Thủ tục điều chỉnh tăng mức đóng Bảo hiểm như thế nào?

• Thread starter minhtam2706
  • Ngày gửi
thuha020891

thuha020891

Guest
30/8/13
105
4
18
hà nội
Theo quy định thì mức lương thấp nhất trong thang lương, bảng lương quy định đối với lao động làm nghề, công việc đòi hỏi qua học nghề phải cao hơn ít nhất 7% so với mức tối thiểu vùng do Chính phủ quy định ==> mức thấp nhất trong thang, bảng lương của bạn phải tối thiểu = mức lương tối thiểu vùng (đối với tạp vụ) hoặc cao hơn 7%(đối với lao động qua đào tạo)
Hsơ bao gồm: công văn đề nghị đăng ký thang, bảng lương; hệ thống thang bảng lương do doanh nghiệp tự xây dựng; quyết định ban hành hệ thống thang, bảng lương; bảng quy chuẩn và điều kiện áp dụng đối với từng chức danh trong thang bảng lương; biên bản họp xây dựng thang bảng lương có ý kiến của ban chấp hành công đoàn(hoặc chữ ký của nhân viên cty)
ok cảm ơn bạn nhé, nếu mình nộp chậm hay chẳng may không nộp thì có mức phạt nào không nhỉ..

Khóa học Quản trị dòng tiền
N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
ok cảm ơn bạn nhé, nếu mình nộp chậm hay chẳng may không nộp thì có mức phạt nào không nhỉ..
phạt thì thấy có nhưng chắc ko sao đâu vì mình thấy nhiều đơn vị ko đăng ký lắm

N

[NA]_Hunter

Trung cấp
1/12/15
82
32
18
Mình nộp hồ sơ điện tử báo tăng mức đóng từ 06/1 mà đến hôm nay vẫn chưa nhận được email thông báo đã xử lý hồ sơ hay chưa? Có bạn nào bị giống mình không?
Khi nộp đã có giấy xác nhận chưa? Bạn đăng nhập vào trang gddt.baohiemxahoi.gov.vn vào mục tra cứu hồ sơ để xem tình trạng xử lý bộ hồ sơ của bạn

H

hosuong

Guest
4/6/15
117
2
18
34
Theo như ở tp.hcm thì chậm nhất là 20/02 đơn vị phải tăng mức đóng nếu mức đóng dưới lương tối thiểu vùng
Cho e hỏi thông tư nào quy định hạn nộp với ạ

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Đối với phòng LĐ: bạn đăng ký lại thang bảng lương nếu lương bên bạn thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.
Đối với BHXH: bạn làm mẫu D01b-TS, D02-TS, Quyết định tăng lương cho nhân viên hoặc hợp đồng lao động nhé
Chị ơi hai mẫu này phải làm theo mẫu của QĐ 959 à chị? em tìm mẫu D01b- TS theo QĐ 959 mà không thấy

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam
Chị ơi hai mẫu này phải làm theo mẫu của QĐ 959 à chị? em tìm mẫu D01b- TS theo QĐ 959 mà không thấy
có D02-ts thôi, D01b-ts vẫn làm theo mẫu cũ, thực ra thì khi bạn nộp giấy 1 số cơ quan BHXH họ ko bắt buộc làm theo mẫu mới đâu (hôm trc mình gặp 1 số người vẫn nộp D02-ts theo QĐ 1111)

• Like
Reactions: Trương Lan
J

jjang90

Guest
1/2/16
1
0
1
33
Cho e hỏi có anh chị nào lập hồ sơ điện tử gửi cho bên bh chưa? Phần phụ cấp lương là mình kê khai ở chỗ nào vậy? e thấy trong kbhxh thì vẫn còn là mẫu cũ, chưa cập nhật mẫu mới theo quyết định 959, vậy giờ mình phải làm sao? bên e hồ sơ 103 bắt buộc phải làm hồ sơ điện tử, anh chị nào làm rồi thì hướng dẫn dùm e với

T

thoahn

Guest
18/2/16
1
0
1
31
anh chị cho em hỏi chút ạ. Bên em có chị đang hưởng chế độ thai sản đến hết tháng 2/2016 thì khi làm thủ tục tăng lương đóng bảo hiểm có cần phải làm cho chị này không ạ. hay khi nào hết chế độ thai sản mà báo tăng thì làm thủ tục tăng lương đóng BH luôn ạ

M

Mary90

Sơ cấp
25/12/10
22
0
1
Đà Nẵng
anh chị cho em hỏi chút ạ. Bên em có chị đang hưởng chế độ thai sản đến hết tháng 2/2016 thì khi làm thủ tục tăng lương đóng bảo hiểm có cần phải làm cho chị này không ạ. hay khi nào hết chế độ thai sản mà báo tăng thì làm thủ tục tăng lương đóng BH luôn ạ
khi làm thủ tục báo tăng thai sản đi làm lại làm kèm tăng lương đóng BH luôn b ơi. m ới làm nộp xong nè

S

sukoi2012

Guest
3/11/15
8
0
1
24
Mọi người cho mình hỏi: cty mình đăng ký thang bảng lương với Phòng LĐXH năm 2011 với mức lương tối thiểu là 1450000. Vậy đến thời điểm này có cần phải đăng ký lại thang bảng lương ko?
Cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa đó là: Năm 2016 lương cơ bản đóng BHXH là 3745000. Nhưng đến bây h mình chưa báo tăng với BH mà vẫn đóng mức cũ. bây h báo tăng có bị phạt ko?có quy định hạn nộp ko? cảm ơn các bạn

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Mọi người rủ nhau điều chỉnh tăng, giờ em đi làm điều chỉnh giảm.
Không biết có ai làm giống như thế Hoặc có hiểu biết về mảng bảo hiểm, cho em hỏi hồ sơ thực hiện với ạ.
Trường hợp công ty em:

"Thành lập tháng 10.2015. Bắt đầu đóng Bh từ 01.2016, mức lương đóng của giám đốc là 9.000.000 đồng/tháng, Bậc 1 trong thang bảng lương.
Đăng ký thang bảng lương với PLĐTBXH rồi, nộp cho BH 1 bản rồi.

Giờ sếp em muốn điều chỉnh mức đóng BH XH xuống còn 5.000.000 đồng/tháng do hoạt động kinh doanh không hiệu quả, "
Qua quá trình tìm hiểu, đọc lóc ngóc vài nơi thấy cần những hồ sơ sau:
  1. DS02 điều chỉnh mức giảm
  2. Văn bản giải trình về việc giảm mức đóng
  3. Đăng ký lại thang bảng lương của công ty với PLĐTBXH
Không biết hồ sơ này của em BH có chấp nhận không?
Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị đi trước.:mad::mad::mad:

Cuong Dao

Cuong Dao

Guest
17/11/15
27
2
3
38
Mọi người rủ nhau điều chỉnh tăng, giờ em đi làm điều chỉnh giảm.
Không biết có ai làm giống như thế Hoặc có hiểu biết về mảng bảo hiểm, cho em hỏi hồ sơ thực hiện với ạ.
Trường hợp công ty em:

"Thành lập tháng 10.2015. Bắt đầu đóng Bh từ 01.2016, mức lương đóng của giám đốc là 9.000.000 đồng/tháng, Bậc 1 trong thang bảng lương.
Đăng ký thang bảng lương với PLĐTBXH rồi, nộp cho BH 1 bản rồi.

Giờ sếp em muốn điều chỉnh mức đóng BH XH xuống còn 5.000.000 đồng/tháng do hoạt động kinh doanh không hiệu quả, "
Qua quá trình tìm hiểu, đọc lóc ngóc vài nơi thấy cần những hồ sơ sau:
  1. DS02 điều chỉnh mức giảm
  2. Văn bản giải trình về việc giảm mức đóng
  3. Đăng ký lại thang bảng lương của công ty với PLĐTBXH
Không biết hồ sơ này của em BH có chấp nhận không?
Mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị đi trước.:mad::mad::mad:

Các hồ sơ cần thiết:
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (D02- TS)
- Bản sao Quyết định tăng tiền lương, HĐLĐ tương ứng với thời gian điều chỉnh
- Thang bảng lương mới sau điều chỉnh
Như vậy là OK bạn ạ.

Trương Lan

Trương Lan

21/10/15
826
315
63
Các hồ sơ cần thiết:
- Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (D02- TS)
- Bản sao Quyết định tăng tiền lương, HĐLĐ tương ứng với thời gian điều chỉnh
- Thang bảng lương mới sau điều chỉnh
Như vậy là OK bạn ạ.
Bác ơi em làm giảm tiền đóng BH mà

Đỗ Thùy HD

Đỗ Thùy HD

Trung cấp
14/7/16
136
10
18
32
Mọi người ơi cho e hỏi chút
năm 2016 BHXH quy đinh rõ mức phụ cấp phải đóng cho người lao động
thì thấy nhà e có 1 số người phải đóng thêm phụ cấp chức vụ
vậy cho e hỏi đóng thêm phụ cấp chức vụ cho những người này có cần làm hồ sơ gì gửi lên BHXH ko ạ
Thanks mọi người.

hip8x

hip8x

Sơ cấp
21/9/07
21
1
3
Thái Bình
Năm 2016, em nộp hồ sơ đăng ký thang bảng lương cho phòng LĐ TBXH nhưng toàn bị trả về. nhiều khi em cũng chả hiuể, cuối cùng họ nói với em tại sếp em ko đóng BHXH tại công ty (vì công ty 1TV nên em ko đăng ký cho sếp, mà sếp em cũng ko đóng). Em bực mình ko làm nữa. năm nay tăng lương tối thiểu vùng, làm lại nộp một thể. Haiz... nhiều khi đi lại nhiều sếp đánh giá năng lực mình, giải trình mãi lại bảo hạch sách. Phải nộp tháng bảng lương cho phòng LĐXH thì khi công ty có nhân viên hưởng các chế độ mới đc đúng ko ạ?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Năm 2016, em nộp hồ sơ đăng ký thang bảng lương cho phòng LĐ TBXH nhưng toàn bị trả về. nhiều khi em cũng chả hiuể, cuối cùng họ nói với em tại sếp em ko đóng BHXH tại công ty (vì công ty 1TV nên em ko đăng ký cho sếp, mà sếp em cũng ko đóng). Em bực mình ko làm nữa. năm nay tăng lương tối thiểu vùng, làm lại nộp một thể. Haiz... nhiều khi đi lại nhiều sếp đánh giá năng lực mình, giải trình mãi lại bảo hạch sách. Phải nộp tháng bảng lương cho phòng LĐXH thì khi công ty có nhân viên hưởng các chế độ mới đc đúng ko ạ?
Theo mình thì:
1. Nếu GĐ cty bạn là chủ doanh nghiệp thì ko cần phải đóng BHXH (Bên BHXH yêu cầu thì bạn nêu rõ luật ra, nếu họ làm khó thì hỏi họ cần bổ sung gì? Quy định sếp phải đóng BHXH trong điều khoản nào? v...v...
2. Khi có nghị định thay đổi mức lương tối thiểu vùng, nếu mức lương cty bạn thấp hơn thì bạn nộp lại TBL cho phòng LĐ. (Bạn tìm hỉu kỹ nộp biễu mẫu nào? Bên nào trước,... để khỏi mất thời gian hay đi lại nhìu).

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cái này bạn phải nắm, nếu giám đốc là người sử dụng lao động thì nhất định phải đóng BHXH.
Nếu bạn nằm trong trường hợp này thì bạn phải xây dựng đóng bảo hiểm có chức danh giám đốc

• Like
Reactions: hip8x
hip8x

hip8x

Sơ cấp
21/9/07
21
1
3
Thái Bình
Cái này bạn phải nắm, nếu giám đốc là người sử dụng lao động thì nhất định phải đóng BHXH.
Nếu bạn nằm trong trường hợp này thì bạn phải xây dựng đóng bảo hiểm có chức danh giám đốc
sếp là người sử dụng lao động nhưng em không để tên trên bảng lương thì có nằm trong danh sách cần nộp BHXH không? Sếp thì bảo anh ko cần đóng BHXH đâu, sau này anh không hi vọng vào mấy đồng lương hưu này nên cứ nhì nhằng ko đóng.

heocoi220411

heocoi220411

Trung cấp
5/8/13
107
4
18
Da Nang
1.- Cơ quan BHXH:

1.1.- Từ ngày thứ 20 hàng tháng thì hồ sơ sẽ đưa vào tháng sau. Cụ thể trường hợp của bạn rơi vào ngày 20 tháng 09 thì bạn phải lập mẫu 03a để là Tháng 10. Do vậy bạn phải làm bổ sung mẫu Mẫu số: 03a-TBH - vào mục III - Thay đổi lương, chức danh công việc

+ 1.2.- Có thể lập 1 quyết định chung điều chỉnh mức lương theo Nghị định 70/2011/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2011Thông tư 23/2011/TT-BLĐTBXH ngày 16/09/2011 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở công ty, doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động

Chú ỳ cho: nhiều cơ quan BHXH có khi đề nghị DN phải lập Phụ Lục Hợp Đồng Lao Động (Tham khảo Mục 3 - Phụ Lục Hợp Đồng Lao Động dưới đây)

Tham khảo Quyết định mẫu:

2.- Cơ quan lao động:

+ Lập thang lương bảng lương theo mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định 70/2011/NĐ-CP ngày 22 tháng 08 năm 2011

3.- Đối với cơ quan thuế:

Phải lập phụ lục hợp đồng lao động để điều chỉnh các nội dung thay đổi trong hợp đồng lao động (Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/09/2003 của Bộ Lao Động - Thương Binh và Xã Hội)

Lý do sao phải lập phụ lục HDLD, hãy tham khảo thêm bài: Quyết định tăng lương có được xem là chứng từ hợp lý, hợp lệ không?

Cháu đang gặp vấn đề này, chú và anh chị ở đây có kinh nghiệm hướng dẫn giúp cháu nhé.
- Công ty cháu đóng bảo hiểm cho nhân viên lái xe container ( thuộc ngành nghề nặng nhọc độc hại) là phải tham gia bảo hiểm trên mức lương cơ bản x 12%. Nhưng trong năm 2015, 2016 cháu chỉ đăng ký cho họ trên mức lương cơ bản x 7%. Bây giờ năm 2017 bảo hiểm truy thu lại và cháu phải làm lại hồ sơ để tăng lại mức đóng năm 2015-2016.
Vậy: sau khi cháu quay lại làm phụ lục hợp đồng hoặc quyết định tăng mức đóng từ năm 2015 và 2016 (và để ngày trên phụ lục hoặc quyết định là của năm 2015-2016 được không ah?). Cháu có phải làm lại bảng lương, sổ sách, quyết toán thuế TNCN năm 2015-2016 để tăng mức lương tham gia bảo hiểm của lái xe lên cho khớp với mức đóng truy thu không? còn phần truy thu thì được hạch toán vào thời điểm thu (năm 2017)? Nếu trường hợp không được quay lại sửa lại sổ sách năm 2015-2016 thì thì cháu phải làm những hồ sơ gì để đúng ah?
Cảm ơn chú và các anh chị rất nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA