nguồn vốn chủ sở hữu

• Thread starter quangnamyeuthuong
  • Ngày gửi
Q

quangnamyeuthuong

Guest
30/12/05
14
0
0
quangnam
cho em hỏi, theo qui định hiện nay tk411 bao gồm mấy tk cấp 2, cụ thể như thế nào,cách hoạch toán vào tk 4112,em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Hệ thống tài khoản kế toán cập nhật đến tháng 07/2005 thì TK 411 - Nguồn vốn kinh doanh - sẽ có ba tài khoản cấp hai. Đó là:

- TK 4111: Vốn góp
- TK 4112: Thặng dư vốn góp
- TK 4118: Vốn khác

Thặng dư vốn góp (cổ phần) là: chênh lệch giữa vốn góp theo mệnh giá cổ phiếu với giá trị thực cổ phiếu phát hành (đối với công ty cổ phần).

Khi số tiền hoặc tài sản (được đánh giá theo giá hợp lý) được các cổ đông đầu tư vào DN dưới hình thức mua cổ phiếu cao hơn mệnh giá do DN phát hành và bán, thì phần giá trị bằng mệnh giá cổ phiếu của chúng được ghi tăng vốn góp; và phần giá trị cao hơn mệnh giá được ghi tăng khoản vốn góp trội hơn mệnh giá (thặng dư vốn cổ phần), như sau:

Nợ TK 111, 112...: Trị giá tiền hoặc tài sản thực góp theo giá trị thực tế
Có TK 4111: Nguồn vốn kinh doanh (trị giá tiền hoặc tài sản thực góp theo mệnh giá cổ phiếu)
Có TK 4112: Thặng dư vốn cổ phần (phần vốn góp trội hơn mệnh giá cổ phiếu)

T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
To: Tu Anh
Trong trường hợp khi mua cổ phiếu được h­ưởng ưu đãi thì có hạch toán vào 4112 không?. Chẳng hạn khi mua 1000 cổ phiếu mệnh giá 10 triệu nhưng chỉ phải thanh toán 8tr Vậy hạch toán nợ 221: 10tr/ có 111 : 8tr; có 4112: 2tr có đúng ko?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
tungchi nói:
To: Tu Anh
Trong trường hợp khi mua cổ phiếu được h­ưởng ưu đãi thì có hạch toán vào 4112 không?. Chẳng hạn khi mua 1000 cổ phiếu mệnh giá 10 triệu nhưng chỉ phải thanh toán 8tr Vậy hạch toán nợ 221: 10tr/ có 111 : 8tr; có 4112: 2tr có đúng ko?
Hạch toán vào 221, 223, 228 tuỳ thuộc quyền biểu quyết của đơn vị mua đối với bên phát hành cổ phiếu.
Ghi
N221,223,228 theo giá gốc, ko ghi vào 4112

L
Theo quy định hiện hành: Tài khoản 4112 - Thặng dư vốn: Tài khoản này dùng để phản ánh số chênh lệch giữa giá phát hành cổ phiếu và mệnh giá cổ phiếu.
và hướng dẫn hạch toán trên tài khoản 411 là số dư Có.

Như vậy, trường hợp phát hành cổ phiếu thấp hơn mệnh giá, thì liệu tài khoản 4112 có số dư Nợ không nhỉ?

Q

quangnamyeuthuong

Guest
30/12/05
14
0
0
quangnam
letrans nói:
Theo quy định hiện hành: Tài khoản 4112 - Thặng dư vốn: Tài khoản này dùng để phản ánh số chênh lệch giữa giá phát hành cổ phiếu và mệnh giá cổ phiếu.

Như vậy, trường hợp phát hành cổ phiếu thấp hơn mệnh giá, thì liệu tài khoản 4112 có số dư Nợ không nhỉ?
đó cũng là thắc mắc mà em muốn hỏi, còn nếu như mua lại cổ phiếu thì hoạch toán theo giá gốc sẽ bao gồm chi phí bỏ ra mua và lãi dồn tích , nhưng nếu lỗ thì lại không được hoạch toán liền vào 635, mà phải đợi khi đáo hạn mới được ghi,còn nếu đầu tư vào công ty liên kết mà nhượng bán một phần vốn góp, khi lỗ không được hoạch toán vào 635, chỉ được ghi giảm giá gốc thì có m\phù hợp với nguyên tắc thận trọng của kế toán ko ạ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
quangnamyeuthuong nói:
đó cũng là thắc mắc mà em muốn hỏi, còn nếu như mua lại cổ phiếu thì hoạch toán theo giá gốc sẽ bao gồm chi phí bỏ ra mua và lãi dồn tích , nhưng nếu lỗ thì lại không được hoạch toán liền vào 635, mà phải đợi khi đáo hạn mới được ghi,còn nếu đầu tư vào công ty liên kết mà nhượng bán một phần vốn góp, khi lỗ không được hoạch toán vào 635, chỉ được ghi giảm giá gốc thì có m\phù hợp với nguyên tắc thận trọng của kế toán ko ạ?
Câu hỏi của bạn ko rõ ràng chút nào!
Bạn hạch toán ở đơn vị phát hành hay đơn vị đầu tư?
Khi nhượng bán 1 phần khoảng đầu tư, ghi giảm giá gốc và lỗ nếu có.
To Letrans: Khi phát hành cổ phiếu thấp hơn mệnh giá ghi N4112

Q

quangnamyeuthuong

Guest
30/12/05
14
0
0
quangnam
em hoạch toán ở đơn vị đầu tư
vd1:trái phiếu có trị gia1 10 triệu lãnh lãi một lần khi mua, tp 2năm đáo hạn, dn mua lại, tp đã đầu tư 1/2 năm, lãi suất 10%/năm, mua với giá 8,3 triệu
vd2:đầu tư vào công ty liên kết 100 triệu , sau đó chuyển nhượng 50% vốn với giá 400 triệu
xin hoạch toán giúp

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
quangnamyeuthuong nói:
em hoạch toán ở đơn vị đầu tư
vd1:trái phiếu có trị gia1 10 triệu lãnh lãi một lần khi mua, tp 2năm đáo hạn, dn mua lại, tp đã đầu tư 1/2 năm, lãi suất 10%/năm, mua với giá 8,3 triệu
vd2:đầu tư vào công ty liên kết 100 triệu , sau đó chuyển nhượng 50% vốn với giá 400 triệu
xin hoạch toán giúp
Nói đến trái phiếu phải có mệnh giá và giá mua.
VD1: N2282 10.000.000 theo mệnh giá
C111,112 8.300.000
C3387 1.700.000
VD2: N111,112 400.000.000
C223 50.000.000
C515 350.000.00

Q

quangnamyeuthuong

Guest
30/12/05
14
0
0
quangnam
chị có thể xem lại cách hoạch toán vd 1 được ko aï?
em đang là ngươì mua lại chứ không phải mua ngay khi phát hành
còn vd 2. em đang là ngươì đầu tư mà

C

can thi

Guest
4/2/06
7
0
0
279 NTP Q10
tungchi nói:
Trong trường hợp khi mua cổ phiếu được hưởng ưu đãi thì có hạch toán vào 4112 không? Chẳng hạn khi mua 1000 cổ phiếu mệnh giá 10 triệu nhưng chỉ phải thanh toán 8tr Vậy hạch toán nợ 221: 10tr/ có 111 : 8tr; có 4112: 2tr có đúng ko?
Bác tùng chi ơi, 4112 chỉ dùng khi phát hành cổ phiếu ra thôi.

letrans nói:
Trường hợp này đâu có thặng dư đâu mà ghi 4112 hả bác, em nghĩ sẽ ghi 4111 thôi ơ nhưng mà:
Tú Anh nói:
Có TK 4111: Nguồn vốn kinh doanh (trị giá tiền hoặc tài sản thực góp theo mệnh giá cổ phiếu )
bó tay luôn. Chị Tú anh ơi, đoạn trích của chị có mâu thuẫn không? Trường hợp bác Letrans nói tài sản thực góp khác mệnh giá cổ phiếu mất rồi.

Cái này nhường cho Supper Mod Tú Anh nhé!
Hình như chị Tú nhà ta mới lên SM phải không nhỉ, chúc mừng chị nhé! (nhưng em thấy bác Tranchan79 nói đúng đó, bác lưu ý nhé! Ha ha, mà chị hiền ghê, Tranchan79 bằng tuổi chị mà để ổng kêu: “em tôi” )

còn nếu như mua lại cổ phiếu thì hoạch toán theo giá gốc sẽ bao gồm chi phí bỏ ra mua và lãi dồn tích , nhưng nếu lỗ thì lại không được hoạch toán liền vào 635,
Chắc hẳn bạn là SV? Nick của bạn dài quá, mình gọi SV cho tiện nhé!
Đã theo giá gốc thì có nghĩa là ... giá gốc_ cái giá mình bỏ ra để mua+chi phí mua… , chứ liên quan gì 635 hay 515 hả em!
còn nếu đầu tư vào công ty liên kết mà nhượng bán một phần vốn góp, phần lỗ không được hoạch toán vào 635, chỉ được ghi giảm giá gốc thì có phù hợp với nguyên tắc thận trọng của kế toán ko ạ?
Trường hợp đầu tư vào Cty liên kết thông tư 23 đã quy định như vậy, bởi vì có thể nói rằng cái khoản đầu tư vào CT liên kết như 1 khoản , chứ không rời rạc như đầu tư tài chính bình thường, nên nếu khi nhượng bán thì bạn ghi giảm khoản đầu tư chứ không ghi phần lãi/lỗ của nhượng bán đó vào 635/515.
Sao rồi, đã thông chưa nhỏ SV yêu quê hương? Yêu quê như vậy thì học cho tốt để sau này còn về xây dựng làm giàu cho quê hương em nhé!

Bác nào có ý kiến khác không nhỉ?!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
quangnamyeuthuong nói:
chị có thể xem lại cách hoạch toán vd 1 được ko aï?
em đang là ngươì mua lại chứ không phải mua ngay khi phát hành
còn vd 2. em đang là ngươì đầu tư mà
Bạn trẻ đọc kỹ lại bài giải của tôi và lý thuyết, chuẩn mực kế toán đi nhé!

L
Hien nói:
To Letrans: Khi phát hành cổ phiếu thấp hơn mệnh giá ghi N4112

Đương nhiên là vậy, nhưng tại sao hướng dẫn và nội dung tài khoản 4112 lại không có số dư Nợ?

Vấn đề em quan tâm là lẽ ra 4112 phải có thể dư Nợ hoặc Dư Có bác ạ. :wall:
Bác đọc lại cái hướng dẫn tài khoản này mà xem.

Kính bác.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
letrans nói:
Đương nhiên là vậy, nhưng tại sao hướng dẫn và nội dung tài khoản 4112 lại không có số dư Nợ?

Vấn đề em quan tâm là lẽ ra 4112 phải có thể dư Nợ hoặc Dư Có bác ạ. :wall:
Bác đọc lại cái hướng dẫn tài khoản này mà xem.

Kính bác.
Hướng dẫn này tại VB nào vậy Letrans?

TT23 nói:
2- Thặng dư vốn cổ phần (Mã số 412):
Chỉ tiêu này phản ánh tổng giá trị chênh lệch giữa vốn góp theo mệnh giá cổ phiếu với giá thực tế phát hành cổ phiếu.
Số liệu để ghi vào chỉ tiêu “Thặng dư vốn cổ phần” là số dư Có của Tài khoản “Thặng dư vốn cổ phần”. Nếu tài khoản này có số dư Nợ thì được ghi bằng số âm dưới hình thức ghi trong ngoặc đơn (...).

L
lannhu nói:
Hướng dẫn này tại VB nào vậy Letrans?

THÔNG TƯ CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 40/2004/TT-BTC NGÀY 13 THÁNG 05 NĂM 2004 VỀ VIỆC HƯỚNG DẪN KẾ TOÁN KHI CHUYỂN DOANH NGHIỆP
NHÀ NƯỚC THÀNH CÔNG TY CỔ PHẦN

"7. Kế toán về bán cổ phiếu do Công ty cổ phần phát hành để huy động thêm vốn

Khi Công ty cổ phần phát hành cổ phiếu để huy động thêm vốn phải chấp hành đúng các chính sách tài chính hiện hành, kế toán phải theo dõi, phản ánh chi tiết số lượng từng loại cổ phiếu đã phát hành, số chênh lệch giữa mệnh giá và giá phát hành.

Để hạch toán về bán cổ phiếu do Công ty cổ phần phát hành nhằm huy động thêm vốn, kế toán sử dụng Tài khoản 411 "Nguồn vốn kinh doanh".

Kết cấu và nội dung phản ánh của Tài khoản 411 - Nguồn vốn kinh doanh

Bên Nợ: Phản ánh số vốn kinh doanh giảm, do:

- Trả vốn góp cho các cổ đông (Chủ sở hữu vốn);

- Mua lại cổ phần để huỷ bỏ;

- Bù lỗ kinh doanh theo quyết định của đại hội cổ đông.

Bên Có: Phản ánh nguồn vốn kinh doanh tăng, do:

- Nhận vốn góp của các cổ đông, của các chủ sở hữu;

- Số chênh lệch giữa giá phát hành cao hơn mệnh giá cổ phiếu;

- Bổ sung vốn từ lợi nhuận tích luỹ;

- Nguồn vốn kinh doanh tăng khác.

Số dư bên Có: Phản ánh nguồn vốn kinh doanh hiện có tại doanh nghiệp.

Tài khoản 411 - "Nguồn vốn kinh doanh" có 3 tài khoản cấp 2.

+ Tài khoản 4111 - Vốn góp: Tài khoản này dùng để phản ánh khoản vốn góp theo điều lệ công ty của các chủ sở hữu vốn. Đối với Công ty cổ phần thì phần vốn góp của các cổ đông từ phát hành cổ phiếu được phản ánh vào tài khoản này theo mệnh giá.

+ Tài khoản 4112 - Thặng dư vốn: Tài khoản này dùng để phản ánh số chênh lệch giữa giá phát hành cổ phiếu và mệnh giá cổ phiếu.

+ Tài khoản 4118 - Vốn khác: Tài khoản này dùng để phản ánh số vốn kinh doanh được hình thành từ các khoản được tặng, biếu, nhận tài trợ, viện trợ không hoàn lại� (Sau khi trừ đi các khoản thuế phải nộp)."

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hien nói:
TK cấp I của 411 có số dư có, TK 4112 có thể có số dư Nợ/Có
Vấn đề là nó ở phần phát sinh chứ ko phải phần số dư anh ơi!!!
Hay là có sự thiếu sót nhỉ?!:cool2:

L

le hai yen thanh

Guest
21/3/06
34
0
6
40
Ha Noi
Công ty TNHH vừa thành lập

Công ty TNHH hai thành viên trở lên, trong giai đoạn đang thành lập, các thành viên góp vốn bằng tiền và tài sản. Vậy tôi muốn hỏi tài sản mà thành viên đem góp vốn có cần giấy tờ gì để chứng nhận tài sản đó(như hoá đơn,chứng từ...)?
Tài sản như bàn ghế thì xếp vào công cụ dụng cụ có đúng không và nếu không có hoá đơn thì chỉ cần lập biên bản định giá tài sản góp vốn có được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA