Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
M

MrNobody

Sơ cấp
7/8/13
49
2
8
Ha Noi
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Trong năm 2013 từ tháng 1 đến tháng 10 thu nhập của mình chưa đến mức 4tr, từ tháng 11 đến tháng 12 thử việc ở cty mới thu nhập chưa đến mức 9tr. Tổng cộng cả năm 2013 mình ko phát sinh thuế TNCN phải nộp vậy cho mình hỏi mình có cần nộp quyết toán thuế TNCN năm 2013 ? Cảm ơn.

Bạn không phải nộp nhé.

Các bạn cho mình hỏi, nếu trường hợp các cá nhân không cung cấp biên lai thuế TNCN của Cty cũ cho mình thì phải làm thế nào ạ? Mình có quyết toán cho họ nữa ko ạ?

không cung cấp thì bạn cho họ tự quyết toán, làm sao bạn qt đc. bản vẫn cho họ vào danh sách nhưng bỏ dấu tích ở ô cá nhân ủy quyền QT.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haivankt

Sơ cấp
25/3/14
8
0
0
Hà Nội
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Trong năm 2013 từ tháng 1 đến tháng 10 thu nhập của mình chưa đến mức 4tr, từ tháng 11 đến tháng 12 thử việc ở cty mới thu nhập chưa đến mức 9tr. Tổng cộng cả năm 2013 mình ko phát sinh thuế TNCN phải nộp vậy cho mình hỏi mình có cần nộp quyết toán thuế TNCN năm 2013 ? Cảm ơn.

Chào bạn, theo mình hiểu thì tổng thu nhập năm 2013 của bạn chưa đến mức tính thuế. Nếu trong năm người sử dụng lao động đã khấu trừ thuế TNCN trên thu nhập của bạn và bạn muốn hoàn phần thuế này thì bạn nộp quyết toán. Nếu bạn ko cần hoàn thì ko cần nộp^^

N

Nguyen Thanh Chuong

Trung cấp
15/10/09
176
11
18
42
ho chi minh

Cho m hỏi? QTTNCN mình làm ở phần mền nào? và cách gởi như thế nào? gởi qua mạng và gởi giấy lên chi cục thuế hay sao?

H

hoatigon

Sơ cấp
6/11/05
43
3
8
40
Dong Nai

Mọi người cho mình hỏi, năm 2012 mình quyết toán thuế tncn và đã nộp dư tiền thuế, số tiền dư này mình để khấu trừ sang năm 2013. nhưng có những ng đang dư tiền thuế và họ đã nghỉ làm ở cty mình năm 2013, giờ số tiền thuế đang dư trên TK 3335 của những ngừoi nghỉ này phải làm thế nào. trên tờ khai quyết toán và bảng kê 05abk có thể hiện số tiền nộp dư năm 2012 hay không?

L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi

Mình có 1 tí thắc mắc mọi người biết thì chỉ giúp về kê khai mẫu 05B/KK-TNCN

Thứ 1 là đối với các cá nhân bên ngoài mình cấp chứng từ khấu trừ từng lần chi trả (>= 2 lần) thì khi mình kê vào mẫu lúc ghi thì bị hiện màu đỏ, sau đó mình gộp chung các lần lại thành tổng thì lại được

Thứ 2 là những người làm bên trong đơn vị yêu cầu cấp chứng từ khấu trừ để tự quyết toán nhưng ko kê trong 05b mà kê ở 05a

Vậy thì có ảnh hưởng gì đến việc kê khai ấn chỉ mẫu CTT25/AC ko nhỉ vì số lượng người trên mẫu 05b sẽ nhỏ hơn số chứng từ khấu trừ kê khai ở mẫu CTT25 trong khi kê khai CTT25 chỉ kê khai tổng số chứng từ xuất chứ không kê chi tiết xuất chứng từ cho ai và như thế nào, cơ quan thuế sẽ đối chiếu kiểu gì được nhỉ????

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì

.....................................

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Cho em hỏi có hướng dẫn định dạng file gửi báo cáo qua mạng hơm ạh, định dạng QT TNCN như thế nào ạh, em cảm ơn

V

Vân Nguyễn

Guest

Cho em hỏi có hướng dẫn định dạng file gửi báo cáo qua mạng hơm ạh, định dạng QT TNCN như thế nào ạh, em cảm ơn
Bạn kết xuất ra XML rồi gửi qua trang http://nhantokhai.gdt.gov.vn/, ký và nộp bình thường như các tờ khai thuế khác nhé.

V

Vân Nguyễn

Guest

Cho m hỏi? QTTNCN mình làm ở phần mềm nào? và cách gởi như thế nào? gởi qua mạng và gởi giấy lên chi cục thuế hay sao?
Bạn có thể làm trực tiếp trên phần mềm HTKK 3.2.1, xuất ra file XML và gửi bình thường nhé

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Mọi người cho mình hỏi, năm 2012 mình quyết toán thuế tncn và đã nộp dư tiền thuế, số tiền dư này mình để khấu trừ sang năm 2013. nhưng có những ng đang dư tiền thuế và họ đã nghỉ làm ở cty mình năm 2013, giờ số tiền thuế đang dư trên TK 3335 của những ngừoi nghỉ này phải làm thế nào. trên tờ khai quyết toán và bảng kê 05abk có thể hiện số tiền nộp dư năm 2012 hay không?
Bạn làm thủ tục hoàn thuế cho họ.
Đối với những người vẫn đang công tác tại công ty thì bù trừ sang năm sau

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Mọi người cho mình hỏi là mình đã nộp bản XML kết xuất từ HTKK 3.2.1 và gửi đến nhận tờ khai.gdt.gov và đã báo gửi thành công rồi nhưng khi mình kích chuột vào báo cáo gửi thành công đó để đọc kiểm tra lại thì chỉ thấy số mã hóa chứ không đọc rõ ràng như khi kết xuất ra exel là sao? Có ai đọc lại báo cáo gửi và bị như mình không? Thanks cả nhà

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh

Anh chị ơi cho em hỏi đối với lđ không có hợp đồng và họ không có mst thì em lấy CMND để làm quyết toán được không ạ,và e có phải khấu trừ 10% thuế không?vì thu nhập có 3tr/1người/1 tháng thôi ạ.

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Bạn có thể làm trực tiếp trên phần mềm HTKK 3.2.1, xuất ra file XML và gửi bình thường nhé

mình đã làm vậy rồi, mà phần mềm báo lỗi là bạn không thể ký được tệp tờ khai....

Mọi người cho mình hỏi là mình đã nộp bản XML kết xuất từ HTKK 3.2.1 và gửi đến nhận tờ khai.gdt.gov và đã báo gửi thành công rồi nhưng khi mình kích chuột vào báo cáo gửi thành công đó để đọc kiểm tra lại thì chỉ thấy số mã hóa chứ không đọc rõ ràng như khi kết xuất ra exel là sao? Có ai đọc lại báo cáo gửi và bị như mình không? Thanks cả nhà

cách kết xuất là file XML như thế nào vậy ah, giúp mình với ạh, mình kết xuất ra excel bình thường rồi mới save as file XML mới nhưng gửi thì phần báo lỗi ký file không đc, mình cảm ơn

Sửa lần cuối:
M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Trên htkk 3.2.1 sau khi kê khai và ghi thì có mấy dòng ở cạnh chữ GHI thì có kết xuất XML thì bạn ấn vào đó sẽ tự động kết xuất ra và thường lưu vào ổ C:TEMP- TNCN. banj phải nhớ chỗ lưu và không được sửa tên tệp hay ổ ghi. Sau đó bán nộp lấy đường link từ ổ C đó nộp là OK. Nộp tương twj bản này trên tncnonline nhé.

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh

Anh chị ơi cho em hỏi đối với lao động hđ lao động dưới 3 tháng mà họ không có mst cá nhân e thay bằng CMND có được không ạ.vì cty e mới thành lập tháng 11 năm ngoái, tháng 12 mới trả lương và khi điền vào mẫu 05BBK, ví dụ thu nhập là 4tr/1người /1 tháng e điền chỉ tiêu [11] 4.tr. [12]: 4tr, [13] :0 có đúng không ạ, ngoài ra có điền thêm chỉ tiêu nào nữa không ạ.

V

Vân Nguyễn

Guest

mình đã làm vậy rồi, mà phần mềm báo lỗi là bạn không thể ký được tệp tờ khai....

cách kết xuất là file XML như thế nào vậy ah, giúp mình với ạh, mình kết xuất ra excel bình thường rồi mới save as file XML mới nhưng gửi thì phần báo lỗi ký file không đc, mình cảm ơn

Bên cạnh chỗ nút "In" có nút " Kết xuất XML", bạn ấn vào đó là được.

V

Vân Nguyễn

Guest

Anh chị ơi cho em hỏi đối với lao động hđ lao động dưới 3 tháng mà họ không có mst cá nhân e thay bằng CMND có được không ạ.vì cty e mới thành lập tháng 11 năm ngoái, tháng 12 mới trả lương và khi điền vào mẫu 05BBK, ví dụ thu nhập là 4tr/1người /1 tháng e điền chỉ tiêu [11] 4.tr. [12]: 4tr, [13] :0 có đúng không ạ, ngoài ra có điền thêm chỉ tiêu nào nữa không ạ.

1. Bạn có thể dùng CMND để quyết toán thuế TNCN.
2. Hợp đồng dưới 3 tháng thì bạn nhớ khấu trừ 10% nhé,
Chỉ tiêu 11: 4tr, chỉ tiêu 12: để trống, chỉ tiêu 13: Điền số thuế bạn đã khấu trừ
Xong bên 05KK-TNCN sẽ tự động cập nhật, bạn điền vào chỉ tiêu 40 số tiền bạn đã đóng trong năm 2013, chỉ tiêu 41 và 42 tự chạy.
Chúc bạn thành công

D

dinhthingocanh91

Sơ cấp
3/1/14
19
0
0
32
Quảng Ninh

Chị Vân Nguyễn ơi.năm 2013 e chưa nộp số 10% khấu trừ,bgiờ phải làm thế nào ạ.huhu

M

METUN

Sơ cấp
2/3/09
35
0
6
Hanoi

Cả nhà cho tớ hỏi lại là bản XML mình ko đọc được đúng ko? Cứ gửi cho thuế ko đọc được thì cũng kệ à hay họ có mã hoá đọc riêng nhỉ?"Thanks

H

hoacomay8690

Trung cấp
23/6/12
167
0
16
33
Ninh Bình

Mọi người ơi cho em hỏi Cty em lương tháng 13 toàn thưởng vào lúc nghỉ tết. Ví dụ: Lương tháng 13 của năm 2012 được tính vào tháng 01 của năm 2013. Vậy nếu như trong trường hợp NLĐ của bên em lương tháng là 4triệu/tháng. Lương tháng 13 của năm 2012 là 5 triệu. Vậy tổng TNCT 6 tháng đầu năm: 4 x 6 + 5 = 29 triệu
Giảm trừ: 4 x 6 = 24 triệu
Vậy thu nhập tính thuế là: 5triệu/6tháng. nhưng mà em lại không tính nộp thuế cho người này. Vậy có làm sao không a? Nhưng tính quyết toán thuế cả năm thì người lao động này không phải nộp thuế a.
Mong mọi người trả lời giúp em.