Mua hàng qua mạng, có được tính vào chi phí hợp lý?

• Thread starter Tuấn Giang
  • Ngày gửi
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Chào các bác, em lại làm phiền các bác đây.

Vấn đề của em như thế này:

Công ty em sản xuất và kinh doanh phần mềm. Nhưng để hoạt động, bọn em có thuê đường truyền, máy chủ tận bên Mỹ. Đây là một phương pháp mua hàng qua mạng. Bọn em không hề có hợp đồng, cũng như hóa đơn của bên Mỹ xuất sang.

Bọn em chỉ chuyển qua tài khoản ở thẻ tín dụng (Master card), Vietcombank là đại lý. Khi bọn em chuyển tiền thì có bảng sao kê tiền thanh toán đó. Có đầy đủ thông tin về 2 công ty (Công ty em và công ty bên nước bạn). Vậy khoản này có hạch toán chi phí hợp lý không vậy các bác? Cứu em nhanh các bác. Mỗi tháng mất >40m, cộng thêm phần TNDN nữa thì teo em quá!:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Để được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN, trước hết bạn phải có chứng từ để chứng minh cho nghiệp vụ kinh tế đó là hợp lệ. Sau đó mới xét tới khía cạnh hợp lý sau.

Nếu chỉ có mỗi bản sao kê của ngân hàng thì chẳng thể nào tin được. Khéo người ta lại nghi ngờ đến nghiệp vụ "rửa tiền" đó!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tuấn Giang nói:

Công ty em sản xuất và kinh doanh phần mềm. Nhưng để hoạt động, bọn em có thuê đường truyền, máy chủ tận bên Mỹ. Đây là một phương pháp mua hàng qua mạng. Bọn em không hề có hợp đồng, cũng như hóa đơn của bên Mỹ xuất sang.

Bọn em chỉ chuyển qua tài khoản ở thẻ tín dụng (Master card), Vietcombank là đại lý. Khi bọn em chuyển tiền thì có bảng sao kê tiền thanh toán đó. Có đầy đủ thông tin về 2 công ty (Công ty em và công ty bên nước bạn). Vậy khoản này có hạch toán chi phí hợp lý không vậy các bác? Cứu em nhanh các bác. Mỗi tháng mất >40m, cộng thêm phần TNDN nữa thì teo em quá!:wall:
Mina cũng gặp trường hợp giống bạn. Mina đã in form lúc mình đăng ký trên mạng và cả mail trả lời từ hướng đối tác. Yêu cầu người ta gửi invoice qua cho mình người ta cũng gửi.
Mina thanh toán tiền bằng điện Telex qua NH VCB.
Thiển nghĩ, thời đại công nghệ thông tin hiện nay việc mua các dịch vụ qua mạng là chuyện xảy ra hàng ngày nên chuyện chấp nhận những chi phí hợp lý này các cơ quan thuế và BTC phải chấp nhận là điều hiển nhiên.
Thân

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
MINA nói:
Mina cũng gặp trường hợp giống bạn. Mina đã in form lúc mình đăng ký trên mạng và cả mail trả lời từ hướng đối tác. Yêu cầu người ta gửi invoice qua cho mình người ta cũng gửi.
Mina thanh toán tiền bằng điện Telex qua NH VCB.
Thiển nghĩ, thời đại công nghệ thông tin hiện nay việc mua các dịch vụ qua mạng là chuyện xảy ra hàng ngày nên chuyện chấp nhận những chi phí hợp lý này các cơ quan thuế và BTC phải chấp nhận là điều hiển nhiên.
Thân
Chị ui, cty em cũng mua Server với hosting ở Mỹ, thanh toán bằn Master card, cũng chẳng có hợp đồng hay Invoice gì hết. Bọn em yeu cầu họ kí cho bọn em hợp đồng (thậm chí là tự soạn HD rùi chuyển sang đó) đến hôm sau thì nhận được bản Fax báo giá có chữ kí của người đại diện Cty đó, ngoài ra ko có gì khác. Hỏi thì họ trả lời bên đấy chỉ làm thế thôi, ngoài ra ko có gì khác. Đau đầu thật, Cty em thiết kế Web, cung cấp host, hoá đơn đầu ra thì vãn fải xuất, trong khi đó đầu vào chủ yếu (CP mua host) thì lại ko được tính vào CP hợp lí, làm thế nào bây giờ? có ai giúp em với

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Tuấn Giang nói:
Tuấn Giang nói:

* Bạn thân mến!
Bạn hãy dowloat các quy định khi truy cập các hosting của đường dẫn truyền đó cộng thêm các vấn đề phương thức thanh toán như thế nào (quy định đó có nêu rõ bao nhiêu trên web truy cập đó rồi). Sau đó bạn in ra và nhớ phải qua một cơ quan dịch thuật VN xác nhận đóng dấu). Để được truy cập với các đường dẫn tuyền trên coi như bạn đã được chấp nhận ký HĐ được các đường dẫn truyền đó là bạn đã ký HĐ cùng các Công ty nước ngoài rồi!.
Hàng tháng các bạn thanh toán bằng mastercard cộng thêm yêu cầu bên cơ quan cung cấp internet cho bản chi tiết thế là bạn có đủ chứng từ theo đúng quy định của BTC rồi đấy.
To : Tú Anh
Để được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN, trước hết bạn phải có chứng từ để chứng minh cho nghiệp vụ kinh tế đó là hợp lệ. Sau đó mới xét tới khía cạnh hợp lý sau.
*Điều này ai học KT cũng đều biết !!!?
Nếu chỉ có mỗi bản sao kê của ngân hàng thì chẳng thể nào tin được. Khéo người ta lại nghi ngờ đến nghiệp vụ "rửa tiền" đó!
* Người ta không biết đã phải đưa lên webkt để nhờ giúp đỡ tư vấn Mod đã không giúp đỡ mà lại còn chuyển sang nghành Bộ Công An từ lúc nào không biết ..ha.. ha

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
TG nên thu tập hết tất cả chứng từ liên quan để chúng minh cho việc mua hosting này, như chị Mina ý (càng nhiều càng dễ đc chấp nhận:) ). Và nhớ phải đóng thuế nhà thầu nữa.

P/s bác LTAnh: Bác có phải là Supersoi Mod ko đấy?!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Và nhớ phải đóng thuế nhà thầu nữa.
@Lannhu, tại sao mình phải đóng thuế nhà thầu trong trường hợp này, em có thể giải thích được không? Theo thực tế thì mình đang mua dịch vụ và nhập khẩu dịch vụ này, vậy đóng thuế nhà thầu ....????

VuHoaiDuc

VuHoaiDuc

Boat & The Sea ®
1/1/04
160
2
0
53
Ai trong diễn đàn
MINA nói:
@Lannhu, tại sao mình phải đóng thuế nhà thầu trong trường hợp này, em có thể giải thích được không? Theo thực tế thì mình đang mua dịch vụ và nhập khẩu dịch vụ này, vậy đóng thuế nhà thầu ....????

Dịch vụ này thuộc phạm vi điều chỉnh của Thông tư 05, chịu thuế nhà thầu là chắc rồi!
Vì hoạt động cung cấp dịch vụ này của tổ chức, cá nhân nước ngoài (nhà thầu nước ngoài) diễn ra tại Việt Nam.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Em có đọc qua thông tư 05. Nhưng có đóng thuế thay cho nhà cung cấp này không khi mà có một công ty mua và cung cấp lại tại thị trường VN chứ người ta không cung cấp trực tiếp.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
Em có đọc qua thông tư 05. Nhưng có đóng thuế thay cho nhà cung cấp này không khi mà có một công ty mua và cung cấp lại tại thị trường VN chứ người ta không cung cấp trực tiếp.
Chị thanh tóan tiền cho đối tượng nào? Hợp Đồng với đối tượng nào?

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Trong trường hợp này khả năng phải đóng thuế nhà thầu là rất cao. Trừ trường hợp dạng Hợp đồng này được quy định miễn thuế trong Hiệp định tránh đánh thuế hai lần ký giữa 02 Chính phủ của 02 quốc gia có giao dịch.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Cám ơn các bạn nhắc nhở, không thì mình lại mang tiếng trốn thuế trong một trường hợp tương tự, để mình xem lại nó có trong hiệp định tránh đánh thuế hai lần không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Trường hợp này đóng thuế nhà thầu là chắc rồi.
Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần chỉ nói đến thuế TNDN và Thuế TNCN thôi. Và khi thanh toán cty bạn phải giữ lại 10% thuế nhà thầu đề nộp hộ cho cty nước ngoài đó. Và 1 điều đặc biệt là: tuy nộp hộ nhưng được khấu trừ. Còn nếu không trích lại 10% thì sau này cty tự bỏ tiền túi ra để nộp cái khoản thuế nhà thầu này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA