Cách lập Tờ khai điều chỉnh Thuế GTGT năm

• Thread starter VanChau
  • Ngày gửi
V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Em đang lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2005 và gặp vấn đề sau: Ở kỳ kê khai thuế GTGT tháng 8/2005, kế toán cũ kê khai đủ hoá đơn GTGT đầu vào, nhưng lúc tính tổng cộng thì lại cộng xót giá trị doanh thu và thuế GTGT của 1 hoá đơn---> Số liệu (12,13,14,15) trên tờ khai thuế GTGT. Chị quản lý thuế hướng dẫn: là điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2005 (sắp nộp). Nhưng trên Tờ khai ĐC này thì em ko biết ghi số liệu này vào mục nào???
1.Điều chỉnh tăng (giảm) thuế GTGT đã được khấu trừ ???
hay mục:
4.Giải trình các nội dung khác liên quan đến việc kê khai nộp thuế GTGT trong năm???
Nhờ các anh, chị và các bạn chỉ giúp cách giải quyết.
Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu bạn đã điều chỉnh sai sót này vào Tờ khai thuế GTGT tháng thì đến cuối năm không phải làm điều chỉnh lại trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm nữa. Còn ngược lại, bạn sẽ làm điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm.

Bạn điều chỉnh ở mục Điều chỉnh tăng (giảm) thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm và phải ghi rõ ở mục Giải trình nội dung điều chỉnh.

Các nội dung chính cần điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm là:
- Thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm
- Thuế GTGT đầu ra đã kê khai trong năm
- Hoàn thuế.

Nếu DN có phát sinh thêm sự điều chỉnh khác ngoài ba nội dung này thì mới phải Giải trình các nội dung khác liên quan đến việc kê khai nộp thuế GTGT trong năm.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_ Như vậy theo Tú Anh có phải là nếu mình đã điều chỉnh thuế GTGT trong các tờ khai hàng tháng thì không phaỉ làm mẫu này khi quyết toán thuế GTGT năm đúng không? Hay mẫu này là tổng hợp tất cả các bản điều chỉnh thuế GTGT trong tháng?

_ Thks tú anh nhé.

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
IMK nói:
_ Như vậy theo Tú Anh có phải là nếu mình đã điều chỉnh thuế GTGT trong các tờ khai hàng tháng thì không phaỉ làm mẫu này khi quyết toán thuế GTGT năm đúng không? Hay mẫu này là tổng hợp tất cả các bản điều chỉnh thuế GTGT trong tháng?

_ Thks tú anh nhé.
còn gì chưa điều chỉnh thì mới điều chỉnh, ko có thì vẫn nộp, ko ghi gì cả:food-smil

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
laohac nói:
còn gì chưa điều chỉnh thì mới điều chỉnh, ko có thì vẫn nộp, ko ghi gì cả:food-smil

_ Ra là vậy à? vậy thì chẳng biết ông BTC suy nghĩ thế nào nữa...

_ Thks bác nhá :food-smil

N

N. Thanh

Guest
6/1/06
55
0
0
HCM
Mình có hỏi P. Hỗ trợ của chi cục thuế Q. 1 ở TPHCM thì được hướng dẫn là năm nay không cần phải lập tờ khai ĐC thuế GTGT năm nữa, nếu có ĐC thì ĐC trực tiếp vào tờ khai thuế của tháng tiếp theo thôi, không biết thông tin này có chính xác không. Mình nghe nói thế nên định không làm

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Cho mình hỏi ké với:
Chứng từ của tháng nào mình thưòng hạch toán và kê khai dứt tháng đó luôn, nhưng trước tết vừa rồi, ông đại diện của Cty mình trên Lào Cai mới vác về 2 hoá đơn vận chuyển giá trị tương đối lớn của tháng 11 và 12, với lý lẽ "Ơ anh tưởng HĐ trong vòng 3 tháng vẫn được nên .." Uh, thì đúng có thể thế thật, nhưng nó lại nằm ở 2 năm khác nhau... Vậy theo mọi người, mình nên kê khai và và hạch toán của tháng 1/2006 làm chi phí 2006 hay điều chỉnh lại 2005, và làm báo cáo điều chỉnh GTGT năm???
Xin cảm ơn rất nhiều!.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Các bác ơi, cho em hỏi tí!

Chi cục Thuế Đống Đa yêu cầu em nộp Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn cả năm, mà em thì không biết nó có mẫu không?

Bác nèo biết chỉ cho em với

Rất gấp n lần!

Cám ơn các bác nhé!

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Tuấn Giang nói:
Các bác ơi, cho em hỏi tí!

Chi cục Thuế Đống Đa yêu cầu em nộp Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn cả năm, mà em thì không biết nó có mẫu không?

Bác nèo biết chỉ cho em với

Rất gấp n lần!

Cám ơn các bác nhé!
Bạn cho địa chỉ email đi mình "meo" cho.
CQ mình cũng chi cục thuế Đống đa quản lý đây.

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Thông tin thêm!
Cục thuế Ở Đà Nẵng cũng hướng dẫn năm 2005 không phải nộp tờ khai điều chỉnh nếu có trường hợp DC thì DC trực tiếp vào tờ khai tháng kế tiếp năm 2006.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi bạn N. Thanh:

Có thể, để giảm nhẹ khối lượng công việc cho cán bộ thuế nên tại các cơ quan quản lý thuế bên dưới có thêm các quy định ngoài luật. Các bạn có thể làm theo hướng dẫn của chi cục, cục thuế quản lý DN mình.

Lý do này có thể hiểu như sau:

- Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm không phải là tờ khai tổng cộng cho tất cả các khoản điều chỉnh thuế GTGT trong cả một năm. Nó là tờ khai tiếp nối điều chỉnh thuế GTGT cho những khoản chưa được điều chỉnh tại Tờ khai thuế GTGT tháng.

- Hạn nộp của Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm là ngày 28/02 hoặc 29/02 (tùy năm).

+ Nếu còn trong hạn nộp của Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm thì phát hiện ra sai sót thuế GTGT cho năm đó: DN làm điều chỉnh vào Tờ khai thuế GTGT năm.

+ Nếu đã quá hạn nộp của Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm thì phát hiện ra sai sót thuế GTGT cho năm đó: DN làm điều chỉnh vào Tờ khai thuế GTGT tháng 2.

Thực chất, điều chỉnh vào Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm hay Tờ khai thuế GTGT tháng thì cũng như vậy cả thôi.

Gửi bạn hcm:

Điều chỉnh thuế GTGT năm hoặc tháng chỉ dành cho những hóa đơn đã được kê khai thuế. Trong năm 2005, bạn chưa kê khai hai tờ hóa đơn này nên bạn sẽ không được điều chỉnh thuế GTGT của năm 2005 nữa. Bạn kê khai hai tờ hóa đơn này vào tháng 01/2006 nhé, vẫn được khấu trừ tiền thuế GTGT (nếu có).

Gửi bạn Tuấn Giang:

"Báo cáo thanh, quyết toán sử dụng hóa đơn hàng năm" (mẫu số BC-29/HĐ) có trong Thông tư 120/2002/TT-BTC phải gửi cơ quan thuế trực tiếp quản lý mình trước ngày 25/02 năm sau.

Bạn có thể lấy mẫu ở đây:

Đính kèm

• Quyet toan hoa don.rar
    2.8 KB · Lượt xem: 60
I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu bạn đã điều chỉnh sai sót này vào Tờ khai thuế GTGT tháng thì đến cuối năm không phải làm điều chỉnh lại trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm nữa. Còn ngược lại, bạn sẽ làm điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm.

Bạn điều chỉnh ở mục Điều chỉnh tăng (giảm) thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm và phải ghi rõ ở mục Giải trình nội dung điều chỉnh.

Các nội dung chính cần điều chỉnh trên Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm là:
- Thuế GTGT đã được khấu trừ trong năm
- Thuế GTGT đầu ra đã kê khai trong năm
- Hoàn thuế.

Nếu DN có phát sinh thêm sự điều chỉnh khác ngoài ba nội dung này thì mới phải Giải trình các nội dung khác liên quan đến việc kê khai nộp thuế GTGT trong năm.

_ Như vậy có thể hiểu là nếu chúng ta còn những gì chưa điều chỉnh ở các tháng của năm 2005, thì thay vì điều chỉnh vào kỳ kê khai tháng 01 hoặc 02 của 2006 ta sử dụng tờ khai điều chỉnh năm cho những điều chỉnh này đúng không Tú Anh?

_ Cám ơn Tú Anh nhiều nhé. :1luvu:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hiểu thêm một chút nữa nhé! Có thể "lờ" đi để điều chỉnh sang các tháng trong năm 2006 cũng được. Số thuế GTGT được khấu trừ hay phải nộp về tổng thể là không thay đổi. Chỉ khác nhau ở thời điểm mà thôi.

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
Gửi bạn hcm:

Điều chỉnh thuế GTGT năm hoặc tháng chỉ dành cho những hóa đơn đã được kê khai thuế. Trong năm 2005, bạn chưa kê khai hai tờ hóa đơn này nên bạn sẽ không được điều chỉnh thuế GTGT của năm 2005 nữa. Bạn kê khai hai tờ hóa đơn này vào tháng 01/2006 nhé, vẫn được khấu trừ tiền thuế GTGT (nếu có).

:
Xin cảm ơn nhiều !.

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
tôi đang làm QT thuế GTGT thì phát hiện chỉ tiêu [14] trên TK thuế GTGT tháng 04-05/2005 bị sai so với sổ kế toán, vậy tôi phải xử lý như thế nào? BCTC vẫn đúng, thuế GTGT phải nộp vẫn đúng. Chỉ sai Giá trị HHDV mua vào.
Hãy cứu tôi với, xin chân thành cảm ơn các bạn.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
letung nói:
tôi đang làm QT thuế GTGT thì phát hiện chỉ tiêu [14] trên TK thuế GTGT tháng 04-05/2005 bị sai so với sổ kế toán, vậy tôi phải xử lý như thế nào? BCTC vẫn đúng, thuế GTGT phải nộp vẫn đúng. Chỉ sai Giá trị HHDV mua vào.
Hãy cứu tôi với, xin chân thành cảm ơn các bạn.
Nếu bạn sai giá trị hàng hóa mua vào bạn có thể điều chỉnh vào phần 4/ . giải thích rõ nguyên nhân, sai trong tháng nào, Và Số điều chỉnh tăng/ giảm này sẽ được điều chỉnh vào báo cáo thuế tháng 2/2006.

Tuy nhiên trường hợp của bạn không nghiệm trọng lắm, vì không ảnh hưởng đến thuế GTGT. vì vậy, nếu số chênh lệch không lớn thì khỏi phải điều chỉnh ( vì giá trị hàng hóa mua vào mà điều chỉnh khác niên độ thì không có tác dụng gì nhiều)

Chúc bạn thành công

N

Nguyễn Thị Bích Liên

Guest
16/2/06
10
0
1
48
P213 C4 Thái Thịnh
Tú Anh thân,
Vậy thì nếu sửa trên bản kê khai hàng tháng thì phải báo cán bộ quản lý thuế điều chỉnh bản lưu ở cơ quan thuế đúng ko? Hoặc nếu chưa sửa trên các bản đó thì sẽ làm bản điều chỉnh năm và nộp lại cho cơ quan thuế à?
Giúp mình nhé, cảm ơn nhiều

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Bạn hiểu nhầm rồi. Ví dụ bạn phát hiện sai trên "Tờ khai thuế GTGT" tháng 05/2005 chẳng hạn, thì đến tháng 06/2005 thì bạn sẽ làm điều chỉnh bằng cách, nếu khai thiếu thì khai thêm vào "Điều chỉnh tăng", còn nếu khai thừa thì khai vào "Điều chình giảm". Và đi nộp tờ khai tháng 06/2005 cho cơ quan thuế như bình thường. Thế là bạn đã điều chỉnh xong rồi đó.
Chứ ko phải bạn sửa ngay trên "tờ khai thuế GTGT" của bản lưu tháng phát hiện sai đâu (ví dụ tháng 05/2005).
Đúng rồi đó, nếu chưa sửa vào "tờ khai thuế GTGT" hàng tháng thì cuối năm sẽ làm "tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" và nộp cùng với Báo cáo tài chính (?) Phải nộp bao giờ và cho cơ quan nào mình cũng không rõ lắm, các bạn cho ý kiến nhé!

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT thì nộp trước ngày 28/2.
Báo cáo Tài chính thì nộp trước ngày 31/2.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
VanChau nói:
Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT thì nộp trước ngày 28/2.
Báo cáo Tài chính thì nộp trước ngày 31/2.
Báo cáo Tài chính nộp trước ngày 31/3 chứ. Bạn gõ nhầm rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA