Không điều chỉnh thuế GTGT thì không phải làm quyết toán thuế GTGT năm?

• Thread starter nguyennhuquynh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nguyennhuquynh

Guest
Chào các bạn!
Mình mới làm kế toán thuế nên chưa có kinh nghiệm. Mong các bạn giúp mình nhé.
Các bạn cho mình hỏi : Nếu ko có điều chỉnh thuế GTGT thì ko phải làm Tờ khai quyết toán thuế GTGT đúng ko? Báo cáo năm nay ko phải làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ đúng ko? :0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
nguyennhuquynh nói:
Chào các bạn!
Mình mới làm kế toán thuế nên chưa có kinh nghiệm. Mong các bạn giúp mình nhé.
Các bạn cho mình hỏi : Nếu ko có điều chỉnh thuế GTGT thì ko phải làm Tờ khai quyết toán thuế GTGT đúng ko? Báo cáo năm nay ko phải làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ đúng ko? :0frown:
Theo quy định, mặc dù cty bạn không có điều chỉnh gì trong năm, nhưng bạn vẫn phải làm Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm và nộp lên cơ quan thuế đúng hạn. Trong đó, nội dung các mục bạn ghi " không có".
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo quy định là bắt buộc phải nộp, nhưng mình thấy ở 1 số chi cục thuế mấy năm trước mình không có làm, cán bộ thuế cũng không nói gì....

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Năm nay chỉ làm quyết toán thuế TNDN, còn doanh nghiệp nào không có điều chỉnh gì về thuế GTGT thì không phải làm quyết toán thuế GTGT. Báo cáo luư chuyển tiền tệ là báo cáo bắt buộc rồi mà

N

nguyennhuquynh

Guest
Cám ơn các bạn!

Mình cũng ko rõ lắm, nhưng mình hỏi các anh chị làm trên chi cục thuế thì bảo ko phải làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ. Nhưng thôi tốt nhất là mình cứ làm báo cáo vậy. Thừa còn hơn thiếu đúng ko các bạn. Cám ơn các bạn dã giúp mình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyennhuquynh nói:
Nếu ko có điều chỉnh thuế GTGT thì ko phải làm Tờ khai quyết toán thuế GTGT đúng ko?
Theo quy định thì vẫn phải có nhưng nếu cơ quan quản lý thuế của DN không yêu cầu nếu không có sự điều chỉnh thì bạn có thể không phải làm. Không phải "Tờ khai quyết toán thuế GTGT" đâu nhé! Mà là "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm"

nguyennhuquynh nói:
Báo cáo năm nay ko phải làm báo cáo lưu chuyển tiền tệ đúng ko? :0frown:
Báo cáo lưu chuyển tiền tệ đã bắt buộc phải làm từ năm tài chính năm 2004 cơ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Theo quy định thì vẫn phải có nhưng nếu cơ quan quản lý thuế của DN không yêu cầu nếu không có sự điều chỉnh thì bạn có thể không phải làm. Không phải "Tờ khai quyết toán thuế GTGT" đâu nhé! Mà là "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm"
Theo quy định thì mẫu này bỏ rùi chị ơi!!! Trong cái topic anh Virgin tạo ý!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trong topic anh Virgin tạo ra mới đang tranh luận thôi. Ngay chính lúc này, tỷ số là 2-2.

Chính em và anh Virgin cũng nói trong thực tế vẫn phải làm, chưa có bỏ. Vậy là thế nào đây? Chúng ta sẽ làm theo lý thuyết mà chúng ta hiểu hay làm theo thực tế yêu cầu của cơ quan quản lý doanh nghiệp mình? Bản thân em và anh Virgin còn không chắc chắn cơ mà?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Trong topic anh Virgin tạo ra mới đang tranh luận thôi. Ngay chính lúc này, tỷ số là 2-2.

Chính em và anh Virgin cũng nói trong thực tế vẫn phải làm, chưa có bỏ. Vậy là thế nào đây? Chúng ta sẽ làm theo lý thuyết mà chúng ta hiểu hay làm theo yêu cầu của cơ quan quản lý doanh nghiệp mình? Bản thân em và anh Virgin còn không chắc chắn cơ mà?
hi`, chắc là do một số cán bộ thuế vẫn còn cổ hủ, chưa update thui. Chứ cái 127 nó đã chỉ rành rành ra như thế mà?! Nói chung quy định là thế, nhưng thực tế thì cứ theo quản lý mà làm, chứ ko lại bảo...cãi==>hậu quả khó lường.:biggrin:

Anyway, các bạn nên liên lạc trực tiếp với quản lý thuế để hỏi. Còn theo 127 thì: bỏ mẫu 11.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Điều này thì chị không dám chắc đâu nha. Nếu chỉ là một số thì bà con trong WKT phải thắc mắc vấn đề này từ thời điểm tháng 01/2005 rồi. Đã có ai tuyên bố là không phải làm chưa nhỉ?

Tại thời điểm tháng 02/2005, chị làm theo mẫu "Quyết toán thuế GTGT năm" nhưng bị cán bộ thuế trả lại và đưa cho mẫu "Tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm" để làm lại đấy! Chị cũng chẳng phải là trường hợp ngoại lệ như em và anh Virgin.

Chắc có lẽ phải làm một cái poll để thăm dò cho năm 2005. Xem ai không phải làm, xem ai có phải làm, xem ai làm theo mẫu nào nhỉ?

lannhu nói:
hi`, chắc là do một số cán bộ thuế vẫn còn cổ hủ, chưa update thui.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
lannhu nói:
hi`, chắc là do một số cán bộ thuế vẫn còn cổ hủ, chưa update thui. Chứ cái 127 nó đã chỉ rành rành ra như thế mà?! Nói chung quy định là thế, nhưng thực tế thì cứ theo quản lý mà làm, chứ ko lại bảo...cãi==>hậu quả khó lường.:biggrin:

Anyway, các bạn nên liên lạc trực tiếp với quản lý thuế để hỏi. Còn theo 127 thì: bỏ mẫu 11.

Đang cãi bên kia, lại chạy qua đây làm Virgin cũng phải chạy theo.
Nói thật nhé, từ lúc ra cái 127 Virgin đã đọc tới đọc lui một chục lần, trong thâm tâm đã cho là sẽ phải không cần làm tờ khai điều chỉnh thuê GTGT năm:
1/Vì thông tư đã nói rành rành ra thế.
2/Đọc để hiểu ý của người soạn văn bản và cũng hiểu là không cần làm.

Nhưng ngặt một nỗi là cán bộ thuế lại chưa hiểu (ai cũng hiểu chỉ một người không hiểu->thuế) cho nên thôi thì "tránh voi chẳng xấu mặt nào", họ thích thì mình cứ chiều "like is afternoon"

Thêm nửa: nếu trong năm bạn làm tốt, có nghĩa là khi có sai sót đã điều chỉnh trong những tháng kê tiếp thì tờ khai điều chỉnh năm cũng đã là thừa. Cứ nộp cho thuế một tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm: không phát sinh cho đẹp lòng các bác Thuế. Đến khi nào các bác ấy phán là thừa thì ta lại thôi nộp. Nhất trí chưa em Lannhu và em Tuanh (đừng có nhất trí môi người một ý nhé :1luvu: )

ps:Virgin nghĩ là 2 em mà khó đứng cùng 1 chiến tuyến rồi :dzo: :cheesebur

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dự đoán:
Trong văn bản, khi đưa ra thi hành sẽ có 2 chỗ sai to nhất:
- 1: Văn bản sai do người soạn thảo sai, người ký văn bản cũng không đọc kỹ hoặc là lỗi khi in ấn. Lỗi in ấn thì loại nha, bà con?
- 2: Và người thực hiện sai so với văn bản đã quy định.

Số lượng người sai:
- 1 sai, tức là văn bản này ngay từ khi đem ra thi hành đã bị sai rồi. Số người sai chỉ là số ít.
- 2 sai, tức là toàn bộ các cán bộ thuế hướng dẫn và các kế toán làm theo văn bản đã bị sai. Trời, số người sai thì hơi bị nhiều đấy!

Tại sao sai mà không sửa:
- 1 sai: Tại sao không có văn bản đính chính lại? Chắc đính chính văn bản to như thế thì ngượng quá! Thôi thì cứ lờ đi, ai muốn hiểu sao thì hiểu.
- 2 sai: Tại sao cán bộ thuế hướng dẫn sai? Chắc họ bận quá, không còn thời gian mà xem văn bản nữa. Tại sao kế toán làm theo lại sai? Vì do cán bộ thuế hướng dẫn, do cũng chả chịu đọc văn bản nốt, do sợ cơ quan công quyền, do suy nghĩ "thừa còn hơn thiếu".

Kết luận:
- 1 sai: Văn bản quy phạm pháp luật chưa chắc không bao giờ sai vì cũng là do con người viết ra mà thôi.
- 2 sai: Số đông chưa hẳn đã là đúng.

Lựa chọn:
Thôi thì tùy bà con!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nhân tiện đây mình nhớ lại đã có 1 lần mình hỏi chuyện này với 1 bác bên ban chính sách pháp chế của Tổng cục thuế về cái thông tư này cũng nhưng hướng dẫn trả lời của bác ấy thì nếu doanh nghiệp không có điều chỉnh gì thì không cần làm tờ khai điều chỉnh. Sở dĩ có việc này vì Việt Nam đang trên đường hội nhập và các doanh nghiệp sẽ dần tiến tới và theo cơ chế tự khai tự nộp và trách nhiệm của cán bộ thuế sẽ nhiều hơn khi họ phải theo dõi trực tiếp doanh nghiệp chứ không phải ngồi chờ doanh nghiệp báo cáo lên rồi ghi nhận lại. Các bác chú ý trong phần giải thích là số liệu điều chỉnh trong tờ khai điều chỉnh sẽ được điều chỉnh vào tờ khai tháng 2 của năm kế tiếp nên cũng có thể hiểu việc điều chỉnh này không ảnh hưởng đến số kê khai vào ngày 31/12 của năm trước nên cũng có thể sử dụng điều chỉnh vào mẫu 02A của tháng 2 cũng được.
Tuy nhiên để bảo đảm nguyên tắc thận trọng trong kế toán thì các bạn nên hỏi trực tiếp cán bộ quản lý doanh nghiệp xem ý kiến của cơ quan thuế địa phương thế nào để còn biết đường mà làm. Chính sách chưa chắc hẳn là đúng mà cũng chẳng chắc là sai nhưng có 1 điều là nó phụ thuộc rất nhiều vào người thi hành chính sách đó. Nói như Virgin thì nếu cán bộ thuế "thích" thì mình sẽ chiều theo thôi vì dễ người thì dễ ta mà.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Vậy cuối cùng là như thế nào?

Em mới mua mấy mẫu trên Phan Huy Chú. Trong đó có cái mẫu 11/GTGT

Nhưng không phải là Tờ khai điều chỉnh Thuế GTGT mà nó ghi là: Quyết toán Thuế GTGT năm

Vậy các bác giải thích làm sao?

Cuối cùng thì chúng ta phải nộp cái gì? Quyết toán thuế GTGT hay tờ khai điều chỉnh thuế GTGT?

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Cách tốt nhất bây giờ là các anh chị tự tay lên chi cục thuế vào phòng ấn chỉ hỏi mua bộ hồ sơ quyết toán thuế cho năm 2005 về dựa theo đó mà làm. Hiện nay thì chưa có sự thống nhất giữa các chi cục về biều mẫu này đâu.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Mình nghĩ thế này:
Nếu các bạn bảo đảm trong suốt quá trình hành nghề kế toán của mình lúc nào cũng tuân thủ đúng quy định, không có lúc nào sẽ cần du di thông cảm thì các bạn cứ căng đúng văn bản mà làm. Nếu không đảm bảo được như thế thì cái này nhỏ mà không cần căng thẳng đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu nói đúng ra thì chúng ta chẳng phải nộp gì cho một trong hai cái đó cả.

Nhưng, lại nhưng ạ. Vấn đề là sự cập nhật thông tin các văn bản pháp luật còn yếu kém của người bán sổ sách kế toán, của cán bộ thuế và sự nhút nhát của chính người làm kế toán như chúng ta.

Tuấn Giang nói:
Vậy cuối cùng là như thế nào?

Em mới mua mấy mẫu trên Phan Huy Chú. Trong đó có cái mẫu 11/GTGT

Nhưng không phải là Tờ khai điều chỉnh Thuế GTGT mà nó ghi là: Quyết toán Thuế GTGT năm

Vậy các bác giải thích làm sao?

Cuối cùng thì chúng ta phải nộp cái gì? Quyết toán thuế GTGT hay tờ khai điều chỉnh thuế GTGT?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Hiện tại có một vài đơn vị vẫn dùng mẫu biểu cũ mà thuế không nói gì vì thực chất thì các mẫu biểu vẫn có chung một bản chất nội dung và điều cơ quan thuế cần quan tâm là con số phản ánh trong tờ khai . Về hình thức không phải không quan trọng nhưng nhiều chi cục thuế vẫn chưa triển khai các mẫu mới cập nhật đến các DN do đó họ vẫn dùng mẫu cũ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
HaiTam nói:
Mình nghĩ thế này:
Nếu các bạn bảo đảm trong suốt quá trình hành nghề kế toán của mình lúc nào cũng tuân thủ đúng quy định, không có lúc nào sẽ cần du di thông cảm thì các bạn cứ căng đúng văn bản mà làm. Nếu không đảm bảo được như thế thì cái này nhỏ mà không cần căng thẳng đâu.
Vấn đề mình làm kế tóan mà từ thời điểm từ năm ngóai đến năm nay vẫn chưa thống nhất được là nộp bản 11/GTGT hay là chỉ cần làm điều chỉnh nhập chung với các tháng kế tiếp.

V

Vo Hiep

Guest
26/12/05
3
0
0
Viet nam
Co em hỏi, em có điều chỉnh thuế VAT, vì vậy em fải làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm, ngoai ra em còn fải làm thêm mẫu gì nưa ko?
Thanks
VH

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu cán bộ thuế yêu cầu làm thêm mẫu khác thì bạn hãy cứ chấp hành thôi.

Cãi nhau về vụ này đến phát chán! Tớ khóa Topic lại đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA