Hoá đơn đầu vào không may bị rách

  • Thread starter trung91
  • Ngày gửi
T

trung91

Sơ cấp
8/8/09
38
0
0
31
hải dương
Cả nhà ơi. Giúp mình với
Nhà CC gửi mình Hoá đơn đầu vào nhưng không may trong quá trình bóc phong bì hoá đơn mình làm hoá đơn bị rách , phải làm sao bây h?huhuhu
 
cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,215
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Cả nhà ơi. Giúp mình với
Nhà CC gửi mình Hoá đơn đầu vào nhưng không may trong quá trình bóc phong bì hoá đơn mình làm hoá đơn bị rách , phải làm sao bây h?huhuhu

Nếu mức độ rách ==> không thể sử dụng được, Bạn tham khảo hướng dẫn tại Thông tư 153/2010/TT-BTC:


Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn

1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn.

2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
 
T

trung91

Sơ cấp
8/8/09
38
0
0
31
hải dương
Cho mình hỏi, hoá đơn đó chỉ bị rách viền bên cạnh, các thông tin và số tiền vẫn nguyên vẹn. Vậy mình có phải giải trình với CQ thuế không bạn?
 
V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Cho mình hỏi, hoá đơn đó chỉ bị rách viền bên cạnh, các thông tin và số tiền vẫn nguyên vẹn. Vậy mình có phải giải trình với CQ thuế không bạn?
Như vậy thì vẫn còn đủ thông tin trên hóa đơn mà !!! Không sao đâu !!!
 
T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Cả nhà ơi. Giúp mình với
Nhà CC gửi mình Hoá đơn đầu vào nhưng không may trong quá trình bóc phong bì hoá đơn mình làm hoá đơn bị rách , phải làm sao bây h?huhuhu

Cái gì rách thì dán lại là xong
 
Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
nếu rách mà không ảnh hưởng đến nội dung và thông tin trong hóa đơn thì dán lại, nếu ảnh hưởng thì bạn phải làm thủ tục như bạn cachep87 nêu đó
 
N

nammap09

Sơ cấp
3/8/11
6
0
0
Binh Duong
Mình xin giúp bạn một chút. Mình cũng mới làm rách hd đầu vào.Rach nhưng vẫn có thể sử dụng( ko mất đi miếng HD nào ) thì bạn chỉ càn dán lại là ok, nhung dan phai cẩn thận, ko thì rách nữa lại khổ thêm
 
lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội
Các bạn nói đúng đấy. Mình cũng có 1 hoá đơn đầu vào bị rách 1 ít ở phần đầu bên trái vẫn sử dụng được mà.
 
cogiao

cogiao

Guest
24/1/08
16
0
0
Hà Nội
Các thông tin trên hóa đơn vẫn nguyên vẹn thì ko vấn đề gì đâu bạn à. Loại hóa đơn cũ mua của Cơ quan thuế trước đây giấy mỏng mỗi lần xé mình cũng hay làm rách phần đầu, nhưng ko vấn đề gì đâu bạn. Nay dùng hóa đơn đặt in giấy đẹp thì ngon lành hơn rùi. Hj.
 
N

nguyenkimhien

Trung cấp
21/7/13
59
0
6
35
Hà Nội
Ðề: Hoá đơn đầu vào không may bị rách

Mình có hóa đơn từ tháng 11/13 vừa ói qua dở ra sắp xếp bị con trai chạy tới vồ huhu rách mất một phần 4 hóa đơn mà rách rời hẳn ra có dán lại đc ko các anh chị?

Mình có hóa đơn từ tháng 11/13 vừa ói qua dở ra sắp xếp bị con trai chạy tới vồ huhu rách mất một phần 4 hóa đơn mà rách rời hẳn ra có dán lại đc ko các anh chị?
 
Sửa lần cuối:
M

megabigdam

Sơ cấp
15/6/12
5
1
1
32
hà nội
Ðề: Hoá đơn đầu vào không may bị rách

Cho em hỏi ké 1 chút
bên em xuất 1 hóa đơn từ năm 2012, đến tháng 1 năm nay bên kia phát hiện hóa đơn bị sai do quá trình tính toán ko làm tròn thuế GTGT ( bị hụt 1 đồng tiền thuế)
2 bên trao đổi và bên e xuất cho họ 1 hóa đơn điều chỉnh tăng 1 đồng tiền thuế theo Hợp đồng, phụ lục, hóa đơn... (tất cả các số liệu đều để 0, và chỉ có thuế GTGT 10% là 1 đồng, cuối cùng tổng là 1 đồng)
bây h kê khai thuế GTGT bán ra thì em cứ kê khai bt đúng ko ạ, 0 đồng tiền doanh thu chưa thuế và 1 đồng GTGT đúng ko ạ
em cám ơn
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hoá đơn đầu vào không may bị rách

Mình có hóa đơn từ tháng 11/13 vừa ói qua dở ra sắp xếp bị con trai chạy tới vồ huhu rách mất một phần 4 hóa đơn mà rách rời hẳn ra có dán lại đc ko các anh chị?

Mình có hóa đơn từ tháng 11/13 vừa ói qua dở ra sắp xếp bị con trai chạy tới vồ huhu rách mất một phần 4 hóa đơn mà rách rời hẳn ra có dán lại đc ko các anh chị?
Hoá đơn rách chấp vá lại là thuế ko chấp nhận rùi, nếu xin lại đc hóa đơn mới thì tốt còn ko thì chữa cháy vậy, việc dán lại hóa đơn fải làm từ từ, tỉ mỉ từng chút một sau cho nếu nhìn hóa đơn từ mặt trước các số liệu tương đối rỏ ràng , phân biệt được, chị chỉ cắt một lương băng keo trong nhỏ vừa đủ dán vào phía sau thui,nếu chị dán khéo rất khó thấy đc hóa đơn bị rách (còn trường hợp hóa đơn bị rách làm cho các số liệu ko thể phân biệt đc thì đành chịu)

Cho em hỏi ké 1 chút
bên em xuất 1 hóa đơn từ năm 2012, đến tháng 1 năm nay bên kia phát hiện hóa đơn bị sai do quá trình tính toán ko làm tròn thuế GTGT ( bị hụt 1 đồng tiền thuế)
2 bên trao đổi và bên e xuất cho họ 1 hóa đơn điều chỉnh tăng 1 đồng tiền thuế theo Hợp đồng, phụ lục, hóa đơn... (tất cả các số liệu đều để 0, và chỉ có thuế GTGT 10% là 1 đồng, cuối cùng tổng là 1 đồng)
bây h kê khai thuế GTGT bán ra thì em cứ kê khai bt đúng ko ạ, 0 đồng tiền doanh thu chưa thuế và 1 đồng GTGT đúng ko ạ
em cám ơn
Do tính chất làm tròn số mà tiền thuế GTGT ko bắt buộc lúc nào cũng chính xác tuyệt đối =10% cộng tiền hàng, mà có thể tăng hay giảm vài đồng, nhưng bắt buộc tổng cộng tiền thanh toán phải bằng cộng tiền hàng và tiền thuế, ko ai làm xuất hóa đơn điều chỉnh để tăng một đồng tiền thuế như bạn.
 
Sửa lần cuối:
M

megabigdam

Sơ cấp
15/6/12
5
1
1
32
hà nội
Ðề: Hoá đơn đầu vào không may bị rách

Hoá đơn rách chấp vá lại là thuế ko chấp nhận rùi, nếu xin lại đc hóa đơn mới thì tốt còn ko thì chữa cháy vậy, việc dán lại hóa đơn fải làm từ từ, tỉ mỉ từng chút một sau cho nếu nhìn hóa đơn từ mặt trước các số liệu tương đối rỏ ràng , phân biệt được, chị chỉ cắt một lương băng keo trong nhỏ vừa đủ dán vào phía sau thui,nếu chị dán khéo rất khó thấy đc hóa đơn bị rách (còn trường hợp hóa đơn bị rách làm cho các số liệu ko thể phân biệt đc thì đành chịu)


Do tính chất làm tròn số mà tiền thuế GTGT ko bắt buộc lúc nào cũng chính xác tuyệt đối =10% cộng tiền hàng, mà có thể tăng hay giảm vài đồng, nhưng bắt buộc tổng cộng tiền thanh toán phải bằng cộng tiền hàng và tiền thuế, ko ai làm xuất hóa đơn điều chỉnh để tăng một đồng tiền thuế như bạn.

bên e cũng có muốn thế đâu, tự mua việc vào thân, nhưng do khách hàng là bưu điện hà nội, họ đòi hỏi cứng nhắc lắm, mới thanh toán cho, h thì mình cứ kê khai cái hóa đơn 1 đồng tiền thuế tăng thêm như bên trên e nói đúng ko ạ
 
  • Like
Reactions: NhungHoang93
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Hoá đơn đầu vào không may bị rách

bên e cũng có muốn thế đâu, tự mua việc vào thân, nhưng do khách hàng là bưu điện hà nội, họ đòi hỏi cứng nhắc lắm, mới thanh toán cho, h thì mình cứ kê khai cái hóa đơn 1 đồng tiền thuế tăng thêm như bên trên e nói đúng ko ạ
Dĩ nhiên rùi, hóa đơn đã sd thì phải kê khai chứ sao, bạn đi mua hàng cũng vậy nhìu lúc thuế cũng lệch đi vài đồng , nhưng khi bạn kê khai vào pm HTKK thì các hoá đơn lệch tăng hay lệch giảm nó sẽ bù trừ với nhau.
 
M

Minchu Oanh

Guest
18/3/16
21
1
3
31
em có một tờ hóa đơn chưa ghi gì hết mà bị lủng một lổ tròng ngây giữa tờ nhưng không làm mất chữ nào hết, lỗ khoảng 0,5 cm cho mình hỏi hóa đơn như vậy có xài được không
 
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
30
em có một tờ hóa đơn chưa ghi gì hết mà bị lủng một lổ tròng ngây giữa tờ nhưng không làm mất chữ nào hết, lỗ khoảng 0,5 cm cho mình hỏi hóa đơn như vậy có xài được không
tốt nhất là bỏ đi bạn ơi.
 
N

nguyễn thị hoa_0205

Guest
30/5/17
1
0
1
23
hóa đon cua e đe tren bàn bi con gì cắn miếng ngay chữ C của chữ công ty . những nhìn vẫn có thể biết đó là chữ C. không biết có sao k ? ai nói ư biết với
 
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
489
169
43
46
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ko phải hóa đơn giả mạo thì chả việc gì phải lo. Chẳng qua do lỗi bảo quản chưa chuẩn thôi, cán bộ Thuế cũng ko đến nỗi khó khăn đâu... lo quá già nguoi.
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều