Hạch toán kế toán nguyên vật liệu, công cụ dụng cụ

• Thread starter hoang kim thoa
  • Ngày gửi
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cty bạn đang xây dựng nhà nghỉ bạn mua dây điện về phục vụ cho việc xây nhà thì cũng có thể hạch toán vào CCDC sau đó xuất ra, nhưng sẽ mất thêm một bút toán nhập kho, để đơn giản thì bạn nên hạch toán qua TK 627,641,642 sẽ thuận tiền hơn và tập hợp chi phí qua TK 241.

Thân!

Theo chế độ kế toán hiện hành thì chi phí trong quá trình XDCB tập hợp ở TK 2412. Chưa thấy hướng dẫn phải hạch toán qua 627, 641, 642.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Xin chào các bạn mình là thành viên mới của diễn đàn, nhờ các bạn giúp mình hạch tóan phân bổ CCDC như thế nào cho đúng. Công ty mình thành lập 1 năm nay nhưng chưa có doanh thu, có mua 1 máy fax trị giá 3.252.000, TGTG 325.200. Mình hạch tóan như sau:

Nợ TK 153 : 3.252.000
Nợ TK 133 : 325.200
Có TK111: 3.577.200
Cuối tháng mình đưa hẳn vào Chi Phí:
Nợ TK 642 : 3.252.000
Có TK 153 : 3.252.000
Các bạn xem giúp, không biết như vậy đúng chưa

Thường các thiết bị văn phòng khi mua về là đưa ra sử dụng ngay (ít khi nhập kho và sau đó xuất kho sử dụng) và được phân bổ nhiều lần vào chi phí (bao lâu thì tùy vào thời gian sử dụng từng loại thiết bị và ý muốn chủ quan của kế toán). Bạn có thể hạch toán khi mua : Nợ 142 (242), 133 / Có 111, 112 ... và sau đó phân bổ định kỳ : Nợ 6423 / Có 142 (242).

N

ngyenhuong

Guest
23/5/08
1
0
0
41
HÀ NỘI
Thường thì khi xác định giá thực tế VL xuất kho người ta xác định theo 2 phương pháp LIFO và FIFO
LIFO = Last In First Out(Nhập sau xuất trước)
Ưu điểm: Cho phép tính giá NVL kip thời
Nhược điểm:
-Kế toán phải tính giá theo từng danh điểm NVL và hạch toán chi tiết NVL tồn kho từng loại giá nên tốn nhiều công sức.
- Chi phí kinh doanh của DN không phản ánh kịp thời với giá cả thị trường của NVL.
- Chỉ phù hợp với những DN có ít danh điểm NVL, số lần nhập kho của mỗi danh điểm không nhiều.
FIFO = First In First Out( Nhập trước xuất trước) ưu điểm và nhược điểm giống như LIFO nhưng giúp cho chi phí kinh doanh của DN phản ánh kịp thời với giá cả thị trường.
Mong có thể giúp được cho bạn chút ít.

T

tegiacteppy

Guest
23/5/08
1
0
0
bac giang
công ty em là công ty cơ khí vì vậy máy móc rất nhiều và nguyên vật liệu cũng vậy! xuất nhập hàng thường thì áp dụng kiểu tính FiFO nhưng như vậy rất lằng nhằng và khó hiểu anh chị có thể giúp em phương pháp nào dễ hiểu không? em là nhân viên kế toán mới nên có gì không rõ mong cac anh chị giups đỡ

C

chatvoingocdiep

Guest
21/4/08
2
0
0
39
Bac Giang
các anh chị ơi giúp em với. Công ty em mới thuê nhà của tư nhân để làm văn phòng giao dịch. công ty em có mua sơn về để sơn sửa lại . hayc cho em biết khoản chi phí này hạch toán vào tài khoản nào ? em xin cảm ơn!

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Chắc bạn hạch toán luôn vào chi phí thôi ah.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Các bạn chú ý đây là dịch vụ kinh doanh Hotel nên có 2 phuơng án sảy ra bạn không nêu rõ nên tôi sẽ đưa ra tất:
1. Mua CCDC đó về để dùng cho quản lý thì hạch toán thẳng vào 642 cũng được hoặc nhập kho 153 rồi đưa vào 142/242 để phân bổ dần.
2. Mua CCDC về dùng lắp cho các phòng nghỉ thì không được đưa vào hoặc phân bổ vào 642 mà phải đưa vào nhập kho để đưa vào CFKD trong kỳ hoặc phân bổ dần.
Chúc may mắn....

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
2. Mua CCDC về dùng lắp cho các phòng nghỉ thì không được đưa vào hoặc phân bổ vào 642 mà phải đưa vào nhập kho để đưa vào CFKD trong kỳ hoặc phân bổ dần.

Đưa vào CPKD trong kỳ đâu có bắt buộc phải nhập kho đâu bạn. Mua về lắp luôn thì sao?

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
các bạn ơi cho mìnhhỏi chút nha: các công cụ dụng cụ mình mua vể dụng cho bộ phận quản lí như máy tính, tủ bàn ghế hạch toán vào tài khaỏn 153 thì mính phải nhập kho phải không, như thế thì mình phải viêt phiếu nhập kho ?. Khi xuất dùng thì viết phiếu xuất kho?

Xem thử máy tính đó giá bao nhiêu, nếu trên 10 tr đua vào TSCĐ, còn không thì đưa vào TK 642, nếu khonog thì phân bổ đưa vào TK 142,242.
Thân chào

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Nếu văn phòng của bạn đại diện bán hàng, các khoản chi mua sơn sửa có hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bạn đưa vào 641 nếu công ty bạn có nguồn vốn lớn, nếu nguồn vốn nhỏ thì phân bổ dần trong thời gian tùy vào tình hình tài chính của công ty bạn, bạn dùng 142,242. Lưu ý là khoản chi phí này đưa thẳng vào chi phí hoặc phân bổ càng ngắn hạn càng tốt.

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Cho em hỏi mọi người : Cty em trong tháng 4/2008 1 mua tivi, 1máy lạnh , em đua vào CCDC được không cuối tháng em kết chuyển nó vào Chi phí quản lý doanh nghiệp được không (cty làm bên lĩnh vục nhà nghỉ )
Em hạch toán N153 N133/C111
cuối tháng kết chuyển N642/C153
Mua tivi máy lạnh ko dua vào CCDC dc vì tivi , may lạnh chang lien quan ji den hoat dong san xuat cung nhu ban hang.
Truong hop này bạn nên dua vào TK 142 hoạc 242 thôi và phân bổ dần.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo chế độ kế toán hiện hành thì chi phí trong quá trình XDCB tập hợp ở TK 2412. Chưa thấy hướng dẫn phải hạch toán qua 627, 641, 642.

Chẳng có gì là khó hiểu cả, chỉ là mua dây điện (chi phí nhỏ)nếu thích thì hạch tóan thẳng qua 241, còn không thích đưa nó vào 241 để theo dõi dài dài rồi khấu hao dần dần thì hạch toán thẳng qua chi phí 642 cũng chẳng có vấn đề gì, quan trọng là vấn đề muốn đưa nó đi đâu mà thôi, còn chế độ kế toán mà muốn áp dụng máy móc vào thực tiễn hả, có lẽ cả DN bạn phải đạt chứng chỉ Izo hết về lý thuyết các chuẩn mực kế toán Việt Nam.:beer:

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Đầu tiên, bạn phải xác định mua dây điện để làm gì?
-Đang trong quá trình XDCB thì HT Nợ 241
-Đang kinh doanh, đưa vào sữa chữa ngay các phòng khách sạn thì NỢ 627 (VÌ khách sạn vẫn tính giá thành dịch vụ mà) hoặc có thể mở 142 (hoặc 242) để phân bổ nếu thấy giá trị lớn để không ảnh hưởng đến giá thành dịch vụ khách sạn.
-Mua về nhập kho chưa đưa vào sử dụng: Nợ 153. Sau đó khi xuất kho sử dụng thì hạch toán vào TK tương ứng: 241, 142, 242, 627, 642
-Dùng cho bộ phận chung của văn phòng ví dụ như để sữa chữa phòng kế toán : Nợ 642
*Còn khấu hao thì TK 211 phải có số dư NỢ (Trên 241 sao lại khấu hao??)
Chào

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đầu tiên, bạn phải xác định mua dây điện để làm gì?

*Còn khấu hao thì TK 211 phải có số dư NỢ (Trên 241 sao lại khấu hao??)
Chào

Cái này là tập hợp qua TK 241 khi nhà xưởng hoàn thành thì hạch toán
Nợ TK 211
Có TK 241

Lúc này sẽ tính phần dây điện kia vào nguyên giá của TSCĐ nhà xưởng và tính trích khấu ha.:atom:

N

Nguyen Thi Huy

Guest
23/6/08
4
0
0
40
Long Bien - Ha Noi
Kính gửi các anh chị!
Anh chị cho em hỏi một chút về sự nhầm lẫn giữa công cụ, dụng cụ với kho nguyên vật liệu nhé: Ở Công ty em mua dụng cụ văn phòng từ năm trước nhưng lại định khoản nhầm vào TK 152. Các dụng cụ đó đã được đưa vào sử dụng rồi nhưng vẫn chưa làm bút toán xuất kho để tính chi phí cho kỳ sản xuất. Bây giờ em làm bút toán chuyển qua TK 142 hoặc 242 để tính chi phí cho kỳ hiện tại được không? Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với. Em mong sớm nhận đước sự giúp đỡ của các anh chị!

T

thonglienbush

Guest
27/6/08
2
0
0
Da Nang
Không cần như thế đâu. Hoạch toán vào phí luôn ở kỳ này.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Kính gửi các anh chị!
Anh chị cho em hỏi một chút về sự nhầm lẫn giữa công cụ, dụng cụ với kho nguyên vật liệu nhé: Ở Công ty em mua dụng cụ văn phòng từ năm trước nhưng lại định khoản nhầm vào TK 152. Các dụng cụ đó đã được đưa vào sử dụng rồi nhưng vẫn chưa làm bút toán xuất kho để tính chi phí cho kỳ sản xuất. Bây giờ em làm bút toán chuyển qua TK 142 hoặc 242 để tính chi phí cho kỳ hiện tại được không? Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với. Em mong sớm nhận đước sự giúp đỡ của các anh chị!
Nếu đã trót đưa vào Tk 152 thì tốt nhất bạn nên xuất luôn trong kỳ dùng chung cho phân xưởng để hạch toán vào TK 6272. đó là đối với trường hợp giá trị công cụ đó không wa lớn...
Thân!

toong_truongsoi

toong_truongsoi

Trung cấp
19/6/08
72
0
0
38CX ->TP. HCM
Kính gửi các anh chị!

Có lẽ bạn hạch toán đúng rồi đấy. Đã lỡ rồi thì không cần sử dụng đền tài khoản 153 nữa mà hãy mau chóng xuất kho ra từ TK 152, tốt nhất là bạn nên xuất kho vào xuất kho vào TK 142 (nếu gtri lớn tùy theo quy mô cty bạn) để kết thúc trong năm cho đở phiền, or là TK chi phí 642 (vì theo bạn là dụng cụ văn phòng).

T

TRANBICHHANH

Guest
16/7/08
8
0
0
Hà nội
Moi nguoi oi, theo noi dung cua cong van 630 ngay 06/02/2007 thi hang nhap kho khong co hoa don thi se khong duoc khau tru thue dau vao ( khi nhan duoc hoa don sau ) cho nen ghi so the nao ma khong co hoa don thi cung coi nhu khong, cai cho nay minh thay hoi co van de mot ti, co ai tham gia cung minh khong?

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
năm ngoái cty em có mua một số tủ, bàn ghế...nhưng em lại lỡ đưa nhầm vào TK 156, vậy năm nay em phải làm thế nào với số CCDC đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA