Thay đổi Giám đốc

  • Thread starter Biển Núi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

Biển Núi

Thành viên sơ cấp
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
#1
Công ty TNHH 2 Thành viên. Trên giấy phép kinh doanh có gi rõ:

Danh sách thành viên:
Nguyễn văn A: 20 %
Nguyễn văn B : 80 %

Người đại diện pháp luật công ty
Chức danh: Giám đốc là Nguyễn văn A

Nguyễn văn B là người việt kiều, có cư trú tại Việt Nam.

Nay Nguyễn Văn A về nghỉ ngơi, Và Nguyễn Văn B trực tiếp điều hành công ty.

Vậy bây giờ Họp hội đồng thành viên và bổ nhiệm Nguyễn Văn B làm giám đốc có được không? để Nguyễn Văn B ký các giấy tờ có liên quan


1/Có phải thay đổi giấy phép kinh doanh không?
2/ Ngoài Biên bản họp hội đồng thành viên, giấy QĐ bổ nhiệm Gđ, còn thủ tục gì không?
3/ Có phải báo cáo cho các cơ quan chức nay biết sự thay đổi này không?

Cảm ơn rất nhiều
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#2
1. Có.
2. Em ko rõ lắm: có thể là VK này phải có thẻ thường trú, làm thủ tục xác nhận huyết thống,...Bác liên hệ với sở KHĐT để rõ hơn.
3. Báo cáo với các cơ quan liên quan: thuế, NHàng, và bất kỳ nơi nào phải có chữ ký của GĐ :)
 
A

AC3K

Thành viên thân thiết
27/6/05
680
6
18
HCM
#3
lannhu nói:
1. Có.
2. Em ko rõ lắm: có thể là VK này phải có thẻ thường trú, làm thủ tục xác nhận huyết thống,...Bác liên hệ với sở KHĐT để rõ hơn.
3. Báo cáo với các cơ quan liên quan: thuế, NHàng, và bất kỳ nơi nào phải có chữ ký của GĐ :)
Vk này có đầy đủ giấy tờ, Thẻ Thường trú, Thủ tục xác nhận huyết thống ...đầy đủ cả.

1. Theo mình thì đâu cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh. Vì thực ra giấy phép vẫn là thành viên góp vốn như cũ mà.
Chức danh giám đốc thì chỉ cần làm Quyết định bổ nhiệm, (sau khi họp hội đồng thành viên) là đủ rồi chứ.

Sau đó nộp Quyết định bổ nhiệm này cho các cơ quan chức năng thôi chứ???????
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#4
Bác xem Điều 19, Luật DN.
 
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
837
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
#5
AC3K nói:
Vk này có đầy đủ giấy tờ, Thẻ Thường trú, Thủ tục xác nhận huyết thống ...đầy đủ cả.

1. Theo mình thì đâu cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh. Vì thực ra giấy phép vẫn là thành viên góp vốn như cũ mà.
Chức danh giám đốc thì chỉ cần làm Quyết định bổ nhiệm, (sau khi họp hội đồng thành viên) là đủ rồi chứ.

Sau đó nộp Quyết định bổ nhiệm này cho các cơ quan chức năng thôi chứ???????
Anh quên một điều mà Biển Núi nói đó là thay đổi người đại diện pháp luật. Vì thế mà ta phải thay đổi ch ký ngươì đại diện pháp trên giấy phép kinh doanh.
 
xuantham

xuantham

Thành viên thân thiết
18/8/05
5,343
596
113
53
#6
Người Đại Diện Pháp Luật trong trường này là Giám Đốc, khi thay đổi Giam Đốc tức là thay đổi người đại diện theo pháp luật thì phải thay đổi Giấy Phép ĐKKD chứ
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#7
Kể cả trường hợp bổ nhiệm ông B làm giám đốc thay ông A nhưng người đại diện theo pháp luật vẫn là ông A thì vẫn phải thay đổi giấy phép, phần chức danh của ông A.
 
B

Biển Núi

Thành viên sơ cấp
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
#8
lannhu nói:
Kể cả trường hợp bổ nhiệm ông B làm giám đốc thay ông A nhưng người đại diện theo pháp luật vẫn là ông A thì vẫn phải thay đổi giấy phép, phần chức danh của ông A.
Thế cơ à, Thanks all. Em mới vào nghề nên không biết
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
12/11/03
3,498
105
63
Ninh Thuận
#9
Nếu như trong giấy phép kinh doanh chỉ ghi chức danh của ông A là đại diện pháp luật với chức danh chủ tịch hội đồng quản trị thì không cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#10
MINA nói:
Nếu như trong giấy phép kinh doanh chỉ ghi chức danh của ông A là đại diện pháp luật với chức danh chủ tịch hội đồng quản trị thì không cần phải thay đổi giấy phép kinh doanh.
Ko phải thay đổi giấy phép nhưng có cần thông báo gì với sở KHĐT ko vậy chị Mina?
 
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,017
4
0
38
Làng Cà
#11
Biển Núi nói:
1/Có phải thay đổi giấy phép kinh doanh không?
2/ Ngoài Biên bản họp hội đồng thành viên, giấy QĐ bổ nhiệm Gđ, còn thủ tục gì không?
3/ Có phải báo cáo cho các cơ quan chức nay biết sự thay đổi này không?

Cảm ơn rất nhiều
1 + 2: Không bắt buộc phải thay đổi giấy phép kinh doanh khi ông A viết giấy uỷ quyền đại diên pháp luật cho ông B.
3. Phải công bố người được đại diện uỷ quyền cho cơ quan đăng ký kinh doanh.
Luật Doanh nghiệp 2005 đã có một số thay đổi cho phù hợp hơn với tình hình kinh tế xã hội.
 
A

AC3K

Thành viên thân thiết
27/6/05
680
6
18
HCM
#12
Vấn đề này thấy đơn giản sao mà cũng thấy 2 ý kiến trái ngược nhỉ.
Có 2 trường hợp:
1/ Nếu sự thay đổi này là thay đổi hẳn, lâu dài

Biển Núi có ghi rõ
Người đại diện theo Pháp luật của công ty:
Chức danh: Giám đốc cty
Họ và tên: Nguyễn Văn A

Vì vậy việc thay đổi giám đốc này phải thay đổi giấy phép kinh doanh, và nội dung thay đổi ở chỗ Người đại diện theo Pháp luật của cty.

2/ Nếu chỉ một thời gian: Thì chỉ cần làm giấy Bổ nhiệm, Thông báo ủy quyền, gửi cho các cơ quan chức năng là đủ.

Trường hợp này sẽ rất khó khăn khi đi mua hóa đơn, ký nhận với các cơ quan vì hay phải kèm theo thông báo ủy quyền (vì thông báo ủy quyền chỉ trong 1 thời gian thôi)
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
12/11/03
3,498
105
63
Ninh Thuận
#13
Hiện nay Mina đang làm một công ty cũng gặp tình trạng là chỉ tịch hội đồng quản trị ban đầu kiêm luôn chức giám đốc nhưng trên giấy phép lúc đó chỉ ghi chức danh cao nhất là chủ tịch hội đồng quản trị nên khi chuyển chức giám đốc cho người khác thì có đến hỏi với Sở KHDT thì được trả lời là không cần (Nhưng lúc đó phải thông báo với cục thuế, vì nếu không thì không mua được hóa đơn và ký báo cáo thuế!)
 
MINA

MINA

TV Ban Quản Trị / Admin
12/11/03
3,498
105
63
Ninh Thuận
#14
"Biển Núi" là "AC3K" là một????, làm gì mà tung hỏa mù lung tung vậy bạn.
Sorry Mina nhìn không rõ, nếu trong trường hợp này thì chắc chắn là phải thay đổi giấy phép kinh doanh. Thủ tục như vậy thì đã đủ (muốn chắc chắn vào ngay website cua SKHDT xem các giấy tờ có liên quan.
 
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,017
4
0
38
Làng Cà
#15
Trong công ty TNHH thì người đại diện pháp luật sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm trước pháp luật: ký hợp đồng, thanh toán nợ, thuế ...
Vậy khi thay đổi người đại diện pháp luật bắt buộc phải đăng ký với cơ quan ĐKKD.
Riêng TH viết giấy uỷ quyền người thay thế đại diện pháp luật thì thời hạn sẽ kéo dài cho đến khi người viết giấy uỷ quyền không còn tham gia hội đồng thành viên (HĐQT) hoặc người đại diện pháp luật đứng ra huỷ giấy uỷ quyền này.
Nếu công ty muốn thay đổi hẳn người đại diện pháp luật thì phải làm lại giấy phép kinh doanh.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#16
MINA nói:
Hiện nay Mina đang làm một công ty cũng gặp tình trạng là chỉ tịch hội đồng quản trị ban đầu kiêm luôn chức giám đốc nhưng trên giấy phép lúc đó chỉ ghi chức danh cao nhất là chủ tịch hội đồng quản trị nên khi chuyển chức giám đốc cho người khác thì có đến hỏi với Sở KHDT thì được trả lời là không cần (Nhưng lúc đó phải thông báo với cục thuế, vì nếu không thì không mua được hóa đơn và ký báo cáo thuế!)
Đúng là TH này ko phải thay đổi giấy phép, vì nội dung trên giấy phép ko thay đổi gì cả. Nhưng em lăn tăn là ko biết có phải thông báo với sở KHĐT ko? Vì theo Luật DN thì phải thông báo.

Hichic..ủy quyền là ủy quyền thực hiện 1 số công việc gì đấy thôi, làm gì có việc ủy quyền chức danh ạ?
 
TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,017
4
0
38
Làng Cà
#17
lannhu nói:
Hichic..ủy quyền là ủy quyền thực hiện 1 số công việc gì đấy thôi, làm gì có việc ủy quyền chức danh ạ?
Đúng là không có uỷ quyền chức danh nhưng có uỷ quyền đại diện.
 
A

AC3K

Thành viên thân thiết
27/6/05
680
6
18
HCM
#18
MINA nói:
Hiện nay Mina đang làm một công ty cũng gặp tình trạng là chỉ tịch hội đồng quản trị ban đầu kiêm luôn chức giám đốc nhưng trên giấy phép lúc đó chỉ ghi chức danh cao nhất là chủ tịch hội đồng quản trị nên khi chuyển chức giám đốc cho người khác thì có đến hỏi với Sở KHDT thì được trả lời là không cần (Nhưng lúc đó phải thông báo với cục thuế, vì nếu không thì không mua được hóa đơn và ký báo cáo thuế!)
Mình hoàn toàn đồng ý Với Mina về vấn đề này.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#19
tranchan79 nói:
Đúng là không có uỷ quyền chức danh nhưng có uỷ quyền đại diện.
Đại diện nhưng là đại diện (chủ tịch HĐQT hoặc GĐ) để làm việc gì. Chứ chẳng ai gọi là đại diện GĐ để làm GĐ cả.
 
A

AC3K

Thành viên thân thiết
27/6/05
680
6
18
HCM
#20
lannhu nói:
Đúng là TH này ko phải thay đổi giấy phép, vì nội dung trên giấy phép ko thay đổi gì cả. Nhưng em lăn tăn là ko biết có phải thông báo với sở KHĐT ko? Vì theo Luật DN thì phải thông báo.

Hichic..ủy quyền là ủy quyền thực hiện 1 số công việc gì đấy thôi, làm gì có việc ủy quyền chức danh ạ?
Cái này thì không cần phải thông báo với SỞ KHDT, vì doanh nghiệp đâu có liên hệ gì về công việc vơi SKHDT, khi nào thay đổi GP mới cần, Và SKHDT chỉ cần quan tâm đến người đại diện theo pháp luật, và thành viên góp vốn thôi

Nhưng phải thông báo với cơ quan thuế, thông kê, ngân hàng, Hải Quan .....
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • thaokt280291
  • daongocnam0603
  • lethanhqlda
  • Nguyễn Phương Mai 1412
  • huekthb

Xem nhiều