Làm thế nào để đóng bảo hiểm ở mức thấp?

  • Thread starter vumoon
  • Ngày gửi
V

vumoon

Sơ cấp
13/2/06
9
0
0
38
Bac Giang
#1
Chào các bạn
Mình làm việc ở một công ty TNHH. Xếp công ty mình muốn mức lương kê khai với thuế cao để làm chi phí nhưng ngược lại muốn đóng bảo hiểm ở mức lương thấp. Các bạn có thể cho mình một lời khuyên được không? Mình phải làm thế nào để đảm bảo được cả hai yêu cầu của xếp? Liệu làm hai hợp đồng lao động có được không? và TK 338 xử lý thế nào? Cảm ơn các bạn.
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
12/11/03
3,502
108
63
Ninh Thuận
#2
Điều giám đốc bạn muốn đang là điều của nhiều giám đốc khác muốn nhưng ở đây Giám Đốc của bạn đang phạm hai luật :
  • Khai khống lương
  • Chiếm dụng tiền BHXH của người lao động.
Trước tiên bạn làm vừa lòng “sếp” nhưng bạn sẽ được bên BHXH chăm sóc bạn kỹ và hơi gặp khó khăn. Nếu bạn muốn làm được thì tham khảo lại một số bài viết để biết các khoản phụ cấp nào đóng bảo hiểm và những khỏan phụ cấp nào không đóng bảo hiểm để ứng dụng.
Đối với quận 6 hiện nay thì BHXH được đóng trên tổng thu nhập của người lao động trong tháng không biết có bạn nào làm việc với cơ quan BHXH quận 6 rồi có gì khác hơn không?
Thân
 
L

LUONG TUAN ANH

Cao cấp
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
#3
? và TK 338 xử lý thế nào?
Thế bạn định không kê khai à...? Không kê khai thì sao ? Mời bạn tham khảo : điểm a phần 2 Điều 9 chương II- NĐ 185/NĐ-CP/2004 ngày 04/11/2004 nhé !

Liệu làm hai hợp đồng lao động có được không?
Mời bạn tham khảo : điểm a,e phần 3 Điều 7 chương II - NĐ 185/NĐ-CP/2004 ngày 04/11/2004 nhé !
Mình phải làm thế nào để đảm bảo được cả hai yêu cầu của xếp?
* Để làm được theo yêu cầu của Sếp bạn hãy để dành sẵn cho mình từ 10 triệu đến 40 triệu nộp phạt cho nhà nước là được !
Các bạn có thể cho mình một lời khuyên được không?
* Hãy ký một khoản tiền tài trợ từ phía Sếp của bạn trước đã !! hà hà !?.Vì ký HĐLĐ là công việc của Sếp nhưng hạch toán và kê khai là việc của KT " hai vấn đề này hoàn toàn độc lập khác nhau " .Hãy làm việc theo lệnh của Sếp bằng văn bản kèm theo khoản tài trợ trên !
Xếp công ty mình muốn mức lương kê khai với thuế cao để làm chi phí nhưng ngược lại muốn đóng bảo hiểm ở mức lương thấp.
* Sếp của bạn tham thế ! Tính toán hơi cao đấy...? Bạn gửi cho Sếp của bạn
các văn bản về "Xử phạt hành vi trốn thuế" đã
Chào các bạn
* Thân !
 
P

PhuongHuong

Sơ cấp
13/1/06
16
0
0
Quan 7
#4
Vumoom ơi, Sếp bạn "hơi bị" ác đó. Bạn hãy trình bày thẳng với sếp bạn là không thể được nhé.
Mình thấy bạn Lương Tuấn Anh đã nói rất rõ với bạn rồi đó. Mà giờ mức lương tối thiểu đã là 350.000đ rồi đó nhé, bạn thử nhân với hệ số xem thử mức lương đóng BH ít nhất là bao nhiêu?
hãy cố thuyết phục sếp, để không phải "đau đầu" với cơ quan bảo hiểm nhé bạn.
 
vu minh

vu minh

Thành viên thân thiết
21/9/04
389
0
0
TPHCM
#5
vumoon nói:
Chào các bạn
Mình làm việc ở một công ty TNHH. Xếp công ty mình muốn mức lương kê khai với thuế cao để làm chi phí nhưng ngược lại muốn đóng bảo hiểm ở mức lương thấp.
Để đáp ứng yêu cầu của xếp, bạn sẽ phải làm bảng lương với mức lương khống, vậy người lao động tại đơn vị có chịu ký vào bảng lương này không khi mà họ lãnh lương với số tiền ít hơn?:wall:
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#6
Theo các bác đừng đùa nữa mà :)
Túm lại, là đừng nghe theo sếp mà làm 2 HĐLĐ, cái gí linh động giải quyết được thì làm còn việc sai trái như thế thì thôi ngay. Muốn được lòng sếp mà không phạm luật thì dựa vào thang bảng lương NN là ổn (có lương cơ bản và phần bổ sung)
 
V

vumoon

Sơ cấp
13/2/06
9
0
0
38
Bac Giang
#7
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chắc mình phải thuyết phục xếp thôi, không thì có lúc phải bỏ tiền túi ra mà đền mất nhỉ? Chúc các bạn một ngày vui vẻ.
 
L

laohac

Sơ cấp
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
#8
vumoon nói:
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chắc mình phải thuyết phục xếp thôi, không thì có lúc phải bỏ tiền túi ra mà đền mất nhỉ? Chúc các bạn một ngày vui vẻ.
Có sao đâu. Đây là giải pháp: ( Cty tôi đang làm )
Tất nhiên, lương Cty tôi trả là thực tế chứ ko làm khống lên, xong đó là 1 mức lương ko thấp.
Bên tôi làm HĐLĐ, trên HĐLĐ bạn phân định rõ ra:
+ Lương Cơ bản: ( dùng để đóng BH)
+ Lương Kinh doanh: ( Lương CB + lương KD là Chi phí lương)
CF đóng BHXH là chi phí mà các bạn thoả thuận với bên BHXH và bên BHXH chấp nhận thì OK
Còn thuế tính chi phí lương hợp lý theo đúng HĐLĐ
:food-smil
 
N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
#9
đóng Bảo Hiểm

Cách tính và ghi trong hợp đông lao động của"laohac' xem ra có lý đấy các bạn ơi.
 
V

vumoon

Sơ cấp
13/2/06
9
0
0
38
Bac Giang
#10
Cảm ơn laohac cho lời khuyên bổ ích. Nhưng thay vì lương kinh doanh mình đưa vào các khoản ăn trưa (không vượt quá mức lương tối thiểu), tiền xăng xe, phụ cấp trách nhiệm cũng được phải không bạn. Mà các bạn có biết quy định nào nói về phụ cấp trách nhiệm đối với loại hình công ty TNHH không? Giúp mình với!
 
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
245
0
0
Hà nội
#11
vumoon nói:
Cảm ơn laohac cho lời khuyên bổ ích. Nhưng thay vì lương kinh doanh mình đưa vào các khoản ăn trưa (không vượt quá mức lương tối thiểu), tiền xăng xe, phụ cấp trách nhiệm cũng được phải không bạn. Mà các bạn có biết quy định nào nói về phụ cấp trách nhiệm đối với loại hình công ty TNHH không? Giúp mình với!
Sao bạn lại phải đưa phụ cấp vào làm gì nhỉ, đưa phụ cấp vào thì được bao nhiêu mà lại phải giải trình. Bạn cứ làm theo phương án lương cơ bản và lương kinh doanh, lương cơ bản theo hệ số nhà nước quy định, lương kinh doanh thì tùy bạn nhưng cũng phải có hệ số cho phù hợp. Đó là phương pháp hoàn toàn chính xác và hợp luật.
Đừng phải lăn tăn gì, vấn đề này đã thảo luận nhiều rồi.
 
K

kimhongyen

Sơ cấp
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
#12
Mình đồng ý với Laohac về cách lập bảng lương. nhưng với cách này thì nếu bạn làm đúng hệ bậc lương thì đỡ thiệt cho NLĐ. mà theo mình thì hình như cơ quan BHXH cũng không quan tâm lắm đến bậc lương bạn làm đúng hay sai nữa, nhưng bạn đừng để thiệt cho NLĐ nhe
 
W

winter

Sơ cấp
13/3/06
46
0
0
Vungtau
#13
em đồng ý với ý kiến của bác Hạc - công ty em cũng là công ty TNHH và lương của CBCNV Công ty em cao hơn lương tối thiểu của Nhà nước khoảng 8 - 10 lần va Sếp của em cũng muốn đóng BHXH Ít thôi . và em chọn giải pháp :
+ Lương căn bản đóng BHXH thấp
+ lương theo hiệu quả kinh doanh đăng ký lại với Sở lao động & TBXH cao.
+ Các khoản phụ cấp.
Vậy là em đã làm hài lòng sếp em và hài lòng các bác BHXH . Thế là ổn.
 
T

thuyvycocon

Sơ cấp
23/3/06
3
0
0
Tp HCM
#14
Bạn vumoon thân, ở những doanh nghiệp sử dụng lao động nhiều như ngành dệt,gia công giày thì cơ quan BH vẫn cho áp dụng đóng BHXH theo mực lương tối thiểu 350.000 * hệ số lương (1.35 - 1.56 - 1.78 vv) và khi quyết toán năm thì cơ quan thuế sẽ hơi làm khó bạn một chút thôi.Còn nếu cty của bạn chỉ sử dụng ít nhân công thì bạn có thể ghi trên bảng lương mục lương căn bản để đóng BH và các khoản phụ cấp khác như thế thì bạn vẫn thoả mãn cả 2 yêu cầu của xếp. Chúc bạn không phải gặp những yêu cầu hóc búa như vậy nữa
 
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
#15
Ui trời!

Đến giờ mà các bạn vẫn băn khoăn chuyện này thế cơ à? Chứng tỏ các bạn chỉ thích hỏi thôi, mà không chịu check bài gì cả.

Bạn cứ check hết trong box này đi. Sẽ có câu trả lời đầy đủ.

Thân!
 
H

hoangthuy

Sơ cấp
11/3/04
41
0
0
37
Binh Duong
#16
laohac nói:
Có sao đâu. Đây là giải pháp: ( Cty tôi đang làm )
Tất nhiên, lương Cty tôi trả là thực tế chứ ko làm khống lên, xong đó là 1 mức lương ko thấp.
Bên tôi làm HĐLĐ, trên HĐLĐ bạn phân định rõ ra:
+ Lương Cơ bản: ( dùng để đóng BH)
+ Lương Kinh doanh: ( Lương CB + lương KD là Chi phí lương)
CF đóng BHXH là chi phí mà các bạn thoả thuận với bên BHXH và bên BHXH chấp nhận thì OK
Còn thuế tính chi phí lương hợp lý theo đúng HĐLĐ
:food-smil
Bạn có thể nói rõ hơn về phần lương kinh doanh không? Ví dụ: lương CB là 790.000đ/tháng, lương thực tế tính theo sản phẩm là 1.000.000. Vậy ký hđlđ với mức lương cơ bản là 790.000đ + lương kinh doanh (hoặc năng suất) là phần chênh lệch. Đúng không?
 
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
36
Ho Chi Minh City
#17
laohac nói:
Có sao đâu. Đây là giải pháp: ( Cty tôi đang làm )
Tất nhiên, lương Cty tôi trả là thực tế chứ ko làm khống lên, xong đó là 1 mức lương ko thấp.
Bên tôi làm HĐLĐ, trên HĐLĐ bạn phân định rõ ra:
+ Lương Cơ bản: ( dùng để đóng BH)
+ Lương Kinh doanh: ( Lương CB + lương KD là Chi phí lương)
CF đóng BHXH là chi phí mà các bạn thoả thuận với bên BHXH và bên BHXH chấp nhận thì OK
Còn thuế tính chi phí lương hợp lý theo đúng HĐLĐ
:food-smil
Mình có đến Bảo Hiểm XH Q.I và được trả lời như thế này về mức lương đóng BHXH :
1/ Tất cả số tiền ghi trong Điều 3 của Hợp Đồng LAo động được cộng lại để đóng BHXH không phân biệt là lương kinh doanh & trợ cấp ăn trưa ,. . gì hết
Trong Hợp đồng ghi bi nhieu đóng bấy nhiêu
--Vì mình có tách ra trong hợp đồng của người lao động 02 phần :
VD : lương thực tế họ lĩnh hàng tháng 2.500.000 đ .Trong Điều 3 HĐmình ghi
+ Mức lương chính căn cứ đóng BHXH (3): 1.000.000 đ
+ Lương kinh doanh (trong muc những thỏa thuận khác ) : 1.500.000 đ
Tổng mục (3) + (12) : 2.500.000
---> BHXH ko chịu cho Cty đóng trên 1.000.000 mà phải đóng trên 2.500.000 ; còn nếu muốn đóng trên 1.000.000 cũng được nhưng phải bỏ đi dòng 1.500.00đ ra khỏi Hợp đồng . Nếu mà làm như thế này chắc chắn thì quyết toán THuế sẽ giục ra 1.500.000 đ trên bảng lương thực nhận

Nên mình không biet laohac ghi như thế nào trên HỢp đồng về mưc luong kd + luong đóng BHXH mà được lòng Bên BHXH & Bên Thuế ? Xin nhờ chỉ giáo
vì mình đang rắc rối vấn đế này 01 tháng nay rùi chưa đăng ký BHXH được:wall:
 
duyen

duyen

Thành viên thân thiết
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
#18
Chào bạn Thao!
Mình cũng gặp giống trường hợp giống như bạn đó .Nhưng mình có cách để bên BHXH không bắt đóng phần lương kinh doanh và phụ cấp.Bây giờ bani chịu khó viết lại HDLD tất cả các phần không thuộc lương cơ bản bạn đưa vào khoản mục 12 của hợp đồng lao động tức là những thoả thuận khác (là thoả thuận giữa người công ty với người lao động)thì bên BH sẽ không bắt đóng BH ở phần đó.
Chúc bạn thành công
 
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
36
Ho Chi Minh City
#19
To Duyen ,

1/Mình đã làm như trên : mục (3) mình ghi tiền lương chính là 1.000.000
mục (12) thỏa thuận khác mình ghi lương kinh doanh 1.500.000 đ
Thế mà bên BHXH họ khăng khăng không chịu mình đã phải lên đó nhiều lần nhưng họ cứ bảo thế ... Mình không biết có phải họ cố tình làm khó cho mình ko nữa . Thật sự thì mình thấy các mức lương bên mình đóng cho BHXH là không thấp và cao hơn so Thang bảng lương nhà nước ;trbình bằng 40% lương họ thực lĩnh và cái này lao động họ cũng chấp nhận và bên mình cũng không nhiều lao động có 7 người thôi.
2/ Thiệt tình nhiều khi mình thấy chán mấy ông mấy bà cơ quan nhà nước quá; hôm trước đi gặp ông kia bảo thế là đủ bổ sung thêm cái này la ok; bữa sau gặp bà nọ bổ sung thêm cái kia ,... mà chỉ là đăng kí ban đầu ....Rõ chán
Họ cứ làm kiểu này nên mình thấy sao nhiều DN không thích đóng BH nó gây phiền hà cho Doanh nghiệp quá .
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#20
BHXH Q1 xưa này là đòi đóng trên tổng thu nhập ghi trên HĐLĐ. Trường hợp này phải có 2 bản HĐLĐ thôi. Với BHXH mình làm thành 1 bản HĐLĐ khác chỉ ghi lương chính thôi, tách hết các khoản khác ra. Còn bản ghi đầy đủ thì để sử dụng nếu thuế hỏi thăm đến.
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • HongLam18



Xem nhiều