Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

• Thread starter loanlinkin
  • Ngày gửi
G

gaconlonton2810

Sơ cấp
31/12/12
31
0
0
HẢI DƯƠNG
Ðề: Thi công chức vào ủy ban chứng khoán nhà nước

Bạn không đọc kỹ thông báo tuyển dụng ah ?

Tỏ vẻ nguy hiểm :rotfl:
Mọi năm có phỏng vấn còn năm nay ko có nhé
Vui lòng đọc lại thông báo tuyển dụng đi bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ktthuc

Sơ cấp
26/8/13
12
0
0
39
ha noi

Tỏ vẻ nguy hiểm :rotfl:
Mọi năm có phỏng vấn còn năm nay ko có nhé
Vui lòng đọc lại thông báo tuyển dụng đi bạn
ồ ,vậy thì hay wa. Chắc mình nhớ nhầm năm 2011

C

cheen

Sơ cấp
11/7/13
17
0
0
Binh Dinh

Sau một tuần, và hôm nay HCM cũng lên thớt...
Em đã làm xong môn đầu tiên, nộp bài, về nhà review cho cả nhà đọc cho vui, xong iem tranh thủ ôn tý anh văn cho môn buổi chiều.
Lời đầu tiên là cảm ơn các bạn Hà Nội đã thi trước và chia sẻ đề thi cho HCM.
Đề kiến thức chung có tới 60% trùng các bạn ạ
Câu 1: Khái niệm Cán bộ, công chức... Quyền của CB.CC, Hỏi một câu, Nhân viên của TT.NC.KH và đào tạo có phải công chức không? tại sao
Câu 2: Quyền hạn, nhiệm của của UBCK nhà nước.
Câu 3: Phân tích nguyên tắc phân định và kết hợp giữa quản lý nhà nước về kinh tế và quản lý sản xuất kinh doanh...
2 câu trên em đã tủ sẵn, cứ thể mà nhả ra... tuy cũng có vài chỗ lấp vấp do trình ghi nhớ còn kém và lỗi ram trong quá trình xử lý.
Câu 3 thì toàn bộ là "gió".. chém mỏi tay.. hỏi giám thị được nộp bài chưa, chị ấy bảo 15' nữa em, mình đi vệ sinh vô, nộp bài rồi phóng về... :D
Báo cáo hết ạ
(P.s: Just for fun)

Vừa lật tài liệu xem xong, Câu 3 ở trang 61-62-63 trong chuyền đề 16: QUẢN LÝ NHÀ NƯỚC VỀ KINH TẾ
Nhận ra là chém không đúng trọng tâm: hố hố :wall:

C

cheen

Sơ cấp
11/7/13
17
0
0
Binh Dinh

Review thêm buổi thi ban chiều: (Có thể làm tư liệu cho các bạn thi năm sau)
I. Anh 90 phút: Khá khó nhai đối với mình, nếu mà rớt bởi môn Anh, thì quả là tù tội
Phần 1: Hoàn thành câu
Phần 2: Đọc hiểu
Phần 3: Điền vào chỗ trống trong đoạn văn
Phần 4: Viết lại câu
Phần 5 dịch Anh- Việt, Việt Anh
Trong phần dịch, iem vẫn ấn tượng nhất phần dịch Việt sang tiếng Anh:
Cau 1: "Ủy ban Chứng khoán Nhà nước là cơ quan trực thuộc Bộ Tài chính, thực hiện chức năng tham mưu, giúp Bộ trưởng Bộ Tài chính quản lý nhà nước về chứng khoán và thị trường chứng khoán; trực tiếp quản lý, giám sát hoạt động chứng khoán và thị trường chứng khoán; quản lý các hoạt động dịch vụ thuộc lĩnh vực chứng khoán, thị trường chứng khoán theo quy định của pháp luật.."
Câu 2: "Một trong những rủi ro chính của việc nắm giữ trái phiếu là sự thay đổi của lãi suất hiện hành. Khi lãi suất tăng, giá trái phiếu giảm. Khi lãi suất trái phiều giảm, giá trái phiếu tăng". :wall: Xin lỗi, em éo phải thánh.

II. Tin học: 45' trắc nghiệm 40 câu: mình đánh giá khó để đạt điểm cao, tuy nhiên không khó để hoàn thành chính xác 70% các yêu cầu (bản thân mình cũng khá rành Computer)
Hỏi tùm lum tà la từ Win 7 đến Win XP, Office 2007 đến 2010, Word, Excel, Power point, Outlook, cách cài đặt, phân quyền, in ấn.... blax blax
Câu mở đầu: Cài Win 7 yêu cầu RAM tối thiểu bao nhiều: 256MB, 512MB, 1GB, 2GB...
Câu 2: Khi chưa được định dạng, Ổ cứng cài Win 7 sẽ tự động định dạng Fomart gì: FAT32, NTFS, ... , ....(2 cái nữa em quên rồi, và cũng chưa thấy bao giờ) Xin lỗi, iem cũng không phải là thằng cài win dạo :wall:
Vấn ấn tượng với câu chỉnh IP trong Win 7, cách thực hiện y như việc đổi IP để vào Facebook... :flower1:
P.s: cả nhà thông cảm cho iem, thi về lảm nhảm quá, nhưng em muốn làm tư liệu cho các năm thi sau... (Mùa thi sau em sẽ báo thù)

ranjo

ranjo

Trung cấp
16/8/13
86
0
0
Đà Nẵng

Sau một tuần, và hôm nay HCM cũng lên thớt...
Em đã làm xong môn đầu tiên, nộp bài, về nhà review cho cả nhà đọc cho vui, xong iem tranh thủ ôn tý anh văn cho môn buổi chiều.
Lời đầu tiên là cảm ơn các bạn Hà Nội đã thi trước và chia sẻ đề thi cho HCM.
Đề kiến thức chung có tới 60% trùng các bạn ạ
Câu 1: Khái niệm Cán bộ, công chức... Quyền của CB.CC, Hỏi một câu, Nhân viên của TT.NC.KH và đào tạo có phải công chức không? tại sao
Câu 2: Quyền hạn, nhiệm của của UBCK nhà nước.
Câu 3: Phân tích nguyên tắc phân định và kết hợp giữa quản lý nhà nước về kinh tế và quản lý sản xuất kinh doanh...
2 câu trên em đã tủ sẵn, cứ thể mà nhả ra... tuy cũng có vài chỗ lấp vấp do trình ghi nhớ còn kém và lỗi ram trong quá trình xử lý.
Câu 3 thì toàn bộ là "gió".. chém mỏi tay.. hỏi giám thị được nộp bài chưa, chị ấy bảo 15' nữa em, mình đi vệ sinh vô, nộp bài rồi phóng về... :D
Báo cáo hết ạ
(P.s: Just for fun)

Vừa lật tài liệu xem xong, Câu 3 ở trang 61-62-63 trong chuyền đề 16: QUẢN LÝ NHÀ NƯỚC VỀ KINH TẾ
Nhận ra là chém không đúng trọng tâm: hố hố

Cố gắng sáng mai ngồi làm bài thi khoảng 4 - 4 tiếng rưỡi (cả thời gian giữa hiệp) nữa là xong rồi :D
Các bạn HCM cố lên nhé! Chúc các bạn thi tốt!

1 số chuyện thu thập được ở Hà Nội thế này:

- Bên kế - kiểm: Có chị nọ phòng thi số 38 môn kiến thức chung lên nộp bài thi, giở ngay mấy bài thi của các bạn đã nộp ra chép tiếp!
Môn tiếng Anh có giám thị đứng đọc bài cho chép từ đầu chí cuối!
Môn tin học -> khỏi nói
Môn chuyên ngành trước khi vào thi được người không phải là thí sinh rỉ tai, thấy ào đi xem tài liệu, lật lật, giở giở, vào phòng thi thi thoảng lại được hỏi thăm vài câu :004:

- Bên Luật - phòng 33, 34: Nghe đâu chuyên ngành có bài tập tình huống 5 ý, các sỹ tử nhe răng cười với nhau rất là tự nhiên, còn bàn luận được nên giải quyết thế nào (Riêng khoản được quay sang nhau bàn luận cũng hơn đứt phòng mình rồi - phòng mình cấm ho he được gì, có cái khái niệm mình chưa nghe bao giờ định hỏi mà không cựa được mình :( ), Trắc nghiệm chuyên ngành nghe đâu cũng vui lắm (mà khi nghe kể mình mải cười quá, chẳng nhớ được để buôn lại :D )

.....

I. Anh 90 phút: Khá khó nhai đối với mình, nếu mà rớt bởi môn Anh, thì quả là tù tội

Cau 1: "Ủy ban Chứng khoán Nhà nước là cơ quan trực thuộc Bộ Tài chính, thực hiện chức năng tham mưu, giúp Bộ trưởng Bộ Tài chính quản lý nhà nước về chứng khoán và thị trường chứng khoán; trực tiếp quản lý, giám sát hoạt động chứng khoán và thị trường chứng khoán; quản lý các hoạt động dịch vụ thuộc lĩnh vực chứng khoán, thị trường chứng khoán theo quy định của pháp luật.."
Câu 2: "Một trong những rủi ro chính của việc nắm giữ trái phiếu là sự thay đổi của lãi suất hiện hành. Khi lãi suất tăng, giá trái phiếu giảm. Khi lãi suất trái phiều giảm, giá trái phiếu tăng". :wall: Xin lỗi, em éo phải thánh.

II. Tin học: 45' trắc nghiệm 40 câu: mình đánh giá khó để đạt điểm cao, tuy nhiên không khó để hoàn thành chính xác 70% các yêu cầu (bản thân mình cũng khá rành Computer)
Hỏi tùm lum tà la từ Win 7 đến Win XP, Office 2007 đến 2010, Word, Excel, Power point, Outlook, cách cài đặt, phân quyền, in ấn.... blax blax
Câu mở đầu: Cài Win 7 yêu cầu RAM tối thiểu bao nhiều: 256MB, 512MB, 1GB, 2GB...
Câu 2: Khi chưa được định dạng, Ổ cứng cài Win 7 sẽ tự động định dạng Fomart gì: FAT32, NTFS, ... , ....(2 cái nữa em quên rồi, và cũng chưa thấy bao giờ) Xin lỗi, iem cũng không phải là thằng cài win dạo :wall:
Vấn ấn tượng với câu chỉnh IP trong Win 7, cách thực hiện y như việc đổi IP để vào Facebook...

P.s: cả nhà thông cảm cho iem, thi về lảm nhảm quá, nhưng em muốn làm tư liệu cho các năm thi sau... (Mùa thi sau em sẽ báo thù)

Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin, tình hình anh em trong đấy ý chứ. Mai thi tốt ha :)

C

cheen

Sơ cấp
11/7/13
17
0
0
Binh Dinh

HCM thi chỉ mỗi ngành Kinh tế tài chính: 84 người, chia làm 2 phòng.. khoảng 10 người làm công tác giám sát thi cử...
Mình nhận thấy cũng khá nghiêm túc, các thí sinh chăm lo làm bài (không trao đổi gì nhiều)- cuộc thi có tính chất loại trực tiếp mà
Các giám thị cũng rất chịu khó di chuyển... giám thị hành lang cũng 2, 3 người.. :(
Còn cuối buổi có tiêu cực không thì mình không còn ngồi lại tới giờ đó để chứng kiến, nhưng chắc là không?

K

kiemtoan54

Sơ cấp
24/7/13
9
0
1
hà nội

Cố gắng sáng mai ngồi làm bài thi khoảng 4 - 4 tiếng rưỡi (cả thời gian giữa hiệp) nữa là xong rồi :D
Các bạn HCM cố lên nhé! Chúc các bạn thi tốt!

1 số chuyện thu thập được ở Hà Nội thế này:

- Bên kế - kiểm: Có chị nọ phòng thi số 38 môn kiến thức chung lên nộp bài thi, giở ngay mấy bài thi của các bạn đã nộp ra chép tiếp!
Môn tiếng Anh có giám thị đứng đọc bài cho chép từ đầu chí cuối!
Môn tin học -> khỏi nói
Môn chuyên ngành trước khi vào thi được người không phải là thí sinh rỉ tai, thấy ào đi xem tài liệu, lật lật, giở giở, vào phòng thi thi thoảng lại được hỏi thăm vài câu :004:

- Bên Luật - phòng 33, 34: Nghe đâu chuyên ngành có bài tập tình huống 5 ý, các sỹ tử nhe răng cười với nhau rất là tự nhiên, còn bàn luận được nên giải quyết thế nào (Riêng khoản được quay sang nhau bàn luận cũng hơn đứt phòng mình rồi - phòng mình cấm ho he được gì, có cái khái niệm mình chưa nghe bao giờ định hỏi mà không cựa được mình :( ), Trắc nghiệm chuyên ngành nghe đâu cũng vui lắm (mà khi nghe kể mình mải cười quá, chẳng nhớ được để buôn lại :D )

.....

Rất cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin, tình hình anh em trong đấy ý chứ. Mai thi tốt ha :)

mình thấy chị năm ngoái thi bảo thi cái này cũng nghiêm túc lắm, ai dè vào phòng thầy phát đề đến bàn đằng sau thì bạn đằng trc đã kịp lôi phao ra rồi, ngoảnh sang bên cạnh thấy cũng đang ung dung ngồi đọc, chỉ tiếc rằng mình đã quá tin người nên đã bị chết chìm

Vấn ấn tượng với câu chỉnh IP trong Win 7, cách thực hiện y như việc đổi IP để vào Facebook... :flower1:
đề anh với tin của các bạn chuối vãi, có trượt thì cũng ko phải vì mình dốt mà vì mình ko biết làm :028:, chúc bạn mai thi tốt nhé

N

nguyenbanam89

Guest
20/8/13
4
0
0
thanh xuan

Bạn nào thi vào bên chứng khoán thì nói cho tôi 1 tiếng nhé.

T

thuydung2003

Sơ cấp
25/6/13
15
0
0
TPHCM

Hix, bữa nghe phổ biến, rõ ràng chú gì nói thi tin học ko có PP, outlook, cài đặt mà chỉ ra chủ yếu word và excel để làm việc thui, thiệt là nản quá, hix

N

nhamgiaviet

Guest
22/7/13
2
0
0
32
Hà Nội

T làm chưa đợt nào kém như thế. không có việc gì làm nên ngồi đọc đề đấy :)

H

hanhdungdung

Sơ cấp
19/6/13
16
0
0
33
thanh hoa

KTC mình làm thừa cả cán bộ có sao ko nhỉ mọi người :((( đọc đề được 1 câu trúng tủ là làm hùng hục :(((( tưởng thi nghiệm túc em chả mang cái quái gì vào :( ai rè.....:rotfl:

T

tongthanhhuyen

Guest
2/9/13
1
0
1
Ha Noi

Co ban o TP HCM nao nho de thi nganh kinh te tai chinh khong cho minh xin voi nhe.

Cam on nhieu.

D

dumpinh

Guest
16/3/09
2
0
0
38
tphcm

Ban vo fb minh di. Minh post ben do. (Search: ecodum@gmail.com)

D

dumpinh

Guest
16/3/09
2
0
0
38
tphcm

... Co ca loi giai btap chuyen nganh. Ban co the th.khao.

H

hanhdungdung

Sơ cấp
19/6/13
16
0
0
33
thanh hoa

Chính là tớ đây, không động gì và cũng k nhớ gì phần lợi thế thương mại này :(
Bổ sung cho các mem thi năm sau: Trắc nghiệm 25 câu, 10 câu kế toán về BCTC hợp nhất, chuyển đổi BCTC của công ty con ở nước ngoài, báo cáo lưu chuyển tiền tệ, ghi nhận giá trị của TSCĐ thuê tài chính... (k nhớ nữa), 10 câu kiểm toán về ý kiến kiểm toán, tính chịu trách nhiệm của kiểm toán viên và cty kiểm toán, bồi thường thiệt hại, gian lận ... (k nhớ nữa), 5 câu liên quan đến thị trường khoán

bạn ơi! câu 3 bạn làm thế nào ấy???

Đề bài tập có phần
Câu 2: về mua bán sát nhập doanh nghiệp: tính lợi thế thương mại
Một phần về hạch toán chênh lệch đánh giá lại tài sản, nhớ kết chuyển nguồn nhé, tớ đã bị quên phần này huhu
Câu 3: đề nhớ được như này ( HÌNH NHƯ CÒN 1 DÒNG SỐ LIỆU NỮA NHƯNG TỚ KO THỂ NHỚ ĐƯỢC :(():
Giá trị hợp đồng: 5 tỷ
Chi phí thực tế: 4,05 tỷ
Chi phí thực tế từng kỳ: (2008) 1,5 tỷ (2009) 3,6 tỷ (2010) 4,05 tỷ
Chi phí dự kiến hoàn thiện từng kỳ: (2008) 3 tỷ (2009) 400tr (2010) 0
Thanh toán dự kiến theo kế hoạch: (2008) 1 tỷ (2009) 3,7 tỷ (2010) 300tr
Thanh toán qua tiền tiền gửi NH: (2008) 750 tr (2009) 3tỷ (2010) 1250 tr
Biết: Nhà thầu thanh toán theo tiến độ công trình
doanh thu hạch toán theo tỷ lệ giữa chi phí phát sinh thực tế tương ứng với hoàn thiện so với chi phí dự kiến.
Yêu cầu: Xác định Doanh thu chi phí từng kì và hạch toán

Nói thật là đề chuyên môn ko đánh đố bằng đề tiếng anh đâu, nhưng nếu ko đọc gì về lợi thế thương mại và biết hạch toán kế toán xây dựng thì xác định luôn. huhu làm chứng khoán mà có phải đi làm kế toán xây dựng đâu mà hỏi vậy hả trời :((

À đề trắc nghiệm tớ nhớ được Ba câu:
1. công ty đại chúng quy mô lớn là gì?
2. Công ty được mua lại tối đa bao nhiêu % cổ phiếu lưu hành làm cổ phiếu quỹ
3. Lợi thế thương mại là gì?

CHÚC CÁC BẠN Ở HCM THI TỐT NHÁ!!!
hix, câu 3 ni làm sai rồi. so với chi phí dự kiến :(((( mình lại tinhs trên chi phí hoàn thiện :((( đọc đề thế đấy

Sửa lần cuối:
C

chuotnhatchuotnhat

Sơ cấp

ấy ơi, nghe có vẻ đề của HCM khoai hơn đề HN rồi. Mấy cái câu dịch Tiếng Anh vãi chưởng quá @@. Đề tin nghe vẻ cũng khó hơn nữa.
ah mà chắc gì năm sau đã tuyển nữa, năm nay tuyển 49 chỉ tiêu là cũng nhiều rồi, với lại giờ kinh tế khó khăn, cũng ko tuyển nhiều đâu.
mà chả biết bh mới có kết quả nhỉ?

K

ktthuc

Sơ cấp
26/8/13
12
0
0
39
ha noi

Sắp có điểm chưa các bạn ơi !

K

ktthuc

Sơ cấp
26/8/13
12
0
0
39
ha noi

1 tháng nữa bạn ạ :D yên tâm đợi tới cuối tháng 10 nha
BẠn mình thi công chức cùng đợt với mình hôm nay có thông báo điểm rùi. hic. hồi hộp wa :)

C

cfo1990

Sơ cấp
22/6/10
38
0
0
Hà nội

Mình nghe nói là đã chấm xong rồi nhé, tầm 15 sẽ có điểm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA