Mỗi tuần một chuyên đề

Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

• Thread starter tieuthuketoan
  • Ngày gửi
H

hembit

Sơ cấp
13/6/09
13
0
0
35
ha noi
Ðề: Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

Em xin chân thành cảm ơn bác Hai2hai đã nhiệt tình chia sẻ giúp em ạ. Từ trước tới giờ em vẫn thích đọc những comment của bác về vấn đề CV và tuyển dụng, nhiệt tình, tích cực và bổ ích :). Sau mỗi lần em đều xem lại CV của mình, cố gắng để không mắc những lỗi bác đã đưa ra.

Đúng là nguyên tắc phù hợp thì luôn cần thiết trong mọi tình huống. Khi lựa chọn Công ty để gửi CV em cũng để ý đến những vấn đề này :D. Như em đã nói, ra trường em đã đi làm ở một tập đoàn lớn, thu nhập khá tương đối (có thể nói là cao hơn mặt bằng của kế toán mới ra trường hoặc kinh nghiệm chưa nhiều). Và Cty thứ 2 cũng thế. Vậy em muốn hỏi thêm là trong CV em đưa ra một mức lương mong muốn thấp hơn mức lương trước đây của em (tức là quy mô Cty bé hơn, em chấp nhận điều đấy để vào nghề) thì liệu có gì là bất hợp lý dưới con mắt Nhà tuyển dụng không ạ. Em thấy trường hợp của em kiểu như (nhà tuyển dụng) lớn thì không cần mà (nhà tuyển dụng) nhỏ thì cũng... k cần :((. Xin các bác giúp em giải quyết tình huống này với ạ. Tối kiến của em là em có nên viết giảm mức lương trước đây của em đi không ạ? :wall: :wall: :wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

doremon ppn

Sơ cấp
27/1/11
23
0
0
35
hải hậu - nam định

bận nghỉ ngơi lấy sức xin việc tiếp.có việc cũng có sung sướng j đâu.hixxxx.mệt mỏi lắm rùi.kế toán suốt ngày cập nhật thông tin đã đủ chết.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Re: Ðề: Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

Em xin chân thành cảm ơn bác Hai2hai đã nhiệt tình chia sẻ giúp em ạ. Từ trước tới giờ em vẫn thích đọc những comment của bác về vấn đề CV và tuyển dụng, nhiệt tình, tích cực và bổ ích :). Sau mỗi lần em đều xem lại CV của mình, cố gắng để không mắc những lỗi bác đã đưa ra.

Đúng là nguyên tắc phù hợp thì luôn cần thiết trong mọi tình huống. Khi lựa chọn Công ty để gửi CV em cũng để ý đến những vấn đề này :D. Như em đã nói, ra trường em đã đi làm ở một tập đoàn lớn, thu nhập khá tương đối (có thể nói là cao hơn mặt bằng của kế toán mới ra trường hoặc kinh nghiệm chưa nhiều). Và Cty thứ 2 cũng thế. Vậy em muốn hỏi thêm là trong CV em đưa ra một mức lương mong muốn thấp hơn mức lương trước đây của em (tức là quy mô Cty bé hơn, em chấp nhận điều đấy để vào nghề) thì liệu có gì là bất hợp lý dưới con mắt Nhà tuyển dụng không ạ. Em thấy trường hợp của em kiểu như (nhà tuyển dụng) lớn thì không cần mà (nhà tuyển dụng) nhỏ thì cũng... k cần :((. Xin các bác giúp em giải quyết tình huống này với ạ. Tối kiến của em là em có nên viết giảm mức lương trước đây của em đi không ạ? :wall: :wall: :wall:
Nói chung đưa ra mức lương thấp hơn mức cũ cũng tùy tình hình mà bạn có được chọn hay không?Trong trường hợp nhà tuyển dụng thắc mắc, mình có thể giải thích là yêu cầu công việc thì mức lương có thể chấp nhận khác nhau thôi, với lại đi làm vì lương thật nhưng lương không phải là tất cả, dẫn chứng là công ty trước lương cao nhưng bạn vẫn nghỉ đó thôi. Mình cũng từng phỏng vấn xin việc, người ta hỏi lý do nghỉ việc thì mình trả lời cho khéo, mình hỏi thẳng luôn mức lương người ta trả, người ta nói là trả mình mức lương tương đương, mình từ chối luôn với lý do công việc mới phải hơn hẳn thì mình mới chuyển, không thì thôi, đỡ mất thời gian cho cả 2 bên ( áp dụng cho những bạn đã có nhiều kinh nghiệm thôi nhé).
Chúc bạn sớm tìm được công việc phù hợp

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội
Ðề: Re: Ðề: Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

ko có việc cũng chán, mà có việc cũng lu bu mệt người, đi làm thuê gặp được sếp dễ tính thì còn đỡ, chứ gặp phải những người chuối củ thì teo mất. mấy ông bà ấy chỉ thích thu nhiều mà ko chịu nộp thuế, hơi tí là lôi kế ra nói. nếu lỡ sai sót gì với thuế mà bị phạt thì chết với họ. Mình đi là mấy năm rồi, được cái ông sếp này cũng dễ tính, miễn là mình có trách nhiệm và ý thức, ông ấy cung không hay soi mói giờ giấc hay mình làm gì, miễn sao ông ấy cần tài liệu nào mình đáp ứng. và không để thuế nó sờ gáy. mỗi tội kế mình phải bóc tách nhân công nhân keo nên thấy mệt. Thôi cả nhà cố gắng vậy, vì tương lai con em chúng ta

H

haphuongtm

Sơ cấp
20/10/09
10
0
1
hai phong

Mình cũng đang thất nghiệp này các bạn. Đi làm thì chán đằng đi làm nhưng không có việc còn chán hơn, khả năng của mình thì có giới hạn đặc biệt tiếng anh luôn là nỗi ám ảnh của mình chính vì vậy để vào được những công ty lớn thì mình không qua cửa ngoại ngữ được, mình chỉ vào những công ty nhỏ và vừa mà thôi nhưng tình hình kinh tế thế này làm ở những công ty này như là làm tạp vụ ấy, ôm đồm tất cả các việc vặt thái độ của xếp lúc thất thường làm thu nhập còn kém hơn cả công nhân. Phải làm thế nào bây giờ???

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

Muốn tìm việc khác, vì không thể chịu nổi "sức nóng" Công ty cũ, nhưng ai cũng dọa, thời điểm kinh tế khó khăn, xin việc khó lắm, vẫn biết là khó, hông lẽ đành chịu cảnh thất nghiệp ở nhà???

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
ncxn đi xin việc đơn giản cực kỳ
Anh/ chị (người phỏng vấn) mô tả cho em công việc và yêu cầu năng lực của ứng viên!
nghe cho cẩn thận. và trả lời : làm được hay không? thế thôi

H

hoainiem2009

Guest
19/7/09
20
0
0
tp hcm

Chào các bạn, tôi cũng mới nghỉ việc nên cũng rất cảm thông tâm sự của các bạn nhưng tôi khác một chút là tôi đã nghỉ hưu từ năm 2010. Ở nhà buồn quá, tôi tiếp tục làm kế toán trưởng cho vài công ty: CT thương mại, CT dịch vụ du lịch, sau cùng là khách sạn 3 sao. Bây giờ tôi quyết định không đi làm nữa vì tôi không chấp nhận nổi cách quản lý của các chủ tư nhân. Ở đời này không có gì là bí lối cả, không làm việc này thì mình làm việc khác. Hiện tại, tôi ở nhà làm nội trợ cũng vẫn kiếm tiền được chỉ cần có một máy vi tính kết nối mạng internet. Không biết các bạn đã từng nghe, từng đọc MMO chưa "Make Money Online". Thế giơi internet vô cùng phong phú và đa dạng mà khi còn đang đi làm việc mình không đủ thời gian tìm hiểu sâu. Tôi muốn giúp các bạn ngồi tại nhà mà kiếm được tiền qua các trang quảng cáo nếu như các bạn chưa có việc làm. Tôi là dân kế toán gần 30 năm rồi vừa quyết định "gát kiếm" nên cũng là đồng nghiệp với các bạn.

Nếu các bạn quan tâm thì tôi giúp để các bạn có thể kiếm được tiền mà không cần phải đi làm việc. Email: hoainiem_bhxh@yahoo.com

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Kế toán, nghề kế toán thừa nhưng thành thiếu. Doanh nghiệp, doanh nghiệp thiếu mà như thừa.
Với quy mô mở doanh nghiệp chụp dật, quản lý kiểu gia đình, coi lợi nhuận là tất cả và chấp hành pháp luật kiểu đối phó.
Với cơ chế xin cho, quan hệ quyền lực, đồng tiền chi phối từ cấp Khu vực đến trung ương.
Với chủ trương thì hay, đi vào cuộc sống thì như ở trên mây, như kiểu lý tưởng hoá.
Tất cả, chúng ta sẽ đi về đâu. Kinh doanh kiểu Vinasin, vận tải biển, dầu khí, điện lực, xăng dầu, và lãi suất các ngân hàng hiện nay, phí và lệ phí của ngành giao thông... thì lợi nhuận khủng sẽ vào tay một số người, tài nguyên khoáng sản đất nước vào túi vài người mà thôi. Nếu bạn là thế hệ 8x, học xong thạc sỹ thì bạn có thể kiếm nổi vài chục ngàn tỷ trong vòng 04 năm không. Nếu bạn kinh doanh thua lỗ, các ngân hàng và các tổ chức tài chính sẽ bảo vệ bạn với lãi suất cho vay 0% và các khoản trả nợ thay cho bạn ko.
Và các doanh nghiệp được tiếp cận lãi suất cho vay trần 15% không. Doanh nghiệp thì chết, ngân hàng lãi khủng là ở đâu ra nhỉ

K

khuyentran2009

Guest
27/2/12
0
0
0
Hà Nam

Bạn thất nghiệp, còn mình thì nợ lương.......Vậy đó. Sống bằng gì đây, niềm tin hay không khí. Có lẽ cũng tính nước khác thôi

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

khi một cánh cửa đóng lại cũng có nghĩa là một cánh cửa khác đang mở ra cho bạn

B

banh mat

Sơ cấp
3/2/12
31
0
0
Nghệ An

Ôi cuộc đời này!
Đi làm chán mà ở nhà thì ngán
nãn wa đi thôi

H

hyhuong

Sơ cấp
28/12/11
36
0
0
37
Hà Nội

Mình cũng đang thất nghiệp, ko phải là bị cắt giảm, cũng không phải do không làm được việc mà là vì tự bản thân muốn bay nhảy nhiều nơi để có kinh nghiệm. Nhưng nghỉ rồi giờ mới thấy tìm việc thật là khó khăn. Vì vậy, lời khuyên cho những ai đang làm hoặc sẽ tìm được công việc cho mình thì hãy cố gắng làm đừng có tư tưởng bay nhảy. Ai biết công ty nào đang tuyển dụng thì post lên mạng nhé

L

lephuong708

Guest
10/5/11
0
0
0
hn

chja pun với bạn...hjxx sao mình hok post đc bài đê hỏi mọi người nhỉ ai chỉ giúp mình với

N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội

Cố lên các bạn, đừng nản! Quan trọng là chúng ta phải có lòng yêu nghề thì nghề mới chọn chúng ta chứ! Cố lên!!!!!!!!!

yentn1

yentn1

Trung cấp
25/11/09
76
0
6
hà nội

hừm, mình thì nghỉ sinh bé rồi, xong ở nhà làm với ông xã luôn, nhưng cũng không tự do như khi mình đi làm có lương, làm cho nhà lương ko được lĩnh đều, hu hu, tiêu tiền cũng phải ít đi, hết tụ tập luôn

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Làm ở nhà ko có lương lĩnh đều nhưng lại được thu tất, ông xã nhà chị thảm hại rồi

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Mình cũng đang thất nghiệp, ko phải là bị cắt giảm, cũng không phải do không làm được việc mà là vì tự bản thân muốn bay nhảy nhiều nơi để có kinh nghiệm. Nhưng nghỉ rồi giờ mới thấy tìm việc thật là khó khăn. Vì vậy, lời khuyên cho những ai đang làm hoặc sẽ tìm được công việc cho mình thì hãy cố gắng làm đừng có tư tưởng bay nhảy. Ai biết công ty nào đang tuyển dụng thì post lên mạng nhé

Bạn có chấp nhân đi làm xa ??

bạn có chấp nhận lương thấp hơn ko ?

bạn có chấp nhận công việc nhiều hơn ?

nếu bạn có 3 ý kiến trên chắc chắn bạn sẽ kiếm đc việc !

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Mình có người bạn thì làm "ngược lại", hắn ta không được cái tính "...có việc là vơ vào làm không ngại ngần" bởi vì từ ngày thành lập cho tới hiện tại, toàn bộ công việc kế toán và những gì có liên quan đến các cơ quan ban ngành như thuế, lao động, công đoàn, bảo hiểm, môi trường, PCCC, ... cũng chỉ có mình hắn làm (Cty SX có trên 200 CN, DT bình quân 2010=30tỷ/tháng) ... sếp rất nghe nó (vì không nghe nó thì nghe ai) và rất không muốn nó ra đi (vì nó làm nhiều công việc nhưng chỉ 1 mình, nếu nó ra đi thì sếp phải mướn ít nhất là 4 người để làm phần việc của 1 mình nó).

Vậy đó, theo bạn thì nó có thể thất nghiệp được không ?

=> khi ra làm cố gắng giữ sao cho người ta luôn cần tới mình, cái hay trong con người không nên lộ ra hết cùng 1 lúc.

Quá Đúng !

Hiện nay có nhiều bạn nhờ mình tư vấn !

Làm thế nào ??? vì KTT nghỉ rồi

Công ty ko tuyển ai nữa à ??

Ko anh ạ ?? vì tiết kiệm em lên làm KTT

Lương tăng 1tr công việc kiêm thêm KTT

Công ty bảo cố lên rồi cho lên làm KTT chính thức ???

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB

Quá Đúng !

Hiện nay có nhiều bạn nhờ mình tư vấn !

Làm thế nào ??? vì KTT nghỉ rồi

Công ty ko tuyển ai nữa à ??

Ko anh ạ ?? vì tiết kiệm em lên làm KTT

Lương tăng 1tr công việc kiêm thêm KTT

Công ty bảo cố lên rồi cho lên làm KTT chính thức ???

Bài của các Lãnh đạo doanh nghiệp

Mặt khác họ vẫn ngấm ngầm tuyển, đồng thời vẫn tạo cơ hội cho kế toán viên đi lên...

Và đây là 1 cơ hội, cố lên, sẽ còn làm tốt hơn cả KTT cũ ý chứ, mà chi phí lương Lãnh đạo trả không bằng KTT cũ đâu, toàn thế mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA