Kê khai hóa đơn xăng dầu thế nào cho đúng?

• Thread starter lovedh
  • Ngày gửi
L

lovedh

Guest
2/10/09
15
2
0
Hà Nội
Nhờ các bác giúp em 1 vấn đề nữa là, trong hóa đơn đầu vào của em có hóa đơn xăng dầu. hóa đơn này ngoài phần hoàng hóa dịch vụ mua vào chưa có thuế ra còn có phần phí xăng dầu nữa. Vậy em cộng tổng cả phần hàng hóa chưa có thuế và phần phí xăng dầu kê vào mục HHDV mua vào chưa có thuế, còn phần thuế 10% khi này số liệu bị khác so với trên hóa đơn thì em tự gõ tay vào. Làm như vậy có đúng k các bác. Và khi em khai thì trên phần mềm HTKK 3.0 báo vàng + chấm đỏ ở mục thuế xuất đó. Nhờ các bác giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngochajsc

Sơ cấp
17/9/09
25
0
0
HN
cái này theo e biết thì mình chỉ nhập phần tiền hàng (chưa gồm phí xăng dầu) và thuế thôi còn fần fí xăng dầu khi hạch toán vẫn cho vào các chi phí như thường để dc tăng CP
Nếu nhập cả fần fí thì nó báo lỗi k in dc

Nguyen tha 87

Nguyen tha 87

Sơ cấp
bạn Ngọc hà nói sai rùi.mình kê khai thuế thì mình lấy số tiền chua thuế + Phí xăng dầu làm chi phí trước thuế, còn phần thuế bạn đánh tay bình thường đúng như só thuế trên hóa đơn ghi là ok. mình làm vậy đó và các bạn của mình cũng hướng dẫn mình làm như vậy.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
bạn Ngọc hà nói sai rùi.mình kê khai thuế thì mình lấy số tiền chua thuế + Phí xăng dầu làm chi phí trước thuế, còn phần thuế bạn đánh tay bình thường đúng như só thuế trên hóa đơn ghi là ok. mình làm vậy đó và các bạn của mình cũng hướng dẫn mình làm như vậy.

Hình như là phần phí xăng dầu nhập vào chỉ tiêu 5 - không kê khai thuế GTGT, nếu nhập như bạn thì báo lỗi khi ghi

D

doquyendalat

Guest
15/2/11
2
0
1
Lam Dong
bạn chỉ hạch toán phần tiền xăng và VAT 10% của tiền xa7ng, còn phần phí xăng dầu hạch toán vào TK 6425 Phí lệ phí

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh
Phần giá trị hàng hóa dịch vụ = giá trị trước thuế + phí xăng dầu. Vẫn làm như bình thường, chỗ báo đỏ kệ nó. tó cũng làm vậy, ban đầu báo đỏ ghi lại là hết đỏ luôn, vẫn "ghi dự liệu thành công" chẳng thấy báo sai gì cả?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Phần phí xăng dầu không chịu thuế, sao lại cộng vào trị giá mua hàng làm gì nhỉ ? Nó có chịu thuế đâu mà cộng.
Chỉ tiêu 1 ghi rõ : HHDV dùng riêng cho sxkd CHỊU THUẾ GTGT đủ đk khấu trừ.

L

lovedh

Guest
2/10/09
15
2
0
Hà Nội
Vậy cái phần phí xăng dầu đó ghi vào chỉ tiêu nào các bác? Hay phần phí xăng dầu em ghi sang cột ghi chú bên cạnh. VD phí XD: 100.000 đồng

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy cái phần phí xăng dầu đó ghi vào chỉ tiêu nào các bác? Hay phần phí xăng dầu em ghi sang cột ghi chú bên cạnh. VD phí XD: 100.000 đồng
ko kê vào đâu cả.Hạch toán vào sổ sách thôi !

hoaixinhkt

hoaixinhkt

Guest
8/8/11
40
0
0
34
ha noi
theo minh lam thi phần giá trị hàng hóa phải cộng thêm phí xăng dầu, còn phần thuế thì mình đánh tay vào là ok.Mình cũng làm giống bạn Nguyên Tha 87 đấy.

G

giadinhlasomot1511

Guest
28/7/11
3
0
0
36
Hà Tĩnh
bạn ạ! theo minh biết thì phần phí xăng dầu không kê khai vào mục nào cả mà nó được tính vào chi phí hợp ý thôi, nhưng nếu bạn muốn kê khai để thể hiện đầy đủ thì bạn kê khai vào phần hàng hoá dịch vụ mua vào không chịu thuế GTGT.còn phần hàng hoá dich vụ chịu thuế thì bạn chỉ ghi giá trị hàng hoá chưa thuế GTGt thôi.

H

hdqt

Guest
27/2/08
33
0
0
Ha noi
Theo mẫu biểu cũ của TT60 thì tiền phí đó không kê trên bảng thuế mua vào mà chỉ hạch toán vào chi phí để tính hiệu quả KD thôi, còn theo mẫu mua vào của TT28 thì có mục 5 để kê các hoá đơn mà không có thuế, không thể hiện trên tờ khai 01 đấy , kể cả các hoá đơn bán hàng, hoá đơn bán lẻ không có thuế nữa nhé, HĐ của đại lý...Còn mục 2 thì kê những hoá đơn có thuế nhưng không đủ điều kiện khấu trừ như: HĐ quá 6 tháng, HĐ trên 20tr mà TT bằng tiền mặt...

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Theo mẫu biểu cũ của TT60 thì tiền phí đó không kê trên bảng thuế mua vào mà chỉ hạch toán vào chi phí để tính hiệu quả KD thôi, còn theo mẫu mua vào của TT28 thì có mục 5 để kê các hoá đơn mà không có thuế, không thể hiện trên tờ khai 01 đấy , kể cả các hoá đơn bán hàng, hoá đơn bán lẻ không có thuế nữa nhé, HĐ của đại lý...Còn mục 2 thì kê những hoá đơn có thuế nhưng không đủ điều kiện khấu trừ như: HĐ quá 6 tháng, HĐ trên 20tr mà TT bằng tiền mặt...

Chổ màu đỏ, bạn hiểu chưa đúng !

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Híc, đến tầm này mà vẫn không xác định được nên kê khai vào đâu hoá đơn có cả thuế gtgt 10% cộng với phí không có thuế nhỉ. Bên mình cũng có hoá đơn đầu vào là hoá đơn xăng và thêm cả hoá đơn vận chuyển (đi máy bay) có một phần thuế 10% và một phần phí không tính thuế. Mình cũng thắc mắc mãi vụ này. Đánh liều lúc đầu mình kê hết vào mục 1 của bảng 01-2/GTGT (tức là mình làm 2 dòng, 1 dòng ghi số tiền có thuế 10%, còn dòng kia ghi phí 0%). Sau đó mình chuyển sang ghi mục 3 của bảng này và cũng làm 2 dòng như vậy. Bây giờ phần mềm htkk mới, ko biết phải làm sao cho đúng đây. Nan giải quá.

nemchuath

nemchuath

Trung cấp
18/2/11
122
13
18
36
hhh
Tớ thấy từ trước tới giờ vẫn cộng luôn vào giá trị hàng hoá trước thuế mà
Kì này tớ vẫn làm như thế đây. Không biết có sao không.

Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
tớ cũng kê khai thê
phí + số tiền chưa thuế
còn vat để riêng

M

maudon88

Sơ cấp
20/12/09
25
2
0
35
Nhổn - Từ Liêm - Hà Nội
uhm. Mình cũng cộng thêm phí xăng dầu vào phần giá trị hàng hóa, còn thuế thì mình đánh tay vào, vẫn ghi thành công mặc dù có báo gtgt vượt quá ngưỡng cho phép nhưng vẫn in đc mà.

Kangu

Kangu

Trung cấp
26/6/11
158
2
0
Hưng Yên
uhm, tớ cũng kê khai như thế mà
hi

T

thutrang1989

Guest
26/10/09
51
0
6
35
Hải Phòng
uhm. Mình cũng cộng thêm phí xăng dầu vào phần giá trị hàng hóa, còn thuế thì mình đánh tay vào, vẫn ghi thành công mặc dù có báo gtgt vượt quá ngưỡng cho phép nhưng vẫn in đc mà.

từ trước đến giờ mình cũng làm thế. Sang phần mềm HTKK 3.0 thì cũng vẫn in được nhưng nó lại bị báo lỗi màu vàng ở ô thuế GTGT. Minh đang ko biết xử lý thế nào. Vẫn in ra để nộp ko biết có sao không mọi người?

N

ngan8nd

Sơ cấp
9/6/11
16
0
1
36
nam dinh
mình cũng làm như bạn lovedh và Nguyen tha87 nói,phí xăng dấu cộng vào tiền giá trị hàng hóa,còn 10% thuế thì gõ tay vào phần mèm thôi,đây là chị kế toán bảo tớ làm thế. Tớ cũng giống bạn lovedh là khi gõ vậy nó xuất hiện ô chữ màu vàng và trên cùng có ô màu đỏ báo là "Giá trị thuế vượt ngưỡng cho phép" nhưng mình thử '' ghi '' lại thì vẫn ghi bình thường và in thử,ko thấy báo gì.vậy chắc ko sao

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA