Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nganguyen0111

Sơ cấp
24/6/10
5
0
1
Thủ Đức
Ðề: Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

Công ty em năm 2013 thuê kiêm toán độc lập kiểm toán BCTC số liệu 2011 và 2012, kết quả đã điều chỉnh nhiều bút toán, làm ảnh hưởng đến kết quả SXKD.
Bên kiêm toán tư vấn:
Nộp lại Tờ khai bổ sung quyết toán 2011 và 2012
Nộp lại BCTC (Bảng CĐKT, KQKD, LCTT, Thuyết minh)
Như vậy là có đúng không các bác?

Em thấy comment ở trên hình như ko phải làm vậy?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Ðề: Quyết toán thuế TNDN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai thì vào topic này nhé!

Em điều chỉnh tờ khai quyết toán năm 2012, số liệu điều chỉnh số liệu vào năm 2013 thì số dư em lấy từ báo cáo tài chính năm 2012 chưa điều chỉnh.

Dạ cảm ơn, trên bảng thuyết minh BCTC năm 2013 (năm nay) em có cần giải thích gì không ạ ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Công ty em năm 2013 thuê kiêm toán độc lập kiểm toán BCTC số liệu 2011 và 2012, kết quả đã điều chỉnh nhiều bút toán, làm ảnh hưởng đến kết quả SXKD.
Bên kiêm toán tư vấn:
Nộp lại Tờ khai bổ sung quyết toán 2011 và 2012
Nộp lại BCTC (Bảng CĐKT, KQKD, LCTT, Thuyết minh)
Như vậy là có đúng không các bác?

Em thấy comment ở trên hình như ko phải làm vậy?
Làm như vậy là ok rồi bạn hiền, Dòng mảu đỏ nó được xem như là tài liệu giải trình cho việc khai bổ sung điều chỉnh tờ khai thuế TNDN.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Dạ cảm ơn, trên bảng thuyết minh BCTC năm 2013 (năm nay) em có cần giải thích gì không ạ ?
Thi em giải thích việc điều chỉnh có ảnh hướng như thế nào vào trong thuyết minh BCTC

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thi em giải thích việc điều chỉnh có ảnh hướng như thế nào vào trong thuyết minh BCTC
Em hỏi lạc đề chút, webketoan 2 hôm nay bị gì vậy bác? Vào mãi không được zậy?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em hỏi lạc đề chút, webketoan 2 hôm nay bị gì vậy bác? Vào mãi không được zậy?
Đang nâng cấp để phục vụ anh em mùa quyết toán 2013 nên có chút trục trặc, sẽ ôn ngay thôi em

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội

Em đặt gạch để hôm nào làm vào hỏi :D

K

khonglap2013

Sơ cấp
14/11/13
34
0
0
41
BINH DUONG

Cả nhà cho em hỏi
còn công ty em thành lập từ tháng 2/2013 đến nay doanh số dưới 2 tỷ
vậy cho em hỏi báo cáo tài chính năm nay công ty em có được tính 20% không ạ

em cảm ơn cả nhà

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Cả nhà cho em hỏi
còn công ty em thành lập từ tháng 2/2013 đến nay doanh số dưới 2 tỷ
vậy cho em hỏi báo cáo tài chính năm nay công ty em có được tính 20% không ạ

em cảm ơn cả nhà
Bạn xem hướngd ẫn tại nghị định 92/2013/NĐ-CP
Trường hợp doanh nghiệp có tổng thời gian hoạt động sản xuất kinh doanh kể từ khi thành lập đến hết kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2012 không đủ 12 tháng hoặc kỳ tính thuế nhiều hơn 12 tháng theo quy định hoặc mới thành lập trong 6 tháng đầu năm 2013 thì doanh thu làm căn cứ xác định doanh nghiệp được áp dụng thuế suất 20% quy định tại khoản này là doanh thu bình quân tháng của năm 2012 hoặc bình quân của các tháng trong năm 2013 tính đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2013 không vượt quá 1,67 tỷ đồng.

K

khonglap2013

Sơ cấp
14/11/13
34
0
0
41
BINH DUONG

Dạ em cảm ơn anh ạ

chúc Anh và webketoan chuẩn bị một mùa giáng sinh vui vẻ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Dạ em cảm ơn anh ạ

chúc Anh và webketoan chuẩn bị một mùa giáng sinh vui vẻ
Cảm ơn thì nhấn nút thanks là được rồi em, thanks em

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Cảm ơn thì nhấn nút thanks là được rồi em, thanks em

cty em thuộc dạng DN nhỏ và vừa không biết mùa quýt toán này có được giảm thuế TNDN phải nộp 30% không nhỉ ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

cty em thuộc dạng DN nhỏ và vừa không biết mùa quýt toán này có được giảm thuế TNDN phải nộp 30% không nhỉ ?
Việc miễn giảm thuế TNDN năm 2013 hay không thì chưa có văn bản hướng dẫn bạn hiền.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Việc miễn giảm thuế TNDN năm 2013 hay không thì chưa có văn bản hướng dẫn bạn hiền.
Em đi tập huấn nghe nói miễn giảm thuế trong thông tư 156 mà cũng chưa đọc kỹ nữa. chắc chưa có,
em nghe dùng mẫu TT28 để khai thuế quý này không biết có nghe nhầm không nhỉ, phầm mềm chưa nâng cấp mà a hé

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Em đi tập huấn nghe nói miễn giảm thuế trong thông tư 156 mà cũng chưa đọc kỹ nữa. chắc chưa có,
em nghe dùng mẫu TT28 để khai thuế quý này không biết có nghe nhầm không nhỉ, phầm mềm chưa nâng cấp mà a hé
Trong 156 chưa có phần nào về miễn giảm thuế cho kỳ thuế 2013 bạn nhé. Còn việc khai thuế thì bạn hiền yên tâm là từ giờ đến hạn kê khai kiểu gì chả có bản 3.1.8 (cập nhật TT156 ) cho bạn hiền khai. :004:

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Thuế TNDN năm 2013 chỉ dược gia hạn 6 tháng (Q 1, 2, 3/2013) chứ không có giảm 30% như năm 2012 về trước đâu.
Khai thuế TNDN tạm tính quý 4/2013 và cả quyết toán thuế TNDN 2013 vẫn thực hiện theo mẫu thông tư 28, vì thông tư 156 có ghi là "Hồ sơ khai thuế quy định tại Thông tư này bắt đầu áp dụng cho tất cả các kỳ tính thuế từ ngày 01/01/2014", vậy thì các kỳ thuế quý và năm 2013 vẩn chưa áp dụng mẫu biểu theo thông tư 156.

ky nhat vi

ky nhat vi

Sơ cấp
1/10/13
10
0
0
31
hồ chí minh
Chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN

Mọi người cho em hỏi cái ni! Khoản chi tiền lương tiền công không có hợp đồng lao động có được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không ạ! và văn bản pháp luật nào quy định về việc này ạ!

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN

Mọi người cho em hỏi cái ni! Khoản chi tiền lương tiền công không có hợp đồng lao động có được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không ạ! và văn bản pháp luật nào quy định về việc này ạ!
Tiền lương tiền công không có hợp đồng lao động vẫn được trừ khi xác định TNCT nhưng bảng lương phải có đầy đủ chữ ký của người lao động
Thông tư 111 ngày 15/08/2013
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

ky nhat vi

ky nhat vi

Sơ cấp
1/10/13
10
0
0
31
hồ chí minh

Thông tư 111 này là thông tư dành cho thuế TNCN mà! còn ý em hỏi là khoản chi trả lương cho nhân viên không có hợp đồng lao động thì có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN! em có đọc nhiều tài liệu pháp luật về thuế TNDN nhưng mà không thấy!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

TT 123/2012/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế TNDN :
Các khoản chi không được trừ
2.5. Chi tiền lương, tiền công, tiền thưởng cho người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Chi tiền lương, tiền công và các khoản phải trả khác cho người lao động doanh nghiệp đã hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng thực tế không chi trả hoặc không có chứng từ thanh toán theo quy định của pháp luật.
Chứng từ thanh toán lương : Bảng lương, phiếu chi hoặc chứng từ chuyển khoản chi trả tiền lương
Hợp đồng lao động không phải là chứng từ thanh toán và cũng ko phải là chứng từ kế toán nhưng nó là căn cứ pháp lý để kiểm tra các khoản chi trả lương, các khoản trích theo lương (Bảo hiểm).
Theo Luật Lao Động có HDLD không xác định thời hạn, HDLD có xác định thời hạn, HDLD mùa vụ hoặc theo 1 công việc nhất định...vì thế, HDLD là bắt buộc phải có mới đủ điều kiện ghi nhận các khoản chi phí tiền lương, tiền công vào chi phí hợp lý đc trừ khi tính thuế TNDN.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA