Mỗi tuần một chuyên đề

TT153- "Huỷ" và "huỷ bỏ" giống hay khác? BCTHSD hoá đơn, "xoá bỏ" khác "huỷ" thế nào?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nói chung là không phải tự em hiểu mà là em đã lên cơ quan thuế để hỏi, người ta bảo giở em phải làm lại BC bổ sung đấy, vì Q1 em cho tất vào cột xóa bỏ, các bác làm thế nào thì làm em vẫn làm theo cách cơ quan thuế trả lời cho em

Không thây ai trả lời,em lên thuế hỏi thì đương nhiên em nghĩ chính xác, có phải tự nói ra đâu mà các bác cứ mổ xẻ nhi

Chính xác là đang mổ xẻ vấn đề này mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Tóm lại:
Thông tư 153 nói rõ thế nào là huỷ bỏ và thế nào là huỷ, nhưng mẫu báo cáo không có từ huỷ bỏ mà có thêm từ xoá bỏ==>> biểu mẫu sai. Nếu người báo cáo hiểu rằng huỷ bỏ là xoá bỏ thì người đó báo cáo bình thường, nếu người báo cáo không cho rằng huỷ bỏ là xoá bỏ thì không biết phải làm thế nào.

T

tinytiny

Sơ cấp
14/4/11
24
0
1
tp.hcm
Hôm qua em có lên cục thuế nhờ phòng hỗ trợ tuyên truyền trả lời về hủy và xóa bỏ. Được trả lời rằng hóa đơn mà viết sai chưa giao cho khách hàng mình gạch chéo thì đưa vào xóa bỏ, còn hóa đơn đã giao cho khách rồi mới phát hiện sai, thu hồi và lập biên bản hủy thì đưa vào cột hủy. Em thấy xóa bỏ hay hủy cũng là không sử dụng được thì sao không đưa vào chung 1 cột cho dễ. Đưa ra biểu mẫu mà không hướng dẫn, mỗi người hiểu 1 kiểu hỏi sao làm không sai.

B

buidinhtu

Guest
21/11/07
33
0
6
tphcm
Theo mình thì thông tư 153 không quy định việc xé khỏi cuốn hay không mà chỉ đã giao cho người mua hay chưa thôi. nên mặc dù mình đã xé khỏi cuốn nhưng vẫn có thể chưa giao cho người mua thì d0u7o7c5 quyền xóa bỏ (theo mục 1 điều 18 -TT153)
Còn đã giao cho người mua thì chỉ cần lập biên bản thu hồi để bên mua đảm bảo và chịu trách nhiệm là chưa kê khai thuế thôi sau đó thự hiện xóa bỏ chứ không phải hủy.
Nếu phân tích từ ngữ thì rõ ràng "... người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ" sẽ khác hẳn với "... người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai thì phải hủy bỏ" hoặc "... người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai, phải hủy bỏ" như một số bạn đang nghĩ.
Do đó mình kết luận cứ cả bên mua và bên bán chưa kê khai thuế mà hóa đơn viết sai thì là xóa bỏ, chỉ hủy khi xảy ra các trường hợp trong điều 27 tt 153 thôi.
Mình nghĩ các bạn tranh luận vấn đề này rất xác đáng mà có lẽ nếu hỏi người quản lý thuế thì họ sẽ giải thích theo hướng không có lợi cho doanh nghiệp thôi.

nếu mà đưa vào cột hủy hóa đơn đương nhiên phải làm các thủ tục như mục d/ khoản 3 điều 27 trong tt 153 sao sẽ gây thủ tục riềm rà không cần thiết.
Nếu các bác thuế cứ yêu cầu phải làm thủ tục hủy mà mình không thực hiện đúng theo quy định ở điều 27 cũng bị phạt như thường. Tại sao mình không lý giải là mình chưa giao cho bên mua làm sao họ biết, nhưng nhớ vẫn phải làm biên bản thu hồi hóa đơn nhưng để trách rủi ro khi bên mua đã khai thuế mà mình không biết.

Cái này không thể nói là. ý đồ của cơ quan thuế được.
Điều 27 nêu rõ hoá đơn được xác định là đã huỷ chỉ nói đến trong quá trình " tạo hoá đơn". ( chứ không nằm trong quá trình lập hoá đơn; tức không nằm trong cái công việc viết hoá đơn cho khách hàng mà có sai sót)
Trong điều 5. Phần 1. có định nghĩa: " tạo hoá đơn là hoạt động làm ra mẫu hoá đơn để sử dụng cho mục đích bán hàng"
Và điều 14 là nói về việc lập hoá đơn.

Bài viết của tôi muốn nói coi cái suy luận của mình về cái từ " huỷ bỏ" trong TT153 nó có phải là " xoá bỏ " trong BCTHSDHD không.

Vì là văn bản luật mà có điểm không rõ thì cũng mệt, mạnh ai nấy hiểu theo kiểu của mình. Mẫu biếu báo cáo mà không biết chỉ tiêu đó là gì thì cũng khổ.
Từ hủy bỏ trong tt 153 để phân biệt giữa "...nếu phát hiện sai phải hủy bỏ" và " ...nếu phát hiện sai phải điều chỉnh" vì trước đây có trường hợp hóa đơn viết sai được phép làm biên bản điều chỉnh không phải hủy bỏ

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hi chị Thắm!

Về vấn đề chị thắc mắc giữa Huỷ và Xoá Bỏ thì em có ý kiến thế này :

Toàn bộ hoá đơn sai(bao gồm cả sai do đã lập và giao cho khách, hoặc sai trong quá trình lập) thì được xếp vào mục XOÁ BỎ.

Huỷ chỉ áp dụng trong các trường hợp theo quy định tại TT 153/2010/TT-BTC :
[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Các trường hợp hủy hóa đơn[/FONT]
[FONT=&quot]a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.[/FONT]
[FONT=&quot]b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.[/FONT]
[FONT=&quot]c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán. [/FONT]
[FONT=&quot]d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.[/FONT]

Như vậy, chỉ các TH huỷ bên trên thì mới điền vào cột HUỶ trên BC26/AC.

H

huong112

Guest
19/7/11
1
0
0
35
thái bình
vây trong quý vừa rồi em lại cho hết vào cột hủy như thế giờ phải làm sao ạ các anh chị cho em lời khuyên với ạ

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội
vây trong quý vừa rồi em lại cho hết vào cột hủy như thế giờ phải làm sao ạ các anh chị cho em lời khuyên với ạ

Quý 1 bạn làm sai báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì bạn nhanh chóng lập lại báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mới và nộp cho cơ quan thuế: Báo cáo sai kèm Báo cáo lập mới nha.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Hehe. Chị thắc mắc là ở chổ TT không hướng dẫn thôi. Còn cái tư nghiệm ra và tự chọn cách thì em suy nghĩ cũng giống chị bên dưới thôi

B

bacha

Sơ cấp
29/9/10
19
0
0
Hà Nội
làm như bác NONGDAN là đúng rồi, tớ làm vậy và hỏi mấy người có kinh nghiệm họ cũng nói thế.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Hehe. Chị thắc mắc là ở chổ TT không hướng dẫn thôi. Còn cái tư nghiệm ra và tự chọn cách thì em suy nghĩ cũng giống chị bên dưới thôi
Thông Tư ko rõ nên đành dùng phương pháp loại trừ thôi chị ah!Hiii

honghacity

honghacity

Sơ cấp
2/8/11
23
0
0
35
phố ko tên
ôi,rắc rối quá. các bác cho em hỏi tháng trước em đi in hđ cho công ty. em in 20 quyển do do ko có thời gian kiểm kỹ hđ khi nhận ở cty in,bây giờ minhyf mới phát hiện ra là ở cuốn 9 có 1 tờ bị cắt lệch. vậy hỏi các bác là mình viết đến tờ đó rồi thì viết hủy hay là xóa bỏ đây ah.các bác trả lời giùm em với. hủy hđ thì khi nộp tờ BCTHSDHĐ cần kèm theo thủ tục gì ko

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
ôi,rắc rối quá. các bác cho em hỏi tháng trước em đi in hđ cho công ty. em in 20 quyển do do ko có thời gian kiểm kỹ hđ khi nhận ở cty in,bây giờ minhyf mới phát hiện ra là ở cuốn 9 có 1 tờ bị cắt lệch. vậy hỏi các bác là mình viết đến tờ đó rồi thì viết hủy hay là xóa bỏ đây ah.các bác trả lời giùm em với. hủy hđ thì khi nộp tờ BCTHSDHĐ cần kèm theo thủ tục gì ko
Cụ thể hơn về cái lệch đi ạ! Các chỉ tiêu trên hoá đơn có bị mất mẩu nào ko ?? hihi

honghacity

honghacity

Sơ cấp
2/8/11
23
0
0
35
phố ko tên
các chỉ tiêu vân nguyên vẹn. nhưng nếu viết các vào các chỉ tiêu liên 1 thì sẽ lệch ở liên 2( bị đóng so le ấy bạn) ko chỉnh lại đc

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
các chỉ tiêu vân nguyên vẹn. nhưng nếu viết các vào các chỉ tiêu liên 1 thì sẽ lệch ở liên 2( bị đóng so le ấy bạn) ko chỉnh lại đc
Đóng so le nếu ko thể dùng được thì vẽ cái gì vào đó, rồi xoá bỏ, kê vào chỉ tiêu xoá bỏ trên BCTHSD Hoá Đơn.

Huỷ áp dụng cho các TH quy định tại Điều 27 - TT153/2010/TT-BTC

honghacity

honghacity

Sơ cấp
2/8/11
23
0
0
35
phố ko tên
uhm.em cũng định làm vậy. em cảm ơn chị nhé

maihan1104

maihan1104

Sơ cấp
1/7/09
42
6
8
Tp.HCM
Chẳng ai trả lời hộ cả, cuối cùng em đã tìm được câu trả lời chính xác đó là cột xóa là xóa bỏ chưa xé ra khỏi cuống còn hủy là đã xé ra khỏi cuống và phải làm biên bản đi kèm

Lâu nay mình làm giống bạn lena09

T

thanhvanly

Sơ cấp
29/9/11
4
0
0
tp.hcm
Vậy cho mình hỏi những hóa đơn viêt sai địa chỉ, mình có đìều chỉnh được không? hay phải bỏ hóa đơn đó

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Vậy cho mình hỏi những hóa đơn viêt sai địa chỉ, mình có đìều chỉnh được không? hay phải bỏ hóa đơn đó
Hủy xuất lại cái mới cho chắc ăn, chưa có văn bản nào cho phép điều chỉnh trường hợp viết sai thông tinh doanh nghiệp.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hủy xuất lại cái mới cho chắc ăn, chưa có văn bản nào cho phép điều chỉnh trường hợp viết sai thông tinh doanh nghiệp.

Làm theo mrvanthuc là đúng rồi. Bạn ở TP.HCM tham khảo thêm cái này cho yên tâm:

Trích từ: Website_Hệ thống đối thoại Doanh nghiệp-Chính quyền thành phố.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA