Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

• Thread starter mrvanthuc
  • Ngày gửi
ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

kết xuất ra khổ giấy A3 vào setup zom nhỏ lại 65-70% là vừa giấy A4
CHO em hỏi, cty có thuê dịch vụ lao động của một công ty khác cung cấp, họ vào làm tai cty em nhưng em không trực tiếp trả tiền cho họ mà bên em sẽ trả tiền cho cty bên cung ứng lao động để họ trả lại cho nhân viên, sau đó cty đó xuất hoá đơn cho bên em. Vậy cho em ngoài hoá đơn ra thì em có làm gì nữa không ạ (Ý là bảng chấm công, phiếu lương...).Em chỉ có hoá đơn thôi thì hợp lý không ạ ?
Cty em có phải quyếán tiền lương cho những lao động này không ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vusom

Guest
6/1/14
2
0
0
Hải Phòng
Ðề: Quyết toán thuế TNCN Năm 2013 - Thắc mắc không biết hỏi ai hãy vào topic này hỏi nhé!

==> B X 6 tháng cuối năm giảm trừ gia cảnh cho bản thân 9tr, người phù thuộc 3tr2

Các anh chị cho em hỏi: 6 tháng cuối năm 2013 được tính mức giảm trừ gia cảnh cho bản thân người nộp thuế là 9tr chứ ko phải mức giảm trừ này áp dụng từ 1/10/2013 sao

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa

CHO em hỏi, cty có thuê dịch vụ lao động của một công ty khác cung cấp, họ vào làm tai cty em nhưng em không trực tiếp trả tiền cho họ mà bên em sẽ trả tiền cho cty bên cung ứng lao động để họ trả lại cho nhân viên, sau đó cty đó xuất hoá đơn cho bên em. Vậy cho em ngoài hoá đơn ra thì em có làm gì nữa không ạ (Ý là bảng chấm công, phiếu lương...).Em chỉ có hoá đơn thôi thì hợp lý không ạ ?
Bên cty cung cấp dịch vụ họ xuất hóa đơn thì họ quyết toán thuế TNCN với công nhân họ cử đến, Cty bạn hạch toán vào chi phí tiền thuê dịch vụ, không trả lương trực tiếp cho người lao động thì không QT thuế TNCN, không bảng chấm công phiếu lương

Các anh chị cho em hỏi: 6 tháng cuối năm 2013 được tính mức giảm trừ gia cảnh cho bản thân người nộp thuế là 9tr chứ ko phải mức giảm trừ này áp dụng từ 1/10/2013 sao
Giảm trừ 9 triệu từ 1/7/2013

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Bên cty cung cấp dịch vụ họ xuất hóa đơn thì họ quyết toán thuế TNCN với công nhân họ cử đến, Cty bạn hạch toán vào chi phí tiền thuê dịch vụ, không trả lương trực tiếp cho người lao động thì không QT thuế TNCN, không bảng chấm công phiếu lương
Hoá đơn là ok rồi ạ hi. Bên em đưa vào chi phí nhân công ạ. Vì họ tham gia sản xuất và có hoá đơn nhân công mà, chi phí dịch vụ là sao ạ

B

binhdinh1507

Sơ cấp
14/11/13
13
0
0
31
quảng bình

Cả nhà có mẫu chứng từ khấu trừ thuế k? cho em xin với.
Công ty em mới thành lập tháng 11, có năm tài chính từ 1/7 đến 30/6. vậy tháng 12 này em phải nộp tờ khai thuế GTGT, Thuế TNDN, Thuế TNCN đúng không ak? Có phải làm quyết toán thuế không ak?

K

kim le

Sơ cấp
16/6/08
42
0
0
43
tp.hcm

Bác Mrvanthuc ơi cho em hỏi 01 câu này nữa. Cty em có 1 số bạn vô làm từ tháng 4.2013 , từ tháng 1-3 ko có làm cho cty nào vì còn đi học, vậy lúc em làm quyết toán thuế TNCN ở phầm giảm trừ gia cảnh em tính cho bạn đó là 12 tháng (6x4tr+6x9tr=78tr) hay là chỉ tính 9 tháng (3x4tr+6x9tr=66tr) vậy bác?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Bác Mrvanthuc ơi cho em hỏi 01 câu này nữa. Cty em có 1 số bạn vô làm từ tháng 4.2013 , từ tháng 1-3 ko có làm cho cty nào vì còn đi học, vậy lúc em làm quyết toán thuế TNCN ở phầm giảm trừ gia cảnh em tính cho bạn đó là 12 tháng (6x4tr+6x9tr=78tr) hay là chỉ tính 9 tháng (3x4tr+6x9tr=66tr) vậy bác?
Nếu quyết toán thay do chỉ có 1 nguồn thu duy nhất thì giảm trừ gia cảnh 12 tháng, còn chỉ tính toán khai quyết toán cho cty thôi thì căn cứ vào số tháng làm việc của người đó để tính giảm trừ.

ThanhHaiPhong

ThanhHaiPhong

Sơ cấp
7/1/14
25
0
0
50
Hải Phòng

Cả nhà có mẫu chứng từ khấu trừ thuế k? cho em xin với.
Công ty em mới thành lập tháng 11, có năm tài chính từ 1/7 đến 30/6. vậy tháng 12 này em phải nộp tờ khai thuế GTGT, Thuế TNDN, Thuế TNCN đúng không ak? Có phải làm quyết toán thuế không ak?

E dùng mẫu ban hành theo thông tư 156/2013/TT-BTC nhé

Quyết toán tiền lương thì ko rồi, với công ty E đây là chi phí dịch vụ thuê ngoài, ko phải chi phí lương. Còn chứng từ như thế nào là hợp lệ thì phải căn cứ thêm vào hợp đồng giữa bên E và bên cung ứng lao động nữa.

Sửa lần cuối:
P

phamvanhoc

Sơ cấp
7/9/11
7
0
0
Hà Nội

Cả nhà cho mình hỏi chút. Trong năm công ty có mua bảo hiểm sức khỏe loại không bắt buộc cho nhân viên, vậy nên khấu trừ và tính thuế TNCN như thế nào cho các khoản này ah? Mình đang rối bời đây, đang tính cứ khấu trừ tạm 10% số tiền bảo hiểm đó để khai và nộp có đươc không ah? 10% này tính vào chi phí doanh nghiệp????

H

hongdnv

Sơ cấp
17/2/12
31
2
8
Bình dương

Các bạn cho mình hỏi: Trong thỏa ước lao động tập thể có ghi nếu người lao động làm việc từ 10năm trở lên thì được tăng 2chỉ vàng 18k, thu nhập này có tính thuế không?

ThanhHaiPhong

ThanhHaiPhong

Sơ cấp
7/1/14
25
0
0
50
Hải Phòng

Các bạn cho mình hỏi: Trong thỏa ước lao động tập thể có ghi nếu người lao động làm việc từ 10năm trở lên thì được tăng 2chỉ vàng 18k, thu nhập này có tính thuế không?

Đương nhiên là có rồi. Lương hay thưởng hay chi phí khoán trả bằng tiền đều phải tính thuế mà

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Mọi người cho em hỏi , bên em nhân viên vừa có thu nhập từ tiền lương,tiền công và cả lương kinh doanh . bên em trả lương kinh doanh theo quý, sếp em thì bảo để đến cuối năm rồi làm quyết toán một thể vì vậy trong kỳ khai thuế bên em chỉ kê khai Thuế TNCN đối với những cộng tác viên và có viết chứng chỉ khấu trừ thuế cho họ.
Đợt này bên em đang làm quyết toán thuế TNCN cho mọi người. Tình hình nhân viên của bọn em là :
Có giám đốc : lương cơ bản + lương kd ( thg lương kd bọn em k tính vì đó công ty của sếp,sếp chri bắt tính lương kd của mọi người còn lại với lại vk sếp cũng là kế toán)
- Có một chị A vào công ty em từ tháng 4 : với lương cơ bản 3.800.000 và tôgnr lương doanh thu :51.000.000
- Một chị B vào công ty từ tháng 5 : với mức lương cơ bản 3.8tr và tổng lương doanh thu : 48tr
- Một bạn C cũng vào công ty từ tháng 5 vớới mức lương từ tháng 5>>tháng 10 là 4tr và từ tháng 11>> tháng 12 :2.515.000 ( mức để đóng bảo hiểm ) + lương kinh doanh 19tr
Vậy thì em tính thu nhập tính thuế này có đúng không ạ
chị A : 3,8x9thang + 51tr = 85.2tr
-còn phần giảm trừ gia cảnh = 4x3tháng(4>6)+9x6(tháng 7>12) +1.6trx2 +3.6X7 = 99.4 ,
-các khoản bảo hiểm = 323.000*8tháng =2.854.000
vậy TNCT= 85.2 -99.4-2,854 ss ý khong k phải nộp thuế TNCN
Chị ý có một ng phụ thuộc , vậy byâ giờ em có thể làm đk cho con ss ý dc không ạ ? vì trc khi đến công ty ss ý làm ở một công ty khác
Chị B:
Tổng thu nhập = 3,8tr*8 tháng + 48tr = 78,4 tr
Khoản giảm trừ = 4*2tháng + 9*6tháng = 62tr
Bảo hiểm = 323*6tháng = 1.938.000 (ss nộp bảo hiểm từ tháng 7)
TNCT= 78.4-62tr-1,938=14,462tr
Bạn C :
Tổng thu nhập = 6tháng *4tr + 2tháng *2.515 + 19tr = 48.03tr
Khoản giảm trừ = 4*2tháng + 9*6tháng = 62tr
Bảo hiểm = 427.755 ( nộp bh từ tháng 11)
TNCT= 48.03-62-0.430 ----> bạn ý k phải nộp thuế TNCN

với lại bên em có một bác đã nghỉ hưu nhưng làm PGD thi thoảng bác ý mới nên công ty bạn ý cũng có lương cơ bản 4 tr và lương doanh thu cả năm 12tr vậy em có phahir quyết toán cho bác ý không ạ

Mọi ng xem em tính có đúng k ạ
em bị nhầm ạ số kia thu nhập chịu thuế

Sửa lần cuối:
irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Mọi người giúp em với >*<

L

luutamquang

Sơ cấp
13/8/12
9
0
0
39
lam dong

Mấy bác cho mình hỏi: cả năm cơ quan chỉ có 1 người dính thuế tncn vào tháng 4/2013 (35.000đ) mà mình chưa trừ vào lương, vậy tháng 1/2014 mình trừ vào lương có dc k? (hay phải làm phiếu thu thu lại 35k đó,) và dc thì hạch toán ntn và quyết toán thuế tncn

V

vuductrong

Trung cấp
20/4/11
63
2
8
33
nam dinh

Các anh chị cho em hỏi, trong quý 4/2013 công ty em không có ai phải nộp thuế tncn thì cuối quý em co phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không. cảm ơn anh chị.

irukakyu

irukakyu

Guest
8/10/13
74
0
6
hà nội

Các anh chị cho em hỏi, trong quý 4/2013 công ty em không có ai phải nộp thuế tncn thì cuối quý em co phải nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không. cảm ơn anh chị.
nếu không phát sinh thì không phải nộp còn nếu muốn cẩn thẩn thì vẫn khai như bình thường và nộp cũng không sao

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mấy bác cho mình hỏi: cả năm cơ quan chỉ có 1 người dính thuế tncn vào tháng 4/2013 (35.000đ) mà mình chưa trừ vào lương, vậy tháng 1/2014 mình trừ vào lương có dc k? (hay phải làm phiếu thu thu lại 35k đó,) và dc thì hạch toán ntn và quyết toán thuế tncn
Số tiền nhỏ em hạch toán thu bù vào đầu năm 2014.

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM

Số tiền nhỏ em hạch toán thu bù vào đầu năm 2014.

A Thức ơi, cho em hỏi là cty em ký hoẹp đồng lao động >3 tháng với nhân viên đến tháng 8 mới hết hiệu lực nhưng tháng 5 người đó nghỉ làm thì khi quyết toán năm em vẫn giảm trừ gia cảnh cho người đó là 12 tháng đúng không ạ ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

A Thức ơi, cho em hỏi là cty em ký hoẹp đồng lao động >3 tháng với nhân viên đến tháng 8 mới hết hiệu lực nhưng tháng 5 người đó nghỉ làm thì khi quyết toán năm em vẫn giảm trừ gia cảnh cho người đó là 12 tháng đúng không ạ ?
làm cho cty em bao nhiêu tháng thì em giảm trừ bấy nhiêu, không có quyết toán thay ( không tích ô quyết toán thay) cho trường hợp này

C

curua 85

Sơ cấp

Em cũng đang thắc mắc vấn đề này bác MVT giải thích giúp em với. Em nộp hồ sơ đăng ký thuế để xin mã số thuế rồi như vậy thì bên thuế họ đã có thông tin và cấp cho mình mã số thuế rồi vậy mà tại sao mình lại phải làm thêm tờ khai 05/DK nữa ah? từ khi nhận được mã số thuế là em sài thôi chứ cũng chẳng biết để mà nộp thêm tờ khai đăng ký nữa. Bác giải thích giúp em với để em còn làm đi nộp với ah!