Lệ phí nhà nước, biên lai thu phí kê vào bảng kê nào?

• Thread starter handsomeghost
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Em kê thuế GTGT các bảng: 02,03,05 rồi nhưng trong bảng 05 em chi dám đưa các HD thông thường còn các biên lai thu phí của nhà nước thì không biệt kê vào đâu, hay không cần kê, vì biên lai nhà nước thì đâu có thuế má gì đâu?

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xuanlt

Guest
16/9/05
2
0
0
44
Ha Noi
Theo mình được biết thì CQT đã có mẫu riêng dành cho việc kê khai thuế phí, lệ phí!!!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
handsomeghost nói:
Em kê thuế GTGT các bảng: 02,03,05 rồi nhưng trong bảng 05 em chi dám đưa các HD thông thường còn các biên lai thu phí của nhà nước thì không biệt kê vào đâu, hay không cần kê, vì biên lai nhà nước thì đâu có thuế má gì đâu?
Nếu biên lai không có thuế thì đưa vào chi phí bạn ạ, còn biểu nào chắc bạn biết rõ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi anh PHIHUNGVN:
Nếu biết rõ là biểu nào thì bạn ý đâu cần phải thắc mắc? Kể cả biết nó là chi phí thì cũng chẳng suy ra được mẫu biểu đâu anh ạ.

Gửi bạn handsomeghost:
Bạn kê khai vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" (mẫu số 05/GTGT).

M

mysterious_girl

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Gửi bạn handsomeghost:
Bạn kê khai vào "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng" (mẫu số 05/GTGT).

Nếu từ trước đến giờ các biên lai thu phí, lệ phí em ko kê lên bảng kê mẫu số 05/GTGT,trên bảng kê này em chỉ kê các hóa đơn bán hàng thông thường thôi thì có bị sao ko vậy chị?

À, nhân đây cho em hỏi thêm. Chị kế toán trước của em khi lập tờ khai thuế thì ở chỉ tiêu [14] chị ấy ko lấy dòng tổng cộng ở bảng kê mẫu số 05/GTGT vậy em phải xử lý như thế nào ạ?

Sửa lần cuối:
H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Nguyen Tu Anh nói:
Gửi anh PHIHUNGVN:
Nếu biết rõ là biểu nào thì bạn ý đâu cần phải thắc mắc? Kể cả biết nó là chi phí thì cũng chẳng suy ra được mẫu biểu đâu anh ạ.

Gửi bạn handsomeghost:

Ua vay hả, chết rồi em lỡ nộp bảng 05, mà không kê mấy cái phí này Hix. Tại vì đọc thông tư 120, người ta nói bảng 05 dành để kê những hđơn thông thường(GTGT trực tiếp), mà lệ phí ĐKKD, phí công chứng... thỉ đâu có thuộc dạng này, nên e không kê.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
handsomeghost nói:
Ua vay hả, chết rồi em lỡ nộp bảng 05, mà không kê mấy cái phí này Hix. Tại vì đọc thông tư 120, người ta nói bảng 05 dành để kê những hđơn thông thường(GTGT trực tiếp), mà lệ phí ĐKKD, phí công chứng... thỉ đâu có thuộc dạng này, nên e không kê.

Virgin là đồng minh của bạn, đừng lo. Virgin cũng kê như vậy đấy.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Nguyen Tu Anh nói:
Gửi anh PHIHUNGVN:

Gửi bạn handsomeghost:

Bảng kê 02/GTGT là kê các hóa đơn bán ra
Bảng kê 03/GTGT là kê các hóa đơn mua vào GTGT
Bảng kê 05/GTGT là kê các hóa đơn bán hàng

Còn với các biên lai thu lệ phí công chứng hay các lệ phí khác thì các bạn không kê vào bảng kê 05 ở mẫu trên. Các bạn có thể căn cứ vào biên lai viết phiếu chi tiền và hạch toán vào tài khoản 6425 - Phí, và lệ phí.
Lý do: Đây chỉ là các báo cáo thuế hàng tháng chứ không phải là báo cáo chi phí của DN hàng tháng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhungpt59 nói:
Bảng kê 05/GTGT là kê các hóa đơn bán hàng
Còn với các biên lai thu lệ phí công chứng hay các lệ phí khác thì các bạn không kê vào bảng kê 05 ở mẫu trên. Các bạn có thể căn cứ vào biên lai viết phiếu chi tiền và hạch toán vào tài khoản 6425 - Phí, và lệ phí.
Các biên lai thu lệ phí công chứng hay các lệ phí khác thì không thuộc loại hóa đơn sao? Theo Thông tư 120/2002/TT-BTC thì có nêu loại hóa đơn quy định tại Thông tư này gồm: ... các loại hóa đơn khác, tem, vé, thẻ in sẵn mệnh giá và các loại:... phiếu thu tiền dịch vụ hàng không...

Những hóa đơn này do Bộ tài chính phát hành ra chứ đâu?

nhungpt59 nói:
Lý do: Đây chỉ là các báo cáo thuế hàng tháng chứ không phải là báo cáo chi phí của DN hàng tháng.
Nếu chỉ là báo cáo thuế hàng tháng, phục vụ tính thuế của nhà nước thì còn không cần đến những bảng kê mẫu số 04/GTGT, 05/GTGT cơ chị ạ. Nhưng đã có các mẫu biểu thì phải kê khai vào thôi.

Hơn nữa, hóa đơn về dịch vụ không phải là chi phí của DN ạ? Có cần phải báo cáo với thuế không?

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
To Tú Anh: các loại tem, vé .. thẻ in sẵn mệnh giá và phiếu thu tiền hàng không: các loại này là các hóa đơn đặc thù tự in, trên các loại hóa đơn đặc thù này thường kèm theo dòng chữ được phát hành theo công văn số /TCT/.. hoặc BTC ngày ..tháng ...năm thì mới hợp lệ. Nếu không có dòng này thì cũng không hợp lệ.

Biên lai thu tiền thu phí và lệ phí cũng do BTC phát hành nhưng nó không phải là hóa đơn đặc thù như vé, tem, thẻ hay phiếu thu của DV hàng không(Những hóa đơn đặc thù này thường có MST của đơn vị phát hành) em ạ

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
mysterious_girl nói:
À, nhân đây cho em hỏi thêm. Chị kế toán trước của em khi lập tờ khai thuế thì ở chỉ tiêu [14] chị ấy ko lấy dòng tổng cộng ở bảng kê mẫu số 05/GTGT vậy em phải xử lý như thế nào ạ?
Làm điều chỉnh chỉ tiêu [14] thôi, bạn ơi :food-smil

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
nhungpt59 nói:
To Tú Anh: các loại tem, vé .. thẻ in sẵn mệnh giá và phiếu thu tiền hàng không: các loại này là các hóa đơn đặc thù tự in, trên các loại hóa đơn đặc thù này thường kèm theo dòng chữ được phát hành theo công văn số /TCT/.. hoặc BTC ngày ..tháng ...năm thì mới hợp lệ. Nếu không có dòng này thì cũng không hợp lệ.

Biên lai thu tiền thu phí và lệ phí cũng do BTC phát hành nhưng nó không phải là hóa đơn đặc thù như vé, tem, thẻ hay phiếu thu của DV hàng không(Những hóa đơn đặc thù này thường có MST của đơn vị phát hành) em ạ

Hix, dzụ này căng đây, ai đúng ai sai, chỉ có Thuế mới hiểu, Thuế nó khó chừng nào...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Theo Quyết định số 30/2001/QĐ-BTC về việc ban hành Chế độ in, phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế:

Điều 1: Ấn chỉ thuế là loại ấn phẩm được in theo chỉ định tại các Luật thuế, Pháp lệnh thuế và các văn bản pháp quy dùng để quản lý thu thuế, thu phí, lệ phí cho Ngân sách Nhà nước.

Điều 2: Theo chức năng quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế được chia ra từng loại như sau:
- Các loại chứng từ thu như: Biên lai thu thuế; thu phí, lệ phí, biên lai thu tiền; biên lai thu phạt; giấy nộp tiền bằng tiền mặt; giấy nộp tiền bằng chuyển khoản, Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý...
- Các loại hoá đơn, tem, vé các loại...
- Các loại sổ sách, báo cáo và mẫu biểu thống kê kế toán thuế, tờ khai thuế (có phụ lục đính kèm).

Điều 27: Tổ chức, cá nhân được giao quản lý, sử dụng biên lai thuế, phí, lệ phí, tiền phạt làm mất sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 3.000.000 đồng; nếu có tình tiết tăng nặng thì phạt tiền đến 5.000.000 đồng theo quy định tại Nghị định số 49/1999/NĐ-CP ngày 08/7/1999 của Chính phủ về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán. Các mức phạt được quy định như sau:
- Mỗi liên 2 (Liên giao cho người nộp tiền) của Biên lai thu tiền (CTT11), Biên lai thuế GTGT và thuế TNDN trên khâu lưu thông (CTT51) chưa sử dụng bị mất bị phạt tiền 1.000.000 đồng.
- Mỗi liên 2 (Liên giao cho người nộp tiền) của các loại Biên lai thuế khác, Biên lai thu phí, lệ phí chưa sử dụng bị mất chưa sử dụng bị mất bị phạt tiền 500.000 đồng.
- Mỗi liên khác của Biên lai thuế, Biên lai thu phí, lệ phí (Liên báo soát, liên lưu tại quyển) và các loại chứng từ khác (Giấy nộp tiền vào ngân sách; Giấy chứng nhận thu hồi biên lai, hoá đơn; Biên bản kiểm tra; Biên bản tạm giữ hàng hoá, tang vật; Phiếu mua hoá đơn, sổ theo dõi ấn chỉ thuế; Tem, vé ...) bị mất, phạt tiền 200.000 đồng.
- Nếu số biên lai ấn chỉ thuế bị mất với số lượng lớn, có tình tiết tăng nặng thì phạt tiền đến 5.000.000đ.

* Và theo quy định tại Thông tư 120/2002/TT-BTC về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hóa đơn:

Các loại hóa đơn quy định tại Thông tư này gồm:
...
- Các loại hóa đơn khác, tem, vé, thẻ in sẵn mệnh giá và các loại: Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý, Phiếu thu tiền dịch vụ hàng không, vận đơn vận chuyển hàng hóa,...

Tuy không mang tên là "hóa đơn" nhưng Biên lai thu thuế; thu phí, lệ phí là một loại ấn chỉ thuế và được in, phát hành, sử dụng, quản lý như đối với hóa đơn. Do đó, loại chứng từ này vẫn phải được kê khai.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
handsomeghost nói:

*Thực hiện luật thuế GTGT ( được sửa đổi năm 2003 ).
*Nghị định số 158/2003/NĐ-CP, ngày10/12/2003 của Chính phủ.
Quy định chi tiết thi hành Luật Thuế GTGT và luật sửa đổi,bổ sung một số điều của Luật Thuế GTGT
*Thông tư số 127/2004/TT-BTC, ngày 27/12/2004 của Bộ Tài Chính.Sửa đổi Thông tư số 127/TT-BTC,ngày 22/12/2003 và Thông tư số 84/204/TT-BTC ngày18/8/2004, của Bộ Tài Chính về mẫu tờ khai và hướng dẫn lập tờ khai thuế GTGT.
Căn cứ vào quy định trên thì :
1/ Biên lai thu phí và lệ phí (trong một số trường hợp được tính vào chi phí quản lý DN) sẽ không phải kê khai vào bảng 03 ,04,05 nào cả mà chỉ phải kê trong sổ quỹ mà thôi và trong tuỳ từng trường hợp được tính vào chi phí quản lý DN
2/ Căn cứ vào Luật KT ( Số 03/2003/QH11 ngày17/06/2003) và Thông tư số 120/1999/TT-BTC ngày07/10/1999 " Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung chế độ kế toán doanh nghiệp) thì Thuế Môn bài,phí và lệ phí được tính vào chi phí quản lý DN hạch toán vào TK 333-3338 và TK liên quan 642-6425 theo chế độ KT hiện hành .
Về vấn đề này bác Virgin và chị Nhungpt59 cũng đã nói ở trên rồi
Còn sơ bộ điểm khác nhau và giống nhau giữa HĐ và Biên lai phí và lệ phí là :
* Giống nhau đều là loại ấn chỉ và có xêry số
* Khác nhau là :
+ HĐ để phản ánh một phần nào thực trạng hàng hoá, dịch vụ cho nên :
- Bảng kê số 02 dùng cho việc hàng hoá,dịch vụ bán ra có HĐ giá trị GT
- Bảng kê số 03 dùng cho việc hàng hoá,dịch vụ mua vào có HĐ giá trị GT
- Bảng kê số 05 dùng cho việc hàng hoá,dịch vụ mua vào có HĐ thông thường
- Bảng kê số 04 dùng cho việc hàng hoá,dịch vụ mua vào không có HĐ giá trị GT, không có HĐ thông thường.
+Tem vé,thẻ cào có mệnh giá là loại HĐ đặc thù
+ Phí và Lệ phí là loại thu theo pháp lệnh phí của nhà nước để lấy nguồn kinh phí phục vụ cho công tác duy trì và phát triển chính các hoạt động công tác đó.

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Cám ơn mọi người, em đã kê khai bảng 05 và không ghi các biên lai thuế đó, nhưng chưa thấy thuế nói gì cả, khi nào họ có phản hồi em sẽ post lên cho mọi người tham khảo vì vấn đề này thực sự vẫn chưa có câu trả lời cuối cùng.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
handsomeghost nói:
Cám ơn mọi người, em đã kê khai bảng 05 và không ghi các biên lai thuế đó, nhưng chưa thấy thuế nói gì cả, khi nào họ có phản hồi em sẽ post lên cho mọi người tham khảo vì vấn đề này thực sự vẫn chưa có câu trả lời cuối cùng.

CHo dù bạn có kê khai hoặc không kê khai thì chuyên quản thuế cũng chẳng nói gì đâu. Phần lớn là họ ít kiểm tra bảng kê này lắ. KHi nào có chuyện thì mới mở ra.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Chết rồi, từ trước tới giờ em vẫn kê vào bảng kê 05. Không biết có sao không nữa. Trên biên lai thu phí và lệ phí nếu rủi không có mã số thuế của đơn vị, cũng như không ghi địa chỉ mà chỉ ghi tên đơn vị thôi thì thế nào nhỉ ?
Em mong các pác cho ý kiến để lần sau làm tốt hơn.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
darkmoon nói:
Chết rồi, từ trước tới giờ em vẫn kê vào bảng kê 05. Không biết có sao không nữa. Trên biên lai thu phí và lệ phí nếu rủi không có mã số thuế của đơn vị, cũng như không ghi địa chỉ mà chỉ ghi tên đơn vị thôi thì thế nào nhỉ ?
Em mong các pác cho ý kiến để lần sau làm tốt hơn.

* Các cụ có câu " Còn nước còn tát " .Nếu kê khai rồi thì bạn điều chỉnh lại ,vẫn còn đủ thời gian đó mà!
* Bạn có thể tham khảo ý kiến tại cấp Chi cục thuế quản lý mình tư vấn cho vấn đề này , tốt nhất là bằng công văn hỏi đáp chẳng hạn. Vì đây có liên quan đến vấn đề xử phạt hành chính trong lĩnh vực kê khai thuế chẳng hạn, sau nay khi DN của bạn được Quyết toán hoặc Thanh tra thuế bạn sẽ hiểu rõ điều đó hơn.
*Chúc bạn thành công

T

TRẦN TRANG

Guest
ah, xin chào, cho mình hỏi ' ké' chút nha. Vậy, thuế môn bài, thuế TNDN, mình viết trên giấy nộp tiền, có cần kê vào mãu 05 ko?
Xin cam ơn nhiều...

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA