Offline họp mặt tổng kết cuối năm và chúc Tết ở Hà Nội nhé

• Thread starter vongphuc
  • Ngày gửi
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Các bạn thân mến chỉ còn vài ngày nữa là tớ trở về nhà rồi. Sau hơn 1 năm công tác tại Sài Gòn tớ đã quên hết cả đường phố Hà Nội. Mắt tớ hồng cánh hoa đào và tim tớ giờ lạnh tê trong cái rét. Nơi tớ sinh ra và gắn bó bao nhiêu năm qua không lúc nào nguôi được

Trở về - gia đình, bè bạn, con phố nhỏ và những ánh mắt thân thương, ôi mùa xuân, mẹ tớ giờ này đang quét vôi lại bức tường trước cửa, em tớ khuân về chậu quất và tỉa những khóm hoa. Tớ được trở về nhà rồi lòng vui không có gì tả được

Nhân dịp năm hết Tết đến tớ xin gửi tới các bạn thành viên diễn đàn những lời chúc mừng tốt đẹp nhất, đặc biệt là các bạn ở Hà Nội có dịp này chúng ta gặp gỡ giao lưu tăng cường đoàn kết nhé! Thân chúc các bạn và gia đình một năm mới dồi dào sức khỏe, sống trẻ và yêu đời, thành công và hạnh phúc!​

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Hit!!! Hit!!!! Hit!!!
----------------
Giờ thì em (cũng lại) mới hiểu hai chữ "ái tình" dưới chân bác!
Để đáp lại tình cảm "rạt rào" (và có phần sướt - mướt - ướt - lướt - thướt nữa), em xin xung phong làm hướng dẫn viên du lịch giới thiệu (lại) quê hương bác! Em sẽ đưa bác đi chung quanh Hồ Gươm và... Hồ Hoàn Kiếm mấy vòng cho bác chóng mặt mới thôi!

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Ái tình không tự nhiên sinh ra, không tự nhiên mất đi, nó chỉ chuyển từ người này sang người khác, từ box Excel này sang các box khác

Theo tớ nhớ thì Hồ Gươm với Hồ Hoàn Kiếm là một :banana:

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Quê hương là chùm ...

Quê hương nếu ai không nhớ...

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Bạn thân mến, Tết này bạn lại được đón Tết ở Hà Nội, chúc mừng bạn và mình cũng cảm thấy ghen tỵ với bạn ( mình không dám nhớ là đã bao cái Tết rồi mình xa Hà Nội). Mong rằng các mem HN sẽ có một offline họp mặt tổng kết cuối năm hoành tráng. Năm mới xin gửi tới tất cả các thành viên trên WKT mọi lời chúc tốt đẹp nhất và " NĂM MỚI THẮNG LỢI MỚI "

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Hồ Gươm, Hoàn Kiếm, Tả Ngạn với trả Lục Thuỷ.... Tớ là tớ dẫn mọi người đi thưởng ngoạn Sông Tô nổi tiếng của đất Hà Thành. Ai cũng biết: Huế có Sông Hương, Núi Ngự, Đà Nẵng thì có Sông Hàn, Ngũ Đài Sơn còn Hà Nội thì đương nhiên phải nhắc tới Sông Tô Núi Nùng rồi.

M

mysterious_girl

Guest
Chà, gần tết rồi các bác rủ nhau offline rôm rả nhỉ! Nghe các bác nói về HN thấy thơ mộng và lãng mạn quá,em cũng muốn bay ra HN offline với các bác chuyến. Nhưng....hic hic!!!

P/S: ui bữa nay mới thấy bác VP văn chương lai láng biển hồ!!!(hì :biggrin: )

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tranchan79 nói:
Hồ Gươm, Hoàn Kiếm, Tả Ngạn với trả Lục Thuỷ.... Tớ là tớ dẫn mọi người đi thưởng ngoạn Sông Tô nổi tiếng của đất Hà Thành. Ai cũng biết: Huế có Sông Hương, Núi Ngự, Đà Nẵng thì có Sông Hàn, Ngũ Đài Sơn còn Hà Nội thì đương nhiên phải nhắc tới Sông Tô Núi Nùng rồi.
Hic, ko bít là cái chi đây nữa.:wall:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
lannhu nói:
Hic, ko bít là cái chi đây nữa.:wall:
Tưởng xa Đà Nẵng lâu rồi nên quên cả, không biết rằng em vẫn nhớ, thử cái thôi chứ nó phải là:
Ngũ Hành Sơn

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Năm ngoái mình ở lại Sài Gòn ngoan dễ sợ, ngồi gõ máy tính suốt Tết. Chuyến này về tớ phải lòng vòng thỏa thích mới được. Nhân nói chuyện ở đây chắc là bác TranChan79 có ý chê rồi. Sông Tô Lịch thì dài loằng ngoằng quanh thành phố thỉnh thoảng nhô lên mới nhìn thấy nhưng ít có đoạn nào chảy được, còn núi Nùng thì cao hơn mặt đất 1 tý có thể gọi là đồi Nùng hay gò Nùng cũng được. Thế nhưng đấy là những hình ảnh mãi ghi trong lòng tớ. Hồi xưa trường của tớ chưa xây nước lên là sông tràn vào lội bì bõm, thế mà ngày nào bọn tớ cũng tưới nước cho sông, rau muống kết bè mọc tốt lắm. Ôi còn núi Nùng yêu quý thương quá bọn tớ vẫn đá banh ở đấy, đấy là ở trong Bách Thảo mà, cây cối tươi tốt lắm rợp bóng mát cũng được bọn tớ tưới suốt ha ha, mắc cười quá mà mong về nhà quá đi thôi

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Hà hà cậu đấy à, nói đến Hồ Con Rùa thì người ta hiểu là ở trong Sài Gòn cậu ạ. Ngoại trừ khu du lịch Đầm Sen và một số đài phun nước thì có lẽ đây là địa danh duy nhất có "hồ" và có "nước" ở trong thành phố đấy. Nó chỉ rộng chừng hai chục mét thôi. Hồi mình chuẩn bị vào SG thằng bạn dặn dò nhớ đến Hồ Con Rùa nhé mà nó cứ phá lên cười. Thế cũng phải, thành phố SG nhiều bụi bặm và ồn ào quá

Nhân đang nói về Hồ Gươm của Hà Nội, mình lược trích lại bài giới thiệu trong Đất Việt mến yêu các bạn cùng coi nhé:

"Nếu du khách đến Hà Nội bằng đường hàng không từ trên máy bay nhìn xuống những dòng sông Hồng, sông Đuống, sông Nhuệ như những dải lụa hồng từ xa quàng qua Hà Nội. Đặc biệt những mặt gương lam thủy (nước xanh) đó là Tây Hồ-trúc Bạch nằm giữa Tây Bắc, Thiền Quang-Bảy Mẫu ở Đông Nam, Hoàn Kiếm (Hồ Gươm) nằm ở trung tâm của thủ đô Hà Nội.

Nếu quả hồ Hoàn Kiếm của đoạn sông Hồng cũ sau khi đổi dòng để lại đến nay đã vài nghìn tuổi. Hồ có tên Lục Thủy-nước bốn mùa xanh ngắt. Tới thế kỷ 15 có tên Hoàn Kiếm do sự tích Lê Lợi trả gươm. Gươm ấy luôn ở bên ông suốt 10 năm chinh chiến. Khi dẹp xong giặc Minh, vua Lê về Thăng Long, một hôm ngự thuyền dạo chơi trên hồ Lục Thủy bỗng có con rùa nổi lên, ông rút gươm ra trả thì rùa liền đớp ngay thanh gươm mà lặn xuống. Như vậy là vua trả gươm lại cho trời. Vì vậy có tên là Hoàn Kiếm-hồ Gươm.

Sau thủy quân dùng hồ làm nơi luyện tập, nên có tên là hồ Thủy quân. Theo truyền thuyết, đời Lê Thánh Tông (nửa sau thế kỷ 15) chỗ này là gò Tháp Rùa, từng là nơi vua ngồi câu cá nên gọi Điếu Đài. Từ khi trung hưng, chúa Trịnh mới bắt đầu trang điểm cho nó. Đời Vĩnh Hựu, chúa Trịnh Giang lập cung Khánh Thuỵ ở Đào Ngọc làm nơi bóng gió ngày hè. Sau đó Trịnh Doanh cho đắp ở bờ hồ gò Ngọc Bội, để ghi chiến công đánh dẹp Quận Hẻo ở núi Ngọc Bội. Đầu thế kỷ 19, một ngôi chùa được dựng lên trên nền cung Khánh Thuỵ cũ-Chùa Ngọc Sơn. Sau chùa không thờ Phật nữa, mà thờ Thánh Văn Xương-Chủ về văn chương khoa cửa và Đức Thánh trần, tức anh hùng Trần Hưng Đạo, do vậy đổi tên là đền Ngọc Sơn.

Năm 1864, nhà văn hoá Nguyễn Văn Siêu của Hà Nội đứng ra sửa sang lại toàn cảnh. Trên núi Ngọc Bội xây tháp Bút, hình bút lông, thân tháp tạc ba chữ “Tả Thanh Thiên” (viết lên trời xanh).

Đi qua Tháp Bút, tới cửa cuốn-Đài Nghiên (trên đặt cái nghiên bằng đá). Quanh nghiên có khắc một bài “Minh” nói về công dụng cái Nghiên, xét về mặt triết học. Qua Đài Nghiên đến cầu Thê Húc (nơi ánh mặt trời đậu lại), cầu làm bằng gỗ uốn cong, sơn đỏ, soi mình trong nước xanh. Cầu dẫn đến lầu Đắc Nguyệt, cổng đền Ngọc Sơn. Đền có 3 gian, gian ngoài là Bái Đường, gian giữa thờ Văn Xương và gian sau thờ Trần Hưng Đạo. Trước gian Bái Đường là Trấn Ba Đình (đình trấn sóng). Nhìn thẳng về phía Nam gò Tháp Rùa có từ thế kỷ 19, kiến trúc không có gì đặc sắc, nhưng đã trở thành biểu tượng quen thuộc của Hồ Gươm-Hà Nội. Hồ có nhiều thuỷ sản, đặc biệt là rùa. Khi nào thời tiết thay đổi, chúng nổi lên mặt nước để thở, có con bò lên gò Tháp Rùa. Năm 1968 người ta bắt được một con rùa nặng tới 230kg, dài 2,10m, ngang 1,2m, có độ tuổi 400-500 năm (tương ứng với thời gian Lê Lợi trả gươm). Hồ còn là nơi đua thuyền lướt ván...Quanh hồ là đường đua xe đạp, chạy điền kinh, nhà hàng, khách sạn, quầy bán sách báo, hoa tươi, vật kỷ niệm...cảnh “ngựa xe như nước, áo quần như nêm”.

Ngày nay, khu vực quanh hồ đã trở thành Bờ Hồ, nơi dạo chơi của nhân dân, nơi gặp gỡ của cán bộ miền Nam tập kết, nơi nam thanh nữ tú trong quần áo nhiều màu sắc, khoác ngoài áo dạ, áo len, áo nhung...dắt tay nhau đi hái lộc (bằng hoa) trong đêm giao thừa. Không những dân Hà Nội mà cả các vị lãnh đạo nhà nước, khách nước ngoài cùng chung vui đón năm mới trong tiếng pháo xuân. Hàng năm nơi này tổ chức hội Hoa Đăng, đèn hoa, pháo hoa trong dịp Quốc Khánh, Hồ Gươm lộng lẫy muôn màu nghìn sắc từ các tràng pháo hoa từ không trung kéo xuống mặt hồ...

Hồ Gươm là chiếc “gương soi” trung thực về chiến công chống ngoại xâm, nhịp thở cuộc sống của người Hà Nội. Hồ Gươm không còn in bóng chiếc xe điện cũ kỹ gõ “leng keng” từ tờ ờ sáng đến tận đêm. Gương hồ-Sáng, Đông mờ sương bao phủ-Trưa, Hè xanh ngắt-Tối, đèn màu rực rỡ. Đền Ngọc Sơn sáng lên như viên ngọc, được UNESCO công nhận là một trong những kỳ quan của châu Á."

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Các bạn lưu ý đọc đoạn tớ bôi đậm về con rùa nhé. Một số người đã hỏi tớ rằng ở Hồ Gươm có rùa thật không? tớ xin trả lời là có. Con rùa nói đến ở trên không phải là người ta bắt mà là tự nó đi lên bờ, có lẽ nó sống cũng đủ lâu rồi nên lên bờ cho thanh thản. Hiện tại con rùa này được lưu giữ tại đền Ngọc Sơn là một đảo nhỏ thôi trong lòng Hồ Gươm, và vì lý do bị ướp nên rùa hơi nhỏ hơn hồi xưa 1 tý nhưng vẫn trông oách liệt lắm

Ngoài ra trong lòng hồ có ít nhất là 2 con rùa (có thể có 3 con hoặc hơn) còn sống. Chúng nhỏ thôi dài khoảng 80cm và thỉnh thoảng vẫn nổi lên gần mặt nước nhất là đoạn dưới cầu Thê Húc. Người dân cho rằng nhìn thấy chúng là một điều mang lại may mắn lắm

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
vongphuc nói:
Nhân nói chuyện ở đây chắc là bác TranChan79 có ý chê rồi.
Không phải vậy đâu anh VongPhuc ạ!
Ý của TC ở đây là nhắc lại cái thủa hoành tráng xa xưa của nó.... sông Tô Lịch hoành tráng lắm! Lý Thái Tổ đứng trên bờ sông Tô nhìn hàng hàng lớp lớp chiến thuyền ... Sông Tô ngày xưa nối liền với sông Hồng nên về kích thước nó 1 chín 1 mười chứ không chỉ là dài loằng ngoằng như mình thấy đâu. Núi Nùng là ngọn Núi nhân tạo, nó không có kích thước to lớn nhưng về mặt ý nghĩa thì thật nhiều... Nó chính là để chấn Phương Bắc(về mặt phong thuỷ). Ngày nay mọi người đã dần quên lãng nên chỉ xem nó là cái Cống(sông Tô) không hơn không kém, còn Núi Nùng thì có lẽ chỉ vài người còn nhớ mà thôi.

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Có em vẫn nhớ núi Nùng nè, tuần nào em cũng lên núi Nùng (nhất là thứ 7 để rình........ ) và ra bán đảo nhỏ trong Bách Thảo chơi, kỷ niệm ngày xưa hay thật

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
thaohp nói:
Có em vẫn nhớ núi Nùng nè, tuần nào em cũng lên núi Nùng (nhất là thứ 7 để rình........ )
tranchan79 nói:
Núi Nùng là ngọn Núi nhân tạo, nó không có kích thước to lớn nhưng về mặt ý nghĩa thì thật nhiều... Nó chính là để chấn Phương Bắc.

Ơ,
--
Thời nay mà vẫn còn quân Phương Bắc hay sao mà thaohp đi "phục kích" nhỉ. Anh phải "nhập ngũ" cái xem sao!:biggrin:
:director:
Yêu Tổ quốc
Yêu đồng bào
Sẵn sàng chiến
Đấu hi sinh
Để bảo vệ Tổ quốc

Sửa lần cuối:
V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
A ha, em Thaohp tuần nào cũng vào Bách Thảo nhá. Ghê quá. Thế em có biết ở HN có 1 cây rất to hơn chục người ôm không? Mà leo lên dễ lắm (leo lên làm gì thì em nói rồi, hi hi hi)

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Nhắc lại chuyện con Rùa trong câu chuyện của Vongphuc mới nhớ ra: hồi còn nhỏ hay đi chơi Hồ Hoàn Kiếm, thăm Đền Ngọc Sơn và cả Cụ Rùa nữa. Thấy cụ Rùa nằm trong bể kính đầu vỡ toách mói hỏi bố: tại sao lại như thế? thì mới được biết: người ta đánh chết nó.
Bây giờ nhớ lại thấy thật buồn! Ý thức và nhận thức của dân ta sao mà kém vậy?
Còn Rùa Hồ Gươm bây giờ thì sao chứ? đúng là có thật. Nhưng chỉ còn một con duy nhất mà thôi(giống Rùa Hồ Gươm), còn lại thì người ta đem cả Baba, rùa tai đỏ, rùa nơi khác mang đến thậm chí người ta còn phát hiện ra cả rùa biển ở đó nữa(sản phẩm của dân yêu thiên nhiên nhưng kém hiểu biết thả vào). Cụ Rùa này giờ đây già yếu lắm, mỗi năm nổi lên tới vài chục lần để thưởng cái không khí ô nhiễm của HN....

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Tớ tạm nghỉ ăn trưa để phê bình TranChan nhé, Con Rùa ấy là từ dân gian, lịch sử truyền lại, trong trái tim mọi người đó là điều thiêng liêng làm sao lại có ai đánh nó được? Còn tớ thì đã nhìn thấy 2 con cùng một lúc nên chắc chắn phải có ít nhất 2 con Rùa còn sống, cả 2 con đều to và già như nhau chẳng lẽ lại không cùng là một giống Rùa à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA