Hạch toán thuê máy như thế nào

• Thread starter tuanhuehn
  • Ngày gửi
T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Công ty em có thuê máy dùng để phân tích dữ liệu, xong lại công ty khác thuê thì em phải hạch toán vào tài khoản nào. Mong sự giúp đỡ của mọi ngươi

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
tuanhuehn nói:
Công ty em có thuê máy dùng để phân tích dữ liệu, xong lại công ty khác thuê thì em phải hạch toán vào tài khoản nào. Mong sự giúp đỡ của mọi ngươi

Vẫn chưa hiểu hỏi cái gì? Máy vi tính hả? Em thuê rồi cho thuê lại?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tuanhuehn nói:
Công ty em có thuê máy dùng để phân tích dữ liệu,
Khi thuê máy, số tiền thuê được hạch toán vào chi phí.

tuanhuehn nói:
xong lại công ty khác thuê thì em phải hạch toán vào tài khoản nào. Mong sự giúp đỡ của mọi ngươi
Công ty bạn có chức năng cho thuê máy không?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nguyen Tu Anh nói:
Khi thuê máy, số tiền thuê được hạch toán vào chi phí.

Công ty bạn có chức năng cho thuê máy không?
Tất nhiên là có rồi
Khi mình thuê là được nhượng quyền sử dụng trong 1 thời gian
trong khoảng thời gian đó mình có quyền nhường lại quyền đó cho người khác
Tiền thu hạch toán 711
Tài sản thì đẩy khỏi TK giữ hộ
Vậy mới là Kinh doanh chứ

Sửa lần cuối:
A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
ao2day nói:
Tất nhiên là có rồi
Tiền thu hạch toán 711
Tài sản thì đẩy khỏi TK giữ hộ
Vậy mới là Kinh doanh chứ
Trong bản đăng ký kinh doanh của Công ty bạn được phép hoạt động cho thuê máy móc đúng không? Nếu đã nằm trong lĩnh vực đăng ký hoạt động kinh doanh rồi thì tại sao doanh thu về cho thuê máy lại đưa vào 711???
TK 711 chỉ sử dụng đối với các khoản thu bất thường không thường xuyên xẩy ra và không phải là hoạt động kinh doanh chính của Công ty.

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Công ty em có đăng ký hoạt động cho thuê máy móc, mình thuê máy là cho công ty khác thuê luôn chứ không dùng cho công ty mình. Do đó doanh thu thì em hạch toán vào 511 nhưng hoá đơn đầu vào thì em không hiểu phải hoạch toán như thế nào.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
tuanhuehn nói:
Công ty em có đăng ký hoạt động cho thuê máy móc, mình thuê máy là cho công ty khác thuê luôn chứ không dùng cho công ty mình. Do đó doanh thu thì em hạch toán vào 511 nhưng hoá đơn đầu vào thì em không hiểu phải hoạch toán như thế nào.
Trời???????????????????????/
Hoá đơn đầu vào thể hiện chi phí đầu vào của Công ty bạn đó. Nó chính là giá vốn của doanh thu cho thuê máy. Nếu bạn cho mình thêm thông tin về nghiệp vụ thuê và cho thuê máy của Công ty bạn, mình sẽ chỉ cho bạn cách hạch toán. Mình cần một số thông tin sau:
- Phương thức thuê trong hợp đồng của Công ty bạn với bên cho thuê và đối với bên thứ 3 nhận thuê lại?
- Hình thức và thời gian thanh toán đối với từng bên ra sao? Công ty bạn thanh toán với nhà cung cấp hay bên thứ 3 phải trả, Công ty bạn chỉ nhận phần chênh lệch?
- Cách ghi nhận doanh thu của Công ty bạn thế nào? Bên thuê lại thanh toán với Công ty bạn thế nào?
Bạn cho minh những thông tin trên mình sẽ chỉ cách hạch toán cho

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ao2day nói:
Tất nhiên là có rồi
Trả lời bừa quá!

tuanhuehn nói:
mình thuê máy là cho công ty khác thuê luôn chứ không dùng cho công ty mình. Do đó doanh thu thì em hạch toán vào 511 nhưng hoá đơn đầu vào thì em không hiểu phải hoạch toán như thế nào.
Doanh thu hạch toán như sau: Nợ TK 131, 111, 112/ Có TK 511, Có TK 3331: Tổng giá trị phải thu công ty bạn cho thuê máy.

Giá vốn hạch toán như sau: Nợ TK 632, Nợ TK 133/ Có TK 331, 111, 112: Tổng giá trị phải trả công ty bạn đã thuê máy của họ.

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
Doanh thu hạch toán như sau: Nợ TK 131, 111, 112/ Có TK 511, Có TK 3331: Tổng giá trị phải thu công ty bạn cho thuê máy
"Tổng giá trị phải thu công ty bạn cho thuê máy" là doanh thu của cả thời gian cho thuê máy?. Nếu bạn xác định doanh thu kiểu này thì không được rồi, phải căn cứ vào hợp đồng kinh tế thoả thuận giữa hai bên mà xác định doanh thu chính xác cho từng kỳ kế toán. Bạn nên xem lại chuẩn mực "Doanh thu và thu nhập khác" nhé. Bút toán hạch toán của bạn chỉ đúng trong trường hợp doanh nghiệp hạch toán chung cho cả kỳ kế toán là toàn bộ thời gian thuê máy và cho thuê máy

Giá vốn hạch toán như sau: Nợ TK 632, Nợ TK 133/ Có TK 331, 111, 112: Tổng giá trị phải trả công ty bạn đã thuê máy của họ
Giá vốn phải được xác định theo tỷ lệ doanh thu hoàn thành. Tóm gọn toàn bộ giá vốn theo kiểu này là không ổn rồi. Nếu trong tháng doanh thu là 100% tổng trị giá HĐ thì giá vốn là "Tổng giá trị phải trả công ty bạn đã thuê máy của họ". Vấn đề là thoả thuận trên HĐ thuê máy ra sao, doanh thu phát sinh thế nào thì mới xác định chuẩn xác được giá vốn của nghiệp vụ được. Trên thực tế bút toán đưa giá vốn vào 632 sẽ không ảnh hưởng gì đến kết quả kinh doanh, nhưng no sẽ không đảm bảo được tính thời gian của nghiệp vụ kế toán, nó chỉ đúng nếu toàn bộ doanh thu nằm trong 1 kỳ kế toán, còn nếu doanh thu kéo dài sang 2-3 kỳ thì có vấn đề to rồi. Trước tiên bạn phải tập hợp chi phí thuê máy vào 154, sau đó căn cứ vào doanh thu phát sinh để đưa sang 632 theo tỷ lệ doanh thu thực hiện.

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Công ty em thuê máy thời hạn ghi trong hợp đồng là 5.5 tháng thuê từ tháng 10 năm 2005 và đến tháng 3 năm 2006 thì họ suất hoá đơn cho công ty em. Còn công ty em cho bên nhận thuê lại là 5 tháng đến tháng 4 công ty em xuất hoá đơn đầu ra cho bên nhận thuê lại. Vậy hoá đơn đầu vào ở tháng 3 em sẽ hạch toán thế nào đến tháng 4 bên em xuất hoá đơn thì em có được ghi nhận bút toán doanh thu và kết chuyển giá vốn không

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
tuanhuehn nói:
Công ty em thuê máy thời hạn ghi trong hợp đồng là 5.5 tháng thuê từ tháng 10 năm 2005 và đến tháng 3 năm 2006 thì họ suất hoá đơn cho công ty em. Còn công ty em cho bên nhận thuê lại là 5 tháng đến tháng 4 công ty em xuất hoá đơn đầu ra cho bên nhận thuê lại. Vậy hoá đơn đầu vào ở tháng 3 em sẽ hạch toán thế nào đến tháng 4 bên em xuất hoá đơn thì em có được ghi nhận bút toán doanh thu và kết chuyển giá vốn không
Bạn cho mình hỏi thêm thông tin
- Rõ ràng về ngày tháng đi thuê, thời gian, ngày tháng thanh lý hợp đồng với bên sở hữu máy
- Rõ ràng về ngày tháng cho thuê, thời gian, ngày tháng thanh lý hợp đồng với bên thuê lại
- Thanh toán một cục tại thời điểm thanh lý HD a? hay thanh toán theo từng thời gian?
- BCTC lập theo thời gian như thế nào? lập hàng tháng, quý hay cả năm?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
anhthuan nói:
"Tổng giá trị phải thu công ty bạn cho thuê máy" là doanh thu của cả thời gian cho thuê máy?. Nếu bạn xác định doanh thu kiểu này thì không được rồi, phải căn cứ vào hợp đồng kinh tế thoả thuận giữa hai bên mà xác định doanh thu chính xác cho từng kỳ kế toán. Bạn nên xem lại chuẩn mực "Doanh thu và thu nhập khác" nhé. Bút toán hạch toán của bạn chỉ đúng trong trường hợp doanh nghiệp hạch toán chung cho cả kỳ kế toán là toàn bộ thời gian thuê máy và cho thuê máy

Giá vốn phải được xác định theo tỷ lệ doanh thu hoàn thành. Tóm gọn toàn bộ giá vốn theo kiểu này là không ổn rồi. Nếu trong tháng doanh thu là 100% tổng trị giá HĐ thì giá vốn là "Tổng giá trị phải trả công ty bạn đã thuê máy của họ". Vấn đề là thoả thuận trên HĐ thuê máy ra sao, doanh thu phát sinh thế nào thì mới xác định chuẩn xác được giá vốn của nghiệp vụ được. Trên thực tế bút toán đưa giá vốn vào 632 sẽ không ảnh hưởng gì đến kết quả kinh doanh, nhưng no sẽ không đảm bảo được tính thời gian của nghiệp vụ kế toán, nó chỉ đúng nếu toàn bộ doanh thu nằm trong 1 kỳ kế toán, còn nếu doanh thu kéo dài sang 2-3 kỳ thì có vấn đề to rồi. Trước tiên bạn phải tập hợp chi phí thuê máy vào 154, sau đó căn cứ vào doanh thu phát sinh để đưa sang 632 theo tỷ lệ doanh thu thực hiện.
Bạn cảnh báo mình hơi bị xa đấy! Mình đang nói đến định khoản nhé! Chứ chưa đề cập gì đến thời điểm ghi nhận doanh thu và giá vốn của hoạt động cho thuê máy. Có thể mình đã viết tắt hai chữ "doanh thu" và "giá vốn" cho nó nhanh nhưng ai chẳng hiểu 511 là TK doanh thu và 632 là TK giá vốn.

Và hơn nữa, thuê máy về dùng để kinh doanh chứ không phải thi công công trình mà liên quan tới TK 154, bạn xem lại nhé!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Doanh thu phải tương ứng với giá vốn. Ghi nhận doanh thu và giá vốn phải theo phát sinh thực tế chứ không theo thời điểm viết hóa đơn.

Bạn hãy xác định bình quân một tháng: chi phí đi thuê là bao nhiêu, doanh thu đi thuê là bao nhiêu. Từ đó sẽ có sự tương ứng khi hạch toán doanh thu thì đồng thời ghi nhận giá vốn có giá trị tương ứng.

Doanh thu và giá vốn của bạn phải hạch toán thành 02 năm đấy!

tuanhuehn nói:

A

anhthuan

Sơ cấp
8/6/05
45
0
6
43
Hai Phong
thuê máy về dùng để kinh doanh chứ không phải thi công công trình mà liên quan tới TK 154, bạn xem lại nhé
Bạn không sử dụng 154 để tập hợp chi phí giá vốn liên quan đến việc thuê máy về mà lại tập hợp hết cả vào 632 thì không được rồi.
Trong trường hợp bên thuê máy (bên thứ 2)trả hết tiền cùng một lúc, trong khi đó doanh thu cho thuê máy với bên thư 3 chỉ phát sinh một phần, trong trường hợp này bạn không dùng 154 và đưa thẳng vào 632 thì chết rồi. TK 154 dùng để tập hợp tất cả chi phí liên quan đến việc thuê máy để tính giá vốn cho hoạt động này, sau đó căn cứ theo tình hình ghi nhận doanh thu mà phân bổ giá vốn theo doanh thu ghi nhận

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Cho mình góp ý với :
* Nếu công ty bạn có đăng ký hoạt động cho thuê này thì bạn xếp vào HĐKD thường xuyên - chi tiết cho thuê máy, nếu không thì cho vào hoạt động khác.
* Có 1 thắc mắc nhỏ : cty bạn chỉ được cho thuê từ giữa tháng 10/05 đến tháng 03/06 (5,5 tháng) thì thời gian bạn cho thuê tới tháng 04/06 (bạn cho thuê 05 tháng) là như thế nào ?
* Thời gian đầu cty bạn sử dụng máy (tháng 10) , bạn ước tính chi phí ử dụng máy tương ứng rồi hạch toán vào chi phí SXKD của bạn (không phải hoạt động cho thuê máy).
* Thời gian bạn chuyển giao sang cty khác thuê, tùy theo hình thức thanh toán, hàng tháng bạn hạch toán doanh thu như sau :
N131,111,112,3387/ Có 511,333
* Tương ứng, bạn tính toán chi phí phải trả cho cty sở hữu máy vào giá vốn, tùy theo hình thức thanh toán :
Nợ TK 632/ Có TK 335
Khi bạn có hoá đơn rồi thì clear 335 đi nhé !

Và để tránh rắc rối về quyết toán thuế hàng năm thì mình nghĩ bạn nên xuất hóa đơn đúng theo theo niên độ kế toán và cũng yêu cầu bên cho thuê cung cấp hóa đơn cho bạn như vậy.

Best regards

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
anhthuan nói:
Bạn không sử dụng 154 để tập hợp chi phí giá vốn liên quan đến việc thuê máy về mà lại tập hợp hết cả vào 632 thì không được rồi.
Bạn xem kỹ lại câu của người hỏi nhé!

tuanhuehn nói:
mình thuê máy là cho công ty khác thuê luôn chứ không dùng cho công ty mình

anhthuan nói:
TK 154 dùng để tập hợp tất cả chi phí liên quan đến việc thuê máy để tính giá vốn cho hoạt động này, sau đó căn cứ theo tình hình ghi nhận doanh thu mà phân bổ giá vốn theo doanh thu ghi nhận
Từ câu trên của tuanhuehn mà suy ra: Thuê máy dùng để kinh doanh (lĩnh vực thương mại), chứ không phải dùng để xây dựng (lĩnh vực sản xuất). Không dùng để xây dựng thì không liên quan gì đến TK 154 cả. Bạn chú ý: sẽ có sự khác nhau cơ bản giữa kế toán thương mại và kế toán sản xuất đấy!

T

tuanhuehn

Guest
11/1/06
26
0
0
ha noi
Mình không hiểu công ty mình thuê và cho thuê kiểu gì.Đầu tháng 3 BGĐ đưa cho mình hợp đồng cho thuê và đi thuê, rồi trong tháng 3 mình nhận được hoá đơn của công ty cho công ty mình thuê, đến tháng 4 thì bảo mình viết hoá đơn đầu ra cho công ty nhận thuê lại còn trong quá trình đó diễn ra như thế nào thì mình chẳng biết nữa bây giờ mình ghi sổ sách thế nào đây. Mình thì mới làm chứ. Công ty mình làm BCTC năm thôi.Bên nhận thuê máy thanh toán luôn 1 cục cho bên mình.Sau khi nhận được tiền thì bên mình mới thanh toán lại cho bên cho công ty mình thuê.

Bên mình chỉ làm bên lĩnh vực về thương mại thôi thì sao lại phải tập hợp vào TK 154.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Thôi thì bạn chịu khó tập hợp đầy đủ thông tin để xem thuộc trường hợp nào và hạch toán như gọi ý của mọi người nhé. Nếu có thêm thông tin cụ thể thì bạn post lên để mọi người bày cho.

B

Bonghongphale

Sơ cấp
25/11/09
4
0
1
Thủ Đức
Ðề: Hạch toán thuê máy như thế nào

Chào các anh chị, anh chị cho em hỏi chi phí Thuê server trong cty kinh doanh domain va hóting hoạch toán thế nào ah.cụ thể như sau:

Bên em thuê 1 máy chủ (server) của Cty A, vd tổng tièn thanh toán là 39.600.000 /12tháng đã bao gồm vat, điều khoản thanh toan la 3 tháng /lần là 3.300.000 x3 tháng. vậy cho em hỏi hoạch toán chi phí này như thế nào, anh chị nào biết chỉ giúp em nhé.
em hoahc toán như sau cao dung ko: bên cty A yeu cầu ben em thanh toán truoc roi mới xuât hoa đơn, vi thế khi thanh toán em dk N331/C112 3.300.000x3 =9.900.000
sau đó nhận được hoa đơn dk N154 3.000.000 N133 300.000 C331 9.900.000 , em hoạch toán vậy có đúng ko ah

N

nduyenly

Guest
24/4/12
6
0
1
36
cao thanh - ung hoa - ha noi
Ðề: Hạch toán thuê máy như thế nào

Mình không hiểu công ty mình thuê và cho thuê kiểu gì.Đầu tháng 3 BGĐ đưa cho mình hợp đồng cho thuê và đi thuê, rồi trong tháng 3 mình nhận được hoá đơn của công ty cho công ty mình thuê, đến tháng 4 thì bảo mình viết hoá đơn đầu ra cho công ty nhận thuê

trường hợp của bạn cũng giống mình mình cũng đang thắc mắc vấn đề này :" VD : trong tháng 8 mình nhận được hóa đơn của bên cho công ty mình thuê kèm theo biên bản xác nhận số giờ ca máy, và đầu tháng 9 công ty mình xuất hóa đơn cho bên nhận lại thuê" mỗi bên trong hợp đồng thì thanh toán theo tháng và mỗi tháng đều giữ lại 30 % khối lượng công việc hoàn thành để lại tháng sau chỉ thanh toán 70% khối lượng " mình đang không bt phải xác định giá vốn ntn" nhờ mọi người chỉ giúp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA