Phân bổ lợi nhuận

• Thread starter Nguyen Thu Tam
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thu Tam

Guest
17/2/06
2
0
0
Ha Noi
Các bác giúp em với!
Công ty em là Cty TNHH, hàng năm hạch toán lãi đều treo trên TK 421- Lợi nhuận chưa phân phối.Năm nay em muốn phân bổ số lợi nhuận trên thì làm như thế nào? Mấy quỹ sau khi phân bổ thì sử dụng ra sao?
Cảm ơn các bác nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Quỹ phúc lợi : dùng để cho CNV đi du lịch, nghỉ mát ....
Quỹ trợ cấp thôi việc : để trả tiền trợ cấp thôi việc cho CNV
Nếu lập mà chưa chi thì cứ để số dư đó sang năm tiếp tục.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Hồ Lan nói:
Quỹ phúc lợi : dùng để cho CNV đi du lịch, nghỉ mát ....
Quỹ trợ cấp thôi việc : để trả tiền trợ cấp thôi việc cho CNV
Nếu lập mà chưa chi thì cứ để số dư đó sang năm tiếp tục.

Các bác ơi, em muốn thống nhất ý kiến với các bác và bác Hồ Lan 1 tí. Theo thông tư 82/2003/TT-BTC thì bây giờ không trích quỹ trợ cấp mất việc làm - 416 từ lợi nhuận nữa. Nguồn này sẽ được trích trước vào TK 3353 - tính dần vào chi phí TK 642. Đạo lý đứng sau quy định này là: Việc công nhân mất việc cũng đồng nghĩa với doanh nghiệp bị tổn thất trong kinh doanh và đương nhiên, phần chi phí lo cho công nhân cũng là 1 hình thức chi phí của doanh nghiệp.
Nếu các bác có quy định gì mới hơn xin chỉ giáo giúp em nhé. Em cảm ơn các bác nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quy định mới nhất là như vậy. Phải trích trước Qũy dự phòng trợ cấp mất việc làm từ chi phí phải trả - TK 3353 và chi phí cho việc trợ cấp mất việc làm được tính vào chi phí quản lý - TK 642.

Thao Nhi nói:
Theo thông tư 82/2003/TT-BTC thì bây giờ không trích quỹ trợ cấp mất việc làm - 416 từ lợi nhuận nữa. Nguồn này sẽ được trích trước vào TK 3353 - tính dần vào chi phí TK 642.
Nếu các bác có quy định gì mới hơn xin chỉ giáo giúp em nhé. Em cảm ơn các bác nhiều.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Ờ há, nhưng đây là Công ty TNHH? Không phải Doanh nghiệp nhà nước, vậy thì việc trích quỹ không cần tuân theo quy định của nhà nước (chỉ dành riêng cho DNNN), trích quỹ và sử dụng quỹ thế nào tuân theo Quy chế hoạt động và các thỏa ước nội bộ của Công ty.

N

Nguyen Thu Tam

Guest
17/2/06
2
0
0
Ha Noi
Em cảm ơn các bác nhé!
Các bác có biết thông tư hay văn bản nào quy định về việc sử dụng các quỹ thì mách cho em với .Em đang nghi nghi mấy khoản chi mua quà tết cho CNV và in lịch không biết có được cho vào chi phí 642 hay ko.Các bác giúp em với!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Thu Tam nói:
Em cảm ơn các bác nhé!
Các bác có biết thông tư hay văn bản nào quy định về việc sử dụng các quỹ thì mách cho em với .Em đang nghi nghi mấy khoản chi mua quà tết cho CNV và in lịch không biết có được cho vào chi phí 642 hay ko.Các bác giúp em với!

He he! Mấy cái điều mà bạn nghi nghi đó không được tính chi phí khi quyết tóan thuế đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nghi quá đi ấy chứ! Cho vào chi phí quản lý sẽ bị thuế loại ra khỏi chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Những chi phí này hãy lấy ra từ qũy khen thưởng, phúc lợi.

Nguyen Thu Tam nói:
Em đang nghi nghi mấy khoản chi mua quà tết cho CNV và in lịch không biết có được cho vào chi phí 642 hay ko.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA