Mỗi tuần một chuyên đề

TT153- "Huỷ" và "huỷ bỏ" giống hay khác? BCTHSD hoá đơn, "xoá bỏ" khác "huỷ" thế nào?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mấy hôm coi cái BCTHSD hoá đơn quý thấy cái côt" Xoá bỏ" và cột " Huỷ" đúng là lăn tăn chưa hiểu 2 cái này khác nhau chổ nào. Hôm nay đọc kỹ lại TT153 mới thấy có điều lạ thế này. Và nghiệm ra 1 điều, không phải " huỷ" nào cũng là bỏ đâu nhé. Mặc dù văn bản hướng dẫn là huỷ bỏ, nhưng thưr bỏ đi, mất 1 cái thì phạt 1.000.000 đến 5.000.000

Điều 18 Xử lý đối với hoá đơn đã lập:
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

Điều 27: Huỷ hoá đơn
27. Hủy hoá đơn
1. Hóa đơn được xác định đã hủy
- Hóa đơn in thử, in sai, in trùng, in thừa, in hỏng; các bản phim, bản kẽm và các công cụ có tính năng tương tự trong việc tạo hóa đơn đặt in được xác định đã hủy xong khi không còn nguyên dạng của bất kỳ một tờ hoá đơn nào hoặc không còn chữ trên tờ hoá đơn để có thể lắp ghép, sao chụp hoặc khôi phục lại theo nguyên bản.
- Hoá đơn tự in được xác định đã hủy xong nếu phần mềm tạo hoá đơn được can thiệp để không thể tiếp tục tạo ra hoá đơn.

Như vậy từ " huỷ" và " huỷ bỏ" ở đây khác nhau.
" Huỷ" hoá được được dùng khi hoá đơn đó sai sót trong quá trình tạo lập.
Và nội dung này cũng nói rõ, sau khi lập mà phát hiện sai phải huỷ bỏ
, như vậy nếu như phân tích ở trên thì Biên Bản này không thể lấy tên là biên bản huỷ hoá đơn được. Vậy thì dùng tên biên bản là gì? Có thể dùng từ Biên Bản Thu Hồi hoá đơn, nhưng nếu trong nội dung biên bản ghi :" 2 bên thống nhất huỷ hoá đơn số..... Lý do:.....". Thì như vậy thì, lúc đó theo biên bản này số hoá đơn này không xác định là đã huỷ theo quy định trong TT153. Như vậy phải dùng từ gì?
Chắc có lẻ dùng cái từ " xoá bỏ", mặc dù trong TT153 không có định nghĩa cái từ " xoá bỏ", nhưng BCTHSD hoá đơn lại có. Đau đầu!

Như vậy, nếu nhất quán vơi suy luận trên thì"
" Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản xoá bỏ & thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn"

Ý kiến mọi người thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Theo tôi thì hiểu:
Xóa bỏ: là trong quá trình viết hóa đơn,viết sai và gạch chéo hóa đơn xóa bỏ để lập hóa đơn khác nhưng hóa đơn đó chưa đựơc xé ra khỏi quyển
Hủy: là hóa đơn đó đã lập đã giao cho khách hàng hoặc đã xé ra khỏi quyển nhưng hóa đơn đó sai phải làm thủ tục hủy để lập hóa đơn khác.
chính vì vậy trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn có cột xóa bỏ và cột hủy thực chất cũng đều là hóa đơn sai phải hủy viết lại, nhưng có lẻ đây là ý đồ của cơ quan thuế nhằm phân biệt hóa đơn xóa bỏ (còn trong quyển) và hóa đơn hủy (đã xé khỏi quyển) để dễ quản lý và tiện cho việc kiểm tra đối chiếu khi xuống quyết toán ở đơn vị.
Với suy luận trên thì:
" Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản hủy & thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn"

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
Đúng rồi đó cô ạ!
Cháu cũng boăn khoăn về vấn đề này và không biết ý kiến mọi người thế nào!
Trước đây, khi chưa có sự thay đổi về hoá đơn theo TT153 thì các hoá đơn đã lập và xé rời khỏi cuống bên cháu cũng đều làm biên bản huỷ hóa đơn và 2 bên ký đóng dấu xác nhận nhưng lại báo cáo trên BCTHSDHĐ vào cột xoá bỏ chứ ko phải là báo cáo vào cột huỷ bỏ, nhưng ko vấn đề gì xảy ra và cũng ko phải lăn tăn gì vì ai cũng hiểu rằng đó là hoá đơn lập sai và xóa bỏ. Nhưng vào cuối năm 2010-đầu năm 2011 khi có sự thay đổi về hoá đơn theo TT153, các đơn vị huỷ hoá đơn hết hạn sử dụng và báo cáo vào BCTHSDHĐ là huỷ thì có vấn đề. Giả sử như DN trong quý 1/2011 có tình hình sử dụng hoá đơn như sau:
1.Phát hành: 100 số
2.Sử dụng: 30 số
3.Xoá bỏ (do viết sai chưa xé rời khỏi cuống): 5 số
4.Xoá bỏ (do viết sai đã xé rời khỏi cuống và có biên bản huỷ hoá đơn 2 bên xác nhận): 3số
5.Huỷ theo quy định tại TT153: 10số
Vậy trên BCTHSDHĐ sẽ báo cáo vào cột xoá bỏ là 5sô hay 8số? và cột huỷ là 10số hay 13số?
Các trường hợp như sau:
1.Nếu báo cáo cột xoá bỏ 8số và cột huỷ 10số thì khi đọc BC THSDHĐ có lẽ ko cần giải thích ai cũng hiểu rằng xóa do viết sai 8số và huỷ theo TT153 10số, nhưng nếu đó là ko xét trên câu chữ và ko có ai bắt bẻ bởi nếu rủi ro xảy ra, có ai đó bắt bẻ về câu chữ thì rõ ràng 3số hoá đơn xóa và xé rời khỏi cuống kia là huỷ bỏ chứ ko phải xóa bỏ, cả 2 bên đã thống nhất huỷ và xác nhận trong biên bản rõ ràng (Tất nhiên điều này trong thực tế chưa xảy ra nhưng ko phải là ko thể xảy ra, vậy trong trường hợp ấy dn biện minh làm sao?)
2.Nếu báo cáo cột xoá bỏ 5số và cột huỷ 13số thì khi đọc BCTHSDHĐ chắc ai cũng sẽ đọc là xoá do viết sai 5số và huỷ theo TT153 13số, vậy 3số huỷ theo biên bản kia có cần mang ra cắt góc huỷ? (Mà đơn vị nào cắt góc còn khá chứ lỡ mà huỷ bằng pp đốt bỏ rồi đem đốt luôn 3số ấy đến khi quyết toán chắc dn lại bị phạt mất thôi) Nhưng theo biên bản thì đó là hoá đơn 2 bên thống nhất huỷ bỏ mà!
ôi không biết làm sao cho phải.
Theo cháu nghĩ chắc từ nay biên bản huỷ hoá đơn do viết sai đã xé rời khỏi cuống có lẽ phải viết là "biên bản thống nhất xoá bỏ hoá đơn viết sai" mất thôi, tuy tiêu đề dài một chút nhưng an toàn mà không biết có được ko!!
Một chút suy nghĩ mong mọi ng góp ý thêm ạ!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo tôi thì hiểu:
Xóa bỏ: là trong quá trình viết hóa đơn,viết sai và gạch chéo hóa đơn xóa bỏ để lập hóa đơn khác nhưng hóa đơn đó chưa đựơc xé ra khỏi quyển
Hủy: là hóa đơn đó đã lập đã giao cho khách hàng hoặc đã xé ra khỏi quyển nhưng hóa đơn đó sai phải làm thủ tục hủy để lập hóa đơn khác.
chính vì vậy trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn có cột xóa bỏ và cột hủy thực chất cũng đều là hóa đơn sai phải hủy viết lại, nhưng có lẻ đây là ý đồ của cơ quan thuế nhằm phân biệt hóa đơn xóa bỏ (còn trong quyển) và hóa đơn hủy (đã xé khỏi quyển) để dễ quản lý và tiện cho việc kiểm tra đối chiếu khi xuống quyết toán ở đơn vị.
Với suy luận trên thì:
" Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản hủy & thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn"

Cái này không thể nói là. ý đồ của cơ quan thuế được.
Điều 27 nêu rõ hoá đơn được xác định là đã huỷ chỉ nói đến trong quá trình " tạo hoá đơn". ( chứ không nằm trong quá trình lập hoá đơn; tức không nằm trong cái công việc viết hoá đơn cho khách hàng mà có sai sót)
Trong điều 5. Phần 1. có định nghĩa: " tạo hoá đơn là hoạt động làm ra mẫu hoá đơn để sử dụng cho mục đích bán hàng"
Và điều 14 là nói về việc lập hoá đơn.

Bài viết của tôi muốn nói coi cái suy luận của mình về cái từ " huỷ bỏ" trong TT153 nó có phải là " xoá bỏ " trong BCTHSDHD không.

Vì là văn bản luật mà có điểm không rõ thì cũng mệt, mạnh ai nấy hiểu theo kiểu của mình. Mẫu biếu báo cáo mà không biết chỉ tiêu đó là gì thì cũng khổ.

lena09

lena09

Sơ cấp
21/7/10
45
0
0
hà nội
em vẫn chưa rõ lắm về 2 cột hủy và xóa bỏ này! Đợt làm báo cáo tinhd hình SD hóa đơn Q1 em cứ cho cả hủy và xóa bỏ vào 1 cột là xóa bỏ, còn cột hủy thì để trống. không biết có sai ko nữa, anh chị nào rõ về vấn đề này giải đáp hộ em với, sắp làm BC Q2 rùi, nếu có sai để em còn làm điều chỉnh Q1 ah!

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
mọi người góp ý tiếp dùm em với :(

lena09

lena09

Sơ cấp
21/7/10
45
0
0
hà nội
Chẳng ai trả lời hộ cả, cuối cùng em đã tìm được câu trả lời chính xác đó là cột xóa là xóa bỏ chưa xé ra khỏi cuống còn hủy là đã xé ra khỏi cuống và phải làm biên bản đi kèm

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Chẳng ai trả lời hộ cả, cuối cùng em đã tìm được câu trả lời chính xác đó là cột xóa là xóa bỏ chưa xé ra khỏi cuống còn hủy là đã xé ra khỏi cuống và phải làm biên bản đi kèm
Hoan hô bạn đã " mở lối đi riêng" !

Doanh nghiệp NONG DAN tui sử dụng hoá đơn đặt in (loại giấy carbon liên tục, đục lổ_như hoá đơn VNPT) ... có cuốn đâu mà xé .... ẹc ẹc.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Hoan hô bạn đã " mở lối đi riêng" !

Doanh nghiệp NONG DAN tui sử dụng hoá đơn đặt in (loại giấy carbon liên tục, đục lổ_như hoá đơn VNPT) ... có cuốn đâu mà xé .... ẹc ẹc.
Thế theo bác nông dân thì như thế nào đây?
Văn bản chữ nghĩa chưa rõ, người thì hiểu hủy là hủy kiểu cắt góc (hóa đơn chưa sử dụng), người khác cũng có quyền hiểu hủy là hóa đơn sai xé ra khỏi cuốn

NONG DAN

NONG DAN

Thế theo bác nông dân thì như thế nào đây?
Văn bản chữ nghĩa chưa rõ, người thì hiểu hủy là hủy kiểu cắt góc (hóa đơn chưa sử dụng), người khác cũng có quyền hiểu hủy là hóa đơn sai xé ra khỏi cuốn

Hiểu thì không dám nói hiểu hết, nhưng làm thì như vầy ...

... cách làm này đã nộp nhiều nơi.

Quyền hiểu là của mọi người, thấy người ta hiểu chưa đúng thì nhắc thôi ... thông tư 153 không còn khái niệm cuốn (đây là đều khác cơ bản với cái cũ, sự khác này có ảnh hưởng đến việc lập hay không biên bản huỷ hoá đơn khi xé khỏi cuốn, không như TT120_không cần biết hoá đơn sai ra sao, hể xé khỏi cuốn là phải lập biên bản)

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Cảm ơn bác nhiều. Vấn đề này có vẻ khá căng :wall::wall:

Sửa lần cuối:
N

nhimxubong

Guest
12/9/07
4
0
1
hà nội
Vấn đề này tưởng đơn giản mà ko đơn giản tí nào. Vậy anh Nongdan ơi em hiểu thế này có đúng ko ạ: Hoá đơn huỷ do viết sai và hoá đơn huỷ do khách hàng trả lại đều thể hiện ở cột Xoá bỏ, còn cột Huỷ là dành cho Hoá đơn ko sử dụng được đúng không ạ?

NONG DAN

NONG DAN

Vấn đề này tưởng đơn giản mà ko đơn giản tí nào. Vậy anh Nongdan ơi em hiểu thế này có đúng ko ạ: Hoá đơn huỷ do viết sai và hoá đơn huỷ do khách hàng trả lại đều thể hiện ở cột Xoá bỏ, còn cột Huỷ là dành cho Hoá đơn ko sử dụng được đúng không ạ?

Cách làm của "gã mần ruộng" tui là vậy mà ... hihi.

K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Mình thì vẫn làm thế này:
Cột Hóa đơn xóa bỏ: Hóa đơn xóa bỏ do viết sai nhưng vẫn chưa xé ra khỏi quyển
Cột Hóa đơn hủy: 1. Hóa đơn ghi sai nhưng đã xé ra khỏi quyển và có biên bản hủy hóa đơn giữa hai bên; 2. Đối với hóa đơn không sử dụng được nữa.

N

nhimxubong

Guest
12/9/07
4
0
1
hà nội
Ối giời ơi thuế ơi là thuế đau hết cả đầu. Em còn vấn đề nữa xin các bác chỉ giúp ạ. Tức là trong tháng trước em có xuất cho khách hàng 1 tờ hoá đơn nhưng sai giá nên đã xoá bỏ. Và hoá đơn này lại bị mất. Em đang ko biết báo cáo sử dụng HĐ quý này thì em kê tờ Hđơn đó vào đâu, cột mất hay cột xoá bỏ ạ???

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Trả lời một cấu " trớt quớt" mà nói là chính xác. Nếu nói vậy thì ai viện dẫn văn bản và post bài này làm gì

Hiểu như vậy có vẻ phù hợp với
từ trong TT hơn

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
tốt nhất là kỳ khai báo tình hình sử dụng hóa đơn quý 2 này lên cơ quan Thuế hỏi xem họ nói thế nào, văn bản như vậy thì mọi người có quyền hiểu vậy
Nếu hủy theo pp cắt góc hóa đơn chưa sử dụng thì thuế cũng đã hướng dẫn, cũng có riêng bộ hồ sơ dành cho phần hủy này rồi
còn báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì dùng cho hàng quý mục đích để thống kê tình hình sử dụng hóa đơn trong quý của doanh nghiệp

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Theo tôi thì hiểu:
Với suy luận trên thì:

Báo cáo với bác: Hiện nay, không đề cập đến từ xé ra khỏi quyển chưa xé ra khỏi quyển. Bác nên cập nhật tình hình thời sự 1 tý ạ.

Sửa lần cuối:
A

anhn

Sơ cấp
16/8/10
17
0
0
Hà Tây
Ôi! cảm ơn các pác nhé, em mới nhâạ công viêc thuế má, đang thắc mắc về vấn đề này và chưa biết phải xử lý thế nào.

lena09

lena09

Sơ cấp
21/7/10
45
0
0
hà nội
Nói chung là không phải tự em hiểu mà là em đã lên cơ quan thuế để hỏi, người ta bảo giở em phải làm lại BC bổ sung đấy, vì Q1 em cho tất vào cột xóa bỏ, các bác làm thế nào thì làm em vẫn làm theo cách cơ quan thuế trả lời cho em

Trả lời một cấu " trớt quớt" mà nói là chính xác. Nếu nói vậy thì ai viện dẫn văn bản và post bài này làm gì

Hiểu như vậy có vẻ phù hợp với
từ trong TT hơn
Không thây ai trả lời,em lên thuế hỏi thì đương nhiên em nghĩ chính xác, có phải tự nói ra đâu mà các bác cứ mổ xẻ nhi

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA