Tâm sự của kế toán mới ra trường!

• Thread starter huethuanhn
  • Ngày gửi
bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi
Ðề: Tâm sự của kế toán mới ra trường!

Khi mới ra trường mình làm hồ sơ xin việc và rải nhiều nơi, thậm chí còn xin cả làm bán hàng. Web ưa thích của mình hồi đó là trang Vietnamwork, hiệp hội ngân hàng.. mấy tờ báo ..làm hồ sơ nhiều nơi mà chẳng nơi nào hẹn phỏng vấn cả. Khó khăn lắm. Nhưng mình khuyên các bạn học kế toán mới ra trường chưa có kinh nghiệm nhiều và chưa có mối quan hệ thì các bạn nên xin vào làm sale phần mềm kế toán. Chẳng hạn như Misa. Mình cũng từng rất may mắn khi được bên MISA nhận việc. Đầu tiên họ sẽ đào tạo cho mình cách sử dụng phần mêm. Khi làm công việc sale khoảng 1 năm tiếp xúc với nhiều kế toán mình cũng sẽ tích lũy được rất nhiều kinh nghiệm. Tới khi ra làm thực tế thì sẽ không ngỡ ngàng khi lý thuyết và thực hành lại khác xa nhau đến vậy. Tuy mất thêm 1 2 năm làm sale nhưng đó quả thực là những năm tích lũy những kinh nghiệm quý giá.

Bạn này quá đúng !

Ai sang bên mình làm SALE ko ? nghiệp vụ sẽ đc đào tạo !

Sau khi thạo phần mềm kế toán + nghiệp vụ giỏi thì

tha hồ bay nhảy xin việc dễ dàng => lương cao

HỌC GIỎI CÓ QUYỀN ĐÒI HỎI mà !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoc.thach

Guest
27/9/15
4
0
1
32
Em chào các anh, chị trong webketoan ạ. Em đã đọc một số topic các anh, chị và mọi người chia sẻ và em thấy những bài viết này thực sự rất hữu ích với những sinh viên mới ra trường như bọn em ạ. Nhân đây em có một câu hỏi muốn nhờ các anh, chị đi trước cho lời khuyên giúp ạ : Đối với những sinh viên mới ra trường thì chúng em nên trả lời như thế nào đối với câu hỏi: Công việc gần đây nhất của em là cách đây X tháng, tại sao bây giờ em mới đi xin việc vào đây? (X có thể 4 tháng hoặc hơn ạ)
Em cảm ơn các anh, chị và mọi người nhiều ạ

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Nhân đây em có một câu hỏi muốn nhờ các anh, chị đi trước cho lời khuyên giúp ạ : Đối với những sinh viên mới ra trường thì chúng em nên trả lời như thế nào đối với câu hỏi: Công việc gần đây nhất của em là cách đây X tháng, tại sao bây giờ em mới đi xin việc vào đây? (X có thể 4 tháng hoặc hơn ạ)
Em cảm ơn các anh, chị và mọi người nhiều ạ

Đây cũng là câu mà anh rất chú trọng và hay hỏi. Em cần xem xem tại sao họ lại hỏi những câu hỏi như thế này.

1. Họ rất hay để ý số lượng các công ty mà các em ghi trong hồ sơ xin việc. Số lượng công ty càng nhiều và thời gian làm việc rất ngắn thì chứng tỏ các em rất dễ nhảy việc. Nhảy việc nhiều có rất nhiều nguyên nhân, có thể là do phía công ty cũ, nhưng phần lớn là:
- Do các em ko xác định rõ mục tiêu nên xin bừa vào các công ty và rồi sau 1 thời gian làm việc thì thấy nó ko giống như tưởng tượng, và vỡ mộng. Nếu xác định rõ mục tiêu thì việc chọn công ty để làm là phải rất cẩn thận (xem bài số 0 anh post ở link http://bit.ly/wkt-nghenghiep)
- Do các em ko kiên trì, nghĩ công việc đơn giản nên gặp khó khăn là nhảy. Mà giai đoạn mới xin việc thì mục tiêu là kiếm kinh nghiệm chứ ko phải "Đơn giản và lương cao"
- Do quá kém (kiến thức, kỹ năng, thái độ) nên vào đâu cũng bị cho nghỉ việc.

2. Tại sao họ lại để ý quãng thời gian từ khi các em nghỉ ở công ty cuối cùng cho tới thời điểm đi xin việc?
Bởi vì:

- Những người chủ động, ham làm thì họ ko bao giờ chịu ở nhà ăn không ngồi dồi (dù có tiền). Họ sẽ lăn lộn đi khắp nơi để xin việc chứ ko "ngồi chơi xơi nước". Không thể lấy lý do thất nghiệp vì ko có ai gọi được, bởi có hàng trăm ngàn công ty lớn bé hiện đang khát vô cùng những người trẻ đam mê, có thái độ lao động tốt, và có khát khao khẳng định mình, khát khao học hỏi, khát khao kiếm tiền,...
- v.v...

Nói chung, thường thì anh liên tục chê là: Tại sao em về quê chơi, đi ra đi vào,... Tại sao em ko học hàng tỉ kiến thức từ sách, từ mạng,... bao thứ để đọc thì về quê mấy tháng làm gì cho bố mẹ nhức đầu ra. Tại sao hàng ngàn công ty đang khát nhân lực ở bao ngành nghề (ko nhất thiết phải đi làm đúng nghề làm gì) mà lại cứ ngồi nhà "dải hồ sơ" và chờ đợi, v.v.... Chỉ có lười lao động, ko có tính chủ động, ko có đam mê,... thì mới ngồi nhà lâu tới mức như vậy (trừ khi bị bệnh tật gì cần đi khám thì mới ở nhà thôi)

Và những người hay nhảy việc, những người có sức ỳ cao (thất nghiệp lâu) đều là những người mà doanh nghiệp họ ko muốn tuyển.

N

ngoc.thach

Guest
27/9/15
4
0
1
32
Em cảm ơn những chia sẻ của anh, vậy nếu mình đưa ra một câu trả lời thích hợp như là "trong khoảng thời gian đó em muốn bổ sung kiến thức và nâng cao khả năng tiếng anh của mình.Em cũng đã tìm nhưng chưa tìm được công việc phù hợp với nguyện vọng của mình" có được không ạ?
Đây cũng là câu mà anh rất chú trọng và hay hỏi. Em cần xem xem tại sao họ lại hỏi những câu hỏi như thế này.

1. Họ rất hay để ý số lượng các công ty mà các em ghi trong hồ sơ xin việc. Số lượng công ty càng nhiều và thời gian làm việc rất ngắn thì chứng tỏ các em rất dễ nhảy việc. Nhảy việc nhiều có rất nhiều nguyên nhân, có thể là do phía công ty cũ, nhưng phần lớn là:
- Do các em ko xác định rõ mục tiêu nên xin bừa vào các công ty và rồi sau 1 thời gian làm việc thì thấy nó ko giống như tưởng tượng, và vỡ mộng. Nếu xác định rõ mục tiêu thì việc chọn công ty để làm là phải rất cẩn thận (xem bài số 0 anh post ở link http://bit.ly/wkt-nghenghiep)
- Do các em ko kiên trì, nghĩ công việc đơn giản nên gặp khó khăn là nhảy. Mà giai đoạn mới xin việc thì mục tiêu là kiếm kinh nghiệm chứ ko phải "Đơn giản và lương cao"
- Do quá kém (kiến thức, kỹ năng, thái độ) nên vào đâu cũng bị cho nghỉ việc.

2. Tại sao họ lại để ý quãng thời gian từ khi các em nghỉ ở công ty cuối cùng cho tới thời điểm đi xin việc?
Bởi vì:

- Những người chủ động, ham làm thì họ ko bao giờ chịu ở nhà ăn không ngồi dồi (dù có tiền). Họ sẽ lăn lộn đi khắp nơi để xin việc chứ ko "ngồi chơi xơi nước". Không thể lấy lý do thất nghiệp vì ko có ai gọi được, bởi có hàng trăm ngàn công ty lớn bé hiện đang khát vô cùng những người trẻ đam mê, có thái độ lao động tốt, và có khát khao khẳng định mình, khát khao học hỏi, khát khao kiếm tiền,...
- v.v...

Nói chung, thường thì anh liên tục chê là: Tại sao em về quê chơi, đi ra đi vào,... Tại sao em ko học hàng tỉ kiến thức từ sách, từ mạng,... bao thứ để đọc thì về quê mấy tháng làm gì cho bố mẹ nhức đầu ra. Tại sao hàng ngàn công ty đang khát nhân lực ở bao ngành nghề (ko nhất thiết phải đi làm đúng nghề làm gì) mà lại cứ ngồi nhà "dải hồ sơ" và chờ đợi, v.v.... Chỉ có lười lao động, ko có tính chủ động, ko có đam mê,... thì mới ngồi nhà lâu tới mức như vậy (trừ khi bị bệnh tật gì cần đi khám thì mới ở nhà thôi)

Và những người hay nhảy việc, những người có sức ỳ cao (thất nghiệp lâu) đều là những người mà doanh nghiệp họ ko muốn tuyển.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Em cảm ơn những chia sẻ của anh, vậy nếu mình đưa ra một câu trả lời thích hợp như là "trong khoảng thời gian đó em muốn bổ sung kiến thức và nâng cao khả năng tiếng anh của mình. Em cũng đã tìm nhưng chưa tìm được công việc phù hợp với nguyện vọng của mình" có được không ạ?

Đây là 2 câu mà DN họ thích nghe:

1. Em đang tham gia 1 khóa học ABC (nghề nghiệp, tiếng anh,...) để có những kiến thức bổ trợ vững chắc hơn trong công việc. Vì tập trung cho việc học nên học cả ban ngày, nên em ko muốn đi xin việc mà lại nghỉ vào những ngày học làm ảnh hưởng tới công việc.
2. Vì lựa chọn công việc sát với mục tiêu, nên em đã chọn kỹ công ty phù hợp, tránh việc "vào làm cho có việc để làm" để rồi làm một thời gian ngắn lại đi.

NHƯNG:

Anh thấy trung thực vẫn là hơn cả. Vì 2 cách trên tuy DN họ thích, nhưng với chính bản thân các em thì đó chỉ là cách đối phó. Một khi đã ko trung thực thì việc gì làm mình cũng không trung thực và sẽ tìm cách đối phó trả lời kiểu như ở trên. Một khi không trung thực thì sẽ lòi ra điểm yếu mà thôi. Chủ DN họ sẽ đọc vị được không lúc này thì lúc khác. Khi họ nhận ra điều đó thì ko gì tệ hơn.

Nếu chẳng may em có khoảng thời gian ko đi xin việc, hoặc ko xin được việc quá lâu thì em cứ thành thật nói, và có thể nói là đến 1 ngày em nhận ra không có lao động cuộc sống thật vô vị, ko có việc làm thì cảm thấy cuộc sống không còn giá trị, điều đó thôi thúc em quay trở lại với việc tìm kiếm và đến với công ty. (tức là em lờ câu trả lời của họ đi và cứ nói thật là bây giờ mới là sự khát khao, mong muốn được lao động, được trở thành người đem lại giá trị cho người khác, cho chính mình).

Và hơn tất cả. (Nếu còn chưa có việc làm), thì em hãy hành động ngay từ hôm nay. Lọc các yêu cầu tuyển dụng, công việc nào cũng có thể phù hợp với bất cứ ai. Đừng kén nghề này nghề nọ. Nếu đúng nghề mình học và có KN rồi thì tốt, nhưng luôn nhớ là rất nhiều người thành công mỹ mãn ở công việc chả liên quan gì tới ngành học cả. Nghề nào càng được học nhiều kiến thức, kỹ năng thì càng tốt cho tương lai sau này.

N

NÃO CÁ VÀNG

Guest
21/3/17
1
0
1
29
Chào cả nhà ạ, em lần đầu vào trang đăng bình luận ạ. Em một sinh viên mới ra trường cũng may mắn được nhận vào 1 công ty đúng chuyên ngành nhưng khổ một nỗi, tự em cảm thấy chị ktt ko muốn giao việc cho em làm,mà em là người mới. Rõ ràng là cùng 1 vk mà em chưa biết làm sai thì chị ấy khó chịu ns nặng nhẹ, nhưng 1 chị khác(người cũ) làm sai thì không có vấn đề gì cả, mỗi lúc như vậy em căng thẳng lắm, e cũng ko biết mình sai ở chỗ nào , em cũng không phải đứa trốn việc láo hay cãi xem thường người khác. Chứ cái kiểu này em bị trầm cảm mất, chị áy làm cho em thấy mình vô dụng lắm, mặc dù biết bản thân em đang còn kém cỏi và không dược giỏi nhưng em cũng cố gắng hết sức rồi, cái gì sai em cũng ghi nhớ để không tái phạm. Em cũng chảng biết nói sao nữa, nhưng em không hiểu lắm vì sao những người cũ lại hay khinh thường và không muốn chỉ dạy những người mới ạ????
:'(

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Chào cả nhà ạ, em lần đầu vào trang đăng bình luận ạ. Em một sinh viên mới ra trường cũng may mắn được nhận vào 1 công ty đúng chuyên ngành nhưng khổ một nỗi, tự em cảm thấy chị ktt ko muốn giao việc cho em làm,mà em là người mới. Rõ ràng là cùng 1 vk mà em chưa biết làm sai thì chị ấy khó chịu ns nặng nhẹ, nhưng 1 chị khác(người cũ) làm sai thì không có vấn đề gì cả, mỗi lúc như vậy em căng thẳng lắm, e cũng ko biết mình sai ở chỗ nào , em cũng không phải đứa trốn việc láo hay cãi xem thường người khác. Chứ cái kiểu này em bị trầm cảm mất, chị áy làm cho em thấy mình vô dụng lắm, mặc dù biết bản thân em đang còn kém cỏi và không dược giỏi nhưng em cũng cố gắng hết sức rồi, cái gì sai em cũng ghi nhớ để không tái phạm. Em cũng chảng biết nói sao nữa, nhưng em không hiểu lắm vì sao những người cũ lại hay khinh thường và không muốn chỉ dạy những người mới ạ????
:'(
Cứ chịu khó đi bạn. Chịu khó hơn nữa. Hết sức rồi thì nghĩ vẫn còn cố gắng hơn tí nữa...
Rồi 1 ngày không xa, bạn sẽ như họ. Là nhân viên cũ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA