kế toán xây dựng

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Anh chị giúp em với! Công ty em xây tự xây dựng nhà nghỉ dưỡng để bán . Mà hiện giờ thì chưa có doanh thu, song chi phí thì nhiều. Hiện chi phí cho 642 lên tới 1 tỷ trong năm 2005. Và bây giờ lương cho nhân viên thi lên tới gần 1tỷ. mà trong khi đó vốn điều lệ của công ty em chỉ có 4 tỷ. Vậy có lắt léo gì cho công ty chúng em khi chi phí quá nhiếu không? (Biết rằng : Dự án khu du lịch sinh thái nghỉ dương của công ty em cũng lớn và quy mô)
Em còn một băng khoăn: khi em hạch toán lương thi em cho hết vào 642.
Nhưng em nghĩ như thế là sai:
Vì thật ra; Ngoài nhân viên tại công ty ra còn rất nhiều nhân viên thuê ngoài ( làm partime) và các kiến trúc sư (người thiết kế mẫu nhà ) những công nhân trực tiếp làm ở công trường (nhưng không phải là làm ở phân xưởng).
Vậy thì: em sẽ hạch toán những người này vào đâu bây giờ?
Em nghĩ có nên hạch toán tiền lương của họ vào 241 ko?
Mong anh chị có kinh nghiệm trong xây dựng giúp em. Và nói rõ cho em cách thức hạch toán cụ thể về vấn đề này với ạ.
Em cảm ơn tất cả mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bạn xây nhà để bán thì các chi phí liên quan đến công trình tập hợp vào TK 62X, không hạch toán vào TK 241.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
hangsau nói:
......... khi em hạch toán lương thi em cho hết vào 642.
Nhưng em nghĩ như thế là sai:
Vì thật ra; Ngoài nhân viên tại công ty ra còn rất nhiều nhân viên thuê ngoài ( làm partime) và các kiến trúc sư (người thiết kế mẫu nhà ) những công nhân trực tiếp làm ở công trường (nhưng không phải là làm ở phân xưởng).
Vậy thì: em sẽ hạch toán những người này vào đâu bây giờ?
Em nghĩ có nên hạch toán tiền lương của họ vào 241 ko?
..... Và nói rõ cho em cách thức hạch toán cụ thể về vấn đề này với ạ.

Công trình của công ty bạn cũng lớn và quy mô mà kế tóan công trình còn hỏi như vậy thì thực sự cũng chẳng biết trả lời bạn như thế nào.

Bạn có thể tìm đọc quyển :"Kế toán xây dựng cơ bản" của NXB Tài chính để đọc, nếu còn vấn đề nào chưa hiểu có thể post lên DĐ để trao đổi.

Trong topic này có thể giúp bạn ít nhiều
http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=12712
Hy vọng sẽ hữu ích hơn cho bạn.

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đây là hình thức kinh doanh bất động sản, công đoạn xây dựng chỉ chiếm 1 phần trong đó.
Tổng chi phí gồm 3 phần:
1. Đền bù và thuế đất
2. Xây dựng cơ sở hạ tầng
3. Xây dựng các hạng mục
Phần 1 tập hợp chung vào chi phí của dự án
Phần 2 tập hợp chung vào dự án, chia ra nhân công và vật tư nhưng thường thì giai đoạn này chủ đầu tư thường giao đứt cho bêb B. Kết thúc giai đoạn này phân bổ toàn bộ chi phí 1+2 vào chi tiết các lô hoặc hạng mục theo quy hoạch 1-500.
Phần 3: Xây dựng, tập hợp theo từng lô hoặc từng hạng mục.

Về chi phí quản lý và điều hành dự án, thông thường trong phương án đã có tính 1 phần, bạn có thể phân bổ 1 phần 642 vào đây (Kết chuyển từ 642 vào 154). Có lẽ một số bạn sẽ không đồng ý với quan điểm này. Theo tôi, việc hạch toán vào TK nào không phụ thuộc vào nơi phát sinh chi phí đó mà là nơi sẽ hưởng những kết quả do chi phí đó phát sinh. Nếu bạn tập hợp vào 242 rồi phân bổ vào dự án thì tốt hơn (vì chu kỳ KD của dự án rất dài, bạn có thể kết chuyển 642 1 năm/lần), hàng tháng có thể để số dư tài khoản loại 6. Nhưng cũng có thể kết chuyển từ 642 vào 154 (xem như điều chỉnh chi phí và phân bổ lại).
Đối với chi phí 642, cũng do chưa có doanh thu (có khi dự án làm 4-5 năm sau mới có doanh thu) thì có thể treo 642 vào 242. Cũng theo quan điểm trên, vì chu kỳ KD của công ty 4-5 năm và bản chất khoản chi 642 này là của khoản thu 4-5 năm sau kia, ta có thể treo tới thời điểm đó rồi mới kết chuyển, tránh tình trạng "lỗ giả" trên báo cáo tài chính.

L

le ngoc trung

Guest
4/1/05
64
0
0
42
ha tay
Theo tôi thì các chi phí về nhân công thuê ngoài thì hạch toán vào tài khoản 627 chứ nhỉ.

H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
Ban đang ở loại hình Cty kinh doanh nhà nên cần tìm hiểu, học tập mô hình công ty loại này hiện nay trên địa bàn HN có rất nhiều đó.Vấn đề tập hợp chi phí trong đó có chi phí tiên lương và chi phí quản lý thì vẫn hạch toán bình thường. Chỉ có bàn luận nhiều về hạch toán doanh thu như thế nào thì còn nhiều quan điểm.Riên ctrình Nhà nghỉ điều dưỡng nếu xây để bán thì tập hợp chi phí và tính giá thành riêng(Không phải là XDCB dở dang)mặc dù là hình thức tự làm hay đi thuê.

H

huyenanh

Guest
4/3/06
20
0
0
Cau giay-Ha noi
Bạn nên hạch toan chi phí nhân công thuê ngoài kể cả công nhân làm nửa ngày vào 627 chi tiết sau đó cuối kỳ kết chuyển 154.
Nhưng lưu ý,đối với nhân công thuê ngoài không có pháp nhân bạn phải cận thận trong hồ sơ chứng từ để khi cơ quan Thuế kiểm tra tránh được thuế thu nhập phải nộp thay cho người lao động!!!
Chúc bạn thành công!

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Tr­ước em cũng thực tập về kế toán xây dựng.Ở công ty thì gồm có nhiều Đội xây dựng. Lương của nhân viên quản lý đội, và công nhân có ký HDLĐ với Công ty thì hạch toán lương vào 627. Còn nhân viên quản lý ở các phòng ban chức năng của công ty thì hạch toán vào 642...Sau đó kết chuyển sang 154. Hic!Không biết giờ có gì thay đổi ko nhẩy???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi bạn huyenanh và hanhlata:

Những lao động trực tiếp tham gia vào quá trình hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN (cả lao động của DN và thuê ngoài) sẽ được hạch toán vào TK 622 - Chi phí nhân công trực tiếp.

Nhân viên quản lý phân xưởng, bộ phận, đội sản xuất sẽ được hạch toán vào TK 6271 - Chi phí nhân viên phân xưởng.

Nhân viên thuộc bộ phận quản lý doanh nghiệp sẽ được hạch toán vào TK 6421 - Chi phí nhân viên quản lý.

G

Giap_Ngoc

Guest
14/3/06
1
0
0
Ha Noi
Các đại ca ơi cho em hỏi nhé!. Khi máy móc của đội công trình (là máy của công ty) bị hỏng một số bộ phận (có xác nhận máy hỏng và đề nghị sửa máy). Khi hoá đơn GTGT về kê mua bộ phận máy có giá trị lớn (>10tr). Em là kế toán tập hợp chi phí của đội, khi lên bảng kê chi phí hoàn tạm ứng, em phải kê vào khoản mục gì? Cảm ơn các đại ca

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Các bạn chú ý: kế toán XDCB của công ty KD BĐS và công ty chuyên đi xây dựng là khác nhau. Công ty KD BĐS là công ty chủ đầu tư (Bên A) còn công ty Xây dựng là thường là đơn vị thi công (Bên B).
Loại hình công ty KD BĐS chưa có nhiều đâu, kế toán của nó tuy chẳng có gì phức tạp nhưng nó phụ thuộc rất nhiều vào quá trình tiến hành các thủ tục, giấy tờ liên quan đến Luật đất đai. Việc tập hợp, định khoản chi phí vào TK nào, tiểu khoản nào, đối tượng nào cũng đơn giản như những hình thức KD khác, nhưng việc kết chuyển và tính giá thành là cả một vấn đề. Điều này khá quan trọng đối với kế toán quản trị, nhằm đánh giá khả năng tài chính, tình trạng kinh doanh trước khi bắt đầu thực hiện 1 dự án khác, tiếp tục dự án, chuyển nhượng dự án hay kêu gọi hợp tác.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Giap_Ngoc nói:
Các đại ca ơi cho em hỏi nhé!. Khi máy móc của đội công trình (là máy của công ty) bị hỏng một số bộ phận (có xác nhận máy hỏng và đề nghị sửa máy). Khi hoá đơn GTGT về kê mua bộ phận máy có giá trị lớn (>10tr). Em là kế toán tập hợp chi phí của đội, khi lên bảng kê chi phí hoàn tạm ứng, em phải kê vào khoản mục gì? Cảm ơn các đại ca
Hạch toán vào 623 hoặc 627

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Nói thêm về giá thành, tập hợp chi phí nhưng công trình chưa hoàn thành thì vẫn treo ở TK 154, khi nào công trình hoàn thành xong mới tính (có khi cả 2-3 năm cũng phải chịu) trừ trường hợp hoàn thành từng hạng mục và bán tạm từng hạng mục thì có thể k/c chi phí tương ứng với doanh thu bán.
Còn nếu mua một bộ phận máy móc về có giá trị > 10 tr để sửa chữa thì phải tính vào chi phí hoặc phân bổ dần nếu giá trị lớn, chi phí không gánh nỗi. Dù có mua bộ phận gì, giá trị > 10 tr chỉ ghi nhận tăng TSCĐ khi thỏa mãn điều kiện tăng TSCĐ trong chuẩn mực.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA