Phân bổ chi phí mua hàng (có hóa đơn) cho lô hàng mới mua, thì làm thế nào ạ.

• Thread starter ktrang85
  • Ngày gửi
N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Em cảm ơn anh nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
baotoanagape

baotoanagape

Trung cấp
30/12/10
105
1
18
Bình Thuận
Thân chào anh !
CTy em nhập 1 lô hàng về , nhận được biên lai thu thuế
Thuế Nhập khẩu : 1.339.000 vnđ
Thuế GTGT : 1.818.000 vnđ
Lệ phí HQ : 20.000 vnđ
Vậy khi e nhâp vào misa phân hệ mua hàng nhập khẩu, chi phí này e đưa vào và nhập vào misa ntn ạ... mong anh chỉ rõ em vấn đề này .Cảm ơn anh nhiều ạ.
Sorry bạn, mình không rành lắm phần mềm Misa nên không thể giúp bạn được.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Như mình đã nói: Theo nguyên tắc trọng yếu nếu các chi phí mua hàng không lớn (chẳng hạn chi phí này có 10 triệu, trong khi doanh thu hàng năm của bạn là 100 tỷ), hoặc hàng tồn kho hầu hết đã bán thì có thể hạch toán vào chi phí trong kỳ đối với chi phí mua hàng (mặc dù tài khoản đúng hơn là 632). Trường hợp như bạn nói thì tốt nhất cứ đưa vào 1562, cuối năm mất thêm mỗi bút toán kết chuyển từ 1562 sang 632, số tiền có thể tương đối chứ không cần phải tuyệt đối chính xác.
Em cảm ơn a ,Nhưng theo trường hợp của bạn @ngocthy2014 vòng vo một hồi cũng phải kết chyển sang 1562,nhưng theo em thì bạn ý phân bổ theo hàng hóa chỉ có chi phí mua hàng ,như vậy là rất khó,cuối tháng phải tổng hợp ,phân ra hàng có chi phí để phân bổ, rất phức tạp ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Em cảm ơn a ,Nhưng theo trường hợp của bạn @ngocthy2014 vòng vo một hồi cũng phải kết chyển sang 1562,nhưng theo em thì bạn ý phân bổ theo hàng hóa chỉ có chi phí mua hàng ,như vậy là rất khó,cuối tháng phải tổng hợp ,phân ra hàng có chi phí để phân bổ, rất phức tạp ?
Kế toán không thể và không bao giờ đòi hỏi chính xác đến từng xu. Do đó việc phân bổ nên đơn giản hóa như các ví dụ trong các bài trước của mình: Có thể lấy số dư các tài khoản trên sổ cái mà không cần phải theo dõi chi tiết từng loại hàng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA