Hạch toán cước biển thu hộ

• Thread starter hienpham
  • Ngày gửi
H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Mình có một trường hợp thế này nhờ các bạn giúp đỡ nhé: Đây là một công ty dịch vụ giao nhận vận tải mới thành lập. Vừa rồi cty có xuất 1 hoá đơn thu hộ cước đường biển cho một hãng vận tải quốc tế. Theo mình thì khoản này chỉ là thu hộ nên không hạch toán vào doanh thu mà htoán Nợ 131/Có 338 (hoặc 331). Mình không có kinh nghiệm làm giao nhận vận tải và cũng chưa tìm thấy văn bản nào hướng dẫn trường hợp này. Bạn nào biết giúp mình với nhé. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Le Anh Thu

Guest
2/8/05
36
0
0
Ha Noi
Theo tôi đc biết thì hạch toán như thế này
Nợ 154
Có 111, 112, 331.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Le Anh Thu nói:
Theo tôi đc biết thì hạch toán như thế này
Nợ 154
Có 111, 112, 331.
Chắc là bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Mình thu hộ cước biển nên viết hoá đơn ra và thu tiền hộ cơ mà, sao lại ghi Nợ 154/Có 111,112. Mình nói thêm đây là vtải quốc tế nên không chịu thuế GTGT. Các DN làm dịch vụ giao nhận vận tải hay gặp trường hợp này lắm nhưng mình thì chưa gặp bao giờ
Bạn nghiên cứu lại giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
hienpham nói:
Mình có một trường hợp thế này nhờ các bạn giúp đỡ nhé: Đây là một công ty dịch vụ giao nhận vận tải mới thành lập. Vừa rồi cty có xuất 1 hoá đơn thu hộ cước đường biển cho một hãng vận tải quốc tế. Theo mình thì khoản này chỉ là thu hộ nên không hạch toán vào doanh thu mà htoán Nợ 131/Có 338 (hoặc 331). Mình không có kinh nghiệm làm giao nhận vận tải và cũng chưa tìm thấy văn bản nào hướng dẫn trường hợp này. Bạn nào biết giúp mình với nhé. Thanks

Việc thu hộ cước VTQT cho đại lý ở nước ngòai, trước hết bạn phải có hợp đồng đại lý với họ.
Sau đó, khi thu hộ, nếu khách hàng trả tiền ngay thì ghi Nợ 111 / Có 331-tiết khỏan đại lý nhờ thu hộ.
Nếu khách hàng chưa thanh tóan tiền ngay thì ghi Nợ 131 / Có 331-tiết khỏan đại lý nhờ thu hộ.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
Cảm ơn chị Việt Hương nhiều nhiều
Cho em hỏi thêm một câu nhé. Trường hợp này thì mình kê khai thuế thế nào? Nếu chị có văn bản nào hướng dẫn kế toán hoạt động này thì tốt quá, vì chắc là cty em còn nhiều vấn đề nữa về giao nhận vận tải mà cty lại mới thành lập mà.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Cho mình hỏi, vậy thu nhập của công ty thu hộ vận tải này là gì.
Mà dạng công ty này có phải là dạng đại lý không? Nếu phải thì thu nhập chính là %hoa hồng phải không? Chỉ khi nào nhận hoa hồng mới xuất hoá đơn? Còn khi thu hộ tiền vận chuyển thì không xuất hoá đơn?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
hienpham nói:
Cảm ơn chị Việt Hương nhiều nhiều
Cho em hỏi thêm một câu nhé. Trường hợp này thì mình kê khai thuế thế nào? Nếu chị có văn bản nào hướng dẫn kế toán hoạt động này thì tốt quá, vì chắc là cty em còn nhiều vấn đề nữa về giao nhận vận tải mà cty lại mới thành lập mà.
Chưa có văn bản chính thức hay cụ thể nào cho họat động này cả. Nếu có thắc mắc gì bạn cứ hỏi, mình sẽ giúp hết khả năng.
Trên báo cáo thuế, vẫn kê khai những HĐ này và ghi rõ trong cột diễn giải là "thu hộ cước VTQT".

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
snoopy2004 nói:
Cho mình hỏi, vậy thu nhập của công ty thu hộ vận tải này là gì.
Mà dạng công ty này có phải là dạng đại lý không? Nếu phải thì thu nhập chính là %hoa hồng phải không? Chỉ khi nào nhận hoa hồng mới xuất hoá đơn? Còn khi thu hộ tiền vận chuyển thì không xuất hoá đơn?
Thu nhập của công ty giao nhận vận tải cũng vẫn có thể là cước VTQT, nếu lô hàng đó họ tự chào giá đuợc. Ngòai ra còn có các dịch vụ khác như khai thuê hải quan (customs broker) hàng hóa XNK; vận chuyển, bốc xếp nội địa; cho thuê kho; và cả hoa hồng đại lý vận tải nếu họ nhận làm đại lý cho những hãng giao nhận VTQT,....
Khi thu hộ tiền cước VTQT họ vẫn phải xuất HĐ tài chính vì đây là đầu vào của người mua cước (nếu không xuất HĐ họ lấy căn cứ gì để hạch tóan?!). Tuy nhiên, người thu hộ không hạch tóan khỏan cước này vào doanh thu mà sẽ đưa thẳng vào 331.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Viet Huong nói:
Khi thu hộ tiền cước VTQT họ vẫn phải xuất HĐ tài chính vì đây là đầu vào của người mua cước (nếu không xuất HĐ họ lấy căn cứ gì để hạch tóan?!). Tuy nhiên, người thu hộ không hạch tóan khỏan cước này vào doanh thu mà sẽ đưa thẳng vào 331.

Vậy những công ty vận tải như dạng này không dùng tài khoản 511 hả chị VietHuong. vậy khi làm báo cáo tài chính thì sao.

H

hienpham

Guest
10/10/05
41
0
0
45
Khương Trung - TX - HN
snoopy2004 nói:
Vậy những công ty vận tải như dạng này không dùng tài khoản 511 hả chị VietHuong. vậy khi làm báo cáo tài chính thì sao.
DN không chỉ có hoạt động thu hộ cước biển. Hoạt động chủ yếu là giao nhận vận tải hộ cho các Cty nhập khẩu. Tuy nhiên có trường hợp bên xuất khẩu lại xuất hàng theo giá xuất xưởng còn bên nhập khẩu phải chịu phần chi phí vận tải biển để v/c hàng về đền cảng người nhập. Khi đó sẽ phát sinh cước biển mà hãng vtải quốc tế phải thu của người NK nhưng họ nhờ cty giao nhận thu hộ. Vậy nên mới có chuyện cty giao nhận phát hành hoá đơn thu hộ cước biển.
Đối với các DN giao nhận vtải thì Tk 511 dùng để hạch toán phí giao nhận vtải phải thu của khách hàng.
Vậy thì em hạch toán tiền thu hộ cước biển : Nợ 131/Có 331 là được nhỉ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
snoopy2004 nói:
Có chứ. Nếu cước là do họ khai thác và bán được thì họ sẽ hạch tóan vào 511 và 632.
Còn cước thu hộ, chi hộ thì hạch tóan thẳng vào 331.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
hienpham nói:
DN không chỉ có hoạt động thu hộ cước biển. Hoạt động chủ yếu là giao nhận vận tải hộ cho các Cty nhập khẩu. Tuy nhiên có trường hợp bên xuất khẩu lại xuất hàng theo giá xuất xưởng còn bên nhập khẩu phải chịu phần chi phí vận tải biển để v/c hàng về đền cảng người nhập. Khi đó sẽ phát sinh cước biển mà hãng vtải quốc tế phải thu của người NK nhưng họ nhờ cty giao nhận thu hộ. Vậy nên mới có chuyện cty giao nhận phát hành hoá đơn thu hộ cước biển.
Đối với các DN giao nhận vtải thì Tk 511 dùng để hạch toán phí giao nhận vtải phải thu của khách hàng.
Vậy thì em hạch toán tiền thu hộ cước biển : Nợ 131/Có 331 là được nhỉ?
Em cứ hạch tóan như chị đã hướng dẫn ở bài viết số 5 trong topic này.

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Cám ơn chị VietHuong va Hienpham nhe.

M

MAILAN_EVERLINES

Guest
23/3/06
17
0
0
45
Quận Phú Nhuận - TP.HCM
Hạch Toán Cước Vận Chuyển Thu Hộ

HẠCH TOÁN CƯỚC VẬN CHUYỂN THU HỘ / CHI HỘ ĐẠI LÝ NƯỚC NGOÀI (ĐƯỞNG BIỂN HOẶC ĐƯỜNG HÀNG KHÔNG) NHƯ SAU :

THU HỘ VÀ CHI HỘ PHÁT SINH DO ĐIỀU KIỆN COLLECT AT DESTINATION (CẢNG ĐẾN) THỂ HIỆN TRÊN VẬN ĐƠN (B/L). COLLECT HAY PREPAID LÀ TÙY VÀO THỎA THUẬN GIỮA SHIPPER VÀ CONSIGNEE VỀ ĐIỀU KIỆN GIAO HÀNG THEO INCOTERMS.

THU HỘ VÀ CHI HỘ KHÔNG CÓ THUẾ GTGT / KHÔNG TÍNH THUẾ TNDN

KHI XUẤT HÓA ĐƠN GHI RÕ CHI TIẾT :
CƯỚCTHU HỘ B/L NO...., SỐ TIỀN USD X TI GIÁ

* THU HỘ : NỢ 1111, 1112 / 1121,1122 / 131 ĐỐI ỨNG
CÓ 3388

* CHI HỘ : NỢ 1388 ĐỐI ỨNG
CÓ 1111,1112 / 1121,1122 / 331

MỞ SỔ CHI TIẾTTHEO DÕI SỐ THU HỘ / CHI HỘ CHO TỪNG ĐẠI LÝ.
=========
:friend:

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chao Viet Huong, Mailan va cac anh chi khac

Cho mình hỏi chen vào 2 câu với
1-mình đang làm ở công ty giao nhận, mua cước từ hãng tàu và bán lại cho khách hàng , hưởng chênh lệch.Vì kinh doanh cước VTQT không có VAT nên mình không không làm báo cáo thuế VAT.Tuy nhiên mình có một số khoản phải phát hành hoá đơn có VAT như: bill fee cho shipper, phí DO, handling fee va profit share thu được từ đại lý nước ngoài ( mình cũng có hỏi 1 người quen ở cục thuế thì nói không cần làm báo cáo thuế VAT) Vậy mình chỉ lập bảng kê rồi đưa tât cả vào thu nhập chịu thuế TNDN ? mình thấy có vẻ không ổn lắm

2-Giá vốn hàng bán của mình là cước mua tứ hãng tàu, mình hạch toán vào TK632 nhưng có người lại bảo đưa vào tk627 CPSX chung ( có phần dịch vụ).trường hợp nào đúng.Anh chi nào biết chỉ giáo dùm mình.Cám ơn rất nhiều

M

MAILAN_EVERLINES

Guest
23/3/06
17
0
0
45
Quận Phú Nhuận - TP.HCM
Chi Hộ / Kê Khai Doanh Thu đối Với Doanh Nghiệp Forwader !

Tamhuynh ơi,

Profit share thu được từ đại lý nước ngoài nếu bạn báo có ở tài khoản báo Thuế thì bạn phải xuất hóa đơn đỏ (để nguyên không xé rời) để kê khai doanh thu với thuế. Nếu báo có ở 01 tài khoản ... bí mật nào đấy thì khỏi khai thuế. !!! :bigok:

Các phí như B/F, D/O, H/F , CFS khi xuất hóa đơn phải có thuế GTGT, cụ thể B/F & D/O & vệ sinh công & H/F 10% còn CFS 5%, PHẢI đưa vào doanh thu cung cấp dịch vụ và kê khai thuế GTGT hàng tháng + chịu thuế TNDN như bình thường, cuối năm bạn phải làm quyết toán nữa đó. Nếu bạn không khai thuế sẽ bị thuế phạt vì tội "trốn" ... thuế khi xuống quyết toán bước hai đó.

Định khoản doanh thu như bình thường :
Nợ 1111,1112 / 1121,1122 / 131 đối ứng
Có 5111
Có 33311

Cước mua từ hãng tàu NÊN hạch toán vào TK 1388 - CHI HỘ ĐẠI LÝ NƯỚC NGOÀI. Chi tiết hạch toán thì bạn xem phần reply mình đã post trước đó nha !

Chào thân ái !

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
tamhuynh nói:
Chao Viet Huong, Mailan va cac anh chi khac

Cho mình hỏi chen vào 2 câu với
1-mình đang làm ở công ty giao nhận, mua cước từ hãng tàu và bán lại cho khách hàng , hưởng chênh lệch.Vì kinh doanh cước VTQT không có VAT nên mình không không làm báo cáo thuế VAT.Tuy nhiên mình có một số khoản phải phát hành hoá đơn có VAT như: bill fee cho shipper, phí DO, handling fee va profit share thu được từ đại lý nước ngoài ( mình cũng có hỏi 1 người quen ở cục thuế thì nói không cần làm báo cáo thuế VAT) Vậy mình chỉ lập bảng kê rồi đưa tât cả vào thu nhập chịu thuế TNDN ? mình thấy có vẻ không ổn lắm
Cước VTQT là đối tượng không chịu thuế GTGT. Khi hạch tóan DT / CP thì nó đã xuất hiện khỏan chênh lệch cước chịu thuế TNDN rồi. Tuy nhiên, khi bán cước, vẫn phải lập HĐ GTGT để xác định DT. Khi mình kê khai HĐ bán ra hàng tháng, do HĐ kê khai phải liên tục nên mình cũng vẫn kê khai những HĐ bán cước, chỉ khác là thuế GTGT = 0.

tamhuynh nói:
2-Giá vốn hàng bán của mình là cước mua tứ hãng tàu, mình hạch toán vào TK632 nhưng có người lại bảo đưa vào tk627 CPSX chung ( có phần dịch vụ).trường hợp nào đúng.Anh chi nào biết chỉ giáo dùm mình.Cám ơn rất nhiều
Dịch vụ GNVT hoặc Shipping line thì việc tập hợp chi phí không phức tạp, chi phí cũng chỉ quanh quẩn có vào lọai nên nếu nhu cầu quản lý chi tiết không cao lắm thì chỉ cần sử dụng 632 thôi.

M

MAILAN_EVERLINES

Guest
23/3/06
17
0
0
45
Quận Phú Nhuận - TP.HCM
Bạn tamhuynh & bác Viet Hương ơi...

Tôi có cách giải quyết vấn đề thế này ....các bác xem nhé rồi cho ý kiến (xem dòng màu xanh)

Viet Huong nói:
Cước VTQT là đối tượng không chịu thuế GTGT. Khi hạch tóan DT / CP thì nó đã xuất hiện khỏan chênh lệch cước chịu thuế TNDN rồi. Tuy nhiên, khi bán cước, vẫn phải lập HĐ GTGT để xác định DT. Khi mình kê khai HĐ bán ra hàng tháng, do HĐ kê khai phải liên tục nên mình cũng vẫn kê khai những HĐ bán cước, chỉ khác là thuế GTGT = 0.

Cước VTQT được hạch toán như là những khoản THU-CHI HỘ đại lý, KHÔNG HẠCH TOÁN VÀO DOANH THU / CHI PHÍ. giải trình với thuế Vì là hàng do đại lý chỉ định giá mua / giá bán CƯỚC, đơn vị forwarder theo chỉ định book chỗ, đóng container thu hộ cước nếu trong cont có lô hàng chỉ định cước trả trước tại Việt Nam và chi hộ cước nếu vận đơn master chỉ định cước trả tại Việt Nam. DN ăn lời phần local charges tại Việt Nam như phí chứng từ, phí giao nhận, phí bốc xếp ... sau khi trừ những chi phí cho cảng vụ như phí đóng hàng, bốc dỡ.

THU HỘ / CHI HỘ hạch toán vào 02 TK 3388 / 1388
Khi báo cáo thuế GTGT hàng tháng, phải tách ra thành 04 loại bảng : Bảng kê bán ra, bảng kê thu hộ, bảng kê mua vào, bảng kê chi hộ.

Cuối kỳ kết chuyển số thu hộ & chi hộ xem số dư nợ hay có (thu hộ & chi hộ cái nào nhiều hơn) để có hướng xử lý & cân đối.

Dịch vụ GNVT hoặc Shipping line thì việc tập hợp chi phí không phức tạp, chi phí cũng chỉ quanh quẩn có vào lọai nên nếu nhu cầu quản lý chi tiết không cao lắm thì chỉ cần sử dụng 632 thôi.

Các chi phí như B/F, CFS, D/O ... thanh toán cho các forwarder / shipping line / cảng vụ thì hạch toán vào TK 641.

Các chi phí quản lý chung như lương nhân viên, VPP, Điện nước, khấu hao TSCĐ... thì hạch toán vào TK642

=======

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chào Bạn Mai Lan, Bạn Việt Hương

Trước tiên là cám ơn những ý kiến rất quí của các bạn.Mình co ý kiến như thế này mong các bạn xem và góp ý:

1, trường hợp bạn Mailan đề cập là hàng chỉ định nomination, nếu cước trên HBL va MBL là prepaid thì là chi hộ thu hộ ,forwarder se được handling fee hoăc profit share ( rắc rối đây vi khoản này vừa chịu VAT vừa chịu thuế TNDN !!!).Riêng phần cước nếu thu hộ chi hộ mà có lời thì đưa vào doanh thu chịu thuế, nếu không thì theo dõi riêng TK138/338

2,Trừơng hợp hàng freehand, tức là do sales cua forwarder tìm được, chắc chắn sẽ là fải chịu thuế TNDN rồi, trong trường hợp này , thường là forwarder sẽ trả handling fee cho các đại lý vì họ đã handle hàng của mình.Ở VN, khi trả tiền hoa hồng cho môi giới cá nhân, mình thường tính họ 10% cho thu nhập bất thường rồi nộp khoản này (dùm họ) cho thuế, còn khi trả handling fee cho đại lý nước ngoài mình có fảiéap dụng điều này không?

Nhân nói đến hoa hồng,chắc bạn nào làm cho forward cũng biết là mình fải chi cho khoản này rất nhiều, thường chi cho cá nhân các công ty XNK nhưng đời nào họ chịu ghi trên hợp đồng giao nhận về khoản này.Cty mình thường chỉ ghi phiều chi, bảo họ ký tên vào thôi.Như vậy thuế có chịu đưa vào chi phí không ? Các bạn cho mình lời khuyên nên làm gi đề hơp lệ khoản này

3,Theo mình biết thì khoản tiền hoa hồng , nếu hợp lệ chỉ được đưa vào 10% trên tổng chi phí khi tính thuế TNDN nhưng riêng với doanh nghiệp dịch vụ như mình thì không được đưa giá vốn hàng bán vào để tính tổng CP rồi tính 10% trên đó.Đúng không các bạn ?

Cám ơn các bạn nhiều nhe!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA