Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

• Thread starter hoang kim thoa
  • Ngày gửi
H

hoang kim thoa

Guest
27/5/05
3
0
0
qb
Kính gửi các anh chị !
Em là sinh vien thực tập . Em đang làm khoá luận với đề tài về nguyên vật liệu , công cụ dụng cụ . Ở công ty em thực tập , các anh chị kế toán hạch toán nghiệp vụ về nhập nguyên vật liệu khi" hàng về nhưng hoá đơn chưa về" (có phiếu nhập nhưng chưa có hoá đơn )như sau:
Kế toán làm thủ tục nhập kho nguyên vật liệu và ghi sổ theo giá tạm tính (giá hạch toán) khi nào hoá đơn về thì kế toán điều chỉnh giá tạm tính theo các trường hợp
+Trường hợp giá tạm tính >giá hoá đơn : kế toán dùng bút toán đỏ để điều chỉnh giá tạm tính trên sổ
Nợ TK 152 : Phần chênh lệch bằng bút toán đỏ
Có TK 331
+ Trường hợp giá tạm tính < giá hoá đơn:
Nợ TK 152 : phần chênh lệch bằng bút toán đen
Có TK 331
+ Khi nhập kho hàng
Nợ TK 152: Chênh lệch giá tạm tính so với giá thực tế
Nợ TK 1331
Có TK 331
Khi hàng hoá về mà chưa có hoá đơn mà hạch toán thì có đúng không? . Nếu sai thì làm thế nào cho đúng?
Mong anh ( chị ) chỉ dùm cho em . Em xinh chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le tien son

Guest
9/7/05
5
0
0
44
Ha noi
hàng về mà chua có hóa đơn, nếu vào thời điểm cuối tháng rồi thì phải làm nhập kho chứ sao nữa.(Nợ151/có 338 với giá tạm tính).Sang tháng sau nếu có hóa đơn rồi thì làm công tác kết chuyển sang TK 152 thôi, tùy theo chênh lệch giữa giá tạm tính và giá thực tế để ghi bút toán.Nên tham khảo lại cách hạch toán TK 151- Hàng mua đỉ trên đường để biết chi tiết.

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Hàng về chưa có HĐơn: Kế toán lưu phiếu nhập kho vào hồ sơ "Hàng chưa có HĐ". Nếu trong tháng HĐ về thì ghi sổ bình thường còn nếu cuối tháng HĐ chưa về thì ghi theo giá tạm tình:
Nợ 152,133/Có 333
- Nếu tháng sau HĐ về thì điều chỉnh theo giá thực tế bằng
1. Xoá giá tạm tình bằng bút toán đỏ rồi ghi giá thực tế bằng bút toán bình thường.
2. Ghi số Clẹch giữa giá tạm tính với gía thực tế bằng bút đỏ nếu (giá tạm tính>giá thực tế) hoặc bằng bút toán thường nếu giá tạm tính < giá thực tế
3. Dùng bút toán đảo để xoá giá tạm tình rồi ghi giá thực tế như bình thường

To letienson
- TK 151: Hàng hoá mua ngoài đã thuộc quyề sở hữu của DN nhưng chưa về nhập kho của DN ( Còn đi trên đường hoặc về đến kho nhưng chưa kiểm nghiệm nhập kho). Hạch toán vào 151 khi :
+ Những hàng hoá, vật tư DN mua ngoài đã thanh toánt iền hoặc chấp nhận thanh toánnhưng chưa về đến DN
+ Những hàng hoá, vật tư mua ngoài đã về đến DN nhưng chưa làm thủ tục nhập kho

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Hàng về chưa có hoá đơn thì ko ghi nhận thuế đầu vào, khi nào có HĐ mới ghi nhận.
Khi hàng về chưa có hoá đơn: N152, 153/C331 Giá tạm tính

B

bebimeo

Guest
13/6/07
1
0
1
36
hanoi
các doanh nghiệp thường tính giá thực tế vật liệu xuất kho theo phương pháp nào là chủ yếu.nếu áp dụng phương pháp tính giá theo phương pháp nhập trước xuất trước thì có nhược điểm gì ko so với các phương pháp còn lại.Mong các bạn giúp mình

huyenthanh80

huyenthanh80

Guest
8/3/06
118
0
0
Ha noi
Em cứ hạch toán theo hướng dẫn của anh Vodanthanh là đúng, nhưng khi chưa có hóa đơn thì ko hạch toán VAT, khi nào có HĐ mới ghi nhận theo số thực tế.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
các doanh nghiệp thường tính giá thực tế vật liệu xuất kho theo phương pháp nào là chủ yếu.nếu áp dụng phương pháp tính giá theo phương pháp nhập trước xuất trước thì có nhược điểm gì ko so với các phương pháp còn lại.Mong các bạn giúp mình
Thường thì khi xác định giá thực tế VL xuất kho người ta xác định theo 2 phương pháp LIFO và FIFO
LIFO = Last In First Out(Nhập sau xuất trước)
FIFO = First In First Out( Nhập trước xuất trước)
phương pháp FIFO thì ưu điểm là phản ánh được tình hình biến động thực tế của NVL nhưng nhược điểm của nó làm cho cách tính giá thành phải thay đổi liên tục theo giá NVL và tính ổn định của giá cả SP cũng không được ổn đinh
Anh chỉ biết thế thôi còn trong sách dậy gì thì anh chịu.
Thân!

T

thuydiem1986

Guest
kế toán công cụ dụng cụ

các bạn ơi cho mìnhhỏi chút nha: các công cụ dụng cụ mình mua vể dụng cho bộ phận quản lí như máy tính, tủ bàn ghế hạch toán vào tài khaỏn 153 thì mính phải nhập kho phải không, như thế thì mình phải viêt phiếu nhập kho ?. Khi xuất dùng thì viết phiếu xuất kho?

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
các bạn ơi cho mìnhhỏi chút nha: các công cụ dụng cụ mình mua vể dụng cho bộ phận quản lí như máy tính, tủ bàn ghế hạch toán vào tài khaỏn 153 thì mính phải nhập kho phải không, như thế thì mình phải viêt phiếu nhập kho ?. Khi xuất dùng thì viết phiếu xuất kho?

Nhập kho làm gì ?
Kế toán Afgalistan à ?

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nhập kho làm gì ?
Kế toán Afgalistan à ?

Afgalistan thì không biết nhưng VN thì vẫn nhập kho đấy.
Nếu không xuất dùng trực tiếp thì bạn nhập kho 153, khi nào đưa vào sử dụng thì bạn xuất kho. Thế thôi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu mua về sử dụng ngay thì không cần NK, nếu mua về mà chưa sử dụng thì NK, khi xuất dùng thì cho qua 642, và phân bổ CCDC đó bình thường.

Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
Nhập kho làm gì ?
Kế toán Afgalistan à ?

Theo mình bạn không nên trả lời người khác như vậy, một là hướng dẫn cụ thể hai là không.
Khi công cụ dụng cụ bạn mua về đưa vào sử dụng luôn thì không cần phải qua tài khoản 153.
Bạn đk như sau:
Nợ: TK 142,242
nợ: TK 133
Có: các tài khoản liên quan
Hàng tháng sau khi phân bổ chi phí thì đã chi tiết trên tài khoản 142 rồi. Chúc thành công.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Theo mình bạn không nên trả lời người khác như vậy, một là hướng dẫn cụ thể hai là không.
Khi công cụ dụng cụ bạn mua về đưa vào sử dụng luôn thì không cần phải qua tài khoản 153.
Bạn đk như sau:
Nợ: TK 142,242
nợ: TK 133
Có: các tài khoản liên quan
Hàng tháng sau khi phân bổ chi phí thì đã chi tiết trên tài khoản 142 rồi. Chúc thành công.

Hôm nay em mới mua cái USB 200.000 vnd
em định khoản như chị bảo nhé :
N142 : 200.000
N133: 20.000
C111: 220.000
Thế này phải ko chị ?

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Nếu mua về sử dụng ngay thì không cần NK, nếu mua về mà chưa sử dụng thì NK, khi xuất dùng thì cho qua 642, và phân bổ CCDC đó bình thường.

tuy sử dụng ngay nhưng nếu là CCDC thì ta nhập kho CCDC rồi theo dõi CCDC đó chứ, nếu dùng tăhng luôn thì biết đâu 153 để theo dõi, vừa rồi em cũng làm mấy nghiệp vụ này, cứ cho nhập kho rồi sau đó xuất dùng luôn, cuối tháng TK 153 hết trơn không còn số dư nào cả!!!!!

L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Mèo Cưng nói rất chính xác.
Trước khi đưa công cụ vào sử dụng nên làm thủ tục nhập xuất kho và hạch toán qua tài khoản 153 trước. Khi hạch toán nợ 142 có 153 chỉ xuất giá trị còn lượng để lại để theo dõi. Khi thực hiện kiểm kê cuối năm còn có lượng để làm căn cứ kiểm kê.

E

ERPSolution

Trung cấp
6/4/05
191
0
0
49
HCMC
Mèo Cưng nói rất chính xác.
Trước khi đưa công cụ vào sử dụng nên làm thủ tục nhập xuất kho và hạch toán qua tài khoản 153 trước. Khi hạch toán nợ 142 có 153 chỉ xuất giá trị còn lượng để lại để theo dõi. Khi thực hiện kiểm kê cuối năm còn có lượng để làm căn cứ kiểm kê.

Chính xác luôn, bổ sung thêm: khi nào công cụ hỏng mới tiến hành xuất có số lượng.
--------------------------------------

Tuy nhiên,làm như vậy chỉ mới đảm bảo về mặt số liệu kế toán, còn chưa tách biệt ra
1. SL CCDC mới (chưa sử dụng) CCDC đang dùng
2. Khi xuất CCDC xuất dùng tiếp, lấy giá nào?

Ví dụ:
- Sliệu tồn đầu của mã CCDC cây kéo là =0
- DN mua về 10 cây kéo *1000= 10.000,
- Xuất dùng 6 cây: SL= 0, giá trị = 6*1000= 6000 (Nợ 142, có 153)
Lúc đó trong kho, số liệu cây kéo sẽ còn tồn: SL:10, giá trị trên 153: 10.000-6000=4000--> giá bình quân hiện tại: 4000/10= 400. Lúc đó mà bạn xuất dùng tiếp, ctrình sẽ hiểu với giá 400 cũng hơi căng (trừ khi bạn làm thủ công).
--------------------------------------------

Giải pháp đề xuất bổ sung: Trong kho CCDC phải tạo 2 kho phụ
1. Kho 1:Kho CCDC nhập mới: dùng nhập hàng mua về, còn mới chưa sử dụng
2. Kho 2:Kho CCDC đang sử dụng: nơi lưu số liệu CCDC đang sử dụng

Vì vậy, theo VD trên:
- Khi mua về 10 cây kéo *1000= 10.000 sẽ nhập vào kho 1
- Khi xuất dùng 6 cây sẽ:
+Lập XVCNB: xuất từ kho 1 (TK 153), nhập sang kho 2 (TK 153) cả SL lẫn giá trị, tiếp theo,
+Lập phiếu xuất dùng từ kho 2, nợ 142, có 153 có giá trị nhưng ko có số lượng như các bạn đã trình bày. Sau đó sẽ phân bổ 142--> 6... qua các tháng

Lúc đó: sổ sách rõ ràng,
- Trong kho 1 còn : SL 4, giá trị 4000
- Trong kho 2 còn SL 6, giá trị =0, số liệu kho này được hiểu CCDC đang được dùng ở các bộ phận

Khi bạn xuất dùng tiếp 2 cái kéo mới sẽ xuất từ kho 1 với giá bình quân chính xác
--------
Đó chỉ là mình trình bày 1 giải pháp dễ dùng đối với các bạn kế toán, nhưng đó là trường hợp bạn phân bổ các loại CCDC trên thường là 1 lần sang loại 6 luôn. Còn nếu phân bổ như TSCD, tức loại CCDC A phân bổ 3 tháng, CCDC B phân bổ 6 tháng,...12 tháng, ...15 tháng... thì thật khó để phân bổ, giải pháp sẽ vướn liền. Trường hợp đó, có thể dùng giải pháp như dưới đây nhưng bạn phải có phần mềm đáp ứng:

Giải pháp 2: Lập 1 sổ CCDC quản lý bên phân hệ TSCĐ, nguyên giá CCDC là 142, Giải pháp này thì cũng ứng dụng như các bạn (love369,...) mô tả, nhưng TK 142 sẽ được qlý sau đó trên sổ CCDC, hàng tháng trích khấu hao (Có 142, nợ 6...). Nó như TSCĐ í

Sửa lần cuối:
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Công cụ dụng cụ

Cho em hỏi mọi người : Cty em trong tháng 4/2008 1 mua tivi, 1máy lạnh , em đua vào CCDC được không cuối tháng em kết chuyển nó vào Chi phí quản lý doanh nghiệp được không (cty làm bên lĩnh vục nhà nghỉ )
Em hạch toán N153 N133/C111
cuối tháng kết chuyển N642/C153

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Cho em hỏi mọi người : Cty em trong tháng 4/2008 1 mua tivi, 1máy lạnh , em đua vào CCDC được không cuối tháng em kết chuyển nó vào Chi phí quản lý doanh nghiệp được không (cty làm bên lĩnh vục nhà nghỉ )
Thường thì cái đó em phải đưa vào 142 rồi phân bổ dần trong năm. nhưng em phân bổ 1 lần và đưa thẳng vào chi phí cũng được.
Nợ 642
Nợ 133
Có 111

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Cái này tốt nhất em hạch toán
Nợ TK 153
Nợ TK 133
Có TK 111
sau đó đưa vào sử dụng lập phiếu XK hạch toán
Nợ TK 642,641
Nợ TK 142
Có TK 153

CCDC này nên phân bổ 2 hoặc 3 lần để bớt chi phí đi.

Thân!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA