Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Cả nhà cho tớ hỏi lại là bản XML mình ko đọc được đúng ko? Cứ gửi cho thuế ko đọc được thì cũng kệ à hay họ có mã hoá đọc riêng nhỉ?"Thanks
XML là dãng mã code đâu có đọc được bạn hiền, kết xuất và gửi thành công là ok còn gà đen rồi :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

seaflag

Sơ cấp
1/9/05
15
0
1
HCM
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Mình đang viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN - mẫu CTT56 có vài thắc mắc sau, xin các bạn giải đáp:

1- Chứng từ CTT56 có phải luôn đi kèm với "xác nhận thu nhập" (mẫu 20/... ) không ? nếu không thì thông tin các loại Bảo Hiểm bắt buộc ghi vào đâu?
2- Người có số thuế bằng 0 nhưng họ phải đi quyết toán trực tiếp do làm 2 công ty thì có phải xuất chứng từ CTT56 không ? Hay chỉ "xác nhận thu nhập là đủ ?
3- Nếu sai các thông tin nhỏ như ngày cấp chứng minh ND, quốc tịch, ... thì có phải thu hồi hủy bỏ và xuất lại hay không ? Nếu chứng từ sai này chưa xé ra khỏi cuốn nhưng đã báo cáo sử dụng thì xử lý, báo cáo điều chỉnh ra sao nhỉ?
4- Chỉ tiêu 16 "Tổng thu nhập chịu thuế đã trả" là chưa trừ các loại Bảo Hiểm bắt buộc và gia cảnh phải không ? nếu đúng thì chỉ tiêu 18=(16)-(17) không đúng vì còn phải trừ bảo hiểm nữa rồi mới được nhận. Vậy ghi chỉ tiêu 18 như thế nào ?

Mong nhận được giải đáp sớm. Cám ơn các bạn nhiều !

Cả nhà cho hỏi có cách nào để tìm ngày đăng ký mã số thuế của công ty (dùng để Đăng ký mã số thuế TNCN cho nhân viên) không?
Mình truy cập Trang thông tin trên trang http://www.gdt.gov.vn/ rồi mà thông tin chỉ cho biết đc địa chỉ??
MST công ty là: 0104689578
Chân thành cảm ơn!

Bạn vào đây tra cứu nhé:

Sửa lần cuối:
T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

Mình đang viết chứng từ khấu trừ thuế TNCN - mẫu CTT56 có vài thắc mắc sau, xin các bạn giải đáp:

1- Chứng từ CTT56 có phải luôn đi kèm với "xác nhận thu nhập" (mẫu 20/... ) không ? nếu không thì thông tin các loại Bảo Hiểm bắt buộc ghi vào đâu?
2- Người có số thuế bằng 0 nhưng họ phải đi quyết toán trực tiếp do làm 2 công ty thì có phải xuất chứng từ CTT56 không ? Hay chỉ "xác nhận thu nhập là đủ ?
3- Nếu sai các thông tin nhỏ như ngày cấp chứng minh ND, quốc tịch, ... thì có phải thu hồi hủy bỏ và xuất lại hay không ? Nếu chứng từ sai này chưa xé ra khỏi cuốn nhưng đã báo cáo sử dụng thì xử lý, báo cáo điều chỉnh ra sao nhỉ?
4- Chỉ tiêu 16 "Tổng thu nhập chịu thuế đã trả" là chưa trừ các loại Bảo Hiểm bắt buộc và gia cảnh phải không ? nếu đúng thì chỉ tiêu 18=(16)-(17) không đúng vì còn phải trừ bảo hiểm nữa rồi mới được nhận. Vậy ghi chỉ tiêu 18 như thế nào ?

Mong nhận được giải đáp sớm. Cám ơn các bạn nhiều !

Bạn vào đây tra cứu nhé:

1. chứng từ CTT56 là để đính kèm với hồ sơ quyết toán thuế TNCN khi cá nhân đi quyết toán với cơ quan thuế, thông tin bảo hiểm cơ quan thuế lấy có sẵn rồi, họ lấy từ hồ sơ quyết toán thuế của tổ chức nộp bảo hiểm cho cá nhân đó.
2. ko phải xuất chứng từ CTT56, chứng từ CTT56 chỉ xuất khi đã khấu trừ thuế của cá nhân đó. mình ko hiểu xác nhận thu nhập là gì, còn thu nhập của từng cá nhân thì được cơ quan thuế tổng hợp theo hồ sơ quyết toán của các tổ chức trả thu nhập cho cá nhân đó.
3. quốc tịch, ngày cấp cm nếu sai phải hủy chứng từ và xuất lại chứng từ mới. làm bổ sung báo cáo thay đổi lại báo cáo đã nộp, chứng từ sai nhưng chưa xé thì cho vào mục sai.
4. chỉ tiêu 16 là tổng thu nhập chịu thuế nên chưa trừ bảo hiểm, và giảm trừ gia cảnh (nếu trừ 2 khoản này thì phải là thu nhập tính thuế)

Cả nhà cho mình hỏi luôn là khi hoàn thuế TNCN thì bên cơ quan thuế có phải họ chỉ trả số thuế TNCN nộp thừa qua tài khoản ngân hàng phải ko?, nếu mình ko có tài khoản ngân hàng và mình muốn lấy tiền thuế được hoàn bằng tiền mặt thì có được không nhỉ?

S

seaflag

Sơ cấp
1/9/05
15
0
1
HCM

1. chứng từ CTT56 là để đính kèm với hồ sơ quyết toán thuế TNCN khi cá nhân đi quyết toán với cơ quan thuế, thông tin bảo hiểm cơ quan thuế lấy có sẵn rồi, họ lấy từ hồ sơ quyết toán thuế của tổ chức nộp bảo hiểm cho cá nhân đó.
2. ko phải xuất chứng từ CTT56, chứng từ CTT56 chỉ xuất khi đã khấu trừ thuế của cá nhân đó. mình ko hiểu xác nhận thu nhập là gì, còn thu nhập của từng cá nhân thì được cơ quan thuế tổng hợp theo hồ sơ quyết toán của các tổ chức trả thu nhập cho cá nhân đó.
3. quốc tịch, ngày cấp cm nếu sai phải hủy chứng từ và xuất lại chứng từ mới. làm bổ sung báo cáo thay đổi lại báo cáo đã nộp, chứng từ sai nhưng chưa xé thì cho vào mục sai.
4. chỉ tiêu 16 là tổng thu nhập chịu thuế nên chưa trừ bảo hiểm, và giảm trừ gia cảnh (nếu trừ 2 khoản này thì phải là thu nhập tính thuế)

Cả nhà cho mình hỏi luôn là khi hoàn thuế TNCN thì bên cơ quan thuế có phải họ chỉ trả số thuế TNCN nộp thừa qua tài khoản ngân hàng phải ko?, nếu mình ko có tài khoản ngân hàng và mình muốn lấy tiền thuế được hoàn bằng tiền mặt thì có được không nhỉ?

Cám ơn bạn đã trả lời.
- Tuy nhiên, mình không tin cơ quan thuế có đủ năng lực / thiết bị để tổng hợp thông tin về bảo hiểm đã nộp từng người, đặc biệt trường hợp làm cho 2 cty trở lên nên phải quyết toán trực tiếp.
- Mẫu xác nhận thu nhập số 20/TXN-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính) dường như để bổ sung thông tin về bảo hiểm xã hội và thu nhập ngoài Việt Nam nếu có. Mình thắc mắc là cty có phải luôn luôn xuất form này kèm với chứng từ khấu trừ thuế hay không
- Kết luận là chỉ tiêu 18 là ghi như thế nào ?

Ai biết thêm thì giúp với ! Cám ơn nhiều !

N

nnanguyet

Guest
31/10/12
57
1
8
34
daklak

Nếu ko có tài khoản ngân hàng thì bạn được nhận bằng tiền mặt nhé! Bạn cầm quyết định hoàn thuế ra kho bạc rồi nhận tiền, trên quyết định hoàn có ghi rõ đó bạn.

S

seaflag

Sơ cấp
1/9/05
15
0
1
HCM

Thêm chuyện phức tạp nữa, ai biết giúp mình.

Mình đang giúp một số người tự quyết toán trực tiếp do làm 2 cty trong năm 2013 theo mẫu 09/KK-TNCN.

1. Trước tiên mình dùng phầm mềm QTTNCN V3.1.0 down từ www.tncnonline.com.vn để nhập dữ liệu cho nhiều người và tách biệt ra khỏi HTKK 3.2.1 dùng cho cty. Khi in ra thì không có mã vạch. Mình không biết khi nộp thì cục thuế có chấp nhận không ?
2. Sau đó. mình thử nhập vào HTKK 3.2.1 thì in ra có mã vạch. Tuy nhiên mình không muốn dùng HTKK cho mục đích này vì sẽ lẫn lộn với kê khai của cty.

Có ai dùng QTTNCN V3.1.0, in ra và đi nộp thành công chưa ?

Sửa lần cuối:
H

hoangtam08dkt

Sơ cấp
21/2/12
8
0
1
34
HCM

Mình có vấn đề như sau, mong anh chị WKT giúp đỡ
Mình vừa nhận làm tờ khai thuế hàng quý cho 2 DNTN nhỏ, hôm nay mình xem lại thì thấy phần QT thuế TNCN năm 2013 của chị kế toán cũ có gì đó không ổn: 2 DNTN này thuê chung 1 nhà, chia làm 2 bên, nhưng có 1 người A vừa làm giám đốc DN 1 ( có thu nhập 48tr/năm) và vừa làm ở DN 2 ( thu nhập 36tr/năm). kế toán cũ làm hồ sơ QT thuế người A này đều kê phần thu nhập chịu thuế như trên( làm tờ khai QT ở 2cty) nhưng phần giảm trừ gia cảnh thì lại bỏ trống hết, theo em biết năm 2013 thì khoản giảm trừ bản thân là 78tr, nhưng kế toán cũ không ghi, thành ra trên HTKK nó xem số tiền 48tr và 36tr đều là thu nhập để tính thuế ( đáng lẽ chỉ là (48+36)-78=6tr ). giờ phần QT thuế TNCN đã nộp cho thuế, em không biết phải sửa lại như thế nào cho đúng. Mong anh chị hướng dẫn cho em trường hợp này ạ, nếu có cần biểu mẫu gì thì mong anh chị nói rõ để em biết thêm ạ. Cám ơn!

Có bác nào biết vấn đề này k giúp e với, e có làm cái tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2013 nhưng do lần đầu làm nên k biết rõ lắm, cty e có 1 cá nhân ủy quyền quyết toán thay, khi e tích vào mục ủy quyền quyết toán thay thì phần mềm HTKK tự nhảy ra số thuế phải nộp nhưng chỉ bằng 1 nửa số thuế phải tính, e đã phát hiện ra lỗi này là do e đánh vào cột TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, e đã nộp tờ khai mất rồi bây h sửa lại và nộp lại có bị làm sao k ah, có bị phạt k ạ, cá nhân đó k phải nộp thuế mà còn thừa tận hơn 800k ạ

K

Katling

Trung cấp
5/4/14
65
0
6
Hanoi

Chào các bạn, cảm ơn thông tin của các bạn

T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

Thêm chuyện phức tạp nữa, ai biết giúp mình.

Mình đang giúp một số người tự quyết toán trực tiếp do làm 2 cty trong năm 2013 theo mẫu 09/KK-TNCN.

1. Trước tiên mình dùng phầm mềm QTTNCN V3.1.0 down từ www.tncnonline.com.vn để nhập dữ liệu cho nhiều người và tách biệt ra khỏi HTKK 3.2.1 dùng cho cty. Khi in ra thì không có mã vạch. Mình không biết khi nộp thì cục thuế có chấp nhận không ?
2. Sau đó. mình thử nhập vào HTKK 3.2.1 thì in ra có mã vạch. Tuy nhiên mình không muốn dùng HTKK cho mục đích này vì sẽ lẫn lộn với kê khai của cty.

Có ai dùng QTTNCN V3.1.0, in ra và đi nộp thành công chưa ?

chỉ tiêu 18 thì bạn cứ lấy 16-17 là dc, mình làm như vậy và mang ra thuế nộp ko có vấn đề gì cả, làm trên QTTNCN 3.1 vẫn được chấp nhận như bình thường bạn ah (thuế họ đối chiếu bản giấy với file dữ liệu bạn gửi qua mạng giống nhau là dc). nhưng mình ko làm trên QTTNCN3.1 vì mình làm trên này thì in ra nó bị lỗi nên mình làm trên HTKK 3.2.1, làm trê HTKK3.2.1 thì sao lại lẫn dc bạn, cty thì có mã sô thuês riêng, cá nhân thì có mã số thuế riêng mà.

Có bác nào biết vấn đề này k giúp e với, e có làm cái tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2013 nhưng do lần đầu làm nên k biết rõ lắm, cty e có 1 cá nhân ủy quyền quyết toán thay, khi e tích vào mục ủy quyền quyết toán thay thì phần mềm HTKK tự nhảy ra số thuế phải nộp nhưng chỉ bằng 1 nửa số thuế phải tính, e đã phát hiện ra lỗi này là do e đánh vào cột TNCT làm căn cứ tính giảm thuế, e đã nộp tờ khai mất rồi bây h sửa lại và nộp lại có bị làm sao k ah, có bị phạt k ạ, cá nhân đó k phải nộp thuế mà còn thừa tận hơn 800k ạ

bạn làm lại tờ khai và nộp bổ sung thôi bạn ah (nhớ chọn bổ sung lần thứ 1 nhé), ko bị làm sao cả, ko bị phạt. số tiền thừa bạn có thể làm thủ tục hoàn thuế hoặc bù trừ kỳ sau.

Mình có vấn đề như sau, mong anh chị WKT giúp đỡ
Mình vừa nhận làm tờ khai thuế hàng quý cho 2 DNTN nhỏ, hôm nay mình xem lại thì thấy phần QT thuế TNCN năm 2013 của chị kế toán cũ có gì đó không ổn: 2 DNTN này thuê chung 1 nhà, chia làm 2 bên, nhưng có 1 người A vừa làm giám đốc DN 1 ( có thu nhập 48tr/năm) và vừa làm ở DN 2 ( thu nhập 36tr/năm). kế toán cũ làm hồ sơ QT thuế người A này đều kê phần thu nhập chịu thuế như trên( làm tờ khai QT ở 2cty) nhưng phần giảm trừ gia cảnh thì lại bỏ trống hết, theo em biết năm 2013 thì khoản giảm trừ bản thân là 78tr, nhưng kế toán cũ không ghi, thành ra trên HTKK nó xem số tiền 48tr và 36tr đều là thu nhập để tính thuế ( đáng lẽ chỉ là (48+36)-78=6tr ). giờ phần QT thuế TNCN đã nộp cho thuế, em không biết phải sửa lại như thế nào cho đúng. Mong anh chị hướng dẫn cho em trường hợp này ạ, nếu có cần biểu mẫu gì thì mong anh chị nói rõ để em biết thêm ạ. Cám ơn!

bạn sửa thì bạn chỉ cần vào lại tờ khai quyết toán nộp bổ sung là dc (chọn bổ sung lần thứ 1), mình muốn hỏi ông A đã nộp thuế TNCN chưa, ông A có ủy quyền cho cty quyết toán thay ko. Nếu ông A ko ủy quyền thì bạn ko phải sửa, bạn làm luôn quyết toán theo mẫu 09/TNCN để quyết toán cho ông A.

Sửa lần cuối:
H

hoangtam08dkt

Sơ cấp
21/2/12
8
0
1
34
HCM

bạn sửa thì bạn chỉ cần vào lại tờ khai quyết toán nộp bổ sung là dc (chọn bổ sung lần thứ 1), mình muốn hỏi ông A đã nộp thuế TNCN chưa, ông A có ủy quyền cho cty quyết toán thay ko. Nếu ông A ko ủy quyền thì bạn ko phải sửa, bạn làm luôn quyết toán theo mẫu 09/TNCN để quyết toán cho ông A.
Ông A chưa nộp thuế TNCN, cũng không ủy quyền bạn à. Giờ mình làm mẫu 09/TNCN để quyết toán cho ông A có bị thuế nói gì không? Mệt cái nữa là mình tính ra Thu nhập tính thuế ;à 6tr/năm tính ra số số thuế TNCN phải nộp là 6tr x 5% = 300.000,trong đó số thuế dc giảm là 150.000 tính ra đóng thuế 150.000 mà giờ ông này kêu khỏi làm QT TNCN của ổng luôn. Vậy cái này mình k liên quan nữa đúng không bạn?

P

pnmynk

Guest
11/4/08
4
0
0
38
hà tĩnh

Cho em hỏi các anh chị chuyên gia trên này với. Nếu công ty có lao động là người nước ngoài, khi họ về nước hoặc khi họ làm đủ 12 tháng ở VN mà họ không quyết toán theo mẫu 09/KK-TNCN thì công ty có ảnh hưởng gì khi cơ quan thuế vào kiểm tra không ạ!

T

thavumlh

Trung cấp
2/1/11
78
5
8
35
Hà Nội

Ông A chưa nộp thuế TNCN, cũng không ủy quyền bạn à. Giờ mình làm mẫu 09/TNCN để quyết toán cho ông A có bị thuế nói gì không? Mệt cái nữa là mình tính ra Thu nhập tính thuế ;à 6tr/năm tính ra số số thuế TNCN phải nộp là 6tr x 5% = 300.000,trong đó số thuế dc giảm là 150.000 tính ra đóng thuế 150.000 mà giờ ông này kêu khỏi làm QT TNCN của ổng luôn. Vậy cái này mình k liên quan nữa đúng không bạn?

thuế ko nói gì cả, bạn chỉ cần nộp đầy đủ tiền phạt là dc. Ông A phải thuộc diện phải quyết toán thuế vì có số thuế nộp thiếu thì ông A phải tự đi quyết toán thuế, nếu ko đi quyết toán thì lúc thuế phát hiện ra sẽ bị phạt, để càng lâu thì số tiền phạt càng nhiều, cái này là trách nhiệm của cá nhân đó, ko liên quan gì đến phạt.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Các bạn cho mình hỏi, trường hợp công ty mình quyết toán thuế TNCN năm 2012 và 2013 mình quyết toán thay cho cá nhân, hiện tại vẫn còn thừa số tiền thuế TNCN vậy mình cứ để khi nào phát sinh thuế phải nộp thì mình bù trừ có được không, và có cần làm giấy tờ gì không hay tự mình bù trừ

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi

Các bác cho hỏi gấp với.
Trưởng VP đại diện Nước ngoài mà không hưởng lương ở VP Đại diện ở VN, hưởng luong ở công ty bên nước ngoài thì có phải nộp thuế TNCN hay không?
Làm thế nào để biết là nước có ký Hiệp định tránh đánh thuế hai lần với Việt Nam?
Hy vọng sớm nhận được giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn.

M

mokochan

Guest
18/10/06
57
0
6
Hà Nội

Các bác cho hỏi gấp với.
Trưởng VP đại diện Nước ngoài mà không hưởng lương ở VP Đại diện ở VN, hưởng luong ở công ty bên nước ngoài thì có phải nộp thuế TNCN hay không?
Làm thế nào để biết là nước có ký Hiệp định tránh đánh thuế hai lần với Việt Nam?
Hy vọng sớm nhận được giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn.
Dear bạn,
Theo quy định tại Điều 2 Luật thuế thu nhập cá nhân thì: Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Namcá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam.
Theo Thông tư 111 (thông tư mới về thuế thu nhập cá nhân) thì:
Phạm vi xác định thu nhập chịu thuế của người nộp thuế như sau:
Đối với cá nhân cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.
Đối với cá nhân không cư trú, thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam, không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập.

Như vậy muốn biết 1 cá nhân có thuộc đối tượng chịu thuế TNCN không thì:
- Bạn xem đối tượng đó là đối tượng cư trú hay không cư trú (tham khảo thông tư 111)
- Nếu là đối tượng cư trú thì thu nhập phát sinh trong và ngoài lãnh thổ VN đều chịu thuế TNCN
-Nếu là đối tượng không cư trú thì chỉ có thu nhập phát sinh tại VN mới chịu thuế TNCN

copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ

Cho mình hỏi nộp BÁO CÁO THUẾ TNCN 2013 rồi có phát sinh thì hạn đóng là khi nào và đóng ở đâu vậy ạh, mình thuộc cục thuế

firephoenix

firephoenix

Cao cấp
28/11/07
243
39
28
Hà Nội

Cho mình hỏi nộp BÁO CÁO THUẾ TNCN 2013 rồi có phát sinh thì hạn đóng là khi nào và đóng ở đâu vậy ạh, mình thuộc cục thuế
Thời hạn nộp chậm nhất là ngày 31/03. Đóng ở đâu thì bạn xem cục thuế bạn có ủy quyền cho những NHTM nào hoặc nộp vào KBNN thì tới đó mà nộp

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Bên tôi đã thanh tra thuế năm 2013 xong, đến nay mới phát hiện kế toán kê sai tên, MST 1 người bằng 1 người khác. vậy bây giờ tôi kê khai bổ sung có được không, có bị phạt gì không? (Trường hợp này số thuế phải nộp cho nhà nước ko đổi)

E

expressco145

Guest
1/4/14
8
0
1
TP.Hồ Chí Minh

Moi người cho hỏi tại sao nộp thuế qua mạng báo thành công rồi nhưng lại k có thông báo gửi về ạh :(