Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

• Thread starter hoang kim thoa
  • Ngày gửi
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
chào các anh chị trong diễn đàn.Em là thành viên mới của diễn đàn.Tuy em đả tham gia diễn đàn được 16 ngày rồi.Nhưng do công việc của em bận quá nên hôm nay em mới có thời gian tham gia cùng diễn đàn.Rất mong anh chị sẵn lòng hợp tác cùng em.
Quả là công ty em mới thành lập nên em kô biết bắt đầu công việc từ đâu?
hôm nay công ty em có nhập khẩu một lô hàng,hàng đã về cty cùng với hóa đơn rồi
Vậy em có cần viết phiếu nhập kho kô hả

Em kiểm tra toàn bộ hồ sơ lô hàng, đối chiếu với hóa đơn đỏ.
Nếu khớp thì lập phiếu nhập kho ( điều này là bắt buộc phải có để đi kèm cùng hóa đơn, hồ sơ hàng nhập mới thành 1 bộ chứng từ nhập kho của kế toán em nhé )
Chúc làm tốt !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lettuce06

Guest
26/9/09
2
0
0
Bình Thuận
Nợ TK 142 8.000.000
Có TK 153 8.000.000

hàng tháng trích
Nợ TK 642: Số PB trong tháng
Có TK 142:

cty mình cũng mới đi vào hoạt dộng 3 tháng, mua máy tinh như bạn ý, nhưng bi giờ làm thu tục giải thể, vậy minh phải hạch toán như thế nào?

B

Blue272

Guest
Các anh chị cho em hỏi trường hợp của cty em với ah.
Trong tháng cty em có mua một loạt các linh kiện của máy tính như
chuột : đơn giá 100.000 VAT 10% là 110000
bàn phím: 120000 VAT 10% Thành tiền 132000
chip...............
ổ cứng...............
màn hình.....
để lắp thành bộ máy tính hoàn chính đưa vào sử dụng.
Khi viết hóa đơn, bên bán cũng viết tách giá của từng linh kiện như trên trong cùng một hóa đơn GTGT.......
ậy giờ em tính phân bổ từng linh kiện một hay tính như thế nào ah?
và định khoản thế nào ah?
Mong các anh chị giúp em.
Em cảm ơn.

T

thanhvinhl

Guest
10/11/09
1
0
0
Thái Bình
nếu hàng về mà chưa có hoá đơn thì định khoản:
Nợ 152 giá tạm tính
có 331
sau khi có hoá đơn thì ghi lại bằng bút toán đỏ
nợ 152 bút toán đỏ giá tạm tính lúc trước
có 331
sau đó ghi nhận lại bằng bút toán đen
nợ 152 giá trên hoá đơn
nợ 133
có 331
đơn giản thế thôi

B

Blue272

Guest
nếu hàng về mà chưa có hoá đơn thì định khoản:
Nợ 152 giá tạm tính
có 331
sau khi có hoá đơn thì ghi lại bằng bút toán đỏ
nợ 152 bút toán đỏ giá tạm tính lúc trước
có 331
sau đó ghi nhận lại bằng bút toán đen
nợ 152 giá trên hoá đơn
nợ 133
có 331
đơn giản thế thôi

Nhưng cho em hỏi khi lắp ráp all những linh kiện đó thành một bộ máy tính rồi.........thì em phân bổ thế nào ah? phân bổ từng loại linh kiện xuất dùng hay phân bổ trị giá của cả bộ máy tính luôn?
hix.Giúp em với ah,Em cảm ơn

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nhưng cho em hỏi khi lắp ráp all những linh kiện đó thành một bộ máy tính rồi.........thì em phân bổ thế nào ah? phân bổ từng loại linh kiện xuất dùng hay phân bổ trị giá của cả bộ máy tính luôn?
hix.

Thực chất là bạn mua linh kiện để về lắp ráp thành 1 bộ máy tính, nên khi nhập về ta xem đó là 1 bộ máy vi tính, làm nhập kho là Máy vi tính, không nên tách rời từng linh kiện.

N

nguyentrung7

Guest
31/1/10
1
0
0
thừa thiên huế
Minh dang học năm 1 về kế toán hệ trung cấp!mới học được 4 tháng ,mà môn nguyên lý kế toán học được mấy buổi ,chưa biết tinh thế nào,mình nghiên cứu phương pháp nhung khi áp dụng vào nó rối quá,có tài liệu nào hướng dẫn phương pháp tính và giải thích chi tiết bài tâọ giait toán không các bạn

V

vhk3004

Guest
11/4/10
1
0
1
34
nguyễn trãi hà nội
anh chị ơi, cho em hỏi khi làm báo cáo thực tập có cần thêm 1 phần lý thuyết riêng về hạch toán NVL, CCDC cho mọi doanh nghiệp rồi mới làm thực trạng NVL CCDC tại đơn vị mình thực tập k????giúp e với..........

Q

quakinhmaunau

Guest
4/6/08
40
0
6
Hà Nội
Cái nì phải đưa vào 242 phân bổ đều trong 2 năm bạn nhé, đưa vào 142 là không ổn đâu.

Tại sao lại không ổn ạ, em thấy với giá trị đấy thì cũng có thể cho vào 142 nếu nó không ảnh hưởng nhiều đến kết quả hđkd trong kỳ của dn. Có lý do nào khác không ạ?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Tại sao lại không ổn ạ, em thấy với giá trị đấy thì cũng có thể cho vào 142 nếu nó không ảnh hưởng nhiều đến kết quả hđkd trong kỳ của dn. Có lý do nào khác không ạ?

Thông thường máy tính sử dụng ít nhất trong 2 năm nên bạn phải phân bổ vào Tk 242, năm đầu phân bổ 1 lần 50%, còn lại 50% phân bổ 1 lần vào năm tiếp theo.

T

thanhketoan47

Guest
13/9/10
8
0
0
39
Viet Nam
Đơn vị bạn đang thực tập hạch toán như vậy là đúng rồi.

T

TrungNhi

Sơ cấp
Cho mình tham gia với, mình làm công ty tư vấn xây dựng, mua nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ như giấy bút, VPP, máy in, máy tính, đồ dùng văn phòng, mua về dùng ngay nên mình không nhập kho 152, 153 mà mấy bác Thuế không đồng ý, bảo phải nhập kho, dùng bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu. Vậy, cho mình hỏi có văn bản nào quy định phải or không phải nhập kho NVL, CCDC, chỉ cho mình với nhé, mình đang cần gấp gấp!

T

trantam79

Guest
29/4/11
1
0
0
44
thua thien hue
nếu mua về mà chưa dùng thì bạn phải nhập kho đó.chừng nào bộ phận sử dụng báo hỏng thì bạn mới xuất dùng tiếp.

M

minhtheAuditor

Guest
10/11/09
1
0
1
33
ha noi
Cái nì phải đưa vào 242 phân bổ đều trong 2 năm bạn nhé, đưa vào 142 là không ổn đâu.
Bác làm thế thì có mà sai to! Còn phải tùy xem CC-DC đó công ty mình định chọn phân bổ theo PP nào (PB 1 lần, PB 50%, hay PB nhiều lần) nữa! và giả sử như DN chọn phân bổ n lần CC-DC đó, thì cũng chỉ phân bổ đều trong (n-1) lần thôi! còn khi nào CC-DC đó hỏng thì mới xóa nốt phần GTCL đó!

T

trongquangvu

Trung cấp
16/6/09
67
3
8
Hà Nội
Ðề: Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

Cho mình tham gia với, mình làm công ty tư vấn xây dựng, mua nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ như giấy bút, VPP, máy in, máy tính, đồ dùng văn phòng, mua về dùng ngay nên mình không nhập kho 152, 153 mà mấy bác Thuế không đồng ý, bảo phải nhập kho, dùng bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu. Vậy, cho mình hỏi có văn bản nào quy định phải or không phải nhập kho NVL, CCDC, chỉ cho mình với nhé, mình đang cần gấp gấp!
Bạn có thể tham khảo các quy định khi sử dụng tài khoản 153 - Công cụ dụng cụ được qui định trong chế độ kế toán ban hành theo QĐ số 15 của Bộ tài chính.
"...5. Đối với các công cụ, dụng cụ có giá trị nhỏ khi xuất dùng cho sản xuất, kinh doanh phải ghi nhận toàn bộ một lần vào chi phí sản xuất, kinh doanh.
6. Trường hợp xuất dùng công cụ, dụng cụ một lần có giá trị lớn và có thời gian sử dụng vào sản xuất, kinh doanh dưới một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 142 “Chi phí trả trước ngắn hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh cho các kỳ kế toán tháng hoặc quý trong năm.
7. Trường hợp công cụ, dụng cụ xuất dùng vào sản xuất, kinh doanh có giá trị lớn và có thời gian sử dụng cho sản xuất, kinh doanh trên một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 242 “Chi phí trả trước dài hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh."

Như vậy, những đồ dùng văn phòng như giấy bút, mực in chúng ta dùng ngay trong một kỳ KD và có giá trị nhỏ. Đối với máy in, máy tính có gí trị lớn thì bạn phải làm theo quy định 7 thôi.

I

incontinhnghich

Guest
19/2/11
1
0
0
37
Ninh Bình

Trong trường hợp hàng về mà hoá đơn chưa về:
Khi hàng về ta nhập kho:
Nợ TK 152
Có TK 331
Giá tạm tính: Có thể căn cứ vào HĐKT, báo giá hoặc lần nhập hàng gần nhất.
Khi hoá đơn về:
- Nếu giá tạm tính lớn hơn giá trên hoá đơn thì ta xóa sổ bút toán đó và ghi lại bằng bút toán đúng
Nợ TK 152, 133
Có TK 331
- Nếu giá tạm tính nhỏ hơn giá ghi trên hoá đơn thì ta ghi bổ sung phần thiếu đó

H

huuhien80

Sơ cấp
26/11/09
6
1
0
Hà Nội

Chào các bác, mình có thắc mắc 1 tí, vì bản thân đg là kế toán Nhà nước đang học kế toán doanh nghiệp.... Nên ít kinh nghiệm.

Các cách định khoản thì rõ rồi. Cá nhân tôi là dân IT làm kế toán (viết bằng visual basic trên excel) muốn hỏi các bác tí...

Có 1 ví dụ nhỏ để cùng bàn luận ở đây...

Ngày 25/3 công ty mua 100 NV.L giá tạm tính 1000
Đk: N152/C111,112,331 = 1000 - Chi tiết tăng 100 NV.L đơn giá 10 ( số ĐK = số chi tiết phần chi tiết này sẽ xuất ra PNK)

Ngày 2/4 (sang tháng sau) có hoá đơn 100 NV.L, giá 1100 thuế 110

ĐK N152/C111,112,331 = 100 - ở đây sẽ phải có chi tiết thế nào?????
ĐK N133/C111,112,331 = 110

Các bác thấy phần Đk và chi tiết trên PNK đang lệch 100 ko?

Mình đang viết file phần mềm kế toán áp dụng cho tất cả loại hình DN và chưa có KN thực tế nên chưa hiểu vấn đề này...

Mong các bác hướng dẫn.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Chào bạn !
Bạn phải điều chỉnh trên chi tiết 100 nữa.

H

huuhien80

Sơ cấp
26/11/09
6
1
0
Hà Nội

Chào bạn !
Bạn phải điều chỉnh trên chi tiết 100 nữa.

Cảm ơn bạn! sau khi suy nghĩ kỹ về vấn đề này mình đã hiểu ra. Không chỉ có phần điều chỉnh này. ngay cả phần chi phí vận chuyển NVL, CCDC sau này cũng sẽ phải tính vào đơn giá.

Ở đây theo tôi thì PNK vẫn cứ để đúng hiện trạng của nó khi nhập! còn phần điều chỉnh thì mình thêm vào chi tiết thôi. Vì cá nhân tôi máy móc quá cứ Số lượng X đơn giá ra tổng tiền >>>> cho NVL . Thật ra chỉ cần thành tiền cho NVL là đc rồi.

Cảm ơn rất nhiều..

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA