Kế toán mới làm ở 1 công ty mới thành lập

• Thread starter tranyenhs
  • Ngày gửi
T

tranyenhs

Guest
23/1/10
0
0
0
hà nội
Mình mới ra trường và đi làm kế toán cho 1 công ty mới thành lập, tất cả mọi thứ giám đốc đều ko có nói j với mình, mà những nghiệp vụ đã phát sinh từ đầu tháng tới giờ cũng không hạch toán j cả. Mình lại đang trong thời gian thử việc nên cũng ko dám đề xuất j với giám đốc( giám đốc cty mình rất trẻ và chưa có kinh nghiệm j hay kiến thức sâu rộng về kế toán) vậy bây giờ mình phải làm sao? Khoản chi tiêu trog công ty hiện nay đều do người yêu giám đốc quản lý chị ấy với chức danh là :kinh doanh/ Thực sự mình thấy lo quá. Có ai giúp đỡ mình với. Mình có nên hỏi thẳng giám đốc là công việc hiện nay của mình là gì ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Mình mới ra trường và đi làm kế toán cho 1 công ty mới thành lập, tất cả mọi thứ giám đốc đều ko có nói j với mình, mà những nghiệp vụ đã phát sinh từ đầu tháng tới giờ cũng không hạch toán j cả. Mình lại đang trong thời gian thử việc nên cũng ko dám đề xuất j với giám đốc( giám đốc cty mình rất trẻ và chưa có kinh nghiệm j hay kiến thức sâu rộng về kế toán) vậy bây giờ mình phải làm sao? Khoản chi tiêu trog công ty hiện nay đều do người yêu giám đốc quản lý chị ấy với chức danh là :kinh doanh/ Thực sự mình thấy lo quá. Có ai giúp đỡ mình với. Mình có nên hỏi thẳng giám đốc là công việc hiện nay của mình là gì ko?

Đi làm là vậy đó bạn. Kế toán cần phải cân bằng giữa cá nhân và công ty. Mình muốn tốt mà cũng không được. Mình là người làm thuê thì cứ cặm cụi mà làm đâu dám ý kiên ý cò gì, cũng vì miếng cơm manh áo làm.

becoikt5

becoikt5

Sơ cấp
30/6/09
39
0
0
Hà Nội

Theo mình thì bạn phải trao đổi thẳng thắn với GĐ giấy tờ như thế nào, thu chi ra sao, công việc hàng ngày như thế nào ? vv & vv mình là kế toán thì phải biết những khoản đó để còn hạch toán chứ ! Mình cũng mới đi làm được 1th, hôm đầu tiên đi làm GĐ đã bàn giao cho tuốt tuồn tuột rùi , có thiếu cái gì là mình hỏi luôn chả ngại ngần gì cả hi hi . Bạn đừng lo lắng nhiều. Thân!

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Trao đổi với giám đốc về công việc kế toán cần làm gì và làm thế nào, ông sẽ hiểu và đưa chứng từ cho bạn thôi

Q

quynhnhung1001

Sơ cấp
19/5/11
14
0
0
hà nội
phải đấy bạn, bạn nên trao đổi rõ với sếp những công việc của bạn. Bạn cũng cần phải thiết lập hệt hống sổ sách ngay và nên học hỏi các kinh nghiệm làm sổ sách chứng từ của nhưngc kế toán lâu lăm rồi, họ sẽ có nhiều kinh nhgiệm chỉ cho bạn vì giám đốc của bạn cũng trẻ và chưa có kinh nghiệm nhiều mà.

C

chipnon

Guest
21/4/11
23
0
0
ha nam
Nếu mà bạn cứ ngại không hỏi ngay thì để càng lâu có nhiều chứng từ cùng nhiều vấn đề khác rất rắc rối, lúc đó rất khó giải quyết đó bạn ạ, bạn cứ thăm dò ý kiến của sếp bạn để mà tùy cơ ứng biến nhé. Chúc bạn thành công.

T

tranyenhs

Guest
23/1/10
0
0
0
hà nội
vậy công việc hàng ngày của bạn ở cty là gì?
làm kế toán thì phải được theo dõi sổ sách chứ bạn?

hiix, ngày ngày đến công ty ngồi soạn hợp đồng rồi sếp sai vặt j thì làm, tất cả mọi thứ người yêu sếp thâu tóm hết, mà chị ấy ko phải kế toán nên chẳg hạch toán j.:(

hix,mình chưa bao giờ gặp kiểu thế này cả

Đi làm là vậy đó bạn. Kế toán cần phải cân bằng giữa cá nhân và công ty. Mình muốn tốt mà cũng không được. Mình là người làm thuê thì cứ cặm cụi mà làm đâu dám ý kiên ý cò gì, cũng vì miếng cơm manh áo làm.
Mình cũng chỉ vì sợ họ cho mình nghỉ nên mới chưa dám hỏi, sợ ho lại bảo mình mới đi làm mà đã đòi hỏi quản lý :(

Cảm ơn mọi người nha! Ngày mai mình sẽ lấy hết can đảm nói chuyện với sếp :(

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bạn mới ra trường- điều đó mới là quan trọng!- bạn sẽ phải làm 1 mình?
Việc hỏi Sếp thì đơn giản, nhưng bạn có đủ tự tin hỏi không? Tiếp theo là bạn sẽ hỏi từ đâu? bạn hỏi những gì? bạn có kế hoạch tổ chức công việc thế nào?..vv
Câu trả lời là bạn chưa có kinh nghiệm tổ chức công tác kế toán. Như vậy bạn nên nhờ/thuê 1 chuyên gia tư vấn cho bạn! hoặc trước khi đến đó làm việc bạn cần làm qua công tác hỗ trợ tư vấn, kiểm toán 1 thời gian, bạn sẽ tự tin!

nguyenphuonghoapt89

nguyenphuonghoapt89

Sơ cấp
hiix, ngày ngày đến công ty ngồi soạn hợp đồng rồi sếp sai vặt j thì làm, tất cả mọi thứ người yêu sếp thâu tóm hết, mà chị ấy ko phải kế toán nên chẳg hạch toán j.:(

hix,mình chưa bao giờ gặp kiểu thế này cả

Mình cũng chỉ vì sợ họ cho mình nghỉ nên mới chưa dám hỏi, sợ ho lại bảo mình mới đi làm mà đã đòi hỏi quản lý :(

Cảm ơn mọi người nha! Ngày mai mình sẽ lấy hết can đảm nói chuyện với sếp :(
uh.lựa lựa mà hỏi sếp. cứ bảo là sang tháng phải nộp tờ khai thuế. bảo sếp đưa chứng từ để kê khai
tớ cũng mới đi làm nên tớ bít. toàn bị sai linh tinh mà. hjhj.
cố gắng lên:yo yo (16)::yo yo (16)::yo yo (16)::yo yo (16)::yo yo (16)::yo yo (16):

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn có thể đăng ký học kế toán qua internet ở TRUNG TÂm ĐÀO TẠO KẾ TOÁN DANIEL để làm tốt công việc của người kế toán. Sếp sẽ đánh giá bạn bạn bằng công việc cụ thể chứ không phài những lo toan suy nghĩ của bạn.

Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
Cả nhà ơi, em mới vào làm ở công ty có 1 tháng, em không bít nhiều, cả nhà cho em hỏi, khi hóa đơn mua vào và bán ra thì nhất định phải có thu, chi, nhập, xuất... đi kèm đúng ko a? và những bộ chứng từ gốc để quản lý như thế nhất định phải có chữ ký của những người liên quan và dấu của giám đốc, đúng không ạ?
Em ko bít gửi bài mới thế nào, hôm trước em gửi 1 lần rùi mà bây giờ ko gửi được nữa nên em dùng cách này để hỏi mọi người, mọi người giúp em nhé!
Em cảm ơn cả nhà!

nguyenphuonghoapt89

nguyenphuonghoapt89

Sơ cấp
Cả nhà ơi, em mới vào làm ở công ty có 1 tháng, em không bít nhiều, cả nhà cho em hỏi, khi hóa đơn mua vào và bán ra thì nhất định phải có thu, chi, nhập, xuất... đi kèm đúng ko a? và những bộ chứng từ gốc để quản lý như thế nhất định phải có chữ ký của những người liên quan và dấu của giám đốc, đúng không ạ?
Em ko bít gửi bài mới thế nào, hôm trước em gửi 1 lần rùi mà bây giờ ko gửi được nữa nên em dùng cách này để hỏi mọi người, mọi người giúp em nhé!
Em cảm ơn cả nhà!
uh. thì phải có con dấu hoặc chữ ký của sếp mà. cả những người liên quan nữa.
với 1 cái hoá đơn mua hàng thì có thể vào sổ là 1 phiếu chi và 1 phiếu nhập
hoá đơn bán hàng thì vào sổ là phiếu thu và phiếu xuất

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
hiiiiiiii nếu công ty mà có 1 cô gái thì việc vặt bạn phải làm thôi , nhưng làm cả nghiệp vụ thì sẽ thấy rất thích vì mình sẽ tiến bộ nên nhìu, cônng ty mình cũng mới thành lập nè, cũng toàn sếp trẻ, mình cũng mới ra nghế thôi, chưa kinh nghiệm gì, toàn học hỏi trên diễn đàn nhưng giờ vỡ ra nhìu lắm, đang đi tim cấch làm báo cáo tài chính, hicc, mà cũg đang bi vướng mắc nhìu vấn đề nè, lên diễn đàn hỏi hoài, mình vừa làm việc vặt vừa làm việc của mình ok mà có sao đâu, quan trọng là được làm đúng ngành nghề hi, yêu nghề kế toán lắm cơ

K

kimdung0212

Sơ cấp
Nguyên văn bởi tranyenhs

theo mình bạn cứ mạnh dạn hỏi, có thể sếp đang thử sức bạn. nếu bạn hỏi nghĩa là bạn biết quan sát và muốn nắm bắt vấn đề tại công ty. giám đốc bạn sẽ đánh giá bạn khác đó. hãy tự tin lên!

0

0979398434

Sơ cấp
4/11/10
20
0
0
36
hà nội

M thấy bạn hơi tự tin rùi đó, cứ trực tiếp hỏi thẳng sếp bạn xem bạn sẽ theo dõi mảng nào. bạn mới ra trg kinh nghiệm chưa có thì cần phải hỏi cho rõ ràng vì mình cũng cần phải có trách nhiệm vs chính công việc của mình mà,hihi.

D

duyenga

Sơ cấp
10/4/11
43
1
0
nam dinh
anh chị thân.Em cũng không biết lên làm thế nào anh chị ạ.Em cũng vừa mới nhận làm cho một công ty.Nhưng thực tình em không biết lên làm từ đâu nữa.Em biết làm các báo cáo tháng chỉ là không biết làm sổ sách thui.anh chị gúp em với và cho em cảm ơn anh chị nhiều.mail của em là Duyengamx90@gmail.com

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
Các anh chị giúp em với ạ. Em mới xin được việc ở một công ty mới thành lập mà chỉ có mỗi mình em làm kế toán nên phải làm hết mọi thứ. Em muốn hỏi là công ty em có văn bản đăng ký chế độ kế toán là theo quyết địn 15, nhưng chỉ có giám đốc ký, không có dấu của cơ quan thuế. Em xem báo cáo tài chính năm 2010 và sổ sách thì lại hoạch toán theo QĐ48. Như vậy là đúng hay sai ạ. Đăng ký chế độ kế toán em tưởng là phải nộp cho thuế và có dấu của thuế. Mong anh chị giúp em với, em lo lắng quá ạ.

L

luckystar1983

Guest
17/9/11
25
1
0
41
TP.HCM
File số sách theo quyết định 15 và quyết định 48 đều có trong link sau:
Các bạn tải về tham khảo và sử dụng nhé
http://www.webketoan.vn/forum/so-sach-bao-cao-ke-toan/cac-file-excel-so-sach-ke-toan-92547.html
Anh ơi tất cả hđ, ct giám đốc đã giao hết cho em rồi ạ. Biên bản làm việc ban đầu cũng khôn có dấu của cơ quan thuế. Như thế em có phải làm và nộp lại không và có bị phạt không ạ. Em cám ơn anh đã trả lời em nhưng em không biết cách gửi tin ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA