Tổng hợp: Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thaonguyenxanh716

Sơ cấp
16/6/11
26
0
0
Hà Nam
Hi cả nhà, cho em hỏi các sư phụ chút. Công ty em mới thành lập, có mua một bộ máy tính trị giá mười lăm triệu đồng. Em không biết tính khấu hao như thế nào cả, mong cả nhà giúp em với. Bên em đăng ký với chi cục thuế tính khấu hao theo phương pháp đường thẳng. Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ dùm em với nhé, em mong chờ tin của các bậc tiền bối.hihi
Với máy tính thường lấy thời gian bảo hành làm thời gian trích khấu hao. Còn công thức tính khấu khao theo đường thẳng chắc bạn bít rùi đúng ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanh trinh ke toan

Guest
TSCĐ mới có phải khấu hao trong 3 năm đầu không

cty em moi mua một chiếc xe ôtô con chưa qua sử dụng có phải đăng ký khấu hao tài sản không ạh,em nghe một số người nói là xe mới thì trong ba năm đầu không phải đăng ký khấu hao tài sản có đúng không ạh.anh chị nào biết chỉ giúp em với

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
cty em moi mua một chiếc xe ôtô con chưa qua sử dụng có phải đăng ký khấu hao tài sản không ạh,em nghe một số người nói là xe mới thì trong ba năm đầu không phải đăng ký khấu hao tài sản có đúng không ạh.anh chị nào biết chỉ giúp em với

Theo Thông tư số 18/2011TT-BTC_Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 130/2008/TT-BTC có hướng dẫn:

Thông tư 18/2011/TT-BTC nói:
b)Sửa đổi, bổ sung điểm 2.2 mục IV Phần C như sau:

- Doanh nghiệp thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định (TSCĐ) mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện phương pháptrích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...). Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh.

Phải thông báo với cơ quan thuế phương pháp khấu hao TSCĐ trước khi bắt đầu thực hiện trích khấu hao Bạn nhé!

G

giobienls

Guest
8/9/10
52
1
0
39
ly son
Theo qui định thì phải thông báo với cơ quan thuế về phương pháp trích khấu hao từ đầu năm, Không có văn bản hay thông tu nào nói là tài sản mới thì không trích khấu hao trong ba năm đầu cả.
Bạn hãy trích khấu hao từ khi mua về để bù đắp lại khoản chi phí đã bỏ ra mua TS đó

T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
khấu hao tài sản cố định

Chào cả nhà!
Bên công ty em trước giờ mua tài sản cố định về: bàn ghế văn phòng, máy tính, tivi, máy in, máy phách, tủ hồ sơ, ...những cái này có cí mua có hoía đơn, có cái tự thuê người làm nhưng không đăng ký khấu hao với thuế mà vẫn đưa vào chi phí khấu hao hàng năm
vậy chi phí này có hợp lí không?
nhờ mọi người giúp em
thaks mọi người

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Chào cả nhà!
Bên công ty em trước giờ mua tài sản cố định về: bàn ghế văn phòng, máy tính, tivi, máy in, máy phách, tủ hồ sơ, ...những cái này có cí mua có hoía đơn, có cái tự thuê người làm nhưng không đăng ký khấu hao với thuế mà vẫn đưa vào chi phí khấu hao hàng năm
nhờ mọi người giúp em
thaks mọi người

Đầu năm, Doanh nghiệp nộp cho cơ quan thuế : văn bản về phương pháp khấu hao tại doanh nghiệp hoặc siêng năng thì phát sinh tài sản nào thì làm công văn với cơ quan thuế về việc áp dụng phương pháp khấu hao. Nộp ở bộ phận 1 cửa, đóng 1 liên rồi về. Như vậy, yên tâm mà khấu hao theo quy định Thông tư 203

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Chào cả nhà!
nhờ mọi người giúp em
thaks mọi người
Thông tư 130/2008 nói:
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
Doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi bắt đầu thực hiện trích khấu hao. Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh. Trong thời gian hoạt động sản xuất, kinh doanh, doanh nghiệp có thay đổi mức trích khấu hao nhưng vẫn nằm trong mức quy định thì doanh nghiệp được điều chỉnh lại mức trích khấu hao nhưng thời hạn cuối cùng của việc điều chỉnh là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trích khấu hao.
Nếu không đăng kí với cơ quan thuế thì chi phí trích khấu hao này không được tính là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN

T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
Nếu không đăng kí với cơ quan thuế thì chi phí trích khấu hao này không được tính là chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN

vậy lúc mua tài sản phải lên đăng kí với cơ quan thuế hả bạn
àh cho mình hỏi thêm là
nhưng tài sản đi 10tr
thì không được coi là tài sản cố địng mà cho vào công cụ dụng cụ
vậy cái này có cần đăng kí gì không
hay minhg mua về rùi phân bổ vào chi phí dần dần

levanton

levanton

Cao cấp
vậy lúc mua tài sản phải lên đăng kí với cơ quan thuế hả bạn
àh cho mình hỏi thêm là
nhưng tài sản đi 10tr
thì không được coi là tài sản cố địng mà cho vào công cụ dụng cụ
vậy cái này có cần đăng kí gì không
hay minhg mua về rùi phân bổ vào chi phí dần dần

Các công cụ dụng cụ bạn căn cứ vào thời gian sử dụng ước tính hợp lý đề phân bổ.
TSCD: bạn đăng ký phương pháp khấu hao, trong văn bản đăng ký bạn ghi thêm vài chữ, ví dụ : "TSCD hiện có và mua sắm sau này"...để sau này có phát sinh thi không cần phầi đăng ký thêm.

http://www.webketoan.vn/forum/f44/dang-ky-thoi-gian-trich-khau-hao-tscd-110429.html

N

nguyenhangvp

Sơ cấp
29/6/11
3
0
0
Vinh Phuc
cho mình hỏi với nếu đăng ký trích khấu hao với cơ quan thuế thì đăng ký theo mẫu nào? nếu bạn nào có mẫu thì gửi vài email:nguyenhangvp@gmail.com giúp mình với nhé. thanks!

T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
Bạn chỉ phải đăng ký về mặt Phương pháp (ví dụ đường thẳng...) thôi. Chứ ko đăng ký về danh mục tài sản.

giả sử năm nào cũng khấu hao một phương pháp thì có cần phải đăng kí lại mỗi năm không?

U

uocmoxanhbn2009

Trung cấp
28/9/09
123
0
16
bắc ninh
giả sử năm nào cũng khấu hao một phương pháp thì có cần phải đăng kí lại mỗi năm không?

Nếu bên bạn đã đăng ký phương pháp trích khấu hao và không có sự thay đổi về phương pháp đã đăng ký thì bạn ko cần thiết phải đăng ký lại.

N

nguyen bao han

Guest
28/11/07
21
0
1
38
ha noi
Công ty em mới mua 1 cái oto thì có phải đăng ký với cơ quan thuế để trích khấu hao ko ah?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA