Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

Theo mình biết thì khi chuyển đến Cty khác làm việc không cần chuyển MST, cứ nhập MST tính thuế TNCN
Đúng rồi, MST cá nhân xài xuyên suốt trên toàn Việt Nam, không phải chuyển gì cả.

Khóa học Quản trị dòng tiền
J

jielun07

Sơ cấp
31/1/09
40
0
6
Hà Nội - Việt Nam
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

đấy là tỷ giá để tính thuế xuất nhập khẩu?
không phải là tỷ giá bình quân liên ngân hàng.
Tỷ giá bình quân liên ngân hàng chỉ có VND với USD bạn à, thế nên mình mới băn khoăn

T

tuongvinoinho

Sơ cấp
13/9/13
24
0
1
nghệ an

Việc làm của bạn hoàn toàn đúng chứ không có sai, tuy nhiên trên thực tế những cty nhỏ lương không cao chúng ta cứ quyết toán theo số lương có trên bảng lương theo tháng cho dễ, chỉ khi nào lương nhiều, phải đóng thuế TNCN thì buộc phải quyết toán theo số lần chi trả.
anh ơi cho em hỏi.hdong cty em trả luong vao ngày 15 hang tháng nhưng do đk nên cty chỉ tạm ứng cho công nhân 1it/tháng số còn lại cuối năm hoàn thành công trình thanh toán nốt,vậy hàng quý trên tờ khai tạm tính thuế tncn e chỉ điền vào mục tổng thu nhập phải trả chứ k điền chi tiết cũng đc pk ak?đến cuoi nam(tam cuoi thang 12) khi thanh toán tiền e làm qtoan luon dc không hay the nào ak?

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

Công văn hướng dẫn khi thông tư chưa có nên phải hướng dẫn tạm, khi có thông tư rồi thì đâu có căn cứ công văn nữa bạn hiền.
Vậy mrvanthuc cho em hỏi nhân viên cty e vào làm và ký hợp đồng thời vụ 3 tháng từ thang10/2013 mà em chưa đk MST, giờ e mới đk MST thì em làm phải làm gì để ko bị khấu trừ thuế ạ? em vẫn chưa khấu trừ thuế và vẫn chưa có MST của nhân viên, e mới ĐK MST Mà chưa có phẩn hồi của cơ quan thuế, mong a chỉ giúp ạ/

T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH

Mình muốn hỏi cách hạch toán về chi phí thuế TNCN cty chịu. Vd sau
Cty trả lương cho anh A số tiền 10tr, BHXH nhân viên chịu 285.000, không người phụ thuộc - cty chịu thuế TNCN
lúc này mình hạch toán N6421/C334: 10.000.000
N334/ C338 : 285.000
N334/C111: 9.715.000
Về phần thuế TNCN cty chịu hạch toán sau (sau khi giảm trừ bản thân)
N6421/C3335 : (9.715.000-9.000.000)x5% = 35.750 VND

Mình tính toán và hạch toán như vậy có đúng không. nhờ các anh/Chị hướng dẫn giúp.

Cty chịu thuế TNCN thì 10tr anh A nhận là lương NET (sau thuế), phải quy ra GROSS rồi mới tính thuế (Xem phụ lục 1 và 2 TT 111/2013/TT-BTC).
Chi phí thuế TNCN mà cty phải chịu cho anh A này được hạch toán vào TK chi phí như chi phí lương của anh này vậy thôi (không trích trừ lương như đối với trường hợp nhận lương Gross).
Các chi phí BHXH hay CP khác thì hạch toán như bình thường.

GẤP:
Bên em có 1 anh chuyên gia người Nhật làm việc.
Anh ý được hưởng lương cả ở Nhật và Việt Nam.

Em đang chuẩn bị làm hồ sơ quyết toán thuế cho anh ý năm 2013 ạ ( là cá nhân cư trú)
Em đang thắc mắc ở chỗ là thu nhập ở bên Nhật của anh ý là đồng Yên.
Vậy em sẽ quy đổi đồng Yên này sang đống VN như thế nào khi không có tỷ giá bình quân liên ngân hàng giữa Yên với VND???

Theo thông tư 111 thì : "Đối với loại ngoại tệ không có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam thì phải quy đổi thông qua một loại ngoại tệ có tỷ giá hối đoái với Đồng Việt Nam."

Vậy liệu bây giờ em quy đổi đồng Yên sang USD (theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng của NH nhà nước Nhật) rồi quy đổi từ USD này sang VND (theo tỷ giá bình quân liên ngân hàng của NH nhà nước VN) thì có đúng không ạ???

Em cảm ơn mọi người

Sử dụng "Tỷ giá Tính thuế Xuất Nhập khẩu" trên website của NHNN.
P/s: Bên mình làm nhiều năm rồi với TG này, và cũng đã quyết toán rất an toàn sau nhiều năm. :D

Sửa lần cuối:
KHLY

KHLY

Trung cấp
26/6/09
112
2
18
36
TP.HCM

Cả nhà cho em hỏi trường hợp này với: cá nhân người nước ngoài, là cổ đông sáng lập, không tham gia kinh doanh hay nhận tiền lương gì ở VN. trong năm 2012 có chuyển nhượng cổ phần và đã nộp thuế TNCN cho khoản chuyển nhượng đó. cá nhân này ở VN trên 183 ngày (dựa vào ngày đi đến trên passport). vậy cá nhân này có phải quyết toán thuế TNCN tại Việt Nam không? em xin cảm ơn cả nhà.

K

KIENDANG200888

Trung cấp
23/4/11
133
3
16
35
đà nẵng

Mình cũng có thắc mắc này muốn xin ý kiến của các bạn. Về số tiền thuế được giảm trừ gia cảnh tính cho cả năm 2013 đối với bạn thân người nộp thuế mình tính như sau đúng không: 6tháng x 4.000.000 + 6tháng x 9.000.000 = 78.000.000 VND. Mình tính như thế là đúng chưa các bạn?

Sửa lần cuối:
KHLY

KHLY

Trung cấp
26/6/09
112
2
18
36
TP.HCM

Cả nhà cho em hỏi trường hợp này với: cá nhân người nước ngoài, là cổ đông sáng lập, không tham gia kinh doanh hay nhận tiền lương gì ở VN. trong năm 2012 có chuyển nhượng cổ phần và đã nộp thuế TNCN cho khoản chuyển nhượng đó. cá nhân này ở VN trên 183 ngày (dựa vào ngày đi đến trên passport). vậy cá nhân này có phải quyết toán thuế TNCN tại Việt Nam không? em xin cảm ơn cả nhà.

Nhờ cả nhà góp ý giúp với. cảm ơn cả nhà nhiều.

G

garu191

Sơ cấp
2/4/12
15
0
1
ha noi

Mọi người ơi cho em hỏi cty em không phải đóng thuế thu nhập cá nhân. vậy có phải kê khai gì không ạ???

T

thongxanhvn

Guest
13/6/13
3
0
0
Đà Nẵng

Mình đọc từ trang 1 đến đây mà chưa thấy đề cập vấn đề mình đang thắc mắc, về mã số thuế của người phụ thuộc. Trong năm mình nhớ là có hỏi bên Thuế thì được hướng dẫn là khi nào quyết toán thuế TNCN sẽ thực hiện đăng ký mã số thuế cho NPT, không biết có thông tin gì mới về việc này không ạ ? Ai biết chỉ giúp mình với !

K

kim le

Sơ cấp
16/6/08
42
0
0
43
tp.hcm

Bác Mrvanthuc ơi, em đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2013 theo yêu cầu của sếp để ra đc tháng lương 13 sau thuế tncn phát cho cbcnv trong tháng 12.2013 luôn. Mà giờ ko bít tính theo công thức nào hết, bác có bít ko chỉ em vớiah.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bác Mrvanthuc ơi, em đang làm quyết toán thuế TNCN năm 2013 theo yêu cầu của sếp để ra đc tháng lương 13 sau thuế tncn phát cho cbcnv trong tháng 12.2013 luôn. Mà giờ ko bít tính theo công thức nào hết, bác có bít ko chỉ em vớiah.
Tạm thời bạn tính nhẩm để ra con số báo cáo cho sếp như thế này:
- Cộng tổng lương 12 tháng năm 2013 + lương tháng 13 lại tam gọi là số A
- Lấy A chia cho 12 tháng = số B
==> B X 6 tháng đầu năm giảm trừ gia cảnh cho bản thân 4tr, người phù thuộc 1tr6
==> B X 6 tháng cuối năm giảm trừ gia cảnh cho bản thân 9tr, người phù thuộc 3tr2

Từ đó tính ra mức thuế phải đóng chắc bạn biết làm chứ nhỉ?

G

garu191

Sơ cấp
2/4/12
15
0
1
ha noi

Tạm thời bạn tính nhẩm để ra con số báo cáo cho sếp như thế này:
- Cộng tổng lương 12 tháng năm 2013 + lương tháng 13 lại tam gọi là số A
- Lấy A chia cho 12 tháng = số B
==> B X 6 tháng đầu năm giảm trừ gia cảnh cho bản thân 4tr, người phù thuộc 1tr6
==> B X 6 tháng cuối năm giảm trừ gia cảnh cho bản thân 9tr, người phù thuộc 3tr2

Từ đó tính ra mức thuế phải đóng chắc bạn biết làm chứ nhỉ?
Anh ơi cho em hỏi người phụ thuộc là 3tr2 hay 3tr6 vậy ak?

K

kim le

Sơ cấp
16/6/08
42
0
0
43
tp.hcm

3.6tr, bác mrvanthuc ghi nhầm đấy bạn ah. Cám ơn bác mrvanthuc em biết cách tính của bác chỉ òi nhưng em còn phân vân vì sếp em muốn tính chính xác 100% để còn lên quyết toán thuế tncn luôn.

T

thongxanhvn

Guest
13/6/13
3
0
0
Đà Nẵng

Bác mrvanthuc ơi, bác giúp em với ạ !
Mình đọc từ trang 1 đến đây mà chưa thấy đề cập vấn đề mình đang thắc mắc, về mã số thuế của người phụ thuộc. Trong năm mình nhớ là có hỏi bên Thuế thì được hướng dẫn là khi nào quyết toán thuế TNCN sẽ thực hiện đăng ký mã số thuế cho NPT, không biết có thông tin gì mới về việc này không ạ ? Ai biết chỉ giúp mình với !

T

thutrang8102000

Sơ cấp
24/1/13
7
0
1
daklak

Các anh chị cho em hỏi về vấn đề này với ạ. Em làm ở công ty cổ phần. Vừa rồi em nhận được công văn của cty mẹ là năm 2013 bên em phải khai hết tất cả các khoản thù lao của hội đồng quản trị và chuyển phần thuế đã thu về cty mẹ. Em muốn hỏi như thế là đúng hay sai, vì khi em hỏi cty mẹ thì được trả lời là đọc tt 111. Nếu bên em đã chuyển tiền thuế về cty mẹ thì cty em có phải khai phần thu nhập này ở phần cá nhân k có Hđlđ k? Em cảm ơn cả nhà ạ

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

3.6tr, bác mrvanthuc ghi nhầm đấy bạn ah. Cám ơn bác mrvanthuc em biết cách tính của bác chỉ òi nhưng em còn phân vân vì sếp em muốn tính chính xác 100% để còn lên quyết toán thuế tncn luôn.
Cách anh chỉ đảm bảo khi quyết toán nó sẽ chính xác 100% đấy bạn, sẽ có công văn hướng dẫn như năm 2012 vì có chính sách mới là có hướng dẫn để DN làm quyết toán

Bác mrvanthuc ơi, bác giúp em với ạ !
Đăng ký MST người phù thuộc em dùng mẫu 16 theo thông tư 111/2013/TT-BTC là ok rồi

Các anh chị cho em hỏi về vấn đề này với ạ. Em làm ở công ty cổ phần. Vừa rồi em nhận được công văn của cty mẹ là năm 2013 bên em phải khai hết tất cả các khoản thù lao của hội đồng quản trị và chuyển phần thuế đã thu về cty mẹ. Em muốn hỏi như thế là đúng hay sai, vì khi em hỏi cty mẹ thì được trả lời là đọc tt 111. Nếu bên em đã chuyển tiền thuế về cty mẹ thì cty em có phải khai phần thu nhập này ở phần cá nhân k có Hđlđ k? Em cảm ơn cả nhà ạ
Khai về để cty Mẹ biết mà quyết toán thuế cho nhân viên chứ, em hỏi đúng hay sai là sao?

L

laudai

Sơ cấp
5/10/12
35
0
6
34
Hà Nội

Cả nhà cho e hỏi.năm 2012 bên e kê thiếu lương công nhân thuê ngoài.giờ e nộp bổ sung có được không ạ.và phải làm như thế nào

H

homnayminhvui

Guest
16/10/13
1
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho em hỏi với ạ. Công ty em có người lao động toàn là cá nhân cư trú,kí hợp đồng trên 3 tháng, dưới 3 tháng và không kí hợp đồng.
- Đối với cá nhân kí hợp đồng trên 3 tháng (em mặc định là cứ đóng bảo hiểm là hợp đồng trên 3 tháng, vì em chỉ được xem bảng tính lương hàng tháng thôi chứ không biết hợp đồng họ ký thế nào) thì phải có giấy ủy quyền quyết toán thuế TNCN thì doanh nghiệp mới có trách nhiệm quyết toán thuế thay đúng không ạ? Nhưng em thấy các anh chị công ty bảo những năm trước chẳng ai làm ủy quyền quyết toán thuế TNCN mà vân thấy được quyết toán thuế bình thường thì năm nay em có phải yêu cầu người lao động làm ủy quyền quyết toán thuê thay để bổ sung không?
- Với lao động thời vụ kí hợp đồng dưới 3 tháng, để không khấu trừ thuế TNCN của họ thì phải làm MST và yêu cầu họ làm cam kết theo mẫu 23. Nhưng em để ý trên bảng lương cả năm có những người làm rải rác các tháng trong năm và không đóng bảo hiểm (em hiểu là lao đọng thời vụ), tổng thu nhập của họ (với bên cty em) quá 48tr rồi thì mẫu 23 liệu còn có giá trị để không khấu trừ thuế của những lao động này.
+ Với những người làm cam kết theo mẫu 23 thì cam kết thu nhập trong năm không quá 48tr nhưng khi mức giảm trừ cho bản thân tăng lên 9tr thì với thu nhập phát sinh sau 1/7 thì cho họ làm cam kết thu nhập trong năm không quá 4tr*6+9tr*6=78tr có được không?
- KHi thực hiện quyết toán thuế cho những lao động đã ủy quyền, trong năm công ty em trả 14 tháng lương từ tháng 10/2012 tới tháng 11/2013 thì các khoản phụ cấp loại ra khỏi thu nhập tính thuế là 12 hay 14 tháng (bên em có phụ cấp vùng miền 0.7*Ltt, phụ cấp thu hút 0.5*Lcb, phụ cấp lưu động 0.4*Ltt, phụ cấp không ổn định sản xuất 0.15*Lcb), giảm trừ gia cảnh thì em vẫn tính cho 12 tháng chia làm 2 mức cho 6 tháng đầu năm và 6 tháng cuối năm (nếu sau thuế có hướng dẫn tính theo mức 9tr thì em vẫn thu dư thuế sẽ trả lại sau). Về vấn đề phụ cấp, thực ra công ty em trả lương khoán nhưng vẫn trừ các khoản phụ cấp theo HSL đóng bảo hiểm cho người lao động để giảm thuế TNCN chứ trên bảng lương không có riêng các khoản phụ cấp này. Trừ phụ cấp ra khỏi thu nhập chịu thuế như thế có đúng không ạ? Bên em đang xây thủy điện LC có riêng văn bản hướng dẫn phụ cấp cho người lao động?
Rất mong các anh chị cho em ý kiến? Em xin cảm ơn! :015:

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

cho em hỏi mình đăng ký MST, VÀO PHẦN MỀM 2.5 điền dữ liệu vào sau đó kết xuất ra file excell chọ phần kết xuất ra file excell để gửi cho cơ quan thuế nhưng nó lại bị lỗi phông chữ mất ạ.
Em chon tiếp cái kết xuất ra khổ giấy A3, để nộp trực tiếp cho cơ quan thuế nhưng sao in được khổ A4 đủ được ạ ?
Ngoài ra em có cần nộp thêm gì nữ không ạ ?
kết xuất ra khổ giấy A3 vào setup zom nhỏ lại 65-70% là vừa giấy A4