Hàng bán bị trả lại ghi vào mẫu nào trong HTKK3.0.1

Thảo luận trong 'Phần mềm HTKK' bắt đầu bởi Phạm Văn Khang, 14 Tháng mười một 2011.

11,705 lượt xem

1. Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang Thành viên thân thiết

Chào các bạn
    Mình có đọc hướng dẩn kê khai nộp thuế GTGT của Tổng cục thuế, theo TT 28/2011/TT-BTC nhưng vẫn chưa hiểu là hàng của cty bán bị khách hàng trả lại, thì ghi vào mẫu 01-1/GTGT hay mẫu 01-2/GTGT. Còn hàng cty mình mua vào, trả lại khách hàng thì ghi vào mẫu nào ?
    Xin cám ơn.

Các bài viết khác:

2. VTM

VTM Thành viên hoạt động

Nếu cả 2 trường hợp "trả lại lại" trên đều có hoá đơn trả hàng thì kê khai như sau:
    +Trường hợp Cty bạn bán hàng và bị trả lại:

+Trường hợp Cty bạn mua hàng và trả lại bên bán:

3. Phạm Văn Khang

Mình hiểu rồi, tức là hóa đơn cty xuất trả lại hàng cho bên bán thì vào mẫu 01/GTGT (bán ra), còn khi cty nhận hóa đơn trả lại hàng đã bán của khách hàng thì mình vào mẫu 01-2/GTGT (mua vào).
    Xin cám ơn

4. ngaytanthexx

ngaytanthexx Ngaytanthe ???

Theo tài liệu HD kê khai thuế của TCT thì như bác VTM là đúng!

Nhưng theo CV này thì đúng là dân kế lại bắt đầu lúng túng :

5. hanny250

hanny250 Thành viên thân thiết

Hàng bán bị trả lại thì đối với người mua ghi vào mẫu 02/GTGT còn người bán thì ghi vào 01/GTGT(vì bên mua trả lại hàng phải xuất hoá đơn đỏ trả lại nên coi như là bán hàng, còn bên bán thì nhận lại hoá đơn trả lại hàng nên coi như là bên mua hàng):food-smil

6. Phạm Văn Khang

Sở dĩ mình có câu hỏi này vì cty mình có mua PMKT misa từ năm 2010 nhưng bây giờ mới tiến hành sử dụng (đã cập nhật mới nhất ngày 10/11/2011). Trường hợp khi khách hàng xuất hóa đơn trả lại hàng cho cty thì PM lại chạy ra tờ khai bán ra (mẫu 01-1/GTGT). Cty có điện thoại hỏi bên PM thì được trả lời là đúng rồi, cty mình nói là hướng dẫn của Tổng cục thuế là phải đưa vào (mẫu 01-02/GTGT) thì họ nói để coi lai, nhưng cả tuần cũng không thấy trả lời.
    Sáng thứ 7 ngày 12/11/2011 Cty có nhận được giấy mời đi hội thảo, khi đến và hỏi thì họ cũng không trả lời được và có hẹn sáng nay trả lời, nhưng cũng mất tiêu, do đó mình mới vào diễn đàn hỏi cho nhanh.
    Hôm đi hội thảo nếu ai là kế toán chắc cũng thấy như bị coi thường. Có một em là Trường phòng lên phát biểu: pmkt misa không cần là kế toán cũng làm được ?. Theo mình em này nghĩ ở dưới là toàn Giám đốc chắc ?. Vậy thì chả cần học kế toán làm gì cho tốn thời gian, tốn tiền cứ mua phần mềm KT toán của misa là làm được KT...?

7. ACC4RUM

ACC4RUM Thành viên thân thiết

Sao mà hiểu kỳ cục vậy???
    Hàng mình bán cho công ty khác nếu họ trả lại cho mình thì mình phải ghi số âm trong bảng kê bán ra (01-1/GTGT) để điều chỉnh giảm số lượng hàng và doanh thu đã bán ra chứ; nếu hàng mình mua rồi trả lại cho công ty đã bán hàng cho mình thì hóa đơn xuất hàng trả lại đó mình phải ghi điều chỉnh giảm số hàng hóa đã mua, tức là kê số âm vào bảng kê mua vào (01-2/GTGT).
    Ví dụ công ty bạn mua về 10 cái TV, xuất bán 6 cái nhưng họ trả lại 1 cái thì công ty bạn chỉ bán được 5 cái thôi chứ, vậy phải kê khai số âm để điều chỉnh giảm bớy 1 TV đã bán, tức là kê số âm vảo bảng kê bán ra (01-1/GTGT); ngược lại nếu công ty bạn mua về 10 cái TV nhưng trả lại cho công ty bán bớt 2 cái thì công ty bạn chỉ mua có 8 cái thôi, vậy phải điều chỉnh giảm số TV đã mua sao cho số thực mua là 8 cái.
    Hiểu như vậy mới gọi là hiểu chứ...
    Nếu hiểu như bạn thì ví dụ công ty bạn mua về 10 cái TV, xuất bán 8 cái nhưng bị trả lại 5 cái mà kê lại 5 cái bọ trả lại ở bảng kê mua vào thì tổng số mua vào là 15 cái sao???

Last edited: 14 Tháng mười một 2011
  8. muahoatuyet

muahoatuyet Thành viên hoạt động

không cần kê âm bạn ah. Hóa đơn gtgt mua vào nhiều mặt hàng nhưng mình trả lại một mặt hàng thì chỉ cần viết hóa đơn gtgt xuất trả lại nhà cung cấp là được bạn ah.

9. bichvan.tax06

bichvan.tax06 Moderator Staff Member

Xuất trả xong báo cáo thuế ko điều chỉnh thì để số má tùm lum vậy hả?quy định ở đâu đấy bạn ?!

10. muahoatuyet

muahoatuyet Thành viên hoạt động

Mình điều chỉnh như thế này. Các bạn xem hộ mình có đúng ko nhé!
    Ví dụ tháng 7 Bên mình mua nhiều mặt hàng trên cùng 1 hóa đơn, sau đó tháng 8 bên mình xuất trả lại bên bán 1 mặt hàng, ghi giá mà bên bán xuất cho mình, thuế 10%. mà tháng 7 mình đã kê khai thuế đầu vào rùi. Vậy sang tháng 8 mình chỉ cần ghi hóa đơn gtgt bán ra. Sau đó trên bảng ke tháng 8 mình chỉ cần tờ khai PL01-01 để kê khai vào đó đúng giá trị ,thuế như vây. và ở phần ghi chú mình ghi là hàng mua trả lại cho người bán. Mình làm như vậy có đúng ko các bạn nhỉ?

11. ngaytanthexx

ngaytanthexx Ngaytanthe ???

Đọc lại bài của bác VTM để biết mình đã làm đúng hay sai theo tài liệu HD của Tổng Cục Thuế !

12. hataki

hataki Thành viên hoạt động

HEHE,làm theo bác này là ok rùi,quản thuế cty mình làm họ hướng dẫn vậy,từ nhiều năm nay rồi,em kế toán mới vào làm ko biết khai trên 01-2 thì mấy bác thuế lấy các tờ khai thuế hàng tháng cộng DT vào (3 tháng) so sánh với TNDN tạm tính quý,khi đó nếu bạn nào khai hàng bán bị trả lại trong phụ lục 01-2 thì coi như sẽ lệch dt rùi (đã bị và phải làm giải trình lằng nhằng trong khi phần ghi chú có ghi là hàng bán trả lại,mấy bác thuế chỉ nhìn tờ khai 01,bó tay).Làm vậy có vẻ trái TT28 nhưng có vẻ hợp lý hơn

13. hoalantieu2030

hoalantieu2030 Money can't buy happiness

Khi bán hàng bị trả lại, căn cứ vào hoá đơn trả hàng của khách hàng, ĐK:
    Nợ TK 531
    Nợ TK 333
    Có TK 131...
    Như vậy đối với hoá đơn trả hàng, bên bán hàng (bên có hàng bị trả lại) sẽ kê khai vào Bảng kê bán ra (Ghi âm). Khi đó TK 333, Doanh thu mới khớp với Bảng kê bán ra.

14. thuylinhsido

thuylinhsido Thành viên thân thiết

Ðề: Hàng bán bị trả lại ghi vào mẫu nào trong HTKK3.0.1

Anh VTM cho em hỏi thêm. Nếu nhận lại hàng do người mua trả lại hàng thì kê vào bảng kê HHDV mua vào, vậy phần hạch toán này phải làm như thế nào anh. Vì theo em hiều kê vào HHDVBR thi hạch toán
    Nợ TK 531
    Nợ TK 333
    Có TK 131

Còn kê vào HHDVMV thì hạch toán ra sao, mong ace chỉ giúp.

15. daiphuhung79

daiphuhung79 Thành viên hoạt động

:wall::wall:
    Cả nhà cho mình hỏi nghiệp vụ hàng bán bị trả lại
    Hàng bán ra T03.12 thuộc Q1/12
    1. a. Nợ TK 632 :10tr
    Có TK 155 : 10tr
    b. Bút toán ghi nhận doanh thu.
    Nợ TK 131 :12,1 tr
    Có TK 511 :11 tr
    Có TK 33311 :1,1 tr
    Mình đã báo doanh thu tạm tính, thuế Q1/12. Qua T04/12 hàng kiểm không đạt bị đối tác trả lại theo TT153 (02) bên lập biên bản huỷ hoá đơn đồng thời bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán:
    Vậy cho mình hỏi trong trường hợp này mình hạch toán như thế nào?
    2.a Nợ TK155 :10tr
    Có TK632 :10tr
    b. Nợ TK 531 :11tr
    Nợ TK 33311 :1.1tr
    Có TK131 :12.1tr
    Thứ 1: Như vậy trên tờ khai 01-1GTGT phải ghi số âm như TT 153 không cho
    Thứ 2: Bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán mình coi như mua hàng mới thì mình phải hạch toán
    Nợ TK 155: 11tr
    Nợ TK 133: 1.1tr
    Có TK 131 : 12.1tr
    thì ổn về thuế còn Doanh thu thì mình phải chịu thuế....là kế toán mới nghiệp vụ chưa tốt..Mong các bác chỉ giáo...chân thành cám ơn

:wall::wall:
    Cả nhà cho mình hỏi nghiệp vụ hàng bán bị trả lại
    Hàng bán ra T03.12 thuộc Q1/12
    1. a. Nợ TK 632 :10tr
    Có TK 155 : 10tr
    b. Bút toán ghi nhận doanh thu.
    Nợ TK 131 :12,1 tr
    Có TK 511 :11 tr
    Có TK 33311 :1,1 tr
    Mình đã báo doanh thu tạm tính, thuế Q1/12. Qua T04/12 hàng kiểm không đạt bị đối tác trả lại theo TT153 (02) bên lập biên bản huỷ hoá đơn đồng thời bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán:
    Vậy cho mình hỏi trong trường hợp này mình hạch toán như thế nào?
    2.a Nợ TK155 :10tr
    Có TK632 :10tr
    b. Nợ TK 531 :11tr
    Nợ TK 33311 :1.1tr
    Có TK131 :12.1tr
    Thứ 1: Như vậy trên tờ khai 01-1GTGT phải ghi số âm như TT 153 không cho
    Thứ 2: Bên mua xuất lại hoá đơn cho bên bán mình coi như mua hàng mới thì mình phải hạch toán
    Nợ TK 155: 11tr
    Nợ TK 133: 1.1tr
    Có TK 131 : 12.1tr
    thì ổn về thuế còn Doanh thu thì mình phải chịu thuế....là kế toán mới nghiệp vụ chưa tốt..Mong các bác chỉ giáo...chân thành cám ơn

16. Kwonbin

Kwonbin Thành viên sơ cấp

bạn có một sự nhầm lẫn nhẹ ở đây rồi.. hàng bán bị trả lại đối với người mua thì phải ghi mẫu vào hóa đơn 01/GTGT với giá trị âm..và ghi chú là " Xuất hóa đơn trả lại". còn người bán thì phải ghi lên hóa đơn 02/GTGT cũng với giá trị âm..(Ghi chú: Xuất Hóa Đơn Trả lại").
    (Vì như thế mới đúng với các ngoặc của bạn giải thích )

17. mrvanthuc

mrvanthuc Kế Toán-Tài Chính-Thuế

Hihi xem lại hướng dẫn khai thuế theo thông tư 28/2011/TT-BTC đi bạn hiền, bạn hanny250 hướng dẫn vậy là chuẩn rồi đó bạn