Định khoản tiền vay ngân hàng qua tiền thanh toán của khách hàng

• Thread starter honghoa
  • Ngày gửi
H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Chào các bạn. Mình có ý kiến này muốn tham gia cùng các bạn trên diễn đàn
Tháng 01/2006 Công ty K có vay ngắn hạn 1 khoản tiền là 20tr ở qũy đầu tư phát triển . Đến T03/2006 công ty K trả nợ khoản tiền đó bằng cách sau :
Dùng số tiền mà Khách hàng A thanh toán cho công ty K là 100tr. Qũy Đầu tư phát triển yêu cầu K/hàng A chuyển vào TK của quỹ ĐTPT là 20tr và 6 tr tiền lãi để trả nợ gốc và lãi mà công ty K đã vay, số tiền còn lại chuyển vào tài khoản tiền gửi tại ngân hàng . Mình định khoản thế này được không :

Nợ 635 : 6tr
Nợ 311 : 20tr
Nợ 112 : 74tr
Có 131 : 100tr

Cho mình xin ý kiến tham khảo. Mình cần gấp:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
Bạn định khoản thế là hơi theo sách vở rồi.
Thứ nhất, nếu như tất cả các nghiệp vụ kia phát sinh trong ngày thì bạn làm thế đc nhưng ko hay vì như thế ko phản ánh đc bản chất của vụ việc, theo dõi công nợ và các khoản phát sinh thu chi ko được rõ ràng theo nghiệp vụ.
Bạn vẫn nên làm tuần tự:
Khi nhận tiền về thì
N112
C131
Sau đó mới định khoản trả nợ vay
N635
N311
C112
cái gì ra cái đấy, đừng để phát sinh chồng chéo chỉ khổ bạn thôi.
Quên, cái này ví dụ thì đc, chứ mà lãi thật vay trong 3 tháng của khoản vay 20tr là 6tr thì chắc chả ai vay BIDV mất .:D
Thân

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhưng cũng phải công nhận bạn honghoa nhanh đấy chứ! Nghiệp vụ rối như thế mà hạch toán cứ ngon ơ.

Làm tuần tự theo laohac cũng được nhưng nếu thực hiểu nghiệp vụ thì có thể hạch toán như honghoa.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Làm tắt vậy không ổn chị ạ
nếu phải bàn giao cho người khác sẽ mất công giải thích loằng ngằng
nhất là xếp hay chỉ đọc sổ Cái
Tại sao người ta trả 100tr mà nhập 112 có 74 triệu....vv...bạn tìm cũng khổ mà người nghe càng khó chịu
Tốt hơn hết là hạch toán như Lão hạc

H

honghoa

Guest
3/5/05
16
0
0
41
tay ninh
Xem lại gium nha

laohac nói:
Bạn định khoản thế là hơi theo sách vở rồi.
Thứ nhất, nếu như tất cả các nghiệp vụ kia phát sinh trong ngày thì bạn làm thế đc nhưng ko hay vì như thế ko phản ánh đc bản chất của vụ việc, theo dõi công nợ và các khoản phát sinh thu chi ko được rõ ràng theo nghiệp vụ.
Bạn vẫn nên làm tuần tự:
Khi nhận tiền về thì
N112
C131
Sau đó mới định khoản trả nợ vay
N635
N311
C112
cái gì ra cái đấy, đừng để phát sinh chồng chéo chỉ khổ bạn thôi.
Quên, cái này ví dụ thì đc, chứ mà lãi thật vay trong 3 tháng của khoản vay 20tr là 6tr thì chắc chả ai vay BIDV mất .:D
Thân
Theo như laohac làm như vậy thì số phát sinh TK112 ở đơn vị sẽ không khớp với sổ theo dõi ở Ngân hàng.Vì ngân hàng chỉ sẽ báo có với đơn vị là 74tr thôi chứ đâu báo Có là 100tr. Mà đơn vị mình đâu có chuyển tiền thanh toán cho Qũy ĐTPT đâu mà định khoản Có 112 chứ. Vì khi chuyển tiền là có phí chuyển tiền liền à , ở đây mình đâu có. Ở đây Quỹ Đầu tư phát triển và Ngân hàng là hai chủ thể độc lập chứ không phải là một.
Theo mình nghĩ làm như laohac mới không ổn
Làm như laohac mới là làm theo trình tự của sách vở. Còn cách mình làm đâu có theo sách vở nào, làm theo nguyên tắc hiểu nghiệp vụ phát sinh
Chúc vui:angel:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

copper3479

Guest
5/6/06
14
0
0
Ha Noi
doanh thu

anh chị !
Cho em hỏi: công ty em hoạt động trên lĩnh vực tư vấn du học. Do vậy khi du học sinh đó nộp tiền học tiếng và tiền ăn ở thì em hạc toán như sau:
Nợ TK 111
Có TK 511
Như vậy có hợp lý ko? Anh chị trả lờ em ngay được ko? em đang rất rất cần. Cám ơn anh chị nhiều!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
copper3479 nói:
anh chị !
Cho em hỏi: công ty em hoạt động trên lĩnh vực tư vấn du học. Do vậy khi du học sinh đó nộp tiền học tiếng và tiền ăn ở thì em hạc toán như sau:
Nợ TK 111
Có TK 511
Như vậy có hợp lý ko? Anh chị trả lờ em ngay được ko? em đang rất rất cần. Cám ơn anh chị nhiều!
Công ty mình thực hiện việc nấu nă để kinh doanh và có dạy tiếng thì hạch toán như vậy. Còn không thì khi nhận tiền hạch toán N111/C338. Khi trả N338/C111

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA