Tổng hợp: Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoalantieu171

Sơ cấp
10/12/10
8
0
0
35
hà nội
Khấu hao tài sản cố định

Các bác giúp em với. :wall:Công ty em 31.3.2011 mua 1 máy tính giá 11tr. Gìơ em muốn trích khấu hao thì phải làm những gì? Em có phải làm bảng đăng ký phương pháp trích khấu hao gửi cho cơ quan thuế ko? vì công ty em chưa đăng ký. Em là kế toán mới vào nghề mong mọi người giúp đỡ nhiều nhiều.
:wall:Nick: thuysinhtn88@yahoo.com.vn:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Nếu TSCD của bạn định trích mà thời gian trích hoặc phương pháp trích bất thường so với quy định của Bộ tài chính taij Quyết định 203/2009/QDD-BTC thì bạn mới phải đăng ký.
Còn không, bạn vẫn trích bình thường bắt đầu từ ngày 01/04/2011.

H

hoalantieu171

Sơ cấp
10/12/10
8
0
0
35
hà nội
Mình có hỏi 1 chị kế toán, thì chị ấy bảo chỉ đăng ký vào đầu năm thôi. Như của mình thì cứ trích hết năm 2011 rồi sang đầu năm 2012 mới nộp bản đăng ký và bảng trích khấu hao. Không biết như thế có đúng ko cả nhà?

170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Mình có hỏi 1 chị kế toán, thì chị ấy bảo chỉ đăng ký vào đầu năm thôi. Như của mình thì cứ trích hết năm 2011 rồi sang đầu năm 2012 mới nộp bản đăng ký và bảng trích khấu hao. Không biết như thế có đúng ko cả nhà?
Phương pháp trích khấu hao thì chỉ đăng ký một lần thôi, khi nào có sự thay đổi phương pháp trích khấu hao mới lên thuế đăng ký lại bạn àh. Khi đã đăng ký phương pháp trích khấu hao rồi thì mua tài sản cố định về cứ việc trích khấu hao theo phương pháp đã đăng ký, bảng trích khấu hao chỉ lưu ở doanh nghiệp không phải nộp cho thuế đâu bạn àh.

H

hoamaitrang

Guest
23/1/08
5
0
0
37
haiduong
Ở chi cục thuế Từ Liêm thì khác, mình hỏi rùi, TSCĐ phát sinh thì phải làm tờ đăng ký. Tài sản phát sinh năm nào phải đăng ký trong năm ấy. Mình có mấy TS psinh trong t10.2010 mà năm nay đăng ký ko dc. Họ bảo ko đăng ký thì sẽ gạt ra ko cho trích KH. Chắc lại phải 'xì' cho các cán bộ 1 chút rùi. Nên tốt nhất bạn nên đăng ký đi!

H

hoalantieu171

Sơ cấp
10/12/10
8
0
0
35
hà nội
Bác nào có mẫu đăng ký mới nhất về việctrích khấu hao tài sản cố định thì cho em xin 1 bản với. Gìơ em mới làm ko biết mẫu mã thế nào là đúng nữa. Bác nào có gửi vào mail giúp em nhé: thuysinhtn88@yahoo.com.vn. Cảm ơn các bác nhiều

H

haivantb

Guest
2/10/10
1
0
0
Hồ Chí Minh
Chào mọi người!
Mọi người cho mình hỏi. công ty mình mua 1 cái oto nguyên giá là 631tr mà mua vào tháng 10/2010. nhưng tới tháng 2/2011 công ty mình mới khai báo thuế vậy công ty mình sẽ bắt đầu khấu hao vào tháng mấy và có phải làm thủ tục đăng ký khấu hao tscd trên cơ quan thuế không? vì khi thành lập công ty mình có nộp phương pháp khấu hao tscd nhưng họ nói ko phải nộp và khi nào có tscd thì mới phải làm tờ đó và phải liệt kê tscd đó.vậy bạn nào đã làm rùi thì chỉ cho mình với. mình là kế toán mới vào nghê nên còn nhiều cái ngơ ngác lắm. có gì giúp mình nha.
địa chị email của mình là : haivan1988tb@gmail.com
Cảm ơn mọi người!

dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Các bạn nếu gửi mẫu gì thì gửi lên diễn đàn cho mọi người cùng down về nhé!
Gửi các bạn mẫu tham khảo nhé!

Đính kèm

• Mau dang ki khau hao.xls
    18.5 KB · Lượt xem: 833
dong sang

dong sang

Cao cấp
4/9/09
531
3
18
40
Quang Tri
Đăng kí phương pháp trích khấu hao TSCD thêm mới

Các anh chị cho em hỏi chút thắc mắc này với
TSCD năm 2010 em đã đăng kí phương pháp trích rồi nhưng năm nay mua mới thêm cái máy tính xách tay. Như vậy em có phải đăng kí lại không vì em chưa tìm thấy công văn nào quy định cả
Mong các anh chị giúp đỡ!

T

thaydoxunghe

Sơ cấp
10/3/10
7
0
0
43
Tp.Vinh
Cach ghi PP trich khau hao va don xin cap HDTC

Xin chào mọi người

Xin chi giup cach ghi PP trich khau hao TSCD va don xin cap HDTC.
Cong ty mình vừa mới thành lập, kinh phí còn hạn chế vì vậy chưa tuyển ktoán.Giờ cần làm trước thủ tục để nộp chi cục thuế.
- Trong file PP trich khau hao. Bên minh chưa mua 1tscd nào thì cách ghi như thế nào ở các cột cho hợp lý.
Các ACE có thể tư vần dùm mình sử dụng phương pháp nào tiên nhất .
- Nghanh nghề kinh doanh chuyên bán buôn, bán lẻ vật tư về điện dân dụng & công nghiệp, viễn thông và cntt thì sử dụng " chế độ ktoán " nào hợp lý ?hình thức nhập xuất hàng hoá ? Phương pháp kê khai ? Các tài khoản sử dụng ?

Mong các ACE giúp mình. Cảm ơn nhiều.Hiện tại mình k upload file được ACE nào hướng dẫn dùm mình vui lòng cho xin dia chi email minh se gui ngay.Chân thành cảm ơn
Email : vtpcompany@gmail.com.

N

nguyenthaothanhngan

Sơ cấp
30/10/10
15
0
1
34
tphcm
nhân tiện đây cho em hỏi luôn.cty có nhiều ts và mình muốn 1 vài ts khấu hao theo pp này,1 vài ts kh theo pp khác đc ko và trình tự đki như thế nào vậy?

T

TrinhLTT

Guest
nhân tiện đây cho em hỏi luôn.cty có nhiều ts và mình muốn 1 vài ts khấu hao theo pp này,1 vài ts kh theo pp khác đc ko và trình tự đki như thế nào vậy?
Ko đc bạn ơi, bạn chỉ tính 1 phương pháp khấu hao thôi.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Các anh chị cho em hỏi chút thắc mắc này với
TSCD năm 2010 em đã đăng kí phương pháp trích rồi nhưng năm nay mua mới thêm cái máy tính xách tay. Như vậy em có phải đăng kí lại không vì em chưa tìm thấy công văn nào quy định cả
Mong các anh chị giúp đỡ!
Đối với những thiết bị tin học cty em thường áp dụng thời gian khấu hao nhanh so với khung, điều này trong luật cho phép, bạn hỏi quản lý thuế bạn xem sao

M

minhvan2728

Guest
Theo quy định tại TT 203/2009:
Điều 13. Phương pháp trích khấu hao tài sản cố định:
4. Phương pháp khấu hao áp dụng cho từng TSCĐ mà doanh nghiệp đã lựa chọn và đăng ký phải được thực hiện nhất quán trong suốt quá trình sử dụng TSCĐ trừ khi có sự thay đổi trong cách thức sử dụng tài sản đó để đem lại lợi ích cho doanh nghiệp hoặc khi có thay đổi đáng kể cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp.
Trường hợp đặc biệt cần thay đổi phương pháp khấu hao, doanh nghiệp phải giải trình rõ sự thay đổi về cách thức sử dụng TSCĐ và thay đổi về cách thức ước tính thu hồi lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp đối với TSCĐ cần thay đổi phương pháp khấu hao và mỗi tài sản cố định chỉ được phép thay đổi phương pháp trích khấu hao tối đa không quá hai lần trong quá trình sử dụng và phải có ý kiến bằng văn bản của cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan
Đăng ký khấu hao TSCĐ

Cả nhà cho mình hỏi.
Năm 2010 cty mình đã đăng ký khấu hao TSCD rồi thì sang năm 2011 mình có phải đang ký lại những tài sản mình đã đang ký rồi không?.
Thanks cả nhà!

D

dungthue

Sơ cấp
19/3/11
19
0
1
34
Linh dam
Nếu đăng kí năm trước rồi thì năm nay không cần đăng kí nữa.chỉ khi nào công ty đổi cách đăng kí khấu hao thì mới phải đăng kí lại thôi.

nguyenha123

nguyenha123

giolangthang.....
26/4/09
92
0
6
Hải Hậu - Nam Định
Cả nhà cho mình hỏi.
Năm 2010 cty mình đã đăng ký khấu hao TSCD rồi thì sang năm 2011 mình có phải đang ký lại những tài sản mình đã đang ký rồi không?.
Thanks cả nhà!
Không phải làm đăng ký lại, trừ trường hợp 2011 bạn thay đổi phương pháp trích khấu hao.

D

daitckt

Guest
31/3/11
1
0
0
50
Hà Nội
Hạch toán mua Bảo hiểm tài sản

Ai có mẫu đăng ký khấu hao tài sản cho mình với: daitckt@yahoo.com.vn

- Khi mua Bảo Hiểm cho TSCĐ (TSCĐ tham gia trực tiếp vào sản xuất kinh doanh). thì khoản chi phí mua BH cho TSCĐ được hạch toán vào tài khoản nào? ai biết trả lời gíup xin cảm ơn.
- Ngân hàng thu tiền lãi vay (vay vốn cho sản xuất kinh doanh) của doanh nghiệp thì ngân hàng phải trả cho doanh nghiệp những giấy tờ gì là hợp lệ để được hạch toán khoản trả lãi đó vào chi phí của doang nghiệp.

Sửa lần cuối:
S

senhong19

Guest
5/5/11
2
0
0
35
fbnh
khi nào mình mua mới tài sản cố định mới đăng kí khấu hao hay chỉ phải đăng kí từ đầu năm rồi khi mua mới thi cứ thế mà áp dung hả anh chị

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA