Các trường hợp về mất hóa đơn

• Thread starter virgo13ig83
  • Ngày gửi
vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Ðề: Mất hóa đơn VAT

Bạn linhlot ơi, vậy bạn có bik là phải nộp phạt bn tiền cho việc làm mất 1 HĐ đầu vào trị giá 300 triệu ( VAT là 27.272.727 đồng) k?? Tks!!

Theo mình được biết mất hóa đơn đầu vào trường hợp thông báo với cơ quan thuế không quá 5 ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn thì mức phạt là 1.000.000 đ đến 5.000.000đ đó bạn ơi, mình quên mất thông tư nào hướng dẫn rồi nhưng nhớ chính xác là vậy, như vậy mức phạt sẽ là ở mức trung bình 3.000.000đ. bên mình cũng làm mất 1 hóa đơn đầu vào nên mình biết, mức phạt không căn cứ vào giá trị VAT trên hóa đơn đâu bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Theo mình được biết mất hóa đơn đầu vào trường hợp thông báo với cơ quan thuế không quá 5 ngày kể từ ngày phát hiện mất hóa đơn thì mức phạt là 1.000.000 đ đến 5.000.000đ đó bạn ơi, mình quên mất thông tư nào hướng dẫn rồi nhưng nhớ chính xác là vậy, như vậy mức phạt sẽ là ở mức trung bình 3.000.000đ. bên mình cũng làm mất 1 hóa đơn đầu vào nên mình biết, mức phạt không căn cứ vào giá trị VAT trên hóa đơn đâu bạn!
Bên tôi bị mất 2 hóa đơn đầu vào và tự thú (thông báo) với CQ thuế sau 5 ngày nhưng chỉ bị phạt có 1tr thôi.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Bên tôi bị mất 2 hóa đơn đầu vào và tự thú (thông báo) với CQ thuế sau 5 ngày nhưng chỉ bị phạt có 1tr thôi.

Thái độ "tự thú" của bác thành khẩn thì ai chẳng thương. Nhưng iem phải cực kỳ nể người ký quyết định cho bác. Quá là nhân đạo ạ

M

meomuop47

Sơ cấp
24/6/13
3
3
0
Xuân Đỉnh, Hà Nội
Mất hóa đơn đầu ra

Chào cả nhà, em đang cần tư vấn gấp gấp!
Số là: e xuất hóa đơn gti tầm 200tr , ghi ngày 1/7/2013 , cho 1 nhân viên mang lên điên biên giao cho khách hàng. Nhân viên ấy liên lạc lại, thông báo khôg may con cún cắn nát vụn, không biết nên không giữ lại cái đống hỗn tạp ấy. Giờ em phải làm thế nào, em đọc trên mạng mà cứ thấy tùm lùm hết cả lên. Công ty em mới thành lập, em thì mới tập tành làm kế toán. Cả nhà giúp em với, bây giờ phải làm những công việc gì?

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Ðề: Mất hóa đơn đầu ra

Căn cứ vào công văn số: 4095/TCT -CS thì nếu người bán làm mất thì bị phạt 3tr5, còn người mua làm mất thì bị phạt 3tr. Gửi bạn công văn của cục thuế TP.HCM để tham khảo.
Thông báo mất hóa đơn thì có trong HTKK (BC21/AC), còn Biên bản mất hóa đơn tại tại đây: http://luatsusongviet.vn/index.php?trang=tintuc&loai=3&id=107

Đính kèm

• CV3736-CT-TTHT ve mat hoa don.doc
    43 KB · Lượt xem: 236
T

tuanh2504

Guest
4/1/11
2
0
0
44
Ha noi
www.emilia.vn
Ðề: Mất hóa đơn đầu ra

Đúng rồi đấy bạn ạ bạn phải làm thông báo lên Chi cục thuế bên bạn về trường hợp bị mất tờ hóa đơn.Sau đó chi cục thuế sẽ hướng dẫn tiếp.

H

huongktmb

Sơ cấp
3/6/13
5
0
1
34
Hà nội
Ðề: Làm mất Hóa đơn của Công ty Điện lực

Hóa đơn của điện lực chỉ có 1 liên. Bạn làm công văn " Xin xác nhận hóa đơn" xin họ xác nhận số tiền bạn đã trả để sau này quyết toán thuế nhé.

H

huenhodn1090

Sơ cấp
25/5/13
6
1
0
33
Da Nang

Bên em cũng vừa mới “thất lạc” liên 2 của hóa đơn GTGT, phải làm gì để khỏi bị phạt đây mọi người chỉ em với.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hóa đơn của điện lực chỉ có 1 liên. Bạn làm công văn " Xin xác nhận hóa đơn" xin họ xác nhận số tiền bạn đã trả để sau này quyết toán thuế nhé.
Xem ......................................

T

taducktth

Sơ cấp
30/6/13
19
0
1
38
Nghệ AN
Ðề: Các trường hợp về mất hóa đơn.

Trường hợp mất hoá đơn đầu vào thì làm 1 tờ trình báo mất với cục thuế,một biên bản giữa 2 công ty,một biên bản xác nhận của công an là mất vì lí do gì ( cái này thì cứ làm mất là do mang đi photo để làm quyết toán hoặc gì đó thì bị trộm ấy ) rồi xác nhận vào,nộp cục thuế.công ty mình cũng bị mất hoá đơn,mình làm thế bị phạt có 200k thôi,ai cần mẫu mấy cái biên bản đó để lại gmail mình cho nhé

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Trường hợp mất hoá đơn đầu vào thì làm 1 tờ trình báo mất với cục thuế,một biên bản giữa 2 công ty,một biên bản xác nhận của công an là mất vì lí do gì ( cái này thì cứ làm mất là do mang đi photo để làm quyết toán hoặc gì đó thì bị trộm ấy ) rồi xác nhận vào,nộp cục thuế.công ty mình cũng bị mất hoá đơn,mình làm thế bị phạt có 200k thôi,ai cần mẫu mấy cái biên bản đó để lại gmail mình cho nhé

Vụ này chắc bị phạt trước năm 2011 rồi :004:

C

comotconduong

Guest
8/7/13
0
0
0
TP.HCM

Công ty e vừa mất 1 hóa đơn đầu ra liên 3 không rõ lý do chưa kê khai thuê. Các a/c cho e hỏi trong VB tường trình mình nên ghi lý do như thế nào ạ. Và hóa đơn này có được khấu trừ thuế không ???? Các a/c giúp e với, e mới ra trường giờ e rối quá không biết làm sao nữa T_T

H

Hoanggiaanhminh

Sơ cấp
16/7/13
6
0
0
31
hà nội
Ðề: Các trường hợp về mất hóa đơn

Bên em bên mua dịch vụ của 1 bên bán trong tháng 12 hoá đơn cũng được xuất cùng tháng 12.(3 chiếc hoá đơn). Do 2 bên thân thiết và có giao cho nhau tận tay chứng từ không cần ký giấy tờ bàn giao. Khi nhận được em đã gửi hoá đơn sang kế toán bên em luôn và k có giấy tờ bàn giao. Nay kế toán bảo chưa nhận được.
Hoá đơn này cả 2 bên chưa khai báo thuế và giá trị lớn.
Em theo TT153 với ND 51 thì bên em hoặc bên mua sẽ phải báo cáo với cơ quan thuế nhưng kế toán bên em thì nói nhờ bên bán báo sẽ k bị phạt tiền. Nhưng bên kia nói bên nào báo đều bị phạt và bên bán báo còn bị phạt nặng hơn.
Biên bản em định lập giữa 2 bên là do công ty chuyển phát nhanh gửi nhưng lại gửi cho bảo vệ bảo vệ là người của công ty thứ 3. Họ cũng k biết nhớ là giao cho ai nữa, nay bị thất lạc.

M

minhnt9

Trung cấp
13/3/06
53
1
8
Hà Nội

- bên mình mua hàng, bên bán đã xuất hóa đơn VAT và đã kê khai thuế, nhưng bên mình để thất lạc hóa đơn liên 2, mình vẫn chưa kê khai thuế. Bây giờ hóa đơn mất đó mình ko kê khai thuế và ko hạch toán vào sổ sách luôn thì có được ko?
- trong trường hợp cơ quan thuế biết bên bán đã xuất cho mình hóa đơn đó nhưng thấy mình chưa kê khai nên thuế yêu cầu photo hóa đơn này mang lên cho họ thì nên làm thế nào, có nên báo mất hóa đơn ko? và sẽ bị phạt bao nhiêu tiền? (2 hóa đơn, giá trị trên 200 triệu)
Bác nào chỉ giúp mình với

T

thao041192

Guest
27/8/13
2
0
0
31
HCM

Phải chấp nhận chịu phạt bạn à :( ... Mình cũng từng bị vào năm 2011 ... Những 3 tr khi mất liên 2 giao cho khách hàng :(

N

nguyenphuong28890tb

Guest
31/12/13
1
0
0
33
hà nội

Xé 5 tờ hóa đơn liên 1 thì bị phạt bao nhiêu ah? Sếp em bảo hỏi bên thuế bảo bị phạt 5 triệu/1 tờ

T

THANHHUONG08

Sơ cấp
16/4/13
18
1
3
34
KHÁNH HÒA

Em cũng đang bị một "oan gia" liên quan đến mất hóa đơn như sau:

T1/2009 Cty em có viết sai hóa đơn bán hàng nhưng phát hiện ra ngay khi đang viết nên đã xóa bỏ luôn và viết HĐ khác cho khách hàng. Cả 3 liên khi đó vẫn còn trong tập HĐ. Sau này khi hủy số hđ chưa sử dụng mới xé cả 3 liên ra. Em đã kê khai hđ bị xóa bỏ đó trong BCTHSDHĐ thời điểm đó.

Vừa rồi khi kiểm tra lại thì phát hiện ra mất cả 3 liên HĐ nêu trên (có thể do là hóa đơn xóa bỏ do viết sai nên kế toán đã để riêng và lẫn đâu mất).

Các bạn cho mình hỏi giờ mình nên làm thế nào?

Mình có hỏi sơ qua chi cục thuế thì bảo phải làm thông báo mất và sẽ bị phạt theo điều 12 NĐ185). Mình định nếu vậy thì cũng chưa báo mất vội vì bản chất HĐ đó không liên quan đến kê khai thuế cũng như số liệu kế toán. Nếu khi thanh quyết toán họ phát hiện ra thì lúc đó mình báo mất chắc vẫn được và chịu phạt theo 185? Chứ bây giờ báo mất sẽ bị phạt theo 185 ngay.

Rất mong được chỉ giáo

theo mình biết là hoa đơn viết sai khi xoá bỏ viết hoá đơn khác thì vẫn không đựơc xé khỏi cuốn, trường hợp đã xé khỏi cuốn liên giao cho khách hàng thì lập biên bản huỷ hoá đơn chứ.

T

tjna

Sơ cấp
20/11/12
8
0
0
hồ chí minh

Các anh chị giúp em với!
Trong tháng 12/2013, bên em có nhận 1 hđ vat đầu vào và đã khai báo thuế rồi. Khi chị làm bên hđ nghỉ và tháng 2/2014 em tiếp nhận thì phát hiện trên hệ thống là hđ này sai địa chỉ, em tìm hóa đơn lưu nhưng tình hình là hđ này đã mất. Vậy bây giờ em phải làm thế nào? Có bị phạt mất hđ hay ko? và phạt thì bao nhiêu?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Các anh chị giúp em với!
Trong tháng 12/2013, bên em có nhận 1 hđ vat đầu vào và đã khai báo thuế rồi. Khi chị làm bên hđ nghỉ và tháng 2/2014 em tiếp nhận thì phát hiện trên hệ thống là hđ này sai địa chỉ, em tìm hóa đơn lưu nhưng tình hình là hđ này đã mất. Vậy bây giờ em phải làm thế nào? Có bị phạt mất hđ hay ko? và phạt thì bao nhiêu?

1/ Xử lý hóa đơn mất, theo TT 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013
Điều 22. Xử lý trong trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn
1. Tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh nếu phát hiện mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập hoặc chưa lập phải lập báo cáo về việc mất, cháy, hỏng và thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.8 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) chậm nhất không quá năm (05) ngày kể từ ngày xảy ra việc mất, cháy, hỏng hóa đơn. Trường hợp ngày cuối cùng (ngày thứ 05) trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.
2. Trường hợp khi bán hàng hóa, dịch vụ người bán đã lập hóa đơn theo đúng quy định nhưng sau đó người bán hoặc người mua làm mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn bản gốc đã lập thì người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, trong biên bản ghi rõ liên 1 của hóa đơn người bán hàng khai, nộp thuế trong tháng nào, ký và ghi rõ họ tên của người đại diện theo pháp luật (hoặc người được ủy quyền), đóng dấu (nếu có) trên biên bản và người bán sao chụp liên 1 của hóa đơn, ký xác nhận của người đại diện theo pháp luật và đóng dấu trên bản sao hóa đơn để giao cho người mua. Người mua được sử dụng hóa đơn bản sao có ký xác nhận, đóng dấu (nếu có) của người bán kèm theo biên bản về việc mất, cháy, hỏng liên 2 hóa đơn để làm chứng từ kế toán và kê khai thuế. Người bán và người mua phải chịu trách nhiệm về tính chính xác của việc mất, cháy, hỏng hoá đơn.
Trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn liên 2 đã sử dụng có liên quan đến bên thứ ba (ví dụ: bên thứ ba là bên vận chuyển hàng hoặc bên chuyển hoá đơn) thì căn cứ vào việc bên thứ ba do người bán hoặc người mua thuê để xác định trách nhiệm và xử phạt người bán hoặc người mua theo quy định.

2/ Mức phạt, theo TT 10/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 (hiệu lực từ ngày 02/03/2014)
Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho người mua) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hoá đơn do thiên tai, hoả hoạn.

K

ktbibi

Trung cấp
23/10/07
54
10
8
HCM

Tôi dự là sẽ có nhiều người nghỉ việc nếu áp dụng thẳng tay quy định này. Với 1 tờ hoá đơn (Liên 2) thường xuyên đi trên đường thì làm gì có chiện không xảy ra mất.

1/ Xử lý hóa đơn mất, theo TT 64/2013/TT-BTC ngày 15/05/2013

2/ Mức phạt, theo TT 10/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 (hiệu lực từ ngày 02/03/2014)

• Like
Reactions: Nguyenhongtm91

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA