Trường hợp nào mới được giao dịch bằng ngoại tệ ?

• Thread starter nguyenhuykhoi
  • Ngày gửi
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Mình được biết các DN tại Việt Nam phải giao dịch trong thanh toán bằng VND, mình không nhớ điều này được quy định ở đâu, nhờ các bạn chỉ giùm nhé. Và trường hợp nào thì mới được giao dịch bằng ngoại tệ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Bạn đọc trong nghị định về quản lý ngoại hối 63/1998/NĐ-CP xem có thể giúp bạn được không.Mình cũng thắc mắc từ lâu nhưng lại quên mất là cần phải tìm hiểu , may quá có bạn đưa ra câu hỏi nên mới lóc cóctìm hiểu xem nó ở văn bản nào.
Ai có ý kiến gì nữa thì chỉ giùm nhé.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Đâu có phải là tất cả các giao dịch thanh toán đều phải thực hiện bằng VNĐ hả bạn??? Hình thức thanh toán bằng VNĐ hay ngoại tệ là do 2 bên tự thoả thuận, chỉ có đơn vị tiền tệ sử dụng để ghi sổ kế toán thì phải sử dụng VNĐ mà thôi, trong trường hợp bạn muốn sử dụng đơn vị tiền tệ khác VNĐ thì phải đăng kí. Đối với các giao dịch thanh toán bằng ngoại tệ, bạn phải qui đổi từ đơn vị ngoại tệ sang đơn vị VNĐ để ghi sổ kế toán...

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
nguyenhuykhoi nói:
Mình được biết các DN tại Việt Nam phải giao dịch trong thanh toán bằng VND, mình không nhớ điều này được quy định ở đâu, nhờ các bạn chỉ giùm nhé. Và trường hợp nào thì mới được giao dịch bằng ngoại tệ ?
* Khôi ơi !
Ở trong "LUẬT THƯƠNG MẠI" và "CÔNG ƯỚC QUỐC TẾ" bạn ạ!
Chào thân!

Sửa lần cuối:
L

Le Thu Thao

Guest
11/6/05
40
0
0
43
vietnam
Face_to_destiny nói:
Đâu có phải là tất cả các giao dịch thanh toán đều phải thực hiện bằng VNĐ hả bạn??? Hình thức thanh toán bằng VNĐ hay ngoại tệ là do 2 bên tự thoả thuận.
Hình như mọi giao dịch trong nước đều bắt buộc phải quy đổi ra VND mà. Hồi mình mới làm thanh toán, hỏi bên Ngân hàng họ trả lời như vậy.
Vậy cứ thỏa thuận giữa hai bên là đồng ý thanh toán bằng USD là được à bạn?

L
Theo quy định hiện hành về quản lý ngoại hối (PHÁP LỆNH NGOẠI HỐI CỦA ỦY BAN THƯỜNG VỤ QUỐC HỘI Số 28/2005/PL-UBTVQH11 NGÀY 13 THÁNG 12 NĂM 2005):

"Điều 10. Đồng tiền sử dụng trong giao dịch vãng lai

Người cư trú được lựa chọn đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi và các đồng tiền khác được tổ chức tín dụng được phép chấp nhận làm đồng tiền thanh toán trong giao dịch vãng lai.."

Trong đó, giao dịch vãng lai được hiểu là giao dịch giữa người cư trú với người không cư trú không vì mục đích chuyển vốn và Thanh toán, chuyển tiền đối với các giao dịch vãng lai bao gồm:

a) Các khoản thanh toán và chuyển tiền liên quan đến xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá, dịch vụ;
b) Các khoản vay tín dụng thương mại và ngân hàng ngắn hạn;
c) Các khoản thu nhập từ đầu tư trực tiếp và gián tiếp;
d) Các khoản chuyển tiền khi được phép giảm vốn đầu tư trực tiếp;
đ) Các khoản thanh toán tiền lãi và trả dần nợ gốc của khoản vay nước ngoài;
e) Các khoản chuyển tiền một chiều cho mục đích tiêu dùng;
g) Các giao dịch tương tự khác.

Như vậy, nhìn chung, Nhà nước không hạn chế sử dụng ngoại tệ trong hoạt động giao dịch giữa người cư trú và người không cư trú (vãng lai).

Còn về việc các giao dịch trong nước thông thường được thực hiện theo chủ trương của Nhà nước: Trên lãnh thổ Việt nam chỉ sử dụng đồng Việt Nam để thanh toán. Quan điểm này được cụ thể hoá trong Nghị định 63/1998/NĐ-CP ngày 17/8/1998 của Chính phủ về quản lý ngoại hối và Thông tư hướng dẫn số 01/1999/TT-NHNN7 ngày 16/4/1999.

Kính các cụ.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Letrans ơi cho chị hỏi. Thế cty ở VN nhơ một cty khác, hay một cá nhân nào đó ở nước ngoài giới thiệu khách hàng cho mình . Trường hợp này có thề chuyển ngoại tệ để thanh toán hoa hồng môi giơi được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
xuantham nói:
Letrans ơi cho chị hỏi. Thế cty ở VN nhơ một cty khác, hay một cá nhân nào đó ở nước ngoài giới thiệu khách hàng cho mình . Trường hợp này có thề chuyển ngoại tệ để thanh toán hoa hồng môi giơi được không?
Nếu chị có đầy đủ chứng từ thanh tóan theo yêu cầu của NH.

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Le Thu Thao nói:
Hình như mọi giao dịch trong nước đều bắt buộc phải quy đổi ra VND mà. Hồi mình mới làm thanh toán, hỏi bên Ngân hàng họ trả lời như vậy.
Vậy cứ thỏa thuận giữa hai bên là đồng ý thanh toán bằng USD là được à bạn?
Đúng vậy đấy bạn ạ, thanh toán khoản công nợ bằng VNĐ hay ngoại tệ khác là do 2 bên thỏa thuận theo hợp đồng. Nếu cty bạn không có TK ngoại tệ loại đó tại NH, hoặc tại két thì phải sử dụng tiền VNĐ để mua ngoại tệ loại đó tại NH và thực hiện thanh toán qua NH luôn. Việc quy đổi ra VNĐ là đơn vị tiền tệ ghi nhận trên sổ kế toán, đấy là quy định bắt buộc của Luật Kế toán mà...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA