Hạch toán thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Các bạn ơi cty mình năm nay có 1 vài người phải nộp thuế TNCN vậy cho mình hỏi cách hạch toán thuế TNCN như sau có đúng không?
Hàng tháng khi phát sinh thì hạch toán là :Nợ 334/Có 3338
Khi nộp thì ghi :Nợ 3338?có 111,112.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
duyen nói:
Các bạn ơi cty mình năm nay có 1 vài người phải nộp thuế TNCN vậy cho mình hỏi cách hạch toán thuế TNCN như sau có đúng không?
Hàng tháng khi phát sinh thì hạch toán là :Nợ 334/Có 3338
Khi nộp thì ghi :Nợ 3338?có 111,112.
Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé cám ơn nhiều.

OK! - Hàng tháng khi tạm khấu trừ thuế TNCN vào lương hạch toán: N334/C33381
- Khi nộp N33381/C111; 112

duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Cám ơn các bạn nhé nhưng cho mình hỏi thêm câu nữa nhé .Hàng tháng khi tạm nộp thuế TNCN thì công ty có được hưởng 0.5% trên số thuế đó không?Nếu có thì mình sẽ hạch toán như thế nào bạn nhỉ?

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
duyen nói:
Cám ơn các bạn nhé nhưng cho mình hỏi thêm câu nữa nhé .Hàng tháng khi tạm nộp thuế TNCN thì công ty có được hưởng 0.5% trên số thuế đó không?Nếu có thì mình sẽ hạch toán như thế nào bạn nhỉ?
Lý do nào mà công ty được hưởng 0.5% này vậy bạn.

L

lotus

Guest
28/9/04
27
0
0
40
tphcm
snoopy2004 nói:
Lý do nào mà công ty được hưởng 0.5% này vậy bạn.
Ban doc thong tu 81/2004/TT-BTC ngày 13/8/04 se ro hơn
Trích dẫn:Cơ quan chi trả thu nhập được hưởng khoản tiền thù lao tính trên số tiền thuế thu nhập đã khấu trừ trước khi nộp vào NSNN để dùng vào mục đích trang trải các chi phí cho việc tổ chức thu nộp thuế và khen thưởng cho cá nhân có thành tích trong việc tổ chức thu nộp theo tỷ lệ như sau:

+ 0,5% (năm phần ngàn) đối với số thuế thu được từ thu nhập thường xuyên.
+ 1% (một phần trăm) đối với số thuế thu được từ khoản thu nhập không thường xuyên.

Mình định khoản: N3338 - C711 nhưng cũng không biết có đúng không

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
duyen nói:

:eek:know: Thù lao này bạn có thể làm đề nghị trình Giám đốc cty duyệt để... tự bồi dưỡng là tốt nhất (N33381/C111:thù lao được hưởng).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Tổng hợp lại bút toán khi tính thuế TNCN chứ nhỉ?

- Chi phí lương phải trả cho nhân viên:
Nợ TK 642: Tổng lương
Có TK 334: Tổng lương

- Khi trả lương cho nhân viên:
Nợ TK 334: Tổng lương
Có TK 111: Thực trả
Có TK 3338: Tiền thuế TNCN phải khấu trừ

- Khi nộp thuế TNCN cho cơ quan thuế:
Nợ TK 3338: Tiền thuế TNCN đã khấu trừ
Có TK 111: Thực nộp
Có TK 711: DN giữ lại

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
À,mình đang gặp vấn đề là nếu doanh nghiệp đóng thuế TNCN cho nhân viên (có nêu rõ trong HĐLĐ) thì xử lý thế nào cho hợp lý nhỉ các bạn ?

Hiện nay bên mình đang hạch tóan :

Nợ 642/Có 334 : lương thực trả (lương net)

Nợ 642/Có 3338 : Thuế TNCN phải nộp

Như vậy có phát sinh vấn đề gì với bên Thuế không ?

Vì nếu quy đổi lên lương gross thì khỏan thuế TNCN phải đóng vẫn nằm ở chi phí nhưng chỉ khác khỏan mục mà thôi .

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cayman nói:
À,mình đang gặp vấn đề là nếu doanh nghiệp đóng thuế TNCN cho nhân viên (có nêu rõ trong HĐLĐ) thì xử lý thế nào cho hợp lý nhỉ các bạn ?
Đối với trường hợp xác định được cơ quan chi trả thu nhập, việc kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân được thực hiện theo nguyên tắc khấu trừ tại nguồn.Tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập (gọi tắt là cơ quan chi trả thu nhập) có nghĩa vụ khấu trừ tiền thuế thu nhập cá nhân để nộp vào ngân sách Nhà nước trước khi chi trả thu nhập cho cá nhân.

Trường hợp của bạn là trường hợp bình thường mà, đâu có gì lạ? Bạn tham khảo thêm phần III tại Thông tư 81/2004/TT-BTC nhé!

Cayman nói:
Hiện nay bên mình đang hạch tóan :

Nợ 642/Có 334 : lương thực trả (lương net)

Nợ 642/Có 3338 : Thuế TNCN phải nộp
Tổng hợp hai bút toán này thì được bút toán sau:

Nợ TK 642: Chi phí phát sinh
Có TK 334: Lương phải trả cho nhân viên.
Có TK 3338: Thuế TNCN phải nộp nhà nước.

Nếu định khoản như vậy sẽ không thể hiện thuế TNCN phải nộp nằm trong lương của nhân viên.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
To Tú Anh :

"Nếu định khoản như vậy sẽ không thể hiện thuế TNCN phải nộp nằm trong lương của nhân viên."

Vấn đề là trong hợp đồng lao động nêu rõ công ty sẽ chi trả các khỏan thuế TNCN phát sinh (nếu có) cho NLĐ (tức là NLĐ sẽ nhận lương net).

Do đó,từ trước đến giờ, lương net của nhân viên được quy đổi lên lương gross để tính thuế TNCN phải đóng và hạch tóan như mình đã nêu. Mình vào sau nên vẫn làm theo cách cũ. Mình chỉ thắc mắc là nếu không gross chi phí lương lên mà vẫn tách ra như vậy thì có gặp vấn đề gì với thuế không ? (thực chất vẫn sẽ thuộc chi phí của DN mà ???)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì đúng là vẫn thuộc chi phí của DN và nhà nước vẫn thu đủ thuế, chỉ có hạch toán kế toán là sai thôi.

Thuế thì lại không quan tâm tới hạch toán kế toán mấy.

Vậy thì bạn đã tự trả lời rồi đúng không?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Không hiểu lắm phần trả lời của Tu Anh.

Phần hỏi của Cayman (theo như tổng hợp của Tu Anh) có định khoản là:

Nợ 642- Chi phí phát sinh
Có 334: Lương
Có 338> Thuế

Thế lương ở đây không năm trong 642 (chi phí) rồi còn gì nữa mà lại nói là không thể hiện.

Hạch toán thế này (như Cayman) là chính xác. Vì sao:
a. Qua 642, thể hiện được tổng chi phí phát sinh trong kỳ
b. Qua 334, thể hiện số tiền phải trả cho cán bộ công nhân viên
c. Qua 338, thể hiện số tiền phải trả cho nhà nước.

Cách hạch toán này chỉ không đúng nếu như không phải công ty là người trả thuế mà cán bộ công nhân viên phải tự đi trả thuế mà luật thuế VN lại không cho phép trường hợp này được phép diễn ra.

Đồng ý là thuế không quan tâm tới hạch toán, miễn là nộp đủ là được. Xét trên một giác độ nào đấy thì cũng giống câu "Sống chết mặc bay, tiền thầy đút túi"

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phamcung nói:
Thế lương ở đây không năm trong 642 (chi phí) rồi còn gì nữa mà lại nói là không thể hiện.
Em có nói thế đâu? Em nói là:

Nguyen Tu Anh nói:
không thể hiện thuế TNCN phải nộp nằm trong lương của nhân viên
Vì thuế TNCN được tính trên lương phải trả cho nhân viên và công ty giữ lại để nộp cho nhà nước trước khi chi trả lương cho nhân viên. Nếu là em, em sẽ hạch toán như sau:

Nợ TK 642: Lương phải trả
Có TK 334: Lương phải trả

Nợ TK 334: Lương phải trả
Có TK 111: Lương thực trả
Có TK 3338: Thuế TNCN phải nộp

Có khác nhau về bản chất không bác?

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Chà, mình nói rõ hơn nhé !

* Theo quy định thì thuế TNCN là khấu trừ từ thu nhập của nhân viên, nên nếu bình thường thì
- khi tính lương phải hạch toán :
Nợ TK 622,627,641,642 (chi phí lương)
Có TK 334 : tổng lương phải trả
- khi tính thuế TNCN phải nộp :
Nợ TK 334/ Có TK 3338 : phần thuế TNCN phải trả (trừ ra khỏi lương)

* Nhưng chính sách công ty em là trả lương net, phần thuế TNCN phát sinh sẽ do công ty chịu toàn bộ (có ghi rõ trên hợp đồng lao động). Như vậy nếu nhân viên được trả lương 5,5tr/tháng thì họ được hưởng toàn bộ 5,5tr đó. Kế toán phải gross lương lên để tính phần thuế TNCN trên số lương gross đó --> lương gross = lương net + thuế TNCN (tính trên lương gross). Do đó, thực chất phần nghĩa vụ phải trả cho nhân viên của công ty (bên Có TK 334) sẽ không bao gồm thuế TNCN. Hạch toán như em đã nêu :

- khi tính lương :
Nợ TK 622,627,641,642 (chi phí lương)
Có TK 334 : lương phải trả (net)
- khi tính thuế TNCN phải nộp :
Nợ TK 6425 (chi phí thuế) / Có TK 3338 : phần thuế TNCN phải trả

Em nghĩ hạch toán như thế này thể hiện đúng bản chất của vấn đề.

Nhưng em vẫn còn băn khoăn là khi tính thuế TNDN, phần chi phí thuế TNCN như trên có được tính vào chi phí hợp lý hay không ??? Vì có lúc em thấy trả lời là có, có lúc lại trả lời là không. Các bác confirm cho em an tâm nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cayman nói:
Nhưng em vẫn còn băn khoăn là khi tính thuế TNDN, phần chi phí thuế TNCN như trên có được tính vào chi phí hợp lý hay không ???
Sự khác nhau ở chỗ đưa tách riêng thuế TNCN phải nộp ra ngoài chi phí lương phải trả cho nhân viên nhưng nó vẫn nằm trong chi phí của doanh nghiệp. Chính điều này đã kéo theo sự băn khoăn về việc thuế TNCN phải nộp có được coi là chi phí hợp lý không khi tách ra như vậy.

Theo Thông tư 128/2003/TT-BTC, các khoản chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế:
- Chi phí tiền lương. Như vậy, đưa tiền lương vào chi phí của doanh nghiệp sẽ được coi là chi phí hợp lý.
- Dò mãi không thấy có khoản thuế TNCN phải nộp. Do vậy, đưa thuế TNCN vào chi phí của doanh nghiệp sẽ không được coi là chi phí hợp lý.
Thuế TNCN chỉ là khoản công ty thu hộ để trả cho nhà nước, đó không phải là chi phí sản xuất kinh doanh của DN (khi nó đứng tách ra ngoài chi phí lương).

Cayman nói:
Vì có lúc em thấy trả lời là có, có lúc lại trả lời là không. Các bác confirm cho em an tâm nhé.
Câu trả lời của mình là như vậy. Còn lại, xin mời bác phamcung. Hãy trên quan điểm của thuế, bác nhé!

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Theo mình, cơ quan thuế không quan tâm gì nhiều tới việc hạch toán vào tài khoản nào 9tức là 334 hay 338) mà quan tâm nhiều hơn tới việc các chi phí đó có hợp lý, và do vậy có được khấu trừ hay không. Cái này phải giửo mấy thông tư về thuế thu nhập doanh nghiệp ra mà Tu Anh đã làm rồi. Ở đây thuế thu nhập cá nhân là một phần của chi phí tiền lương (nếu không thuê Tu Anh, đâu có phải trả thuế). Mà theo thông tư 128 như Tu Anh đã dẫn thì được khấu trừ (vì được coi là chi phí hợp lý), nhắc lại, thuế họ không coi trọng là cho vào 334 hay 338 đâu. Dĩ nhiên là có thể có một số đồng chí thuế có thể thắc mắc về cách hạch toán, nhưng lúc ấy kế toán phải chiến đấu cho ra nhẽ chứ...

Tóm lại: Theo mình hạch toán thế nào cũng được (tức là cả hai cách), đứng cả trên giác độ kế toán và giác độ thuế

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình đồng ý với cách trả lời của TuAnh hơn. Mặc dù cả 2 cách đều cho cùng 1 kết quả chi phí và nợ nhưng cách của TuAnh thể hiện là thuế TNCN là thuộc về nghĩa vụ của CNV, doanh nghiệp chỉ là người nộp hộ theo nguyên tắc khấu trừ tại nguồn.

H

haimichael

Guest
3/1/04
44
0
6
Theo mình thì Thue TNCN la do người lao động đóng góp còn doanh nghiệp chỉ thu hộ và nộp hộ thôi nên khi cậu hạch toán thì nên hạch toán đủ lương có cả thuế như sau:
Nợ 6422: Tổng lương (thực trả +thuế TNCN)
có 3341:
sau đó hạch toán
Nợ: 3341
Có 1111: Lương thực trả
Có 33381: Thuế TNCN
Như vậy khoản Thuế TNCN mà doanh nghiẹp bạn trả đã được tính vào chi phí hợp lý
bạn yên tam mà lam theo mình nhé
Đảm bảo 100%

V

Vu Thi Hoai Nhung

Guest
30/11/05
34
0
0
44
TP.HCM
Cty mình đang ký hợp đồng với một người nước ngoài không có pháp nhân, và số tiền ký là 3000usd và mình định khi thanh toán tiền ssẽ thu lại 10% . nhưng mình không biết phải kê khai nộp cho cơ quan thuế như thế nào và không có biểu mẫu để làm các bạn giúp mình nha

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Ký Hợp đồng là Hợp đồng lao động hả? Nếu đúng thì còn xem người đ1 ở VN trên hay dưới 183 ngày.
+Dưới 183 ngày : thuế TNCN 25%
+Trên 183 ngày : theo bảng thuế lủy tiến với mức bắt đầu là 8triệu đồng.
Còn HĐ môi giới, quảng cáo ... mới nghĩ đến việc trừ lại 10% thuế TNCN

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA