Hạch toán, quản lý, phân bổ công cụ dụng cụ như thế nào

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
Các bác cho em hỏi một chút a.Công ty em có các loại công cụ dụng cụ như thế nay`: máy vi tính, bàn ghế, quạt, máy in, máy fax, điện thoại...
1. em nên hạch toán vào tài khoản nào 142 hay 242 ? để cho phù hợp với doanh thu ban đầu chưa có , năm sau đột nhiên co doanh thu cao...
2. Với trường hợp cua em như thế này thì phân bổ như thế nào?
3.em mở sôe chi tiết công cụ dụng cụ như thế nào và theo dõi quản lý như thế nào
Ai có kinh ngiêm về vấn đề này làm ơn cho em giải pháp?
Cám ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
bạn à
tơ cung ko biết về nó nhiều lắm nhưng mà đối với TK 242 là chi phí trả trước dài hạn có giá trị sử dụng từ 1 năm tài chính trở lên.Mà nhưng ccdc đó thỏa mãn điều kiện này thế thì bạn hạch toán nó vào TK 242 đi và phân bổ khoảng 3 năm cũng được
khi mua về bạn ghi Nợ 242/Có 111,112...
Phân bổ hàng năm
N6273: dùng cho SX
N6423: đồ dùng văn phòng
có TK 242: trị giá phân bổ từng năm

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Nói thểm là em fải mở sổ theo dõi công cụ dụng cụ trong đó có ghi rõ số lượng, chủng loại, số tiền, số phân bổ, để có thể nắm bắt được công cụ dụng cụ cuối năm còn làm biên bản kiểm kê công cụ dụng cụ nữa đấy.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Papaya nói:
Các bác cho em hỏi một chút a.Công ty em có các loại công cụ dụng cụ như thế nay`: máy vi tính, bàn ghế, quạt, máy in, máy fax, điện thoại...
1. em nên hạch toán vào tài khoản nào 142 hay 242 ? để cho phù hợp với doanh thu ban đầu chưa có , năm sau đột nhiên co doanh thu cao...
2. Với trường hợp cua em như thế này thì phân bổ như thế nào?
3.em mở sôe chi tiết công cụ dụng cụ như thế nào và theo dõi quản lý như thế nào
Ai có kinh ngiêm về vấn đề này làm ơn cho em giải pháp?
Cám ơn các bác nhiều

Nếu CCDC thời gian SD hơn 1 năm thì cho vào 242 để phân bổ dần.
Vẫn phân bổ vào các tài khoản chi phí hằng tháng, nhưng không đưa vào 911. Khi nào có doanh thu mới kết chuyển vào 911 để xáx định lãi lỗ.
Chúc thành công.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
như vậy là vẫn đưa vào chi phí hàng tháng...nhưng em hàng tháng đều khóa sổ chuyển kỳ...như vậy phần đã cho vào 627 thi fđể riêng ra ah``...vậy thì số dư đầu kỳ , bảng cân đối tk chuyển sang tháng sau vẫn còn số dư ah``....

2.vấn đề nếu dùng phần mềm kế toán thì hàng tháng em khóa sổ chuyển kỳ ...phần phân bổ vào tk 627 nó cũng kết chuyển luôn sang 911( dùng pm kế toán nào cũng thế), làm thế nào để máy bóc tách ra được phần nào chưa muốn kết chuyển sang 911, phần nào muốn chuyển sang?

các bác cho em xin mẫu sổ theo dõi công cụ dụng cụ luôn được ko ah`

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

vu thi hang

Guest
17/2/06
12
0
0
minh khai - Ha Noi
bạn ơi sao bạn lại kết chuyển 627 sang TK 911 nếu là DN sản xuất thì phải tập hợp vào TK154 để tính giá thành chứ
KT ghi: N154/C621,622,627
nêu không bạn đưa vào
- N6423: phục vụ cho QL
- N6413: đồ dùng DC phục vụ bán hàng
C242
-sau đó kết chuyển qua 911(nếu không có doanh thu thì lỗ chứ ạ)
thật sự mình cũng ko biết có quy định là không có Doanh thu thi ko được kết chuyển Các CP vào 911 nếu có quy định đó các bác chi giùm em với cảm ơn các bác rất nhiều.
chào thân ái!

B

BTK'

Guest
21/4/06
6
0
0
39
tp Ho Chi Minh
Cho em hỏi là mình sẽ dựa vào đâu để quyết định phân bổ công cụ dụng cụ theo dài hạn hoặc ngắn hạn. Đúng là khi CCDC có thời gian sử dụng lớn hơn một kỳ kế toán thì đưa vào TK 242 để phân bổ dần, nhưng tại sao mình không đưa luôn vào 142 hoặc phân bổ 1 lần, đỡ phải theo dõi và có lợi hơn khi xác định thuế TNDN phải nộp. Mặc dù có thể có sự biến động trong các kỳ kế toán, nhưng vì là CCDC thường có giá trị không lớn nên không gây ảnh hưởng đáng kể.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vu thi hang nói:
thật sự mình cũng ko biết có quy định là không có Doanh thu thi ko được kết chuyển Các CP vào 911 nếu có quy định đó các bác chi giùm em với cảm ơn các bác rất nhiều.
chào thân ái!
Điều này căn cứ vào nguyên tắc kế toán "Doanh thu phải phù hợp với chi phí tạo ra nó" nhưng nếu không uyển chuyển trong xử lý thì lại vi phạm nguyên tắc khác của kế toán là "thu thập, phản ánh khách quan, đầy đủ, đúng thực tế và đúng kỳ kế toán mà nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh".

BTK' nói:
Cho em hỏi là mình sẽ dựa vào đâu để quyết định phân bổ công cụ dụng cụ theo dài hạn hoặc ngắn hạn. Đúng là khi CCDC có thời gian sử dụng lớn hơn một kỳ kế toán thì đưa vào TK 242 để phân bổ dần, nhưng tại sao mình không đưa luôn vào 142 hoặc phân bổ 1 lần, đỡ phải theo dõi và có lợi hơn khi xác định thuế TNDN phải nộp. Mặc dù có thể có sự biến động trong các kỳ kế toán, nhưng vì là CCDC thường có giá trị không lớn nên không gây ảnh hưởng đáng kể.
Dựa vào mình thôi. Nếu chi phí công cụ dụng cụ phân bổ một kỳ mà có ảnh hưởng lớn tới kết quả hoạt động sản xuất, kinh doanh thì có thể phân bổ ra làm nhiều kỳ.

L

lamy789

Guest
27/7/06
5
0
0
hạ long-quảng ninh
ở công ty em mua hàng về nhập kho, sau đó mới làm quyết định để xuất dùng.em đã hạch toán như sau
khi mua hàng về nhập kho:nợ tk 156,133/có tk111
khi xuất dùng làm CCDC :nợ tk 153/có tk 156 xuất dùng nên ko tính thuế.vậy em hạch toán như thế là đúng hay sai anh chị hay trả lời giúp em với em cám ơn nhiều nhiều

levanton

levanton

Cao cấp
BTK' nói:
Việc phân bổ chi phí công cụ lao động: bạn dựa vào đặc tính, giá trị và thời gian sử dụng (ước tính) của công cụ, dụng cụ đó.
Việc hạch toán vào TK 142, hay 242 cũng vì liên quan đến thời gian sử dụng. Và có phải doanh nghiệp nào cũng muốn hạch toán lỗ đâu bạn? It nhiều cũng phải có đóng góp vào NSNN chứ.

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
lamy789 nói:
ở công ty em mua hàng về nhập kho, sau đó mới làm quyết định để xuất dùng.em đã hạch toán như sau
khi xuất dùng làm CCDC :nợ tk 153/có tk 156 xuất dùng nên ko tính thuế.vậy em hạch toán như thế là đúng hay sai anh chị hay trả lời giúp em với em cám ơn nhiều nhiều
Bạn làm như vậy không có gì sai cả nhưng mà làm thế thì rườm rà quá, sẽ mất nhiều công sức và thời gian hơn. Hãy cố gắng làm thật đơn giản và hiệu quả bạn à.

L

lamy789

Guest
27/7/06
5
0
0
hạ long-quảng ninh
cám ơn nhiều nha.Em cũng muốn đơn giản nhưng chờ mãi sếp mới quyết điịnh xuất dùng mà

levanton

levanton

Cao cấp
lamy789 nói:

Bạn xuất hàng hóa sao lại chuyển sang công cụ dụng cụ? rồi lại phải xuất công cụ dụng cụ nữa hả?

Theo qui định, bạn hạch toán hàng hóa xuất dùng phục vụ sản xuất kinh doanh, thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo pp khấu trừ, thì hạch toán
Nợ 642/627 Có 512 ( theo giá vốn)
Đồng thời ghi
Nợ 632/ Có 156

L

lamy789

Guest
27/7/06
5
0
0
hạ long-quảng ninh
levanton nói:
Bạn xuất hàng hóa sao lại chuyển sang công cụ dụng cụ? rồi lại phải xuất công cụ dụng cụ nữa hả?

Theo qui định, bạn hạch toán hàng hóa xuất dùng phục vụ sản xuất kinh doanh, thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo pp khấu trừ, thì hạch toán
Nợ 642/627 Có 512 ( theo giá vốn)
Đồng thời ghi
Nợ 632/ Có 156

công ty em là công ty máy tính.khi nhập máy tính về thì nó là hàng hóa nhưng khi em suât dùng thì cho nó về làm ccdc.nên em mới hạch toán như thế

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Topic này quá lâu rùi! Mình đóng lại nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA