Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp: Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

• Thread starter Hagiang04
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
E

Eobienxanh

Guest
9/1/07
2
0
0
Bien xanh
Khấu hao nhanh và đăng ký tỷ lệ khấu hao?

Công ty mình mua một tài sản tháng 1/2006. Theo quy định tài sản phải được trích khấu hao trong 7 năm nhưng thực tế TS đã được trích theo tỷ lệ KH trong 5 năm. Tháng 1/2007, TS này được đăng ký với Cục Thuế theo tỷ lệ KH là 20%/năm. Bây giờ, kiểm toán không xác nhận tỷ lệ KH này và yêu cầu điểu chỉnh kết quả kinh doanh năm 2006 trên BCTC.
Cho mình hỏi, công ty có thể giữ nguyên mức trích KH nhanh trong 5 năm như đã thực hiện hay không? Có cần điều chỉnh tỷ lệ KH từ năm 2007 hay không? Không thay đổi kết quả kinh doanh năm 2006 được không?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Theo quy định trong QD 206 bạn phải đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi trích khấu hao.

TS của bạn theo quy định là KH trong 7 năm vậy hệ số khấu hao nhanh là 2.5 Như vậy nêu bạn đã làm các thủ tục đăng ký theo quy định thì tỷ lệ khấu hao nhanh của tài sản đó phải là 35.7%/ năm (thời gian khâu hao là 2.8 năm) mới đúng :Wall :)

E

Eobienxanh

Guest
9/1/07
2
0
0
Bien xanh
Hi

Hmmm... nói như thế nghĩa là nhất định phải chỉnh rồi. Sai thì phải sửa hỏng năn nỉ ỉ ôi chi được. :wall:
Cảm ơn Pear nhiều nhé!

H

Hoàng Ngọc Thu

Guest
31/3/07
26
0
0
45
Hà Nội
mua ôtô chưa đăng ký Khấu hao phải làm sao?

:wall: Cty Mình mua 1 cái ô tô 4 chỗ từ tháng 12/06 nhưng cty mình vẫn chưa đăng ký KHTSCD với bác Thuế , như thế tính từ tháng 1/07 Cty mình có được trích KH chưa ? phải trích từ 6 năm trở lên ah .bây giờ mình đăng ký có được ko? thủ tục ntn ? ai có mẫu đăng ký cho mình xin với

vuint

vuint

Trung cấp
:wall: Cty Mình mua 1 cái ô tô 4 chỗ từ tháng 12/06 nhưng cty mình vẫn chưa đăng ký KHTSCD với bác Thuế , như thế tính từ tháng 1/07 Cty mình có được trích KH chưa ? phải trích từ 6 năm trở lên ah .bây giờ mình đăng ký có được ko? thủ tục ntn ? ai có mẫu đăng ký cho mình xin với
Trước đây thì mình ko biết, nh­ưng từ khi làm kt, cty mấy lần phát sinh nghiệp vụ tăng tscđ
Mình hỏi ktoán trưởng thì ko phải làm thủ tục gì với thuế cả. mình cứ tiến hành vảo sô* kế toán và tiến hành trích khấu hao t­ừ 1/1/2007 thôi.
Khung thời gian s­ử dụng loại ts: ph­uơng tiện vận tải đường bô là 6---> 10 năm. căn cứ vào đó bạn tiến hành trích KH.

vuint

vuint

Trung cấp
Mà không biết khung thời gian áp dụng nh­ư vậy có đúng ko mình (áp dụng theo QĐ sâ/2003/QĐ-BTC ),đã thay đổi ch­ưa ko rõ lắm. Các bậc tiền bôi' trao đổi thêm về vấn đề này

H

Hoàng Ngọc Thu

Guest
31/3/07
26
0
0
45
Hà Nội
Mình cảm ơn VuiNT mình cũng nghĩ là như thế nhưng gặp mấy người bạn làm KT nói là phải đăng ký trích KH nên mình hơi lo vì sợ nếu không đăng ký sau này Bác Thuế lại không chịu thì chít.
Mong các bậc tiền bối chỉ bảo thêm.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Mà không biết khung thời gian áp dụng nh­ư vậy có đúng ko mình (áp dụng theo QĐ sâ/2003/QĐ-BTC ),đã thay đổi ch­ưa ko rõ lắm. Các bậc tiền bôi' trao đổi thêm về vấn đề này

Làm gì có số quyết định nà như thế hả em?! Đã ban hành khung thì mình có quyền áp dụng theo khung ấy, nhưng mình phải có lý do giải thích tương đối hợp lý với các Bác Thuế là OK.

Sửa lần cuối:
Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Mình cảm ơn VuiNT mình cũng nghĩ là như thế nhưng gặp mấy người bạn làm KT nói là phải đăng ký trích KH nên mình hơi lo vì sợ nếu không đăng ký sau này Bác Thuế lại không chịu thì chít.
Mong các bậc tiền bối chỉ bảo thêm.

Nếu doanh nghiệp áp dụng theo cơ chế tự khai tự nộp thì không cần phải đăng ký trích khấu hao (kể cả đăng ký lương) đâu bạn à. Đăng ký chỉ áp dụng cho những doanh nghiệp không áp dụng theo cơ chế "tự khai tự nộp" thôi.

H

Hoàng Ngọc Thu

Guest
31/3/07
26
0
0
45
Hà Nội
Anh nói như thế thì công ty em cũng phải đăng ký KH ah .thủ tục như thế nào bây giờ mới đang ký có được không ? thủ tục ntn ?

vuint

vuint

Trung cấp
To: Quang Kim Sơn
Í em quên: Đó là thực hiện: Khung thời gian sd các loại tài sản cố định (Ban hành kèm theo Quyết định số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ trưởng BTC)

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Làm gỉ mà sợ dữ vậy
Mặc dù QD 206/2003 quy định bạn phải đăng ký nhưng,
Theo thông tư 128/2003: Khấu hao là 1 khoản chi phí hợp lệ
Bạn nên nhớ rằng các phần trả lời bằng miệng đều không có giá trị pháp lý, hoặc ẩn chứa một hàm ý xấu xa nào đó của cơ quan có quyền lực.
Mời bạn vào trang Web: gdt.gov.vn. Tổng cục thuế đã có trả lời cho các cục thuế về vấn đề này rồi (tôi không nhớ rõ số văn bản)
***Vào cuối năm Bạn cứ quyết toán đầy chi phí khấu hao
Bạn có quyền kiện cơ quan thuế nếu họ không chấp nhận quyết toán của bạn
Thân ái

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Tổng Thủ tục đăng ký khấu hao TSCĐ (mẫu biểu đính kèm)

Các anh chị cho em hỏi:
Cty bên em mới thành lập từ đầu tháng 6/07. Đến ngày 15/07/2007, cty em mua 1 ô tô. Vậy em cần làm những giấy tờ, thủ tục gì lên cơ quan thuế (đăng ký TSCĐ, đăng ký KH...). Anh chị nào có mẫu các giấy tờ làm ơn gửi cho em vào địa chỉ: ngangohadong@yahoo.com.
Lúc thành lập, em mới nộp: Tờ khai thuế TNDN, bảng đăng ký tiền lương thôi. em chưa nộp bản đăng ký khấu hao TSCĐ, giờ em mới đăng ký, có sao không ạ.

N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Xin cảm ơn The Hoang cùng các anh chị. Và cũng xin cảm ơn Webketoan đã giúp em được rất nhiều điều trong công việc.

P

phunglam

Trung cấp
Bản Đăng ký KHTSCD chẳng qua chỉ để báo cáo phương pháp mình KH thôi. Thuế sợ mình KH không đúng qui định hoặc KH tùm lum. TD như : năm nào thấy lỗ quá thì KH ít, sau đó có năm nào lãi nhiếu thì KH cao để giãm lợi nhuậ. Vì vậy hơ mới bắt mình đăng ký phương pháp KH từ đầu năm để bắt mình phải nhất quán chứ không phải quản lý TSCD của mình. Đăng ký phương pháp KH đầu năm được rồi. Bạn không phải lo đâu. Trong năm có mua TSCĐ thì cứ KH theo phương pháp đã đăng ký là được rồi.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Chưa làm thì bi giờ bạn làm nộp bổ sung, chịu khó nghe phàn nàn chút. Mình gởi cho bạn rồi đó. Tham khảo mà làm nhé

Để anh em chờ lâu thế, Thế Hoàng đang bận cho con bú.....bình. Mẹ nó đang ngủ, hehehe. Em tìm được cái này post lên các anh em lấy dùng tạm.

Đính kèm

• Dang ky khau hao TSCD.doc
    22 KB · Lượt xem: 819
N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Mình mới xin được 1 bảng đăng ký, không biết là bảng đó có mới nhất không nhưng sáng nay mình đi nộp rồi để tháng này còn được trích. Mình là thành viên nhưng chưa được gửi file kèm. Có bạn nào có quyền gửi file kèm để tớ gửi mail sang và gửi lên đây cho mọi người tham khảo với.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Mình mới xin được 1 bảng đăng ký, không biết là bảng đó có mới nhất không nhưng sáng nay mình đi nộp rồi để tháng này còn được trích. Mình là thành viên nhưng chưa được gửi file kèm. Có bạn nào có quyền gửi file kèm để tớ gửi mail sang và gửi lên đây cho mọi người tham khảo với.

Sáng nay Em lấy được một bảng của Nga Ngố Hà Đông, hehe, mời các bác ngự lãm.

Đính kèm

• Dang ky trich Khau hao.xls
    18.5 KB · Lượt xem: 461
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA