Hạch toán tiền lương, các khoản trích theo lương và sơ đồ hạch toán tiền lương

• Thread starter Nguyet83
  • Ngày gửi
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
công ty tính ra số tiền lương phải trả cho người lao động trong kỳ là 12.000, trong đó:
- lương công nhân trực tiếp sản xuất sản phẩm: 8.000
n622/c334
- lương nhân viên quản lý phân xưởng: 2.000
n627/c334
- lương nhân viên quản lý doanh nghiệp: 2.000
em chưa biết phải hạch toán số tiền lương này như thế nào, anh chị giúp em với.
n6421/c334.

Theo QD 15.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

Quang nhan

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
TÂY NINH
Tiền lương phải trả:
N622: 8.000
N627: 2.000
N642: 2.000
C334: 12.000
Khi thanh toán lương:
N334: 12.000
C111/112: 12.000

N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
215
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Hạch toán tiền ăn.

Em có thắc mắc mong đc mọi ng giúp đỡ ạ. Công ty e hàng tháng đưa tiền ăn cho công nhân. Vậy e hạch toán vào khoản nào thì đc ạ. E cảm ơn mọi ng.

S

START NUMBER ONE

Guest
24/5/11
12
0
0
Phú Thọ
Ăn ca thì coi như là khoản phụ cấp thôi. Bạn hạch toán vào lương bình thường thôi không có gì đâu bạn ạ. Lương của bộ phận nào thì hạch toán cho bộ phận ấy.

H

hoangphatthem

Sơ cấp
4/7/11
5
0
0
Hà Nội
Cách tính lương và bảo hiểm xã hội theo quy định mới

chào cả nhà.giúp em hiểu rõ về cách trích các loại bảo hiểm theo quy định mới.thanks all!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Hiện nay đâu có qui định nào mới về vấn đề này đâu bạn? Bạn có thể nói rõ thêm được không?
Chỉ có nghe nói là tháng 10 có thể tăng lương tối thiểu thôi. Còn tỷ lệ đóng BH vẫn bình thường

H

hoangphatthem

Sơ cấp
4/7/11
5
0
0
Hà Nội
vâng ý em hỏi là cách tính tỷ lệ trích bảo hiểm theo quy định mới đó ạ.anh có thể giải thích rõ giùm em ko.mà muốn làm được mảng tiền lương em cần những yêu cầu và điều kiện gì vậy ạ

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
chào cả nhà.giúp em hiểu rõ về cách trích các loại bảo hiểm theo quy định mới.thanks all!

Sử dụng lao động đóng: BHXH:16%, BHYT:3%, KPCĐ:2%: BHTN:1%
Người lao động: BHXH:6%, BHYT:1.5%,BHTN:1% ==>tổng cộng: 30.5%

A

arthur

Guest
8/3/11
2
0
0
ha noi
E chào anh chị !
E là thành viên mới, e muốn hỏi mọi người về làm BHXH. Thang bảng lương e đăng kí ở phòng LDTBXH rồi, nhưng bên BHXH thi e k bit the nao? Giấy tờ e làm gần xong rồi, chỉ đợi đi nộp nữa thôi. Mọi người cho e hỏi, trước khi làm BHXH mình có phải ra bệnh viện nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu làm thủ tục gì k ah?
Mong mọi người giúp đỡ e! E cảm ơn a chị ah!
(Vì e k bit gửi tin vao diễn đàn ntn nên e mới hỏi theo kiểu này, mọi người thông cảm cho e nha!)

H

hoangphatthem

Sơ cấp
4/7/11
5
0
0
Hà Nội
anh hay chị yoyo cl gì đó ơi.anh có thể giải thích kỹ cách tính và hạch toán cụ thể ra sao không.em mới ra trường chưa hiểu đầu đuôi tai heo gì mà anh.quy trình để bắt đầu làm được kế toán tiền lương là phải bắt đầu từ đâu ạ.có phải là từ bảng chấm công không ạ rồi tiếp tiếp ra sao mong các anh chị help em nữa.bí bức quá anh chị à.chưa hiểu bắt đầu làm như thế nào đây

tời tời sao tự nhiên arthur lại chui vào nơi tui đang hỏi mà hỏi vậy ta.ẹc ẹc

Sửa lần cuối:
S

supeman

Trung cấp
22/5/11
78
0
0
34
quang binh
Anh chị giúp em với. Đối với doanh nghiệp tư nhân thì để đóng BHXH cho cán bộ trong công ty thì mình phải làm những thủ tục gì vậy, khoản đóng là bao nhiêu vậy. Em xin cảm ơn.

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
E chào anh chị !
E là thành viên mới, e muốn hỏi mọi người về làm BHXH. Thang bảng lương e đăng kí ở phòng LDTBXH rồi, nhưng bên BHXH thi e k bit the nao? Giấy tờ e làm gần xong rồi, chỉ đợi đi nộp nữa thôi. Mọi người cho e hỏi, trước khi làm BHXH mình có phải ra bệnh viện nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu làm thủ tục gì k ah?
Mong mọi người giúp đỡ e! E cảm ơn a chị ah!
(Vì e k bit gửi tin vao diễn đàn ntn nên e mới hỏi theo kiểu này, mọi người thông cảm cho e nha!)

Mình mới làm xong nà, bạn ko cần lên bệnh viện làm j đâu, vào trang BHXH tp HCM rồi chon mã bệnh viện khám chữa bệnh lần đầu cho nv, bạn cứ mang hồ sơ đóa lên BH, nếu có sai j thì họ sẽ hướng dẫn

Anh chị giúp em với. Đối với doanh nghiệp tư nhân thì để đóng BHXH cho cán bộ trong công ty thì mình phải làm những thủ tục gì vậy, khoản đóng là bao nhiêu vậy. Em xin cảm ơn.

Những người nào ký hợp đồng ld chính thức điều phải đóng BH hết bạn ak, ko phân biệt là cán bộ hay nhân viên,
Phiếu đăng ký tham gia BHXH ( 1 bản )
2. Giấy phép đăng ký kinh doanh hoặc quyết định thành lập ( 1 bản )
3. Quyết định xếp hạng doanh nghiệp (nếu có) ( 1 bản )
4. Bảng đăng ký sử dụng lao động (đã được đăng ký với cơ quan lao động). ( 1 bản )
5. Thang, bảng lương (đã được đăng ký với cơ quan lao động). ( 1b )
6. Mẫu 01a-TBH : “Danh sách lao động đề nghị cấp sổ BHXH, thẻ BHYT” và mẫu 03a-TBH: " Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH, BHYT, BHTN" ( 3b )
7. HĐLĐ hoặc quyết định tuyển dụng, thuyên chuyển… (1b )

▪ Đơn vị đăng ký trể so với giấy phép, bổ sung thêm:
1. Công văn giải trình lý do chậm đăng ký BHXH cho người lao động theo quy định. (1b )
2. Bảng lương thực tế của đơn vị cóký nhận của NLĐ từ ngày thành lập. ( 1b )
▪ Nếu có lao động không thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc:
1. Giấy xác nhận tham gia BHXH ở nơi khác (đối với NLĐ giao kết nhiều HĐLĐ. ( 1b)
2. Photo thẻ hưu trí (nếu đang lĩnh lương hưu). (1b )

▪ Thời gian nộp hồ sơ:
Đơn vị nộp hồ sơ vào các buổi sáng trong tuần, từ ngày 1 đến ngày 20 hàng tháng

▪ Thời gian xử lý hồ sơ:
05 ngày làm việc

anh hay chị yoyo cl gì đó ơi.anh có thể giải thích kỹ cách tính và hạch toán cụ thể ra sao không.em mới ra trường chưa hiểu đầu đuôi tai heo gì mà anh.quy trình để bắt đầu làm được kế toán tiền lương là phải bắt đầu từ đâu ạ.có phải là từ bảng chấm công không ạ rồi tiếp tiếp ra sao mong các anh chị help em nữa.bí bức quá anh chị à.chưa hiểu bắt đầu làm như thế nào đây
VD nhá: Tổng lương là 16tr (cty thương mại, dk theo qd 48)
1.Lương phải trả: Nợ tk 642/Có tk 334: 16tr
2. Trích các khoản BH vào chi phí:
Nợ 642 16tr x 22%
Có 3382 = 16tr x 2%
Có 3383 = 16tr x 16%
Có 3384 = 16tr x 3%
Có 3335 = 16tr x 1%
3. khấu trừ lương nhân viên
Nợ 334 16tr x 8.5%
Có 3383 = 16tr x 6%
Có 3384= 16tr x 1.5%
Có 3335 = 16tr x 1%
4. Thanh toán lương nhân viên
Nợ 334 / có 1111,1121: 16tr - (16tr x 8.5%)

Sửa lần cuối:
A

arthur

Guest
8/3/11
2
0
0
ha noi
E cảm ơn Mr/Ms Yoyo cl !
Bên e làm BH chậm mấy năm, nhất thiết phải có công văn giải trình nộp chậm, truy thu ah?
E lam ở chỗ BH Cầu Giấy, HN, mấy chị bên BHXH bảo k cần làm công văn truy thu nữa.
Nhưng chỗ e có 1 nhân viên đang làm sổ BHXH ở cty khác, e lại lam BHXH lần đầu, nếu k khai cho NV đó thì phải làm công văn giải trình, nếu khai thì vẫn chưa có số sổ BHXH mà.
Bác Yoyo có cách gì thì giúp e với!!!

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Để tính được bảng lương này bạn phải tách ra 2 phần : lương cố định theo hệ số và lương thưởng theo sản phẩm. Phần theo sản phẩm phải có đánh giá của từng ngưởi bằng chấm điểm. Còn nếu tính cả cục này chia cho từng người theo sản phẩm thì ko đồng thời vừa áp dụng các hệ số và ngày công ở bảng này được vì vừa thiếu và thừa điều kiện.

L

luongcatv

Sơ cấp
7/4/09
5
0
1
38
Sơn La
không ai có cách khác ah.
Ai có cách khác giúp em với /

U

uneti

Guest
anh chị ơi?e mới tốt nghiệp ra trường và đc nhâạ vào làm kế toán công nợ cho một cty cũng nhỏ.mà cty làm về kiến trúc xây dựng mà hiện cty tại đang làm cho một công trình.vì vậy mỗi tháng sẽ phát sinh nghiệp vụ một lần.nên công việc của e cũng rất nhàn dỗi.chỉ có nhữnglúc nào e đi hỏi nợ thì mới vất thôi.a c ơi.vậy a c nào làm kế toán công nợ thì có thể chỉ jùm cho e nên phải làm những j:wall::wall:
thanks a c nhiều nhiều

Sửa lần cuối:
V

vo hai

Sơ cấp
1/7/11
20
0
0
Quận Tân Phú
theo thông tư 1151 mới thì DN chỉ truy thu được có 2 tháng thui. Mình mới lên BHXH là báo tăng, BH hướng dẫn như vậy. Kô bít ở ngoài Hà nội có áp dụng kô, vì mình ở TP.HCM
Còn nhân viên bạn đã đóng BHXH ở nơi khác thì bên cty kô phải đóng BHXH cho nhân viên đó nữa

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA