Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

  • Thread starter giangnguyen5590
  • Ngày gửi
G

giangnguyen5590

Sơ cấp
1/4/13
27
0
6
27
tp. Hồ Chí Minh
Chào anh chị và các bạn !

Mọi người cho em hỏi chữ ký của Thủ Trưởng đơn vị là chữ ký sống trên 3 liên, hay chỉ ký 1 tở đầu rồi in qua 2 tờ còn lại ạ ?

Mọi người giúp em nhé, trân trọng !
 
Webketoan PRO - Tài khoản chuyên sâu cho nhà kế
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Chào anh chị và các bạn !

Mọi người cho em hỏi chữ ký của Thủ Trưởng đơn vị là chữ ký sống trên 3 liên, hay chỉ ký 1 tở đầu rồi in qua 2 tờ còn lại ạ ?

Mọi người giúp em nhé, trân trọng !
Quy định ký sống trên 3 liên , không dược ký in qua ai tờ sau
 
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Có văn bản nào nói về điều này không vậy ?
Luật kế toán
Điều 20. Ký chứng từ kế toán
1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.
4. Chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật.
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Luật kế toán
Điều 20. Ký chứng từ kế toán
1. Chứng từ kế toán phải có đủ chữ ký. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải được ký bằng bút mực. Không được ký chứng từ kế toán bằng mực đỏ hoặc đóng dấu chữ ký khắc sẵn. Chữ ký trên chứng từ kế toán của một người phải thống nhất.
2. Chữ ký trên chứng từ kế toán phải do người có thẩm quyền hoặc người được uỷ quyền ký. Nghiêm cấm ký chứng từ kế toán khi chưa ghi đủ nội dung chứng từ thuộc trách nhiệm của người ký.
3. Chứng từ kế toán chi tiền phải do người có thẩm quyền ký duyệt chi và kế toán trưởng hoặc người được uỷ quyền ký trước khi thực hiện. Chữ ký trên chứng từ kế toán dùng để chi tiền phải ký theo từng liên.
4. Chứng từ điện tử phải có chữ ký điện tử theo quy định của pháp luật.

Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền !
Công văn 3370/TCT-CS về việc Ký trên hóa đơn
...
Danh mục các chứng từ thuộc loại tiền tệ theo quy định tại Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ Tài chính ban hành Chế độ kế toán doanh nghiệp bao gồm;

1. Phiếu thu
2. Phiếu chi
3. Giấy đề nghị tạm ứng
4. Giấy thanh toán tiền tạm ứng
5. Giấy đề nghị thanh toán
6. Biên lai thu tiền
7. Bảng kê vàng, bạc, kim khí quý, đá quý
8. Bảng kiểm kê quỹ
9. Bảng kiểm kê quỹ (dùng cho vàng, bạc …)
10. Bảng kê chi tiền.

Căn cứ quy định nêu trên thì người có thẩm quyền của đơn vị thực hiện ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định nêu trên. Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền do đó không phải ký bằng bút mực trực tiếp trên từng liên.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết.
=====> Ký hóa đơn trên liên 1 in sang khác liên không sai quy định !
 
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Phượng Vũ_hp
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Chào anh chị và các bạn !

Mọi người cho em hỏi chữ ký của Thủ Trưởng đơn vị là chữ ký sống trên 3 liên, hay chỉ ký 1 tở đầu rồi in qua 2 tờ còn lại ạ ?

Mọi người giúp em nhé, trân trọng !
Ngoài chứng từ kế toán dùng để chi tiền bắt buộc phải ký theo từng liên thì các chứng từ còn lại như hoá đơn chỉ cần ký lên liên 1 cho in xuống các liên còn lại
Đây là CV trả lời của Cục thuế Bình phước về vấn đề này Anh(Chi) có thể tham khảo
 

Đính kèm

  • CV1364Chu ky tren hoa don.rar
    9.5 KB · Lượt xem: 5,969
malanh2708

malanh2708

Trung cấp
27/7/13
98
8
8
37
tp hcm
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Nhìn trên cái tờ chuyển tiền của ngân hàng là hiểu
chữ kí của sếp là kí sống trên 3 tờ
 
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Vậy mình ký bút mực cả ba liên là chắc chắn đúng không ạ?
 
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Hóa đơn có thuộc loại chứng từ chi tiền !
Hóa đơn GTGT là một trong những chứng từ kế toán, Luật đã quy định như thế nào thì thực hiện như thế đó cho xong, ngoài ra tự quy định Luật của riêng mình thì cứ thực hiện nghĩ sao thì làm như thế ký 1 in luôn 2 liên còn lại hoặc đặt in HĐ có chữ ký GĐ luôn cho thuận tiện để GĐ bớt ký ký nhiều mỏi tay:028:
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Hóa đơn GTGT là một trong những chứng từ kế toán, Luật đã quy định như thế nào thì thực hiện như thế đó cho xong, ngoài ra tự quy định Luật của riêng mình thì cứ thực hiện nghĩ sao thì làm như thế ký 1 in luôn 2 liên còn lại hoặc đặt in HĐ có chữ ký GĐ luôn cho thuận tiện để GĐ bớt ký ký nhiều mỏi tay:028:
Nói riết thành nói bậy luôn !
 
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Hóa đơn GTGT là một trong những chứng từ kế toán, Luật đã quy định như thế nào thì thực hiện như thế đó cho xong, ngoài ra tự quy định Luật của riêng mình thì cứ thực hiện nghĩ sao thì làm như thế ký 1 in luôn 2 liên còn lại hoặc đặt in HĐ có chữ ký GĐ luôn cho thuận tiện để GĐ bớt ký ký nhiều mỏi tay:028:
Hóa đơn GTGT là một trong những chứng từ kế toán điều này bạn nói đúng, nhưng nó ko phải là chứng từ dùng chi tiền nên luật cho phép ký liên 1 in xuống 2 liên còn lại, còn đối với chứng từ dùng chi tiền thì bắt buộc phải ký sống trên từng liên một, đây là quy định chung chứ ko phải là "tự quy định Luật của riêng mình" đâu bạn.
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,117
509
113
Thủ Đô
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Túm lại vấn đề cho chủ theart, củng cố thêm niềm tin nhé!

Câu trả lời của anh VTM và bạn quynhhuong0291 là đúng theo quy định của Luật kế toán. Hóa đơn là chứng từ kế toán nhưng nó không phải là chứng từ thu chi tiền nên không bắt buộc phải ký sống từng liên. Hóa đơn chỉ phải ký sống liên 1, các liên còn lại ký qua giấy cacbon là được rồi. TH thủ trưởng đơn vị ký sống cả các liên hóa đơn thì càng tốt- ko sai và cũng ko vấn đề gì, vậy thôi ạ!
 
  • Like
Reactions: quyenham
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Hóa đơn không thuộc loại chứng từ chi tiền !

=====> Ký hóa đơn trên liên 1 in sang khác liên không sai quy định !

Vậy mà bạn vanthanhtam lại trích nguyên văn lời của VTM với nghĩa ngược hẳn. Bạn sửa lại chăng? Bạn đùa hay nghiêm túc vậy?
 
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,518
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Vậy mà bạn vanthanhtam lại trích nguyên văn lời của VTM với nghĩa ngược hẳn. Bạn sửa lại chăng? Bạn đùa hay nghiêm túc vậy?

Bạn khampha65, bạn vanthanhtam trích nguyên văn của mình là đúng đó, vì lúc đầu theo lẽ thì mình dùng dấu ? (chấm hỏi) nhưng bị nhầm thành ! (chấm than) sau đó mình mới sửa lại thêm chữ "không" .... bạn vanthanhtam trích lúc mình chưa sửa bài chứ bạn ấy không có tự sửa nguyên văn của mình đâu khampha65.
 
Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
31
Đà Nẵng
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Chứng từ chi tiền mặt bắt buộc phải ký tất cả các liên, ngoài ra đối với các chứng từ kế toán khác bạn có thể ký 1 liên in xuống hoặc ký sống tất cả các liên nếu như có thời gian, không vấn đề gì cả. :) :leapfroga
 
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Bạn khampha65, bạn vanthanhtam trích nguyên văn của mình là đúng đó, vì lúc đầu theo lẽ thì mình dùng dấu ? (chấm hỏi) nhưng bị nhầm thành ! (chấm than) sau đó mình mới sửa lại thêm chữ "không" .... bạn vanthanhtam trích lúc mình chưa sửa bài chứ bạn ấy không có tự sửa nguyên văn của mình đâu khampha65.

Bạn vanthanhtam có vẻ không hài lòng khi bị bạn VTM phủ định ý kiến của mình bằng những dẫn chứng cụ thể.

Mình nghĩ: diễn đàn là nơi để các bạn đưa ra tình huống thực tế hay những vướng mắc trong công việc hàng ngày của mình và để được các thành viên khác góp ý, đưa ra những lời khuyên hay những P/A giải quyết sao cho tốt nhất và có ích cho người hỏi cũng như mọi người cùng tham khảo, học hỏi. Vì vậy, việc mình trả lời sai hay chưa đúng là có thể và người khác trả lời đúng hoặc hay hơn mình với những lập luận và dẫn chứng xác đáng thì mình nên thừa nhận và cám ơn mới phải, coi như mình học thêm được một điều hay. Không nên có tâm lý được thua mà cay cú.

Mình có vài lời như vậy.
 
  • Like
Reactions: Khuong Ngo
vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Bạn vanthanhtam có vẻ không hài lòng khi bị bạn VTM phủ định ý kiến của mình bằng những dẫn chứng cụ thể.

Mình nghĩ: diễn đàn là nơi để các bạn đưa ra tình huống thực tế hay những vướng mắc trong công việc hàng ngày của mình và để được các thành viên khác góp ý, đưa ra những lời khuyên hay những P/A giải quyết sao cho tốt nhất và có ích cho người hỏi cũng như mọi người cùng tham khảo, học hỏi. Vì vậy, việc mình trả lời sai hay chưa đúng là có thể và người khác trả lời đúng hoặc hay hơn mình với những lập luận và dẫn chứng xác đáng thì mình nên thừa nhận và cám ơn mới phải, coi như mình học thêm được một điều hay. Không nên có tâm lý được thua mà cay cú.

Mình có vài lời như vậy.
Trích nguyên văn của bạn VTM không sửa đâu nha bạn, góp ý kiến tham gia diễn đàn chứ có đưa ra câu hỏi nhờ mọi người biết hổ trợ mà phải cảm ơn, Luật đã quy định như thế nào làm theo thế đó ký trên 3 liên HĐ đã hỏi CCT và cục thuế họ trả lời ký sống trên 3 liên cứ như thế mà thực hiện
 
Tigon2506

Tigon2506

Cao cấp
10/10/12
234
10
18
Ha Noi
Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Bạn ký như thế cũng ko sai nhưng tại sao lại ko ký chỉ một lần mà lại làm chi như thế cho mệt.
mình thấy cứ thắc mắc không chắc chắn. Qui định thì không rõ ràng lắm. Nên để không bị sai thì các sếp cứ ký 3 liên. Còn các công ty lớn mình thấy có dấu treo không thôi à.
 
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,379
653
113
57
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Quy định mới nhất về chữ ký trên hóa đơn

Trích nguyên văn của bạn VTM không sửa đâu nha bạn, góp ý kiến tham gia diễn đàn chứ có đưa ra câu hỏi nhờ mọi người biết hổ trợ mà phải cảm ơn, Luật đã quy định như thế nào làm theo thế đó ký trên 3 liên HĐ đã hỏi CCT và cục thuế họ trả lời ký sống trên 3 liên cứ như thế mà thực hiện

Bạn hỏi miệng hay bằng văn bản? Nếu bạn hỏi miệng thì bạn hỏi ai? Có phải là các trưởng , phó phòng TTHT không? Vì các cán bộ thuế cũng chưa chắc ai cũng hướng dẫn đúng. Nếu có thì bạn có văn bản hướng dẫn làm như vậy thì post lên cho mọi người tham khảo. Không phải để hơn thua mà để coi có văn bản nào hướng dẫn mâu thuẩn với luật và công văn đã ban hành không. Nếu có sai thì chúng tôi cũng sẽ có câu hỏi gửi lên cấp cao hơn để được câu trả lời chính xác và cuối cùng.
 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều