Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN)

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Bạn vấn có thể chi tiền ăn ca nhưng ko vượt quá quy định của nhà nước là được. Bây jờ mức tiền ăn giữa ca theo quy định của nhà nước là ko vượt quá 620 ngàn/tháng. bạn nên lập quy chế của công ty về việc chi tiền ăn ca và công tác phí. những khoản này ko vượt quá quy định của nhà nước và bạn hạch toán vào chi phi của DN. Bạn nên làm 1 bảng thanh toán tiền ăn ca và công tác phí riêng( có đầy đủ chữ ký của người được chi tiền ). Khoản chi phí này ko tính vào lương nên bạn đờng gộp nó vào bảng lương nhe. Nếu làm như vậy thì bạn đã có thêm chi phí cho DN và khoản này ko chịu TNCN.
Đây là ý kiến của mình. Bạn tham khảo nhe.
Chúc bạn thành công

bạn nên vào mạng tìm thông tư mới về tiền ăn giữa ca nhe. 620 ngàn/ tháng ap dụng từ 1/5/2011 thì phải. Mình quên mất ngày áp dụng rồi.Còn trước đấy là như bạn nói 550 ngàn/tháng/người

Vấn đề in đậm này xin mọi người chỉ cho mình thông tư nào quy định nhé. Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rockconga

Guest
1/8/11
1
0
0
42
Hà Nội
Chào mọi người,

Mình có một vấn đề thắc mắc:

- Khi doanh nghiệp tổ chức ăn hai bữa cho CNV của mình thì mức trần không tính thuế TNCN có được phép tăng lên 1 240 000 (620 000 * 2) không?

Mình cám ơn mọi người trước.

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong
Ðề: Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN)

Mình đồng ý quan điểm của bạn, gồm:
- Tiền ăn ca: 620.000/người
- Tách công tác phí + chi phí ăn ca riêng ngoài bảng lương

Tiền ăn ca đối với doanh nghiệp ngoài nhà nước không vượt quá khung quy định là được, hiện tại ngày 15/6/2011 là 620k
Phần dôi ra sẽ tính vào thuế TNCN, hết.

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội
Ðề: Các mốc thời gian mức trơ cấp tiền ăn giữa ca (chi phi được trừ khi xác định thuế TNCN, TNDN)

Cả nhà cho em hỏi luôn, vậy chi phí tiền ăn trưa này em cho vào bảng lương luôn có được không ạ, có thể câu hỏi này không đúng với Topic này nhưng mong mọi người cho ý kiến giúp em, và khi tính thuế TNCN em bỏ khoản tiền trợ cấp này ra khỏi phần tính thuế TNCN

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cả nhà cho em hỏi luôn, vậy chi phí tiền ăn trưa này em cho vào bảng lương luôn có được không ạ, có thể câu hỏi này không đúng với Topic này nhưng mong mọi người cho ý kiến giúp em, và khi tính thuế TNCN em bỏ khoản tiền trợ cấp này ra khỏi phần tính thuế TNCN

Câu hỏi hay, mọi người cần quan tâm giúp đỡ bạn ấy. Comment cho bạn đây:

Tiền trợ cấp ăn trưa có thể thêm vào trong bảng lương 1 cột .

Chú ý:
Thông tư 12/2011/TT-BLĐTBXH về hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành (mức ăn giữa ca không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN theo hướng dẫn tại công văn 230/TCT-TNCN);

Điều 5 - Khoản 3:
Khi thực hiện mức lương tối thiểu chung quy định tại Thông tư này thì mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho một người lao động trong các công ty, tổ chức, đơn vị quy định Điều 1 và khoản 1, khoản 2 Điều 4 Thông tư này không được vượt quá 620.000 đồng/tháng. Việc thực hiện chế độ ăn giữa ca theo hướng dẫn tại Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15 tháng 10 năm 2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca trong công ty nhà nước.

M

maichi55

Trung cấp
25/8/11
86
1
8
Ha noi

Trước khi đi làm kế toán em có học qua lớp kế toán thực hành. Thì Giáo viên có nói là nếu mình đưa tiền ăn ca vào trong bảng lương thì sẽ ko được khấu trừ thuế. Nếu muốn được khấu trừ thì nên viết mỗi người 1 phiếu Chi. Cho em hỏi có công văn nói vậy ko?
Công văn 230/TCT_TNCN là áp dụng cho mọi loại hình công ty đúng ko? Đối với tiền ăn ca thì mức 620K/tháng theo TT 12/2011/TT-BLĐTBXH thì áp dụng cho cả năm 2011 hay là áp dụng cho từ tháng 6/2011. Còn trở về trước vẫn là 550k/tháng.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Trước khi đi làm kế toán em có học qua lớp kế toán thực hành. Thì Giáo viên có nói là nếu mình đưa tiền ăn ca vào trong bảng lương thì sẽ ko được khấu trừ thuế. Nếu muốn được khấu trừ thì nên viết mỗi người 1 phiếu Chi.
Cho em hỏi có công văn nói vậy ko?

Đó là ông Thầy, giáo sư của bạn nói. Bạn hỏi ông Thầy, giáo sư đó sẽ rõ công văn nào hơn
Trong bảng lương, sử dụng công thức loại trừ (BHXH, tiền tăng ca, tiền cơm...) các khoản này ra trước, trước khi tính thuế thu nhập cá nhân

Công văn 230/TCT_TNCN là áp dụng cho mọi loại hình công ty đúng ko? Đối với tiền ăn ca thì mức 620K/tháng theo TT 12/2011/TT-BLĐTBXH thì áp dụng cho cả năm 2011 hay là áp dụng cho từ tháng 6/2011. Còn trở về trước vẫn là 550k/tháng.

Các DN loại hình khác cũng được trợ cấp tiền ăn trưa và nếu vượt mức trần theo quy định tại thông tư 12 thì phần vượt trần sẽ chiụ và tính thuế TNCN, ngoại trừ những DN đặc thù được phép của BTC.
Hiệu lực thi hành thông tư 12/2011 kể từ ngày 01 tháng 5 năm 2011

bactay0168

bactay0168

Trung cấp
31/3/10
101
0
0
38
gia lai

trợ cấp tiền ăn ca của bộ phận nào mình hạch toán vào bộ phận đó hay sao
VD ăn ca công nhân xây dựng
N1542/1111
- Tiền ăn ca trước T5/2011 là 550.000 đ/th
mà 1 tháng được Nghĩ tối thiểu là 4 ngày VD Tháng 1 mình lấy (550.000*27)/27= tiền ăn ca của 1 ngày nếu làm đủ tháng. Như vậy có hợp lý ko hay cứ tính mỗi ngày 20.000 đ/người
mong mọi người giúp mình với

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Thông tư 10/2012/TT-BLĐTBXH ngày 26/04/2012 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu

Mức tiền chi cho bữa ăn giữa ca tính theo ngày làm việc trong tháng cho 01 ngưới lao động không vượt quá 680.000 đồng/tháng. (Từ 01/05/2012)

P

phuongchik34

Guest

Không biết có quy định bắt buộc chi cho người lao động tiền ăn giữa ca với mức tối thiểu không nhỉ!!mình tìm goài mà không thấy..Tại xếp mình chưa chịu chi tiền. Công ty mình là công ty 100% vốn nhà nước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA