Lương của thành viên góp vốn trong công ty TNHH

• Thread starter Ngọc Hiếu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Ngọc Hiếu

Sơ cấp
17/3/06
14
0
1
ệach Đằng,Tân Bình
To: chị Tú Anh
Chị có nói là :Nếu là Công ty TNHH hoặc DNTN thì lương của giám đốc không được đưa vào chi phí. Nếu được tính vào chi phí, giám đốc là người tham gia trực tiếp vào sản xuất (coi như là một quản đốc) thì bạn đưa lương vào TK 6271 rồi kết chuyển sang TK tính giá thành.
Chị cho em hỏi thêm về vấn đề này nhé
Cty em đang làm là CTY TNHH 2 thành viên góp vốn chuyên tư vấn du học,dịch thuật,dịch vụ dạy học ngoại ngữ. Cả 2 thành viên góp vốn đều là giáo viên dạy Anh ngữ,đều trực tiếp thực hiện công việc tư vấn,dịch thuật và dạy học,trong đó có 1 người làm Giám Đốc.Vậy lương của họ có được đưa vào chi phí hợp lý hay không?Và để đựoc vào chi phí hợp lý thì em phải làm gì?
Cám ơn chị nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì họ trực tiếp tham gia điều hành kinh doanh dịch vụ nên lương của họ sẽ được tính vào chi phí hợp lý.

Lương của họ sẽ căn cứ trên "Quyết định bổ nhiệm".

Ngọc Hiếu nói:
Cty em đang làm là CTY TNHH 2 thành viên góp vốn chuyên tư vấn du học,dịch thuật,dịch vụ dạy học ngoại ngữ. Cả 2 thành viên góp vốn đều là giáo viên dạy Anh ngữ,đều trực tiếp thực hiện công việc tư vấn,dịch thuật và dạy học,trong đó có 1 người làm Giám Đốc.Vậy lương của họ có được đưa vào chi phí hợp lý hay không?Và để đựoc vào chi phí hợp lý thì em phải làm gì?
Cám ơn chị nhiều nhé.

N

NgYen

Guest
27/3/06
5
0
0
Ha Noi
lương của Giám đốc

Xin hỏi chị Tú Anh tôi chưa biết tại sao lương của Giám đốc cty TNHH và DNTN lại không được đưa vào chi phí hợp lý. Nhờ chị vui lòng giải đáp!

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
NgYen nói:
Xin hỏi chị Tú Anh tôi chưa biết tại sao lương của Giám đốc cty TNHH và DNTN lại không được đưa vào chi phí hợp lý. Nhờ chị vui lòng giải đáp!
Ai bảo lương giám đốc không được đưa vào chi phí hợp lý, bạn đọc kỹ lại trả lời của Tú anh đi. Lương của giám đốc được gọi là khoản chi phí hợp lý bởi giám đốc là người tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của đơn vị.

B

bokinhvan269

Guest
11/11/05
13
0
0
42
quang ninh
chào các bạn, các bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé công ty mình là công ty cp và mỗi tháng tính lương mình vẫn tính lương cho giám đốc
Các bạn có thể nối rõ hơn cho mình hiểu ko?

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
bokinhvan269 nói:
chào các bạn, các bạn cho mình hỏi thêm một chút nhé công ty mình là công ty cp và mỗi tháng tính lương mình vẫn tính lương cho giám đốc
Các bạn có thể nối rõ hơn cho mình hiểu ko?
Lương giám đốc là chi phí hợp lý ( thuế), còn lương của các cổ đông, không làm thì phải sử dụng nguồn sau thuế TNDN, tùy theo cơ chế của công ty. nếu các cổ đông làm trong công ty thì chỉ tính lương vào chi phí tương ứng với công việc của họ . Ví dụ họ có hai lương : lương bảo vệ và lương cổ đông thì lương bảo vệ là chi phí hợp lý tính thuế, lương cổ đông kia phải dùng nguồn sau thuế.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Ngọc Hiếu nói:
Chị có nói là :Nếu là Công ty TNHH hoặc DNTN thì lương của giám đốc không được đưa vào chi phí. Nếu được tính vào chi phí, giám đốc là người tham gia trực tiếp vào sản xuất (coi như là một quản đốc) thì bạn đưa lương vào TK 6271 rồi kết chuyển sang TK tính giá thành.
Chị cho em hỏi thêm về vấn đề này nhé.
Là Giám đốc tính lương họ ở chi phí QLDN 6421, lương họ Là chi phí hợp lệ ! vì tham gia điều hành QLDN.
Ngọc Hiếu nói:
Cám ơn chị nhiều nhé.
1.) 1 người là giám đốc Đưa lương của họ vào vào 6421,6422 ,6423 chi phí QLDN.
2.) 1 còn lại lương của họ đưa vào chi phí lương TRực tiếp sản xuất 6221,6222,6223 .

Sửa lần cuối:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Ngọc Hiếu nói:
To: chị Tú Anh
Có nhầm lẫn gì trong câu nói của bạn hay không? Vì theo Mina thì giám đốc DNTN dù cò tham gia điều hành thì lương vẫn không được tính vào chi phí hợp lý.
Mina xin trích dẫn điểm 2 mục IV các khoản không được tính vào chi phí hợp lý của TT128-2003
2. Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Công Ty mình cũng la CTy TNHH có 3 thành viên, trong đó có 1 người làm giám đốc, 1 người làm phó giám đốc, vậy lương của họ vẫn được tính vào trong ch phí hả các bạn, nhưng phó giám đốc cty mình chưa có quyết định bổ nhiệm gì cả chỉ có trong cty biết thôi chứ chưa có quyết định của giám đốc vậy có được cho vào trong chi phí ko? nếu ko thì làm thế nào các bạn chỉ giúp nhé.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
antraport nói:
phó giám đốc cty mình chưa có quyết định bổ nhiệm gì cả chỉ có trong cty biết thôi chứ chưa có quyết định của giám đốc vậy có được cho vào trong chi phí ko? nếu ko thì làm thế nào các bạn chỉ giúp nhé.
Nếu chưa có QĐ bổ nhiệm thì chưa thể gọi là phó GĐ, chỉ có trong nội bộ Cty biết chẳng qua là chức vụ tự phong chứ không được thừa nhận, việc bổ nhiệm phó GĐ có thuộc quyền của GĐ hay không bạn phải xem tại điều lệ DN hoặc trong QĐ bổ nhiệm GĐ có mục quyền và trách nhiệm của GĐ, nếu không nói rõ quyền của GĐ thì chức phó GĐ cũng phải do hội đồng thành viên bổ nhiệm luôn. Muốn đưa lương vào chi phí không nhất thiết phải là phó GĐ mà chỉ cần có hợp đồng lao động là được.
antraport nói:
Công Ty mình cũng la CTy TNHH có 3 thành viên, trong đó có 1 người làm giám đốc, 1 người làm phó giám đốc, vậy lương của họ vẫn được tính vào trong ch phí hả các bạn
Lương của GĐ và phó GĐ được ghi trong quyết định bổ nhiệm, 2 ông này không có quyền tự cho lương của mình mà phải do hội đồng thành viên quyết định, được phép bỏ vào 642

N

Ngọc Hiếu

Sơ cấp
17/3/06
14
0
1
ệach Đằng,Tân Bình
Sau khi mình lập Quyết định Bổ nhiệm Giám Đốc và Biên bản họp hội đồng thành viên đồng ý việc bổ nhiệm GĐ và Phó GĐ như bạn antraport nói thì mình có cần gửi cho cơ quan thuế không nhỉ?hay chỉ lưu tại cty,khi nào thuế hỏi thì mình chìa ra?liệu như vậy có ổn không?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Có cái mẫu QĐ bổ nhiệm Giám đốc, P.Giám đốc nào ko nhỉ?
Mình chỉ có cái mẫu dạng hard copy. Chả nhẽ lại gõ lại (mà phải lục tìm cũng mệt). Google rồi nhưng có vẻ không phù hợp lắm.

Cảm ơn Virgin nhé. Anh sẽ tham khảo mẫu đó của em.

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Anh xem cái này có được không

Đính kèm

• BonhiemGDoc.zip
    316.2 KB · Lượt xem: 179
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
MINA nói:
Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Theo em nghĩ nên phân biệt :
* Công ty TNHH và DNTN
* Có tham gia hoạt động của công ty và không tham gia
* Hoạt động sản xuất trực tiếp hay điều hành

Như vậy sẽ thấy rõ là lương có đưa vào chi phí hợp lý được không, thuôc tài khoản nào. Nếu xác định được đưa vào chi phí thì xét đến các chứng từ kèm theo : Quyết định bổ nhiệm (có nêu rõ tham gia hoạt động như thế nào, hợp đồng lao động, bảng lương hàng tháng ...)

Ví dụ :
- lương của thành viên cty hợp danh hay chủ DNTN (chịu trách nhiệm 100% trên tài sản) thì dù có tham gia điều hành, sản xuất hay không thì cũng không được tính vào chi phí.
- thành viên trong HĐTV của cty TNHH tham gia quản lý thì hạch toán vào TK 642, tham gia ở phân xưởng hoặc trực tiếp giảng dạy thì xếp vào TK 627 hay TK 622.
- Thành viên cty TNHH không tham gia điều hành gì cả thì không được tính chi phí mà lấy lợi nhuận sau thuế mà trả tiền.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
+ Đối với DNTN thì Giám đốc có tham gia vào điều hành hoạt động hay không thì lương vẫn không đụơc đưa vào chi phí hợp lý.
+ Đối với Cty TNHH, Cty CP thì Giám đốc, P giám đốc ( có QĐ bổ nhiệm của HĐTV) là thành viên góp vốn mà tham gia vào quá trình hoạt động của cty thì được hưởng lương và đưa vào chi phí hợp lý

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Trạng thái