dư Có TK 131, dư nợ 331 ?????

• Thread starter Mathien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

Mathien

Guest
các bạn tra lời giùm tôi câu hỏi ở trên nhé, có bao nhiêu trường hợp xảy ra như vậy? Và những trường hợp đó xảy ra khi nào? ở công ty tôi mới vào làm tôi phát hiện ra điều đó nên muốn tham khảo ý kiến mọi người trước. Hãy giúp tôi nhé. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
Mathien nói:
các bạn tra lời giùm tôi câu hỏi ở trên nhé, có bao nhiêu trường hợp xảy ra như vậy? Và những trường hợp đó xảy ra khi nào? ở công ty tôi mới vào làm tôi phát hiện ra điều đó nên muốn tham khảo ý kiến mọi người trước. Hãy giúp tôi nhé. Cảm ơn nhiều.
Dư có TK 131 khi khách chuyển tiền trả trước hoặc ứng cho một hợp đồng nào đó. Trong XDCB thì hay xảy ra trường hợp này.
Dư nợ TK 331 khi Công ty mình trả tiền thừa cho khách hàng so với số tiền phải.Hoặc trả trước tiền hàng cho người bán.

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
TK 131 nếu dư bên có thì gặp các trường hợp sau:
- Số tiền đã thu của khách hàng
- Số tiền nhận trước của khách hàng
- Số tiền giảm trừ cho khách hàng( giảm giá, chiếc khấu TM, hàng trả lại) và xóa nợ phải thu.

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
TK 331 nếu dư nợ thì gặp các trường hợp sau :
- Số tiền đã trả cho người bán, người nhận thầu
- Số tiền ứng trước cho người bán, người nhận thầu
- Số tiền người bán chấp nhận chiết khấu, giảm giá và hàng trả lại.
- Giá trị hàng hóa, vật tư thiếu hụt người bán phải chịu

M

Mathien

Guest
Làm phiền bạn giúp tôi nữa vậy. Cảm ơn các bạn nhé. Nhưng sau đó thì sẽ xử lý ra sao của từng trường hợp như trên, có cần phải xử lý không hay là cứ để như vậy? Vì trong cty mình mới làm mình thấy điều đó xảy ra và không thấy kế toán ở đây xử lý vấn đề đó. Mong các bạn giúp cho.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Mathien,
-------------
Tôi đoán Mathien không phải kế toán chuyên nghiệp, chứ nếu là kế toán viên, ai mà chả biết hai tài khoản này "lưỡng tính".
Còn về vấn đề xử lý, cái này rất quan trọng. Mathien đừng hiểu lầm là phải cố gắng điều chỉnh để "nó" có số dư giống như các tài khoản khác trong cùng nhóm nhé! (Về quan điểm tài chính, nếu TK131 có số dư Có có thể là tốt đấy!)
Vấn đề xử lý ở đây là khi lập Báo cáo tài chính, cụ thể là bảng Cân đối kế toán, tổng số dư Có của TK 131 được ghi vào chỉ tiêu "Khách hàng ứng trước"; còn số dư Nợ của TK 331 được ghi vào chỉ tiêu "Ứng trước cho người bán". Vì thế bạn không được triệt tiêu, bù trừ số dư của các khách hàng với nhau trừ trường hợp được phép.
Ngoài ra, cũng chính từ yêu cầu này, đòi hỏi bạn phải lập hệ thống sổ chi tiết để theo dõi các khoản thanh toán của khách hàng.

Dear all,
--------
Tôi có câu hỏi thêm như thế này, theo tôi được biết Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ với mẫu Báo cáo tài chính theo QĐ 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 của BTC không có hai chỉ tiêu nói trên, không biết có đúng không? Mong mọi người cho biết nhé!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
To Đào Việt Cường:

Bác có cần em link cho văn bản đó không?

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Tuấn Giang,
----------------
Tốt quá, mình đang rất cần. Nếu Tuấn Giang là người nhiệt tình thì không cần phải hỏi câu đó mới đúng chứ, địa chỉ email của mình: daovietcuong_cpa@yahoo.com.vn
Cám ơn Tuấn Giang nhiều!

M

Mathien

Guest
xin cả ơn mọi người nhé, tôi mới bắt đầu mà đã được làm gì đâu nên mới hỏi những câu như thế đó chứ. Nhưng dù sao cũng cảm ơn mọi người nhiều.

N

Ngo Ngoc Bich

Guest
25/2/05
12
0
0
Ha Noi
Em cũng có một thắc mắc nho nhỏ: nếu các TK "lưỡng tính" thì trong sổ cái có được phép để dư nợ và dư có cuối kỳ không ạ? vì em thấy khi sử dụng phần mềm kế toán xem sổ cái chi tiết Tài khoản thì có để cả dư nợ và dư có cuối kỳ. Như vậy thì có ảnh hưởng gì không ạ?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Ngo Ngoc Bich nói:
Em cũng có một thắc mắc nho nhỏ: nếu các TK "lưỡng tính" thì trong sổ cái có được phép để dư nợ và dư có cuối kỳ không ạ? vì em thấy khi sử dụng phần mềm kế toán xem sổ cái chi tiết Tài khoản thì có để cả dư nợ và dư có cuối kỳ. Như vậy thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Không ảnh hưởng gì cả, vì bên dư nợ và dư có của 2 TK này có ý nghĩa khác nhau. Nó sẽ được thể hiện trên Bảng cân đối kế toán.

Ví dụ: Trong TK 131

1. Phải thu của khách hàng thì là TS
2. Khách hàng đặt tiền trước thì lại là NV

Bạn hiểu chưa!

Thân!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
To Đào Việt Cường:

Em đã link cho bác rồi đấy.

Chúc bác thành công!

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Theo mình, Bản thân nó là" lưỡng tính' rồi,thì nó có quyển có số dư cả hai bên, không việc gì phải ảnh hưởng cả bạn à

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
NGUYENTHIHOA nói:
Theo mình, Bản thân nó là" lưỡng tính' rồi,thì nó có quyển có số dư cả hai bên, không việc gì phải ảnh hưởng cả bạn à

Bác chỉ dự đoán thôi sao? Phải hiểu bản chất chứ!

Em đã phân tích ở trên rồi đấy, mời bác đọc!

Thân!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Tuấn Giang,
-----------------------
Cám ơn bạn đã giửi cho mình Quyết định 144/2001/QĐ-BTC

Thiết nghĩ làm kế toán doanh nghiệp không ai mà không biết đến văn bản này. Có lẽ chắc bạn hiểu sai ý của tôi rồi.
Trước khi đưa ra ý kiến của mình, tôi đã xem lại Quyết định 144/2001/QĐ-BTC, không có mục nào quy định hoặc hướng dẫn lập hai chỉ tiêu "Khách hàng ứng trước" và "Trả trước cho người bán".
Tôi xin nhắc lại câu hỏi là
Theo Chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ với mẫu Báo cáo tài chính theo QĐ 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 của BTC không có hai chỉ tiêu nói trên, không biết có đúng không?
Theo như hiện nay tôi hiểu thì chúng ta không cần quan tâm đến việc trả trước cho người bán hay ứng trước cho khách hàng khi lập bảng cân đối kế toán áp dụng theo chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ ban hành theo Quyết định 1177-TC/QÐ/CÐKT ngày 22/12/1996 của Bộ Tài chính. Tôi rất muốn biết văn bản nào quy định về cách lập hai chỉ tiêu này trên trên bảng Cân đối kế toán ban hành theo các Quyết định này.
Bạn giúp tôi với nhé,
Xin cám ơn bạn!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chuẩn mực trình bày báo cáo tài chính quy định ko được phép bù trừ giữa nợ phải thu và nợ phải trả nên cần trình bày riêng số trả trước cho người bán với số phải trả người bán, số phải thu khách hàng với số người mua trả tiền trước. DNN áp dụng 144 cũng phải áp dụng các chuẩn mực kế toán mới ban hành. Biểu mẫu BCTC cũng có thay đổi.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
@ Đào Việt Cường:

Lâu quá hôm nay em mới ghé lại box này. Vâng, để em trả lời bác:

Chuẩn mực trình bày báo cáo tài chính quy định ko được phép bù trừ giữa nợ phải thu và nợ phải trả nên cần trình bày riêng số trả trước cho người bán với số phải trả người bán, số phải thu khách hàng với số người mua trả tiền trước.

Bản thân BCĐKT dùng cho 2005 tuy có đổi khác, nhưng nhìn chung vẫn không có gì thay đổi nhiều so với những năm trước. Trong đó cũng phân định rõ:

1. Chỉ tiêu 131: Phải thu khách hàng; Chỉ tiêu 132:Trả trước cho người bán. Hai chỉ tiêu này thuộc bên TS.

2. Chỉ tiêu 312: Phải trả người bán; Chỉ tiêu 313: Người mua đặt tiền trước. Hai chỉ tiêu này thuộc phần NV.

Không có văn bản nào hướng dẫn cụ thể (có thể có mà em chưa biết), nhưng qua nhưng điều em nêu ở trên, chúng ta hoàn toàn biết phải làm thế nào đối với 2 tài khoản này. Phải không bác?

Thân!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Tuấn Giang,
----------------
Nói có sách, mách có chứng vậy (không lại bị :kopfpatsc ).
Mình đưa lên đây mẫu bảng Cân đối kế toán áp dụng cho các doanh nghiệp vừa và nhỏ trước và sau khi Quyết định 144/QD-BTC ra đời.
Dear all,
-------
Không biết mọi người đã từng lập Báo cáo Tài chính cho các doanh nghiệp thực hiện theo Chế độ Kế toán Doanh nghiệp vừa và nhỏ - ban hành theo Quyế định 1177/TC/QD/CDKT ngày 23/12/1996 (được sửa đổi bổ sung theo Quyết định 144/2001/QD-BTC ngày 21/12/2001) của Bộ Tài chính có lập theo mẫu như trong file đính kèm không? Nếu khác, xin vui lòng cho tôi biểu mẫu và cơ sở pháp lý của nó (ban hành theo Quyết định nào).
Thời hạn nộp báo cáo và quyết toán BCTC sắp kết thúc rồi, tôi rất mong nhận được sự phản hồi từ các bạn!

Đính kèm

• CDKT_Mau.zip
    13.9 KB · Lượt xem: 40
Sửa lần cuối:
T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
To Đào Việt Cường,

Mình cũng đang làm kế toán của 1 công ty TNHH. Năm 2004, mình lập báo cáo tài chính theo mẫu ban hành của QĐịnh 167/2000/QĐ-BTC ngày 25/10/2000, bổ sung theo thông tư 89/2002/TT-BTC ngày 09/10/2002 và thông tư 105/2003/TT-BTC ngày 04/11/2003 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.
Theo đó, trong Bảng cân đối kế toán ghi rất rõ các mục như Tuấn Giang đã nêu trên.
Sang năm 2005, mình cũng đã nghe về việc thay đổi chế độ báo cáo tài chính theo thông tư 23/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005 của Bộ Tài Chính. Tuy nhiên, mình vẫn làm báo cáo tài chính theo mẫu cũ. Lý do: Chi cục thuế Quận Đống Đa vẫn phổ biến mẫu cũ giống mẫu 2004 (không biết họ có thường xuyên cập nhật chủ trương mới không?).
Mình chưa có quyền gửi file đính kèm nên rất tiếc không thể gửi file cho bạn được. Bạn chịu khó vào trang web bộ tài chính: mof.gov.vn để tải quyết định 167/2000/QĐ-BTC và các thông tư 89/2002, 105/2003, 23/2005 nhé.
Cuối cũng, mình muốn nói với bạn là Quyết định của trên nhiều khi sờ sờ ra đấy nhưng mình vẫn phải nghe ngóng thêm bên cơ quan thuế nếu không muốn rắc rối sau này. Họ là người quản lý trực tiếp mà.
Chào bạn và chúc bạn thống nhất được cách làm mới.

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear Thao Nhi,
---------------
Nhiều chế độ nên khổ thế đấy, các bạn xem lại Chế độ Kế toán áp dụng cho các doanh nghiệp vừa quy định như thế này:
[FONT=.VnTime]§iÒu 2: ChÕ ®é kÕ to¸n doanh nghiÖp võa vµ nhá ban hµnh theo QuyÕt ®Þnh sè 1177 TC/Q§/C§KT vµ Quy ®Þnh söa ®æi, bæ sung ChÕ ®é kÕ to¸n doanh nghiÖp võa vµ nhá ban hµnh theo QuyÕt ®Þnh nµy ¸p dông cho c¸c doanh nghiÖp thuéc mäi lÜnh vùc trong c¶ nuíc lµ c«ng ty tr¸ch nhiÖm h÷u h¹n (TNHH), c«ng ty cæ phÇn, c«ng ty hîp danh, doanh nghiÖp tu nh©n vµ hîp t¸c x· (HTX, trõ HTX n«ng nghiÖp vµ HTX tÝn dông nh©n d©n). [/FONT]
[FONT=.VnTime]§iÒu 3: ChÕ ®é kÕ to¸n doanh nghiÖp võa vµ nhá kh«ng ¸p dông cho doanh nghiÖp Nhµ nuíc (DNNN), DNNN chuyÓn thµnh c«ng ty TNHH 1 thµnh viªn, c«ng ty cæ phÇn niªm yÕt trªn thÞ truêng chøng kho¸n vµ c«ng ty chøng kho¸n cæ phÇn. [/FONT]
[FONT=.VnTime]§iÒu 4:[/FONT][FONT=.VnTime] C¸c doanh nghiÖp thuéc ®èi tuîng ¸p dông ChÕ ®é kÕ to¸n doanh nghiÖp võa vµ nhá quy ®Þnh t¹i §iÒu 2 kh«ng ph¶i thùc hiÖn ChÕ ®é b¸o c¸o tµi chÝnh doanh nghiÖp ban hµnh theo QuyÕt ®Þnh sè 167/2000/Q§-BTC ngµy 25/10/2000 cña Bé Tµi chÝnh. [/FONT]
Và thông tư 23:
Đào Việt Cường nói:
Chủ đề Báo cáo tài chính:
Theo tôi để đỡ bị "hơi lạ à nha", các bạn nên xem lại Thông tư 23, trong đó tại "1- Quy định chung" quy định:
Trích:
1.2- Những quy định và hướng dẫn này được áp dụng cho việc lập và trình bày báo cáo tài chính năm và báo cáo tài chính giữa niên độ đầy đủ của tất cả các loại hình doanh nghiệp. Riêng đối với các doanh nghiệp vừa và nhỏ vẫn tuân thủ các quy định chung tại phần này và những qui định, hướng dẫn cụ thể phù hợp với loại hình doanh nghiệp vừa và nhỏ.
Mình cũng không phải là người máy (móc) nhưng thấy các văn bản cứ cọc cạch nên muốn làm cho rõ thôi. Các văn bản mình đã gửi lên ở bài trước, các bạn cứ mở ra mà xem!
Dường như vấn đề mình nêu ra ở đâu đã đi xa so với chủ đề thảo luận trong mục này....

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA