Cách hạch toán khi hoá đơn của người bán cao hơn số tiền thực trả?

• Thread starter phangiabao
  • Ngày gửi
P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Em đang ngồi kiểm tra lại sổ sách kế toán và phát hiện ra một vấn đề thế này:

- tháng 9/05, em chuyển khoản trả bên cho thuê nhà (toà nhà) số tiền thuê nhà quý IV/2005; cụ thể là 93.816.150VNĐ.
Tuy nhiên hoá đơn toà nhà xuất ra cho bên cty em lại là một số tiền lớn hơn: 95.718.150VNĐ (tức là chênh lệch so với số tiền cty em thực trả là 1.902.000VNĐ). Hoá đơn tiền nhà em đã kê vào bản kê hàng hoá dịch vụ mua vào và khấu trừ thuế bình thường.

Số tiền chênh lệch 1.902.000VNĐ đó bây giờ phải hạch toán thế nào hả các anh chị? Đưa vào tài khoản 711 có đúng không ạ? Mong các anh chị trả lời giúp em nhé. Em xin cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
phangiabao nói:

- tháng 9/05, em chuyển khoản trả bên cho thuê nhà (toà nhà) số tiền thuê nhà quý IV/2005; cụ thể là 93.816.150VNĐ.
Tuy nhiên hoá đơn toà nhà xuất ra cho bên cty em lại là một số tiền lớn hơn: 95.718.150VNĐ (tức là chênh lệch so với số tiền cty em thực trả là 1.902.000VNĐ). Hoá đơn tiền nhà em đã kê vào bản kê hàng hoá dịch vụ mua vào và khấu trừ thuế bình thường.

Số tiền chênh lệch 1.902.000VNĐ đó bây giờ phải hạch toán thế nào hả các anh chị? Đưa vào tài khoản 711 có đúng không ạ? Mong các anh chị trả lời giúp em nhé. Em xin cảm ơn rất nhiều.

Vậy theo hợp đồng thì số tiền đúng phải là số tiền bạn trả hay số tiền trên hóa đơn xuất ra?
- Nếu đúng là số tiền bạn trả thì phải yêu cầu bên cho thuê thay lại hóa đơn, tháng sau bạn điều chỉnh thuế GTGT đầu vào.
- Nếu số tiền hóa đơn đúng, nghĩa là bạn trả thiếu tiền thì hạch toán phải trả phần chênh lệch.

Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
phangiabao nói:

Tại sao lại đưa vào TK 711- Thu nhập khác, Cty em có nhận được khoản thu nhập nào đâu?
Kiểm tra lại hợp đồng thuê nhà, tổng giá trị phải trả là bao nhiêu.
- Nếu hoá đơn xuất ra bằng số tiền trong hợp đồng thuê nhà thì em phải hạch toán số chênh lệch đó là một khoản phải cho cho khách hàng Có TK 331.
- Nếu ngược lại thì yêu cầu bên cho thuê xuất lại cho em một hoá đơn khác, hai bên lập biên bản huỷ hoá đơn. Tháng sau kê khai thuế điều chỉnh lại bình thường.

P

phangiabao

Guest
13/12/05
27
0
0
Hà Nội
Số tiền trong hoá đơn là đúng các anh chị ạ. Tức là trong trường hợp này em phải định khoản số tiền chênh lệch là một khoản phải trả cho khách hàng.

Em hỏi thêm là nếu trong trường hợp người bán hàng cho mình không phát hiện ra và không đòi khoản tiền đó nữa (em ví dụ thế) thì khoản chênh lệch đó đưa vào tài khoản nào ạ? Các anh chị góp ý nhé.

Y

yenlth

Guest
22/11/05
27
0
0
Hà Nội
phangiabao nói:
Số tiền trong hoá đơn là đúng các anh chị ạ. Tức là trong trường hợp này em phải định khoản số tiền chênh lệch là một khoản phải trả cho khách hàng.

Em hỏi thêm là nếu trong trường hợp người bán hàng cho mình không phát hiện ra và không đòi khoản tiền đó nữa (em ví dụ thế) thì khoản chênh lệch đó đưa vào tài khoản nào ạ? Các anh chị góp ý nhé.
Trường hợp này rất khó xảy ra vì khi người bán xuất hoá đơn sẽ phải hạch toán một khoản phải thu đúng bằng số tiền đã xuất trên hoá đơn, (Nợ 131/Có 511) khi khách hàng trả tiền (Nợ 111(112)/Có 131 thì sẽ trừ lùi dần vào khoản phải thu cho đến khi tất toán thì thôi. vậy em trả ít tiền hơn so với hoá đơn bên bán xuất ra thì trên sổ kế toán của họ vẫn phải treo một khoản phải thu của em thì họ sẽ tìm ra ngay là em còn nợ họ bao nhiêu tiền.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
phangiabao nói:

Vậy thì em phải hạch toán khoản thiếu này vào chi phí phải trả:
N3385(3388)/C6427: 1.902.000VNĐ
Nếu sau này bên cho thuê đòi thì em đã có nguồn trả rồi, ngược lại nếu họ không phát hiện được (rất ít khi xảy ra lắm) thì lúc đó mới cho vào 711 được!

T

ThuyHN

Guest
6/2/06
25
0
0
hanoi
Bạn nên thanh lý hợp đồng đi. Xem đó là khoản chiết khấu hay giảm giá để hạch toán cho phù hợp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA