Làm sao để kiểm tra hóa đơn mua vào có được bên bán kê khai thuế đúng quy định?

• Thread starter nguyennamhuy
  • Ngày gửi
N

nguyennamhuy

Guest
29/8/11
2
0
0
HCM
Cty em có mua vật liệu xây dựng của một số cty ở TPHCM. Vậy làm sao để có thể kiểm tra những hóa đơn này có được bên bán kê khai thuế đúng quy định không?

Anh chị nào biết xin chỉ giúp!

Em xin cảm ơn,
Nam Huy

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Bên bán kê khai đúng quy định không là sao bạn? Khi xuất hóa đơn thì họ phải kê khai thuế đầu ra & doanh thu, còn bạn thì kê khai chi phí & thuế đầu vào. Việc bên bán có kê khai hay không đâu có liên quan gì đến bạn đâu?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Cty em có mua vật liệu xây dựng của một số cty ở TPHCM. Vậy làm sao để có thể kiểm tra những hóa đơn này có được bên bán kê khai thuế đúng quy định không?

Em xin cảm ơn,
Nam Huy
Làm sao mà biết được bạn trừ khi có (tay trong),họ xuất cho bạn thì họ phải kê khai nếu ko kê khai thuế kiểm tra phạt sao.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Em xin cảm ơn,
Nam Huy

Bên bán có kê khai hóa đơn đúng hay không thì kệ họ.

Bạn đi mua hàng chỉ cần quan tâm hóa đơn đó là hợp pháp:
DN có pháp nhân còn hiệu lực (không bị cưỡng chế MST hoặc không nằm trong dsách bỏ trốn); hóa đơn thể hiện đúng nội dung về số lượng và tiền hàng bạn mua có đúng không? kiểm tra thêm thông tin Phát hành hóa đơn và Hóa đơn mẫu của bên bán.

• Like
Reactions: hongthanhkt
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Em xin cảm ơn,
Nam Huy

Yêu cầu họ sau mỗi Quý gửi cho bên bạn 1 bản báo cáo tình hình sử dụng ấn chỉ có đóng mộc của cơ quan thuế .
Còn nếu không tin tưởng, tốt nhất ... chọn nhà cung cấp khác mà bạn có niềm tin hơn, hi hi

• Like
Reactions: Huong Hera
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Thật sự không hiểu ý của chủ topic muốn gì.

Ý bạn ấy lo lắng đó mà.
Việc bạn ý lo có 1 trong các nguyên nhân sau:
1. Công ty bạn ấy mua hóa đơn nên lo sợ ngươi ta không kê khai thuế ==> cái này thì yên tâm, mặc dù là hóa đơn bán nhưng họ kê khai, báo cáo , nộp thuế bình thường. Vì vậy nếu có yêu cầu họ cung cấp bảng kê 01-1/GTGT hay báo cáo hóa đơn sử dụng thì họ cũng cung cấp. Vì khách hàng là thượng đế mà

2. Công ty bạn ấy không mua hóa đơn, nhưng mua vật tư hàng hóa của nơi bán không có hóa đơn, hoặc hóa đơn trực tiếp, trong khi bên bạn ý đòi phải hóa đơn khấu trừ bên bạn ý mới mua. Và nhà cung cấp sẽ chạy lo cho được cái hóa đơn khấu trừ.

3. Bạn ấy mua bán bình thường, nhưng do lo lắng quá, hoặc do tình hình hóa đơn tự in dể quá nên đâm ra lo lắng.

To tác giả topic: việc dễ dàng và chính xác nhất để xác định hóa đơn đó có được báo cáo thuế hay không là gửi đến cơ quan thuế của họ nhờ xác minh. Nhưng điều này chả nói lên điều gì đảm bảo. Có thể 1 ngày đen tối nào đó, cty đó bị cơ quan chức năng kết luận là mua bán hóa đơn, và cái hóa đơn của cty bạn cũng được khai nhận là hóa đơn bán thì cũng xong tuống luôn. Hihi. Hên xui thôi. Dân chơi không sợ mưa rơi! Hihi

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Vấn đề này công ty mình cũng bị "dính chưởng" rồi. Quả thực khi thi công 1 công trình phải hạch toán chi phí mà chi phí phải thể hiện trên hoá đơn chứng từ hợp lý cơ. Rõ ràng là mua vật tư thực tế nhưng người bán không có pháp lý về xuất hoá đơn, họ đành phải lấy hoá đơn nới khác trả cho mình để hợp lý chứng từ. Nhưng khi bị phát hiện công ty đó là "công ty ma", GĐ bỏ trốn thì đơn vị mình cũng bị liên quan với tội danh "mua bán sử dụng hoá đơn giả", rồi bị truy thu thuế, bị phạt, phần chi phí đó không được tính vào chi phí giá thành nữa. Đây có phải là "tình ngay,lý gian" không? Nói chung vấn đề này vẫn là đau đầu đối với dân kế toán đấy. Rủi ro vào ai thì phải chịu thôi.hic...

N

NGO TTHANH THUY

Sơ cấp
3/11/08
13
0
0
Bien Hoa
hèn chi bữa sếp đưa hoá đơn mua máy móc không rõ nguồn gốc, chị kế toán trưởng không chịu

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có 1 tình huống này các bạn cẩn để ý:
- DN mua hàng nhận hóa đơn của bên bán, kê khai vat mua vào (số tiền khá lớn).
- Hóa đơn này bên bán chưa Thông báo phát hành.
- DN mua hàng đã làm thủ tục xin hòan thuế GTGT, đã đã có qđịnh hoàn thuế, Dn đã nhận được tiền hòan thuế.
- Bên bán ycầu thu hồi lại hóa đơn trên.
- Bên mua trả hóa đơn, nộp lại số tiền hoàn thuế tương ứng của hóa đơn này.
- Đồng thời bên mua đã bị nộp phạt.

T

trybest87

Guest
18/3/09
18
1
0
Ha noi
Một số diều các bạn có thể làm để tránh những TH đã nêu!
1. Câc bạn có thể tra trên phầm mềm của Tông cục thuế về các DN có đủ điều kiện, tư cách pháp nhân hok?
2. Các bạn yêu cầu ngưới ta scan liên gốc để tránh ba liên khác nhau.
3. Cac bạn yêu cầu scan bảng kê thuế của họ.
Ngoài ra trong Th đã biết công ty đó là ma hoặc bỏ trốn cac bạn nên làm CV gửi chi Cục thuế và phải chứng minh được rằng bạn đã làm việc với họ trước thời gian xác nhận bỏ trốn hay...
Tôt nhât các bạn nên đọc kỹ TT 120 về HD!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Một số diều các bạn có thể làm để tránh những TH đã nêu!
1. Câc bạn có thể tra trên phầm mềm của Tông cục thuế về các DN có đủ điều kiện, tư cách pháp nhân hok?
2. Các bạn yêu cầu ngưới ta scan liên gốc để tránh ba liên khác nhau.
3. Cac bạn yêu cầu scan bảng kê thuế của họ.
Ngoài ra trong Th đã biết công ty đó là ma hoặc bỏ trốn cac bạn nên làm CV gửi chi Cục thuế và phải chứng minh được rằng bạn đã làm việc với họ trước thời gian xác nhận bỏ trốn hay...
Tôt nhât các bạn nên đọc kỹ TT 120 về HD!

Cái này tự bạn nghỉ vậy thôi chứ người ta xử theo thực tế họ phát hiện chứ khg lệ thuộc vào chuyện bạn có trình báo hay không.
Mà bạn nói buồn cười nhỉ, đã là công ty ma rồi thì bạn giao dịch với ai? Làm đủ trò để chứng minh cái tờ hóa đơn là tờ hóa đơn thật, báo cáo thuế thật, 3 liên giống nhau thật thì nó đâu có thể chứng minh là mua bán thật với cty xuất hóa đơn đâu.

Đến giờ phút này, cái chuyện cty bị kết luận là mua hóa đơn tôi thấy chảng oan uổng chút nào. Chí ít là cty cũng đã chấp nhận cái chuyện mua bán hóa đơn rồi, nên hậu quả xảy ra ráng mà chịu

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM
Có 1 tình huống này các bạn cẩn để ý:
- DN mua hàng nhận hóa đơn của bên bán, kê khai vat mua vào (số tiền khá lớn).
- Hóa đơn này bên bán chưa Thông báo phát hành.
- DN mua hàng đã làm thủ tục xin hòan thuế GTGT, đã đã có qđịnh hoàn thuế, Dn đã nhận được tiền hòan thuế.
- Bên bán ycầu thu hồi lại hóa đơn trên.
- Bên mua trả hóa đơn, nộp lại số tiền hoàn thuế tương ứng của hóa đơn này.
- Đồng thời bên mua đã bị nộp phạt.

Tình huống bạn liệt ra ra gì mà lại phức tạp vậy chứ ít có DN mua và bán hợp tác làm các thủ tục đó mặc dầu thực tế có phát sinh. Ôi hoàn thuế, đoạn trường ai có qua cầu mới hay !

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tình huống bạn liệt ra ra gì mà lại phức tạp vậy chứ ít có DN mua và bán hợp tác làm các thủ tục đó mặc dầu thực tế có phát sinh. Ôi hoàn thuế, đoạn trường ai có qua cầu mới hay !

Cái này đã có DN bị nộp trả lại tiền thuế đã được hoàn + phạt hành chính rồi đó, mình nhớ có 1 CV của cquan thuế trả lời việc này.

H

huongchaerim

Guest
22/4/17
1
0
1
33
anh (chị) cho em hỏi nếu hóa đơn đầu vào về mà ko kê khai thì có ảnh hưởng gì ko ạ?

H

Huong Hera

Sơ cấp
9/8/17
33
3
8
30
Bên bán kê khai đúng quy định không là sao bạn? Khi xuất hóa đơn thì họ phải kê khai thuế đầu ra & doanh thu, còn bạn thì kê khai chi phí & thuế đầu vào. Việc bên bán có kê khai hay không đâu có liên quan gì đến bạn đâu?
Nếu khi quyết toán mà NCC xuất hóa đơn giao cho mình không kê khai hoặc hủy bỏ hóa đơn đo và báo mất liên 2 thì tất cả chi phí của mình đều bị loại đó bạn

H

Huong Hera

Sơ cấp
9/8/17
33
3
8
30
Ý bạn ấy lo lắng đó mà.
Việc bạn ý lo có 1 trong các nguyên nhân sau:
1. Công ty bạn ấy mua hóa đơn nên lo sợ ngươi ta không kê khai thuế ==> cái này thì yên tâm, mặc dù là hóa đơn bán nhưng họ kê khai, báo cáo , nộp thuế bình thường. Vì vậy nếu có yêu cầu họ cung cấp bảng kê 01-1/GTGT hay báo cáo hóa đơn sử dụng thì họ cũng cung cấp. Vì khách hàng là thượng đế mà

2. Công ty bạn ấy không mua hóa đơn, nhưng mua vật tư hàng hóa của nơi bán không có hóa đơn, hoặc hóa đơn trực tiếp, trong khi bên bạn ý đòi phải hóa đơn khấu trừ bên bạn ý mới mua. Và nhà cung cấp sẽ chạy lo cho được cái hóa đơn khấu trừ.

3. Bạn ấy mua bán bình thường, nhưng do lo lắng quá, hoặc do tình hình hóa đơn tự in dể quá nên đâm ra lo lắng.

To tác giả topic: việc dễ dàng và chính xác nhất để xác định hóa đơn đó có được báo cáo thuế hay không là gửi đến cơ quan thuế của họ nhờ xác minh. Nhưng điều này chả nói lên điều gì đảm bảo. Có thể 1 ngày đen tối nào đó, cty đó bị cơ quan chức năng kết luận là mua bán hóa đơn, và cái hóa đơn của cty bạn cũng được khai nhận là hóa đơn bán thì cũng xong tuống luôn. Hihi. Hên xui thôi. Dân chơi không sợ mưa rơi! Hihi
Bạn ơi nếu bên bán đã kê khai thuế mà sau đó thuế báo là bên bán mua bán hóa đơn, thì bên mua có ảnh hưởng k. vì họ đã kê khai rồi mà

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bgio tờ khai VAT còn ko có bảng kê đầu vào đầu ra thì sao ktra đc. Bên bạn mua bán thật thì lưu đầy đủ các hồ sơ sau này giải trình mua bán thật: hợp đồng, biên bản bàn giao, phiếu xuất kho, uỷ nhiệm chi/phiếu thu tiền bên bán...Để cẩn thận với các hđ giá trị lớn, hoá đơn trực tiếp bạn yc bên bán chụp 3 liên hđ xem có giống nhau ko

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bên mua hàng hoá, dịch vụ chỉ cần kiểm tra xem hóa đơn mình nhận đã được thông báo phát hành đúng quy định chưa và có bì đình chỉ sử dụng không là yên tâm được rồi. Kiểm tra tại website http://tracuuhoadon.gdt.gov.vn

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bạn ơi nếu bên bán đã kê khai thuế mà sau đó thuế báo là bên bán mua bán hóa đơn, thì bên mua có ảnh hưởng k. vì họ đã kê khai rồi mà
Nếu bạn mua hàng hoá sử dụng cho sản xuất kinh doanh thật thì bạn chứng mình điều đó và nếđủ cơ sở mà cơ quan thuế họ không chấp nhận thì cứ kiện họ ra toà. Còn như bạn chỉ đem mấy cái tờ giấy tự tạo cùng với cái hoá đơn để tạo chứng cứ cho chi phí thì cái tờ hoá đơn đó họ có kê khai thuế thì cũng là họ bán cái tờ hoá đơn chứ không phải bán hàng hoá rồi lập hoá đơn theo quyi định.

Nhiều bạn, thậm chí nhiều chủ DN cứ cho rằng tôi đã trả tiền tiền cho kế toán, tôi đã tiền cho dịch vụ làm thì tất cả mọi thứ tôi gian lận, tôi làm sai, tôi làm giả thì bên dịch vụ phải làm cho tối tất cả trở thành thật. Những kiểu này tôi không hiểu đầu óc họ nghỉ thế nào mà chỉ cần bỏ tiền ra cho thì có phép màu bất chấp như vậy

• Like
Reactions: tieulyhue

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA