Rắc rối tiền tài khoản

• Thread starter Nắng khuya
  • Ngày gửi
N

Nắng khuya

Guest
Chào các anh chị, em muốn hỏi 1 chút. Bảng công nợ gửi cho khách hàng là 1 số tiền, khi viết hoá đơn, do có sự nhầm lẫm em lại xuất hoá đơn với số tiền khác (trị giá nhỏ hơn) và khách hàng của em đã chuyển tiền theo bảng kê. Vậy em có phải giải trình gì với thuế không? Em cũng chưa thấy khách hàng ý kiến chuyện này. Anh chị nào biết trả lời giúp em với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Nắng khuya nói:
Chào các anh chị, em muốn hỏi 1 chút. Bảng công nợ gửi cho khách hàng là 1 số tiền, khi viết hoá đơn, do có sự nhầm lẫm em lại xuất hoá đơn với số tiền khác (trị giá nhỏ hơn) và khách hàng của em đã chuyển tiền theo bảng kê. Vậy em có phải giải trình gì với thuế không? Em cũng chưa thấy khách hàng ý kiến chuyện này. Anh chị nào biết trả lời giúp em với nhé.
Có hai bảng trong dòng của em anh chả hiểu bảng nào.
Bảng kê công nợ khác hóa đơn, khách hàng chuyển tiền theo bảng kê công nợ. Em xem cái nào đúng. Bảng kê đúng thì viết thêm hóa đơn cho người ta. còn hóa đơn mà đúng thì e he trả lại tiền cho người ta, làm lại bảng kê khác đưa người ta, nhưng có vẻ không ổn lắm cho trường hợp thứ hai này.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Nếu số tiền nhỏ (nên khách hàng không đòi hóa đơn ) thì lập chứng từ thu bất thường, Ghi Có 711, Nợ 131

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nắng khuya nói:

*Bảng kê công nợ khách hàng không phải nộp cho cơ quan Thuế hàng tháng vì vậy bạn không phải giải trình gì với cơ quan thuế cả
*Theo như mình hiểu thì bảng kê công nợ của bạn là chính xác nhưng xuất HĐ thiếu vì vậy bạn xuất thêm một HĐ nữa để cho khớp với số công nợ còn lại của phát sinh trên và báo cáo thuế đầu ra bình thường như mọi khi.
*Trong quá trình thực hiện, nếu chưa rõ đề nghị bạn nêu cụ thể từng trường hợp ra để mọi người cùng nghiên cứu và thảo luận.
Chào thân !

N

Nắng khuya

Guest
nmh_phocu nói:
Có hai bảng trong dòng của em anh chả hiểu bảng nào.
Bảng kê công nợ khác hóa đơn, khách hàng chuyển tiền theo bảng kê công nợ. Em xem cái nào đúng. Bảng kê đúng thì viết thêm hóa đơn cho người ta. còn hóa đơn mà đúng thì e he trả lại tiền cho người ta, làm lại bảng kê khác đưa người ta, nhưng có vẻ không ổn lắm cho trường hợp thứ hai này.
Cảm ơn các anh chị đã giúp em giải đáp. Trường hợp của em là trường hợp 1,(số tiền ở bảng kê là đúng, viết hoá đơn thiếu). Vậy là em sẽ phải xuất thêm hoá đơn cho người ta ạ? Hoặc nếu khách không đòi hoá đơn nữa thì em ghi TK Có 711, Nợ 131 ạ?
Mà cho em hỏi thêm, vấn đề là khách hàng chuyển tiền cho bên em bằng chuyển khoản, cho nên số tiền ngân hàng báo có không khớp với hoá đơn. Vậy em phải làm sao?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nắng khuya nói:
Cảm ơn các anh chị đã giúp em giải đáp. Trường hợp của em là trường hợp 1,(số tiền ở bảng kê là đúng, viết hoá đơn thiếu). Vậy là em sẽ phải xuất thêm hoá đơn cho người ta ạ? Hoặc nếu khách không đòi hoá đơn nữa thì em ghi TK Có 711, Nợ 131 ạ?
Mà cho em hỏi thêm, vấn đề là khách hàng chuyển tiền cho bên em bằng chuyển khoản, cho nên số tiền ngân hàng báo có không khớp với hoá đơn. Vậy em phải làm sao?

* To : Nắng khuya thân mến !
Khi xuất HĐ phản ánh DT em định khoản như thế nào...?
Khi viết phiếu thu tiền em định khoản như thế nào.. ?
* Kể cả trong trường hợp khách hàng không yêu cầu xuất HĐ nữa thì em định trốn thuế à ?Tội nặng nhất đấy em ơi!. Vì vậy khi thực hiện công việc em cần phải nghiêm túc phản ánh đúng nghiệp vụ KT phát sinh. Trong quá trình thực hiện nếu vướng mắc em hãy nêu rõ các khó khăn của mình để mọi người hỗ trợ
Chào thân mến!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA