Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng Bảo hiểm như thế nào?

• Thread starter minhtam2706
  • Ngày gửi
T

truonganhung

Guest
7/1/16
16
0
1
33
Cái này bạn phải hỏi kỹ bên bảo hiểm nha, bên mình 102, 103 bắt buộc nộp điện tử. Bên bảo hiểm trả hồ sơ về mà không nói bạn lý do sao?
Không bạn ạ. Mình đã làm công văn gửi đi rồi và đang chờ xem họ trả lời thế nào đây. vì hỏi bằng miệng thì họ trả lời hách dịch lắm, phải có văn bản thì họ mới sợ. hi

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Cho mình hỏi mỗi lần tăng mức đóng mình làm hồ sơ nộp cho bên BHXH không làm nộp lại phòng thương binh LĐXH và cũng không thấy họ í kiến gi, Vậy theo như thang bảng lương này của mình xem giúp minh năm 2016 có phải nộp phong TBLDXH không. nói thật mình không hiểu BHXH đâu.
chỉ khi nào có tăng mức lương tối thiểu vùng và mức lương tối thiểu của công ty bạn áp dụng thấp hơn mức lương tối thiểu vùng của nhà nước thì bạn mới phải làm lại thang bảng lương nộp cho phòng LĐTNXH thôi nhé.
Công ty bạn thuộc vùng 1 nên phải làm lại thang bảng lương theo mức mới áp dụng cho tạp vụ là 3.500.000đ còn các chức vụ khác thì cộng thêm ít nhất 7% là 3.745.000đ nhé.

thuha020891

thuha020891

Guest
30/8/13
105
4
18
hà nội
chỉ khi nào có tăng mức lương tối thiểu vùng và mức lương tối thiểu của công ty bạn áp dụng thấp hơn mức lương tối thiểu vùng của nhà nước thì bạn mới phải làm lại thang bảng lương nộp cho phòng LĐTNXH thôi nhé.
Công ty bạn thuộc vùng 1 nên phải làm lại thang bảng lương theo mức mới áp dụng cho tạp vụ là 3.500.000đ còn các chức vụ khác thì cộng thêm ít nhất 7% là 3.745.000đ nhé.
Theo mình hiểu thì Lương cơ bản của tạp vụ và lái xe là từ 3.500.000 các chức vụ khác thì cộng thêm ít nhất 7% là 3.745.000đ, nhưng theo thang bảng lương mình có gửi lên thì theo bậc là vẫn lớn hơn mức tối thiểu phải đóng thì mình ko phải làm lại Thang bảng lương nộp phòng TBLDXH phải không nhỉ???

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
BẠN ƠI CHO MÌNH HỎI MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG TĂNG NHƯ VẬY BÂY GIỜ MÌNH CẦN LÀM THỦ TỤC GIẤT TỜ GÌ ĐỂ THAY ĐỔI MỨC ĐÓNG ?

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Theo mình hiểu thì Lương cơ bản của tạp vụ và lái xe là từ 3.500.000 các chức vụ khác thì cộng thêm ít nhất 7% là 3.745.000đ, nhưng theo thang bảng lương mình có gửi lên thì theo bậc là vẫn lớn hơn mức tối thiểu phải đóng thì mình ko phải làm lại Thang bảng lương nộp phòng TBLDXH phải không nhỉ???
Theo phòng lao động bên mình hướng dẫn thì chỉ có lương tạp vụ là bằng mức lương tối thiểu vùng thôi.
Bảng lương bên bạn chỉ có Phó Giám đốc và Giám đốc có lương cao hơn mức lương tối thiểu thôi còn lại đều thấp hơn nên bạn phải đăng ký lại thang bảng lương

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
BẠN ƠI CHO MÌNH HỎI MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG TĂNG NHƯ VẬY BÂY GIỜ MÌNH CẦN LÀM THỦ TỤC GIẤT TỜ GÌ ĐỂ THAY ĐỔI MỨC ĐÓNG ?
Đối với phòng LĐ: bạn đăng ký lại thang bảng lương nếu lương bên bạn thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.
Đối với BHXH: bạn làm mẫu D01b-TS, D02-TS, Quyết định tăng lương cho nhân viên hoặc hợp đồng lao động nhé

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Đối với phòng LĐ: bạn đăng ký lại thang bảng lương nếu lương bên bạn thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.
Đối với BHXH: bạn làm mẫu D01b-TS, D02-TS, Quyết định tăng lương cho nhân viên hoặc hợp đồng lao động nhé
CAISW NÀY LÀ MÌNH BÁO TĂNG PHẢI HOK BẠN

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
đúng rồi, phần ghi chú bạn ghi DC (điều chỉnh) là được
cám ơn bạn. à với lại mình hỏi xíu là: cái iBHXH của mình mở lên nó hiện là " lỗi không xác đinh" ko biết là phải hết hạn không?

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
cám ơn bạn. à với lại mình hỏi xíu là: cái iBHXH của mình mở lên nó hiện là " lỗi không xác đinh" ko biết là phải hết hạn không?
Không có gì :D. iBHXH gần hết hạn thì sẽ có mail thông báo, lỗi này có thể do iBHXH họ đang cập nhật phần mềm bạn gọi tổng đài hỗ trợ họ sẽ sửa giúp bạn đó

• Like
Reactions: Vinabra
Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
Không có gì :D. iBHXH gần hết hạn thì sẽ có mail thông báo, lỗi này có thể do iBHXH họ đang cập nhật phần mềm bạn gọi tổng đài hỗ trợ họ sẽ sửa giúp bạn đó[/QUOTE
vậy ha? cám ơn bạn nhiều nha..vậy mà cứ tưởng hết hạn.

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
vậy ha? cám ơn bạn nhiều nha..vậy mà cứ tưởng hết hạn.
khi dùng bạn để ý phía dưới có cái thông báo bản quyền còn bao nhiêu ngày sử dụng, gần hết thì chuẩn bị làm gia hạn thôi :D

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
khi dùng bạn để ý phía dưới có cái thông báo bản quyền còn bao nhiêu ngày sử dụng, gần hết thì chuẩn bị làm gia hạn thôi :D
à tại vì trước giờ xài miễn phí. hihi mà gia hạn có tốn phí không bạn

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
có mất phí bạn ah còn nếu bạn nộp trên trang giao dịch điện tử của BHXH thì chỉ mất tiền mua chữ ký số thôi

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
à bạn ơi với lại cho mình hỏi là bây giờ có nhân viên nghỉ thì báo giảm chốt sổ trong tháng 1 được không..? tại mới làm bảo hiểm nên không biết

thuha020891

thuha020891

Guest
30/8/13
105
4
18
hà nội
Theo phòng lao động bên mình hướng dẫn thì chỉ có lương tạp vụ là bằng mức lương tối thiểu vùng thôi.
Bảng lương bên bạn chỉ có Phó Giám đốc và Giám đốc có lương cao hơn mức lương tối thiểu thôi còn lại đều thấp hơn nên bạn phải đăng ký lại thang bảng lương
Cho mình hỏi ngu xíu.. thang bảng lương đó nộp năm 2014 thì giờ mình áp dụng theo bậc 4 là > mức lương tối thiểu ui vậy mà vẫn phải nộp lại ak, vậy làm các bậc để làm gi, nói thật bảng này là chị bên Phòng tbxkh hướng dẫn làm cho năm 2014 cứ mình cũng ko hiểu,
mà nếu vẫn phải nộp lại thì cần nộp thang bảng lương có phải nộp thêm gì ko nhỉ (như xác nhận áp dụng tháng bản lương, tiêu chuẩn.....)vì mình đi nộp phải hơn 10km cơ hix

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
à bạn ơi với lại cho mình hỏi là bây giờ có nhân viên nghỉ thì báo giảm chốt sổ trong tháng 1 được không..? tại mới làm bảo hiểm nên không biết
bạn báo giảm cho tháng 2 thì giờ làm hs được rồi đó, chú ý trả phần trả thẻ khi giao dịch điện tử nhé, còn nghỉ tháng 1 từ ngày 15/1 trở đi thì tháng 1 bạn vẫn phải đóng BHXH sang tháng 2 mới tính giảm được

Vinabra

Vinabra

Guest
8/4/15
206
6
18
32
bạn báo giảm cho tháng 2 thì giờ làm hs được rồi đó, chú ý trả phần trả thẻ khi giao dịch điện tử nhé, còn nghỉ tháng 1 từ ngày 15/1 trở đi thì tháng 1 bạn vẫn phải đóng BHXH sang tháng 2 mới tính giảm được
ok.cám ơn bạn nhiều nhiều hiii

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Cho mình hỏi ngu xíu.. thang bảng lương đó nộp năm 2014 thì giờ mình áp dụng theo bậc 4 là > mức lương tối thiểu ui vậy mà vẫn phải nộp lại ak, vậy làm các bậc để làm gi, nói thật bảng này là chị bên Phòng tbxkh hướng dẫn làm cho năm 2014 cứ mình cũng ko hiểu,
mà nếu vẫn phải nộp lại thì cần nộp thang bảng lương có phải nộp thêm gì ko nhỉ (như xác nhận áp dụng tháng bản lương, tiêu chuẩn.....)vì mình đi nộp phải hơn 10km cơ hix
Theo quy định thì mức lương thấp nhất trong thang lương, bảng lương quy định đối với lao động làm nghề, công việc đòi hỏi qua học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức tối thiểu vùng do Chính phủ quy định ==> mức thấp nhất trong thang, bảng lương của bạn phải tối thiểu = mức lương tối thiểu vùng (đối với tạp vụ) hoặc cao hơn 7%(đối với lao động qua đào tạo)
Hsơ bao gồm: công văn đề nghị đăng ký thang, bảng lương; hệ thống thang bảng lương do doanh nghiệp tự xây dựng; quyết định ban hành hệ thống thang, bảng lương; bảng quy chuẩn và điều kiện áp dụng đối với từng chức danh trong thang bảng lương; biên bản họp xây dựng thang bảng lương có ý kiến của ban chấp hành công đoàn(hoặc chữ ký của nhân viên cty)

M

My Dung GL

Guest
5/2/15
35
3
8
31
Mình nộp hồ sơ điện tử báo tăng mức đóng từ 06/1 mà đến hôm nay vẫn chưa nhận được email thông báo đã xử lý hồ sơ hay chưa? Có bạn nào bị giống mình không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA