Mỗi tuần một chuyên đề

Ôi tôi lại thất nghiệp__ Chia sẻ tâm sự

• Thread starter tieuthuketoan
  • Ngày gửi
ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Mình thì không đi tìm cơ hội mà toàn thấy cơ hội tự đến với mình, không nhẽ mình may mắn hơn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Muốn bán được hàng, thì sản phẩm dịch vụ đó phải đem lại giá trị cho người mua lớn hơn số tiền bỏ ra (kể cả là giá trị ảo, ví dụ CLB PSG của Pháp đang cố gắng bỏ tiền ra mua Beckham).

Bạn đang sales bản thân mình cho ai?

Nếu bạn đang đi làm công ăn lương, bạn cần phải “bán” hình ảnh, năng lực của bạn cho sếp - người trả lương cho bạn và đồng nghiệp - những người trực tiếp làm việc cùng bạn.

<< Đọc thêm...>>

Bí mật của may mắn là gì?

Có 2 mảnh đất, 1 mảnh thì được đào xới và tưới nước cho xốp lên; còn 1 mảnh thì khô cằn, cứng như đá và chưa bao giờ được ai đụng tới. Thế rồi 1 cơn gió ào qua (dĩ nhiên là qua cả 2 mảnh đất đó) kèm theo những hạt mầm từ những nụ hoa rơi vãi xuống đất. Các bạn thử nghĩ xem hạt giống đó sẽ nảy nở thành cây ở mảnh đất nào dễ dàng hơn?

Cơ hội cũng như hạt giống đó, cùng có mặt khắp nơi. Nhưng chỉ có người có sự chuẩn bị tốt về mọi mặt (kiến thức, kỹ năng, tài sản tích lũy,...) thì mới có khả năng nắm bắt được cơ hội đó một cách dễ hơn những người ko có sự chuẩn bị. Và khi người ta có kiến thức, có kỹ năng thì người ta mới nhận ra đó là cơ hội và nắm bắt được.

Như 1 tỷ phú Hàn Quốc có nói, tôi cứ ra đường là nhìn thấy rất nhiều cơ hội. Dĩ nhiên ở đẳng cấp của ông (tài sản có, kiến thức có...) thì mới nhận ra nhiều cơ hội như vậy. Robert Kyiosaky cũng thế, chỉ mỗi buổi sáng chạy tập thể dục và quan sát các biển hiệu treo bán nhà là biết lúc nào cần phải tới đàm phán và được giá. Nếu ko có sự quan sát thường xuyên ở bất cứ lúc nào, cơ hội mua nhà rẻ đó là cũng ko thể có với Robert Kyiosaky. Và sự quan sát đó đã trở thành 1 trong những kỹ năng của RK để trở nên giàu có.

Sửa lần cuối:
ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Mình có một cô nhân viên người rất bé, rất nhỏ khi mình nhận vào (vì là người quen lên tạo cơ hội) chưa biết cái máy in là gì, cái máy tính nhìn như vật xa lạ lắm. Lúc đầu làm cũng hay sai vì đã làm bao giờ đâu mà bảo làm đúng. Mình thấy khó xử quá rồi không nhẽ lại bảo bạn đó về. Nhưng bù lại thì cô bé đó lại nhiệt tình vô cùng, ai cần làm gì cũng giúp từ việc rất nhỏ như đơn giản các bạn cùng phòng để quần áo đó là đi giặt ngay không ai có thể ghét được. Khi dạy học thì dạy hết mình, không nề hà dạy cả giờ nghỉ trưa cho học viên. Khỏi phải nói học viên quý đến mức nào. Hễ hôm nào bạn đó có buổi dạy thì i như là hôm đó học viên đông hẳn lên. Mới đầu cũng vì mới vào nên kiến thức không nhiều lắm, vậy mà học viên cũng không chê bảo chị nhiệt tình quá. Từ chỗ là một nguời bình thường, dưới cả trung bình mà thành người giỏi nhất, lương lúc nào cũng cao nhất công ty, được sếp yêu quý nhất. Bạn này học trung cấp ở quê làm ở đây 3 năm vẫn chưa đi học thêm gì, mạng cũng chẳng bao giờ vào. Mình thấy con đường đi đến đích của bạn đó đơn giản thế vậy mà các bạn sinh viên cứ phải đi học ở đâu đâu mà chưa tìm ra được.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Mình có một cô nhân viên người rất bé, rất nhỏ khi mình nhận vào (vì là người quen lên tạo cơ hội) chưa biết cái máy in là gì, cái máy tính nhìn như vật xa lạ lắm. Lúc đầu làm cũng hay sai vì đã làm bao giờ đâu mà bảo làm đúng. Mình thấy khó xử quá rồi không nhẽ lại bảo bạn đó về. Nhưng bù lại thì cô bé đó lại nhiệt tình vô cùng, ai cần làm gì cũng giúp từ việc rất nhỏ như đơn giản các bạn cùng phòng để quần áo đó là đi giặt ngay không ai có thể ghét được. Khi dạy học thì dạy hết mình, không nề hà dạy cả giờ nghỉ trưa cho học viên. Khỏi phải nói học viên quý đến mức nào. Hễ hôm nào bạn đó có buổi dạy thì i như là hôm đó học viên đông hẳn lên. Mới đầu cũng vì mới vào nên kiến thức không nhiều lắm, vậy mà học viên cũng không chê bảo chị nhiệt tình quá. Từ chỗ là một nguời bình thường, dưới cả trung bình mà thành người giỏi nhất, lương lúc nào cũng cao nhất công ty, được sếp yêu quý nhất. Bạn này học trung cấp ở quê làm ở đây 3 năm vẫn chưa đi học thêm gì, mạng cũng chẳng bao giờ vào. Mình thấy con đường đi đến đích của bạn đó đơn giản thế vậy mà các bạn sinh viên cứ phải đi học ở đâu đâu mà chưa tìm ra được.

Nghe bạn nói tôi thấy choáng quá, trình độ vầy mà giảng dạy thật đông học viên. Đừng có vì động viên người khác mà nói thổi phồng lên như vậy

Sửa lần cuối:
ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Hoàn toàn không phải như bạn nghĩ, mình thấy người học đại học với người học trung cấp khi đi làm không ai khẳng định được là ai hơn ai. Mội người học ít làm nhiều sẽ giỏi hơn nhiều một người học nhiều làm ít. Bạn đó không hề học cao (chứ không nói là không học nhiều) nhưng lại chịu khó làm, bên mình dạy bằng chứng từ thực tế có chứng từ (đủ các tình huống ) của doanh nghiệp thương mại, dn vừa thương mại vừa dịch vụ, doanh nghiệp xuất nhập khẩu, doanh nghiệp sản xuất, doanh nghiệp xây lắp nhiều công trình. Bạn đó đã làm đủ 5 loại hình DN trên excel và 5 loại hình DN đó trên phần mềm fast, 5 loại hình đó trên phần mềm misa, chưa kể đến hàng năm làm khoảng đôi chục bộ báo cáo tài chính tất nhiên là làm từ dễ đến khó rồi và lại có sếp kiểm tra cho. Cố bé đó tên là Tâm, một cái tên đẹp đúng như với tâm bạn đó. Nếu học viên nào đọc bài viết trên mà chưa đọc bài này cũng sẽ biết ngay giáo viên đó là ai.

X

xathucom

Guest
16/7/10
0
0
0
39
Ha Noi
Tôi đã từng học 5 loại hình kế toán ở Đức Hà và được "Chị Tâm Còi" Tôi Vẫn Thường gọi chị thân thiết như vây. Chị Hướng dẫn nhật tình ai ai được chị hướng dẫn cũng rất vui vi chị giảng rất hay "VD" đi liên với nghiệp vụ. Đại Học và trung Cấp ai giám khẳng định ai hơn ai "Học tài thi phận mà" Khi dạy học thì dạy hết mình, không nề hà dạy cả giờ nghỉ trưa vẫn giảng cho tôi.Trên công ty mạng cũng chẳng bao giờ vào không phải là Chị không vào. Công việc của chị lúc nào cần Chị Vẫn vào bình thường.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chị Thắm ạ, em đã từng gặp rất nhiều người ko chỉ thành đạt mà rất giỏi nghề nhưng ko hề có bằng cấp. Đó ko phải là những người quá nổi tiếng như Trương Đình Anh bỏ học khoa Du lịch của trường ĐH KTQD giữa chừng đâu vì họ quá nổi tiếng rồi, em có rất nhiều bạn vì ham chơi nên ko tốt nghiệp ĐH (học ngoại thương nhưng ko ra nổi trường) nhưng giờ là 1 chuyên gia ERP rất rất giỏi và trước khi làm nghề ERP thì cậu đó cũng rất nổi tiếng với các sản phẩm tự viết về kế toán cũng như là 1 chuyên gia giỏi về IT (trong khi không hề học IT ra).

Em còn có 2 cậu bạn nữa, hồi đi học cậu đó không bao giờ có điểm dưới 9,75 điểm (trong khi nhiều môn khoai tới mức ngoài 2 người này thì cả lớp đi thi lại vì toàn 1 với 2), toàn trên điểm đó trở lên thôi (cả nhà cậu đó toàn có hạng từ ông bà, bố mẹ cô gì, chú bác, anh chị). Cậu này có 1 giai thoại của 1 thầy cực nổi tiếng của trường tổng hợp toán chuyên luyện thi gà nòi đi thi đấu quốc tế nói: Điểm 8 là điểm của Thầy, điểm 9 là điểm của Chúa, tôi ko cho ai điểm 10 cả - kết quả: Cậu đó được 10 điểm; 1 cậu bạn nữa học dở dang 3 trường ĐH (trường nào thi cũng đạt điểm là top 1 hoặc top 2 của cả trường luôn) cùng với điểm TOEFL gần đạt đỉnh. Cả 2 người "học dạng khủng" (nổi tiếng ko chỉ ở trường em mà ở khắp các trường cùng thời đó) được cử đi nước ngoài học (1 Pháp 1 Mỹ) thì kết quả là cả 2 đều .... vẫn chưa có bằng nào theo mong muốn vì nhiều lý do (nhưng chắc chắn ko phải do ko học nổi) nhưng giờ 2 người đó vẫn thuộc dạng khủng về mọi mặt chị ạ.

Nếu kể tiếp thì em e là còn rất nhiều người khác em biết đến ko có bằng cấp nhưng lại rất giỏi chuyên môn lẫn quản lý. Và đúng như bạn Hà nói, họ có thể ko có bằng cấp ĐH nhà nước cấp nhưng họ học rất nhiều. Trên wkt em còn có 1 bạn rất nổi tiếng về với những kiến thức về ACCA và hiện đang ở vị trí rất cao, nhưng xuất phát điểm ko phải là dân kế toán hay ĐH gì đó chị ạ (chắc chắn ko ai có thể tưởng tượng nổi bạn đó xuất phát điểm làm nghề gì trước khi trở thành 1 chuyên gia tài chính có hạng và cho tới nay đang làm ở 1 tập đoàn lớn ở VN).

Nếu ai đó ko dạy giỏi thì trung tâm của họ không thể đông được, đặc biệt 1 trung tâm tốt thì ko thể do 1 người dạy được mà phải có rất nhiều người dạy.

Mà chị ơi, nói thật là giờ em cũng ngán đại học đi xin việc lắm rồi. Năm rồi nhìn kết quả đại học toàn 11-13 điểm. Thời kỳ chúng em thi cao đẳng sư phạm thôi đã 21 điểm trở lên mới đỗ cơ. Bây giờ tuyển dụng em ưu tiên trung cấp và cao đẳng hơn đại học. Tụi em thích người cầu tiến hơi người mộng mơ

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ôi! Đọc bài viết và ý kiên của Hai2hai thì tôi thật khâm phục cô giáo ấy
Có lẻ tôi lạc hậu khi nghĩ rằng để giảng dạy người ta cần có kiến thức ,trình độ cao hơn, rộng hơn những người mình dạy và cần phải học nâng cao thêm trình độ kiến thức của mình.

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Giảng dạy có hai hình thức: một là đứng trên bục giảng nói hoặc đọc cho học viên chép (công việc này cần phải thuộc bài, ai nói không cần nhìn sách, nói được dài) thì là giỏi người thầy ở các trường này thường các trường đòi hỏi có bằng cấp, học vi, hai là dạy ở các trường nghề, các trung tâm nghề ở đây người giáo viên không bảo giờ đứng mà ngồi cạnh học viên chỉ cho học viên làm (làm thực tế) công việc này đòi hỏi người dạy phải làm thực tế thật nhiều thì mới có thể nói hay được.

Trình độ cao là gì, là bằng cấp à, người có bằng cấp cao liệu có chắc đã kiến thức thực tế tốt. Mà đi làm thì cần gì, chẳng nhẽ "sếp để em mở vở xem thế nào đã". Nhất là đối với nghề kế toán, ở trường đại học có dạy kê khai bổ sung không, trên báo cáo tài chính nếu DN em được giảm 30% thuế TNDN thì thể hiện thế nào? tối dám chắc chắn các bạn sinh viên đại học ra không biết làm mà cả cô giáo trong trường cũng đã bao giờ làm. Sách thì năm nay viết dùng cho sang năm. Nhưng luật thuế và các chính sách thuế của nhà nước thì trong quý đã thay đổi mấy lần. Nếu không do tính chất công việc phải cập nhật thì liệu một người có động cơ để phải đọc hết các luật mới ra không? Thế nên tôi thấy người làm nhiều thì làm giỏi còn người học nhiều chỉ nói hay. DN chúng ta cần gì, cần người làm hay cần người nói chuyện.

• Like
Reactions: Lytt791
Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM
Tôi đã đọc hết những bài viết đăng trong topic này và suy nghĩ mãi mới quyết định có ý kiến vì tôi không đồng ý với bạn ketoanducha12 rằng "người làm nhiều thì làm giỏi còn người học nhiều chỉ nói hay".

Bản thân tôi là một người không có bằng cấp cao, tôi đã không may mắn được ngồi giảng đường đại học như các bạn sinh viên, tất cả những gì có được hiện tại là do tôi tích lũy được từ kinh nghiệm làm việc, học hỏi từ bạn bè, từ những người tôi có quan hệ giao tiếp, tự tìm tòi từ sách vở, phương tiện thông tin đại chúng,..và dù đã ở vào vị trí quản lý cấp cao, tôi vẫn không ngừng học hỏi. Nhưng điều đó không có nghĩa là các bạn có trình độ, bằng cấp cao (học nhiều) thì sẽ không giỏi bằng những người làm nhiều, nếu nói như vậy chúng ta đã phủ nhận công lao học tập, thời gian, của cải,.. của những bạn sinh viên sao. Cái các bạn đó thiếu là sự kiên nhẫn để tích lũy kinh nghiệm, để áp dụng cái sự học của mình vào công việc, lòng yêu nghề và cả sự tự tin để thể hiện bản thân.

Trong 25 năm theo nghề kế toán, tôi đã làm công tác kế tác cho nhiều loại hình doanh nghiệp từ DN nhà nước đến tư nhân mà chưa từng viết một đơn xin việc, có lẽ tôi may mắn hơn các bạn đang phải chật vật kiếm một việc làm theo đúng nghề nghiệp mà mình đã bỏ công theo học. Không có khởi đầu nào êm ái, tốt đẹp như chúng ta vẫn nghĩa đâu các bạn, tôi đã từng sống và làm việc trong những môi trường khắt khe, cạnh tranh và phải bỏ công sức rất nhiều, thu nhập thì ít ỏi. Nhưng tôi rất yêu nghề, chưa bao giờ tôi nghĩ sẽ rẽ ngang hướng khác như những người cùng nghề mà tôi đã quen biết, tôi luôn cố gắng tự hoàn thiện nghề nghiệp của mình vì có như vậy tôi mới có thể theo đuổi niềm đam mê của mình cho tới cùng.

Thay vì cứ lo sợ không tìm được việc làm hay có việc rồi lại lo sợ mất việc, hãy cứ bắt đầu bằng những cơ hội mà chúng ta có được, ban đầu có thể sẽ không như mong muốn, đôi khi còn phải chịu thiệt vì làm nhiều mà thu nhập không cao, công việc không phù hợp với ngành nghề đã được đào tạo, điều kiện làm việc khắt khe,..chẳng hạn, nhưng hãy kiên nhẫn và chịu khó tự thể hiện bản thân mình. Tôi tin là sự thành công sẽ sớm đến với các bạn.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
To chị Vy

Chị ơi! Ở đây là quan điểm của mỗi người thôi, có người thích người khác dạy cho mình cách làm sao cho quen tay, học thuộc thao tác thông dụng trong công việc. Nhưng cũng có người thích người khác dạy cho mình cách suy nghĩ để tự giải quyết công việc một cách độc lập và chủ động. Có người thì muốn hiểu rõ cặn kẻ cặn kẻ mỗi khi bắt tay vào việc thì họ phải suy nghĩ trước rồi làm; còn có người thì lại không cần biết ý nghĩa nguyên nhân mình phải làm như vậy là căn cứ vào đâu mà chỉ cần biết vì đó là cách làm của những người có kinh nghiệm. Ở đây không nói ai đúng ai sai cả, đó là chiến lược, sách lược của mỗi người thôi. Nhân sinh quan của người ta cũng sẽ thay đổi theo nhu cầu mà chị

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Có một điều mà mình không đồng ý với các bạn sinh viên mới ra trường : Các bạn luôn quan niệm học xong, lấy bằng tốt nghiệp là có thể ngồi chễm trệ trên chiếc ghế quay êm ái trong phòng kế toán có điều hòa mát lạnh, ngày làm việc 8 tiếng, chân tay quần áo không nhuốm bụi và điều quan trọng là gần nhà .
Có rất nhiều em hỏi tôi tìm kiếm cho công việc làm kế toán, nhưng khi nghe thấy công ty đó ở chỗ hơi xa một tý và rụt cổ lại và hẹn xin suy nghĩ lại, nhưng một đi không trở lại
Hoặc chỉ cần công việc ấy không được ngồi bàn giấy là cũng lắc đầu luôn, Thật bó tay.
Các em đâu có hiểu để làm được một kế toán giỏi các em cần phải va chạm rất nhiều công việc dù chỉ liên quan 1 chút thôi về kế toán, có vậy các em mới tích lũy được kình nghiệm để phục vụ cho công việc của mình sau này chứ .
Có một điều khôi hài nữa là hiện nay có nhiều bạn nữ tốt nghiệp đại học ra trường nhưng không biết nấu ăn ? vì vậy khi có công ty tư nhân thôi họ đồng ý tuyển dụng làm kế toán cộng thêm công việc nấu ăn công nghiệp cho 5 thợ ( tất nhiên ăn 2 lương cũng khoảng 5 triệu/ tháng ) công việc kế toán làm lâu nhất cũng chỉ mất 2 tiếng/ ngày nhưng vẫn không tuyển được người và kế toán thì vẫn thất nghiệp với câu trả lời : em không biết nấu ăn .

Còn chuyện kế toán tốt nghiệp đại học hay trung cấp, quả thật mình vẫn thích tuyển kế toán tốt nghiệp trung cấp hệ chính quy hơn, đơn giản vì các bạn không mất nhiều thời gian để học các môn lý luận cơ sở, thời gian đó được tập trung học chuyên ngành, nhiều bạn đến xin phỏng vấn mang theo cái bằng đại học đỏ chót trình diện. Nhưng khi hỏi vài câu là tịt ngúm.
Một lần phỏng vấn tuyển nhân viên mình đã hỏi :
- Bài luận tốt nghiệp của em được mấy điểm ?
+ 8 điểm ạ !
- Anh hỏi thật có bao nhiêu % chất xám trong đó là của em ?
+ Trên 80% ạ, Còn lại là phần mở đầu và kết luận em tham khảo . ( cô bé này thành thật đây )
- Vậy em làm chuyên đề gì ?
+ Kế toán tiền lương và các khoản tính theo lương ạ.
- Vậy em sử dụng những tài khoản nào trong chuyên đề đó ?
... Anh chỉ hỏi khó em !
:wall::wall::wall::wall:

Chuyện thật 100% không bịa. Cô bé đó tốt nghiệp hệ chính quy của 1 trường đại học có tiếng ở Hà Nội !

Lời khuyên của cá nhân : Các bạn kế toán mới ra trường hãy chịu khó, chịu khổ một thời gian đi, xác định đi làm để lấy kinh nghiệm đã, rồi thời gian sẽ rùi mài các bạn, nếu các bạn làm được điều này, nhất định các bạn sẽ không thất nghiệp bởi lúc đó các bạn đã là một kế toán giỏi.
Chúc thành công !

H

huuluyen123

Guest
5/9/11
1
0
0
35
ha noi
Tôi đã từng học 5 loại hình kế toán ở Đức Hà và được "Chị Tâm Còi" Tôi Vẫn Thường gọi chị thân thiết như vây. Chị Hướng dẫn nhật tình ai ai được chị hướng dẫn cũng rất vui vi chị giảng rất hay "VD" đi liên với nghiệp vụ. Đại Học và trung Cấp ai giám khẳng định ai hơn ai "Học tài thi phận mà" Khi dạy học thì dạy hết mình, không nề hà dạy cả giờ nghỉ trưa vẫn giảng cho tôi.Trên công ty mạng cũng chẳng bao giờ vào không phải là Chị không vào. Công việc của chị lúc nào cần Chị Vẫn vào bình thường.

Mình cũng đã học một khóa xây lắp nhiều công trình ở Đức Hà cũng được chị Tâm Tít dạy. Mình thấy chị dạy rất thực tế và dễ hiểu, vận dụng lý thuyết vào thực hành luôn, mình thấy chị nói rất lưu loát và dễ hiểu. Nếu ketoanduch12 không nói chị học trung cấp thì mình cũng không biết. Ở bên đó cũng có mấy chị giỏi nhưng mình vẫn thấy chị Tâm dạy vẫn là thích nhất.

bacnamtraining

bacnamtraining

Cao cấp
22/1/11
867
35
28
45
Ha Noi

Chào bạn !

tớ là giáo viên trung tâm khác có đc học thử không nhỉ ?

chỗ tớ dạy, người ta bảo tớ nhiệt tình quá làm mờ hình ảnh giáo viên

phải có khoảng cách chứ, sao cứ như bằng lứa vậy !???

có bạn lại nói : sao a nói nhiều thế em chẳng hiểu gì cả ?? đau cả đầu ?

Tớ cho cái cần câu sống cả đời, nhưng đau đầu thì thôi cho con cá sống tạm vậy
Mai hết cá tớ lại câu tiếp cho bạn vậy !

Mà bạn này đc rất nhiều bạn quý mến theo học, tớ cũng theo !
Tớ phải qua xem thử bạn này thế nào mà các bạn quý thế ??

Kẻo các đồng nghiệp đang phàn nàn tớ !!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có một điều mà mình không đồng ý với các bạn sinh viên mới ra trường : Các bạn luôn quan niệm học xong, lấy bằng tốt nghiệp là có thể ngồi chễm trệ trên chiếc ghế quay êm ái trong phòng kế toán có điều hòa mát lạnh, ngày làm việc 8 tiếng, chân tay quần áo không nhuốm bụi và điều quan trọng là gần nhà .
Có rất nhiều em hỏi tôi tìm kiếm cho công việc làm kế toán, nhưng khi nghe thấy công ty đó ở chỗ hơi xa một tý và rụt cổ lại và hẹn xin suy nghĩ lại, nhưng một đi không trở lại
Hoặc chỉ cần công việc ấy không được ngồi bàn giấy là cũng lắc đầu luôn, Thật bó tay.
Các em đâu có hiểu để làm được một kế toán giỏi các em cần phải va chạm rất nhiều công việc dù chỉ liên quan 1 chút thôi về kế toán, có vậy các em mới tích lũy được kình nghiệm để phục vụ cho công việc của mình sau này chứ .
Có một điều khôi hài nữa là hiện nay có nhiều bạn nữ tốt nghiệp đại học ra trường nhưng không biết nấu ăn ? vì vậy khi có công ty tư nhân thôi họ đồng ý tuyển dụng làm kế toán cộng thêm công việc nấu ăn công nghiệp cho 5 thợ ( tất nhiên ăn 2 lương cũng khoảng 5 triệu/ tháng ) công việc kế toán làm lâu nhất cũng chỉ mất 2 tiếng/ ngày nhưng vẫn không tuyển được người và kế toán thì vẫn thất nghiệp với câu trả lời : em không biết nấu ăn .

Còn chuyện kế toán tốt nghiệp đại học hay trung cấp, quả thật mình vẫn thích tuyển kế toán tốt nghiệp trung cấp hệ chính quy hơn, đơn giản vì các bạn không mất nhiều thời gian để học các môn lý luận cơ sở, thời gian đó được tập trung học chuyên ngành, nhiều bạn đến xin phỏng vấn mang theo cái bằng đại học đỏ chót trình diện. Nhưng khi hỏi vài câu là tịt ngúm.
Một lần phỏng vấn tuyển nhân viên mình đã hỏi :
- Bài luận tốt nghiệp của em được mấy điểm ?
+ 8 điểm ạ !
- Anh hỏi thật có bao nhiêu % chất xám trong đó là của em ?
+ Trên 80% ạ, Còn lại là phần mở đầu và kết luận em tham khảo . ( cô bé này thành thật đây )
- Vậy em làm chuyên đề gì ?
+ Kế toán tiền lương và các khoản tính theo lương ạ.
- Vậy em sử dụng những tài khoản nào trong chuyên đề đó ?
... Anh chỉ hỏi khó em !
:wall::wall::wall::wall:

Chuyện thật 100% không bịa. Cô bé đó tốt nghiệp hệ chính quy của 1 trường đại học có tiếng ở Hà Nội !

Lời khuyên của cá nhân : Các bạn kế toán mới ra trường hãy chịu khó, chịu khổ một thời gian đi, xác định đi làm để lấy kinh nghiệm đã, rồi thời gian sẽ rùi mài các bạn, nếu các bạn làm được điều này, nhất định các bạn sẽ không thất nghiệp bởi lúc đó các bạn đã là một kế toán giỏi.
Chúc thành công !

Một con én không làm nên mùa xuân đâu em. Không thể kết luận gì cho cả một thế hệ, hay một lớp đào tạo mà chỉ kết luận cho một cá nhân đó, trong 1 trường hợp cụ thể thôi.
Như bạn Tâm được kể ra bên dưới, chỉ học trung cấp thôi, 3 năm không cần học thêm gì, không biết lên mạng là gì nhưng lại là một người dạy làm kế toán giỏi thì không thể cho mình kết luận rằng: chỉ có những người học trung cấp mới dạy làm kế toán giỏi được đâu.

Chị không phân biệt trình độ, mỗi người mỗi việc, ai làm làm tốt công việc mình đảm nhiệm cũng là cần thiết.
Anh có thể giỏi, anh không cần học trường lớp nhưng anh có thể giỏi việc hơn 1 số người học vị cao hơn nhưng không biết làm. Nhưng không thể vì thế mà anh cho rằng những người có học vị cao hơn mình đều là những người không biết làm việc.
Hầu hết ai cũng mong muốn con mình được vào đại học, XH đào tạo ra bao nhiêu là cử nhân. Trong khi thợ thì không được đào tạo bao nhiêu, XH thiếu thợ vì vậy họ cần thợ và họ sẽ thấy ưu tiên tuyển thợ để thạo việc và dể chấp nhận công việc của người thợ. Chỉ vài năm trước đây thôi, chị cảm thấy rất khó chịu khi thấy một bạn tốt nghiệp đại học, đi kiếm việc lung tung chổ không được, khi có chổ làm hơi thấp một chút thì lại nhăn nhó từ chối. Nhưng bây giờ già rồi thì chị lại nghĩ khác: chị nghĩ rằng người ta có quyền chọn lựa cho đúng với công sức, tiền bạn cũng như trình độ của người ta bỏ ra, và quan trọng hơn nữa là họ quyết định thì họ sẽ gánh chịu hệ lụy. Nói chung, nghĩ đi nghĩ lại thì cũng tùy thôi em ạ!

Sửa lần cuối:
H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội
"Thất nghiệp"- từ đó làm mình thấy nản quá, mình đã từng thất nghiệp rất nhiều lần, thật là mệt mỏi khi phải bắt đầu đi tìm và chờ đợi công việc mới, khi được rồi thì lại bắt đầu làm quen với môi trường và phải thích nghi với môi trường, đã nhiều lần tự dặn lòng mình rằng phải kiên trì để không phải thất nghiệp, thật đáng buồn vì thất nghiệp. Mình chia buồn cùng bạn nhá. Hi vọng bạn sớm tìm được việc.

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Ngày mình học ở trường Đại Học ngoại ngữ Hà Nội có một bài essay yêu cầu viết quan điểm về vấn đền kinh nghiệm và trình độ học vấn khi đi làm, yết tố nào quan trọng hơn. Ngày đó mình là sinh viên đại học năm thứ 3 khoa Anh. Mình đã vote rất nhiều điều mỹ miều về người có trình độ học vấn cao, còn bỏ xa kinh nghiệm. Bài luận văn đó mình được 4 điểm cứ thắc mắc mãi mình viết vừa dài vừa hết nhiệt huyết vậy mà đạt có 4 điểm. Còn một lần mình đi thi tuyển giáo viên tiếng Anh ở một trường Trung cấp ở Cầu Giấy, bây giờ chỉ nhớ lối vào chứ không nhớ tên Trường. Bài essay đó nếu quan điểm của mình về một người giáo viên giỏi, lúc đó mình lại nêu ý kiến rằng một người giáo viên tốt trước nhất phải có ngoại hình ổn làm động lực học cho học viên. Bài thi đó mình bị trượt. Ngày đó vừa chân ướt chân ráo ra trường mình đã có những quan niệm đó. Bây giờ đi hết quá nửa đời người và đã làm một người quản lý mình mới hiểu tại sao bài luận văn của mình được bốn điểm và mình trượt thi tuyển giáo viên vào trường Trung cấp kia. Bởi vì người chấm bài là một cô giáo đã đi làm nhiều, cũng như người tuyền dụng là người đã làm thực tế nhiều và thường cũng ở cái tuổi đi hết nửa đời người.

• Like
Reactions: Lytt791
hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong
Còn chuyện kế toán tốt nghiệp đại học hay trung cấp, quả thật mình vẫn thích tuyển kế toán tốt nghiệp trung cấp hệ chính quy hơn, đơn giản vì các bạn không mất nhiều thời gian để học các môn lý luận cơ sở, thời gian đó được tập trung học chuyên ngành, nhiều bạn đến xin phỏng vấn mang theo cái bằng đại học đỏ chót trình diện.
!
Còn em thì cũng học trung cấp trước rồi sau đó học thêm Đại học tại chức, khi đi làm ở cơ quan đầu tiên tại thời điểm đó em mới có bằng Trung cấp, về sau chuyển cơ quan vẫn cứ để yên cái bằng Trung cấp đó, giờ em làm tư nhân thì em cũng chỉ dùng bằng Trung cấp. Tóm lại là em có bằng đại học từ năm 2004 nhưng chưa một lần em dùng đến, nói phí thì cũng không phải nhưng em tự thấy em làm được kế toán là nhờ những năm học trung cấpC. Cách đây vài năm do vừa đi làm vừa ôm con theo (con lớn học mẫu giáo, con bé sinh được 2 tháng là em ôm đi làm sáng đi tối về) làm được hơn một năm thì mệt mỏi quá em xin nghỉ, tính nghỉ ở nhà ăn chơi một thời gian mặc kệ cho chồng nuôi chấp nhận thất nghiệp thì chị chủ bảo em làm nốt cái Báo cáo tài chính năm đó rồi nghỉ. Vừa mới nghỉ thì lại có chỗ khác gọi đi làm, ko đi thì lại tiếc nên lại khăn khói lên đường gửi con cho bà ngoại. Chồng em bảo em số khổ, muốn thất nghiệp, đến khi thất nghiệp lại mò đi làm. Em cũng thấy em khổ thật.

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm
Nghe những quan điểm trên của anh chị, em lại phân tâm lần 2. Em tốt nghiệp Trung cấp chuyên nghiệp, do học muộn nên 2010 e mới tốt nghiệp. Hiện em đang làm việc cho cty tư nhân, lúc đầu e cũng than vãn về việc làm những cv lặt vặt mà chẳng giống như kế toán với những gì mình đã học, nay thì e cũng làm gần 1 năm, cũng rất chịu khó với cv.Em định cuối tháng 12 này e liên thông đại học(ko bít cho ko vì bằng e 2010, nhưng em vẫn dc giám đốc duyệt 3 năm để học liên thông), hiện tại với mức lương của m thì e vẫn chưa thể kham hết việc đi học vì trường dân lập, nhưng nghĩ mình cũng lớn rùi, với lại sắp có gia đình vào cuối năm sau nên rất sợ vừa sinh em bé vừa đi học. vì vậy e quyết đăng ký vào tháng 12 này. Mặc dù trong lòng nhiều phân vân có nên liên thông DH hay em học các lớp thực hành và lấy chứng chỉ thực tế lấy kinh nghiệm đi làm? thật sự e mún lấy bằng đại học để tăng thu nhập hơn(ko bít ý nghĩ này có đúng chưa nữa), thấy anh chị bình luận bên trên e đây lại...Có ai kinh nghiệm hướng nghiệp dùm em ko?

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong
Nghe những quan điểm trên của anh chị, em lại phân tâm lần 2. Em tốt nghiệp Trung cấp chuyên nghiệp, do học muộn nên 2010 e mới tốt nghiệp. Hiện em đang làm việc cho cty tư nhân, lúc đầu e cũng than vãn về việc làm những cv lặt vặt mà chẳng giống như kế toán với những gì mình đã học, nay thì e cũng làm gần 1 năm, cũng rất chịu khó với cv.Em định cuối tháng 12 này e liên thông đại học(ko bít cho ko vì bằng e 2010, nhưng em vẫn dc giám đốc duyệt 3 năm để học liên thông), hiện tại với mức lương của m thì e vẫn chưa thể kham hết việc đi học vì trường dân lập, nhưng nghĩ mình cũng lớn rùi, với lại sắp có gia đình vào cuối năm sau nên rất sợ vừa sinh em bé vừa đi học. vì vậy e quyết đăng ký vào tháng 12 này. Mặc dù trong lòng nhiều phân vân có nên liên thông DH hay em học các lớp thực hành và lấy chứng chỉ thực tế lấy kinh nghiệm đi làm? thật sự e mún lấy bằng đại học để tăng thu nhập hơn(ko bít ý nghĩ này có đúng chưa nữa), thấy anh chị bình luận bên trên e đây lại...Có ai kinh nghiệm hướng nghiệp dùm em ko?
Như trên mình đã nói, mình chưa dùng đến bằng Đại học để cho vào hồ sơ của mình bao giờ mà chỉ dùng bằng Trung cấp tốt nghiệp từ những năm 96 nên cũng ko biết là liệu mình có được tăng thu nhập hơn không. Một phần là mình làm tư nhân nên họ cũng không quan trọng lắm chuyện bằng cấp nhưng mình nghĩ nếu mình làm tốt công việc của mình thì lãnh đạo họ cũng không để mình thiệt đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA