Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cty em là doanh nghiệp của tư nhân hàng tháng có tiền ăn trưa cho mấy nhân viên, anh chị cho em hỏi, tiền ăn trưa đó có được tính là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN tạm tính hay không,nếu được thì số tiền ăn qui định tối đa là bao nhiêu tiền/1người /1tháng?Và nếu tiền ăn này có trong bảng lương thì có được tính vào thu nhập của người lao động để tính thuế TNCNhân hay không? Em chưa có kinh nghiệm, mong các anh chị giúp đỡ.

Mặc dù trong diễn đàn có nhiều topic thảo luận hỏi đáp về mức trơ cấp tiền ăn giữa ca. Do việc trao đổi tản mạn trong các chuyên mục. Nay tổng hợp các văn bản quy định hướng dẫn mức trợ cấp tiền ăn trưa cho các bạn tiện theo dõi để xác định khi tính chi phí được trừ đối với thuế TNCN, TNDN.

Các văn bản hiện hành và các mốc thời gian quy định, hướng dẫn mức trợ cấp tiền ăn giữa ca:

Văn bản tiền lương:

Văn bản thuế:

Quy định Tại Mục V - Chi phí được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, điểm 4. Tiền ăn giữa ca:

Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khoản tiền ăn giữa ca bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động nếu có thực chi trả và khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

Riêng đối với Công ty Nhà nước, Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/2008 (có hiệu lực đến ngày 30/4/2009) và Thông tư số 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/4/2009 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2009) của Bộ Lao Động Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca áp dụng đối với Công ty nhà nước hướng dẫn: trước ngày 1/5/2009 mức chi tiền ăn giữa ca cho người lao động không quá 450.000 đ/tháng, từ ngày 1/5/2009 không quá 550.000 đ/tháng.

Như vậy trường hợp các Công ty Nhà nước được cơ quan có thẩm quyền cho phép chi tiền ăn giữa ca vượt mức khống chế quy định nêu trên và khoản chi tiền ăn giữa ca nếu có thực chi trả và có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Hot

Bổ sung thêm thông tin: "Từ 1/1/2012 - Hỗ trợ tăng tiền ăn trưa lên tối đa 730.000đồng/tháng"

Chú ý: Nhớ chờ thông tư ban hành hướng dẫn nhe các bạn ơi.

Theo đại diện Bộ Lao động Thương binh và Xã hội cho biết, hiện nay Nhà nước không quy định doanh nghiệp phải hỗ trợ tiền ăn giữa ca cho người lao động, trừ doanh nghiệp 100% vốn nhà nước được trích không quá 620.000 đồng/tháng, tương đương 23.850 đồng/bữa/người. Song, thực tế các doanh nghiệp đều hỗ trợ tiền ăn giữa ca với mức phổ biến 8.000-12.000 đồng/bữa/người.

Tuy nhiên, trước tình hình giá cả tăng cao (giá lương thực, thực phẩm 6 tháng đầu năm 2011 tăng 18,68%), mức chi tiền ăn ca hiện nay của các doanh nghiệp khó đảm bảo sức khỏe cho người lao động.

Vì thế, Chính phủ sẽ quy định doanh nghiệp hỗ trợ tiền ăn giữa ca cho người lao động tối thiểu là 15.000 đồng/bữa/người.

Riêng doanh nghiệp 100% vốn nhà nước tiếp tục thực hiện mức hỗ trợ ăn giữa ca tối đa 620.000 đồng/tháng. Từ 1/1/2012, mức hỗ trợ này tối đa sẽ là 730.000 đồng/tháng.​

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Vậy nói tóm lại, nếu như cty chi trợ cấp cơm trưa cho nhân viên kể từ 01/05/2011 620.000đ/tháng thì sẽ phần thu nhập đó của nhân viên là thu nhập không chịu thuế phải không bạn?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vậy nói tóm lại, nếu như cty chi trợ cấp cơm trưa cho nhân viên kể từ 01/05/2011 620.000đ/tháng thì sẽ phần thu nhập đó của nhân viên là thu nhập không chịu thuế phải không bạn?

Nếu công ty bạn là DN nhà nước thì đúng. Còn DN ngoài nhà nước thì chỉ có 550.000 thôi

Sửa lại cho đúng thời gian áp dụng là 15/06/2011. Còn DN ngoài nhà nước thì để xem lại một số văn bản xem sao, có điều chỉnh lên 620.000 như DN nhà nước không. Theo tinh thần là DN ngoài nhà nước cũng điều chỉnh lên 620.000 là mức miễn thuế và DN được tính CP hợp lý.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Cty em là cty cổ phần, nhà nước là 1 cổ đông lớn nhất thôi chứ ko phải là cty của nhà nước...

C

CVketoan

Guest
14/3/08
10
0
0
Hà Nội
www.fiteco.vn
Cứ áp dụng như nhà nước cho khoẻ nha bạn, thấp hơn chút thì hay hơn, đua làm sao nỗi

Y

yuchun

Sơ cấp
12/2/11
9
0
1
ha noi
các anh chị ơi, những chứng từ hóa đơn nào mới là hợp pháp khi chi trả tiền ăn trưa cho nhân viên. Vì công ty em trả tiền phụ cấp cho nhân viên thì chỉ có ghi thêm vào bảng thanh toán lương cột phụ cấp khi trả tiền thì nhân viên ký vào, như vậy đã đủ chứng từ chưa ạ? Các anh chị chỉ giúp em với. Em xin cảm ơn.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
các anh chị ơi, những chứng từ hóa đơn nào mới là hợp pháp khi chi trả tiền ăn trưa cho nhân viên. Vì công ty em trả tiền phụ cấp cho nhân viên thì chỉ có ghi thêm vào bảng thanh toán lương cột phụ cấp khi trả tiền thì nhân viên ký vào, như vậy đã đủ chứng từ chưa ạ? Các anh chị chỉ giúp em với. Em xin cảm ơn.

Trong hợp đồng lao động, hoặc thoả ước lao động tập, hoặc quy chế tiền lương có nêu trơ cấp tiền ăn giữa ca bằng con số cụ thể (20.000 đồng/1người/1 ngày, và cần thì thêm 1 câu: Mức trợ cấp này được thay đổi theo thời giá sinh hoạt) thì trong bảng thanh toán tiền lương của bạn được xem là chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN.

C

CVketoan

Guest
14/3/08
10
0
0
Hà Nội
www.fiteco.vn
Trong hợp đồng lao động, hoặc thoả ước lao động tập, hoặc quy chế tiền lương có nêu trơ cấp tiền ăn giữa ca bằng con số cụ thể (20.000 đồng/1người/1 ngày, và cần thì thêm 1 câu: Mức trợ cấp này được thay đổi theo thời giá sinh hoạt) thì trong bảng thanh toán tiền lương của bạn được xem là chi phí hợp lý hợp lệ khi quyết toán thuế TNDN.
Mỗi lần thay đổi kèm theo cái quyết định thay đổi định mức tiền ăn ca phù hợp với quy định là ok ngay.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Cty em trợ cấp cơm trưa cho người lao động là 730.000/tháng. Vậy là đã vượt quá qui định thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH xã hội rồi, nhưng biêt1 sếp em nhận được thông tin ở đâu nên nói rằng các doanh nghiệp hoạt động ở địa bàn Tp HCM được cho phép ngoại lệ như vậy. Các bác góp ý thêm cho em về vấn đề này nhé...

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cty em trợ cấp cơm trưa cho người lao động là 730.000/tháng. Vậy là đã vượt quá qui định thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH xã hội rồi, nhưng biêt1 sếp em nhận được thông tin ở đâu nên nói rằng các doanh nghiệp hoạt động ở địa bàn Tp HCM được cho phép ngoại lệ như vậy. Các bác góp ý thêm cho em về vấn đề này nhé...

Hy vọng sếp Bạn không nhầm với mức tiền lương tối thiểu 730.000/tháng trong Thông tư Số: 06 /2010/TT-BLĐTBXH :

Thông tư Số: 06/2010/TT-BLĐTBXH nói:
Điều 2. Áp dụng mức lương tối thiểu chung

Công ty áp dụng mức lương tối thiểu chung 730.000 đồng/tháng kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2010 để tính các mức lương trong hệ thống thang lương, bảng lương, mức phụ cấp lương và thực hiện một số chế độ khác theo quy định của pháp luật như sau:

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Mình cũng nghĩ vậy. Hình như sếp nghĩ trợ cấp cơm trưa bằng với tháng lương tối thiếu đối với các doanh nghiệp ở Tp HCM. Có văn bản nào quy định như vậy hay tương tự như vậy ko hả bạn?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Mình cũng nghĩ vậy. Hình như sếp nghĩ trợ cấp cơm trưa bằng với tháng lương tối thiếu đối với các doanh nghiệp ở Tp HCM. Có văn bản nào quy định như vậy hay tương tự như vậy ko hả bạn?

Không có quy định nào đâu Bạn? Mức lương tối thiểu và tiền ăn ca trong các văn bản trước đây đều quy định mức riêng. xem lại bài viết số #1 của Bác Già Gân nhé!

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Mình có đọc thông tin đọc mục đó rồi... Mình cũng nghĩ là sếp lộn rồi, có điều ko biết phải giải thích thế nào cho sếp hiểu đây... Chắc phải in cái thông tư 12/2011TT-BLĐTBXH cho sếp đọc quá.
Thanhks Cá chép nhé

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Mình có đọc thông tin đọc mục đó rồi... Mình cũng nghĩ là sếp lộn rồi, có điều ko biết phải giải thích thế nào cho sếp hiểu đây... Chắc phải in cái thông tư 12/2011TT-BLĐTBXH cho sếp đọc quá.
Thanhks Cá chép nhé

Đúng rồi phải in ra cho sếp xem, "nói có sách - mách có chứng" mà...hii..nếu sếp vẫn cứ khăng khăng không tin thì bảo sếp hỏi lại cơ quan thuế quản lý.

V

VU THI HAI NINH

Guest
12/5/07
5
0
1
Tp.HCM
Nếu công ty bạn là DN nhà nước thì đúng. Còn DN ngoài nhà nước thì chỉ có 550.000 thôi

Sửa lại cho đúng thời gian áp dụng là 15/06/2011. Còn DN ngoài nhà nước thì để xem lại một số văn bản xem sao, có điều chỉnh lên 620.000 như DN nhà nước không. Theo tinh thần là DN ngoài nhà nước cũng điều chỉnh lên 620.000 là mức miễn thuế và DN được tính CP hợp lý.

Theo TT 62/2009/TT-BTC tại điều 1 thì: " Đối với các doanh nghiệp ngoài nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng mức tối đa cũng không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước. "

Như vậy DN ngoài nhà nước cũng là 620.000VND mới đúng chứ ạ?

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Theo TT 62/2009/TT-BTC tại điều 1 thì: " Đối với các doanh nghiệp ngoài nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng mức tối đa cũng không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước. "

Như vậy DN ngoài nhà nước cũng là 620.000VND mới đúng chứ ạ?

Đúng rồi:

Mức chi cụ thể áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước và các tổ chức, đơn vị được phép hoạt động kinh doanh thuộc cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội không quá mức quy định của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội. Đối với các doanh nghiệp ngoài nhà nước và các tổ chức khác, mức chi do thủ trưởng đơn vị thống nhất với chủ tịch công đoàn quyết định nhưng mức tối đa cũng không vượt quá mức áp dụng đối với doanh nghiệp nhà nước.

Nhân đây có 1 thắc mắc:
Đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu (tự trang trải về tài chính).

Theo Thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/08 thì đơn vị em thuộc phạm vi áp dụng chế độ ăn giữa ca (quy định tại I la mã, 1 nhỏ, mục b). Số tiền áp dụng theo thông tư này là 450.000đồng/người/tháng (Trong Công văn số 1195/LĐTBXH-LĐTL ngày 20/04/2011 của Bộ LĐTBXH trả lời cho tỉnh Tây Ninh cũng đề cập là đơn vị sự nghiệp tự trang trải tài chính được áp dụng ăn giữa ca theo TT22).

Đến nay, có 2 thông tư điều chỉnh, đó là:
+ Thông tư 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/04/2009: tăng lên Mức 550.000 đồng/người/tháng.
+ Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2011: tăng lên Mức 620.000 đồng/người/tháng.
Như vậy thì đơn vị em có được điều chỉnh theo mức hiện tại là 620.000 đồng/người/tháng hay không? Hay chỉ áp dụng mức cũ?

Tại em thấy 2 thông tư điều chỉnh chỉ đề cập đến cty nhà nước, chứ không nói rõ như thông tư 22.

Xin trích dẫn lại công văn 1195/LĐTBXH-LĐTL V/v: chế độ ăn giữa ca ngày 20/04/2011 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Tây Ninh để xem thêm

Kính gửi: Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Tây Ninh

Trả lời công văn số 603/LĐTBXH ngày 13/4/2011 của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh Tây Ninh về chế độ ăn giữa ca đối với đơn vị sự nghiệp, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Theo quy định tại điểm b, khoản 1, mục I Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong các công ty nhà nước thì các tổ chức, đơn vị được phép hoạt động, sản xuất, kinh doanh, dịch vụ thuộc cơ quan hành chính, sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội quần chúng tự trang trải về tài chính thuộc phạm vi áp dụng chế độ ăn giữa ca.

Trường hợp Văn phòng Đăng ký Quyền sử dụng đất tỉnh Tây Ninh là đơn vị sự nghiệp có thu nếu tự bảo đảm toàn bộ hoặc bảo đảm một phần chi phí hoạt động thì thuộc phạm vi áp dụng chế độ ăn giữa ca theo quy định tại Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH nêu trên. Mức ăn và nguyên tắc thực hiện chế độ ăn giữa ca thực hiện theo quy định tại khoản 3, Điều 3 Thông tư số 06/2010/TT-BLĐTBXH ngày 07/4/2010 hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty nhà nước và công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ và mục III Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/2008 nêu trên của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời để quý Sở biết và hướng dẫn các doanh nghiệp thực hiện theo đúng quy định của Nhà nước./.

Tại công văn này, không rõ có điểm gì không phù hợp với các văn bản hiện hành không?

H

hello4686

Sơ cấp
Tiền ăn ca cho người lao động

Cả nhà cho mình hỏi chút nhé.
Mình đọc TT22 - BLĐTBXH và TT10 - BTC nói là mức ăn giữa ca cho người lao động đối với đơn vị nhà nước là không vượt quá 550.000 đồng/tháng. Vậy các DN không nằm trong đơn vị nhà nước thì có được áp dụng các TT này không, có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề này không? Cảm ơn cả nhà nhé!!!

H

hoangle2010

Sơ cấp
Bác KTGG ơi em đọc CV 518/TCT-CS có đoạn:
3. Tiền ăn giữa ca:
Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khoản tiền ăn giữa ca bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động nếu có thực chi trả và khoản chi này có đầy đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Riêng đối với Công ty nhà nước và Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ, Thông tư số 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/4/2009, Thông tư số số 06/2010/TT-BTC ngày 07/04/2010 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca áp dụng đối với Công ty nhà nước và Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước sở hữu 100% vốn điều lệ hướng dẫn: mức chi tiền ăn giữa ca cho người lao động không quá 550.000 đ/tháng. Như vậy, trường hợp các Công ty Nhà nước được cơ quan có thẩm quyền cho phép chi tiền ăn giữa ca vượt mức khống chế quy định nêu trên và khoản chi tiền ăn giữa ca nếu có thực chi trả và có đầy đủ chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
Vây chỉ có DN nhà nước mới bị khống chế thôi chứ ạ? hôm em đi tập huấn, cục thuế HP cục hướng dẫn vậy mà.

K

khunglongcoi86

Guest
21/6/11
31
0
6
37
thai nguyen
Bạn vấn có thể chi tiền ăn ca nhưng ko vượt quá quy định của nhà nước là được. Bây jờ mức tiền ăn giữa ca theo quy định của nhà nước là ko vượt quá 620 ngàn/tháng. bạn nên lập quy chế của công ty về việc chi tiền ăn ca và công tác phí. những khoản này ko vượt quá quy định của nhà nước và bạn hạch toán vào chi phi của DN. Bạn nên làm 1 bảng thanh toán tiền ăn ca và công tác phí riêng( có đầy đủ chữ ký của người được chi tiền ). Khoản chi phí này ko tính vào lương nên bạn đờng gộp nó vào bảng lương nhe. Nếu làm như vậy thì bạn đã có thêm chi phí cho DN và khoản này ko chịu TNCN.
Đây là ý kiến của mình. Bạn tham khảo nhe.
Chúc bạn thành công

bạn nên vào mạng tìm thông tư mới về tiền ăn giữa ca nhe. 620 ngàn/ tháng ap dụng từ 1/5/2011 thì phải. Mình quên mất ngày áp dụng rồi.Còn trước đấy là như bạn nói 550 ngàn/tháng/người

Sửa lần cuối:
M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Bạn áp dụng theo Thông tư 12-2011-TT-BLĐTBXH ngày 26-04-2011 _ Quy định phụ cấp ăn trưa. Hướng dẫn chi tiết về việc áp dụng tiền ăn trưa cho người lao động là 620.000đồng/tháng. Khoản thu nhập này được miễn thuế TNCN áp dụng chính thức từ 1/5/2011

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA